ผู้เขียน หัวข้อ: รถยุโรปคันเล็กฟิลลิงในการขับขี่มันจะรู้สึกเบาๆเหมือน Yaris มั้ยครับ  (อ่าน 9878 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kubota

• Full Member
    • .
พอดีผมกำลังตัดสินใจว่าจะออกรถ ตัวที่เห็นภายนอกแล้วรักสุดๆก็ SX4 อะครับ
แต่ทดลองขับถอยหน้าถอยหลัง แล้วมันรู้สึกเบาๆเหมือนรถ Yaris อะครับ
เลยอยากถามว่ารถเล็กๆคับอื่นๆ ปกติมันต้องเป็นแบบนี้หมดทุกคันมั้ย

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ลองขับเฟียสต้า เทียบได้เลย  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ruksadindan

คล้ายๆกันหมดนะครับ โปโล เอคลาส ก็ประมาณเดียวกัน
ส่วน SX4 นั้นมาจากญี่ปุ่นนะครับ

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
ถ้าวัดกันเฉพาะรถเล็กไม่นับราคา ก็ดูพวก เปอโย มินิ เฟียสต้า โฟคก๊อป ครับช่วงล่างขึ้นชื่อทั้งนั้น
แต่ถ้าดูที่ราคาในระดับ ซิตี้คาร์ญี่ปุ่น ก็ลองเฟียสต้าเลยครับ

ออฟไลน์ YenChar

คนละเรื่องกันเลยครับ

ดูอย่างมินิก็ได้ครับ
วิ่ง 180-200 นี่ เรื่องธรรมดาๆ แน่น นิ่ง หนึบ และมั่นคงมากๆ
ลองคิดดู ยาริสเดิมๆ วิ่ง 180 หัวใจจะวาย
ต่อให้ยาริสแต่งเต็มๆก็ตาม อย่างมากก็ทำได้แค่ใกล้เคียงครับ

ยอมรับว่าช่วงต้นๆ ขับไม่เกิน 80 ยาริสก็ทำได้ไม่เลว คล่องตัวดี ไม่หนัก ขับง่าย
แต่ราคามันต่างกันตั้งกี่เท่า ถ้ายาริสเกาะได้เท่ารถยุโรปคงไม่มีใครซื้อแล้วครับ

ส่วน SX4 ผมว่า มันคนล่ะขนาดกับยาริสนะครับ
หนักกว่าพอสมควร เครื่องก็ดูน่าจะเป็นบุคลิคเรื่อยๆ ไม่ได้แรงปรู๊ดปร๊าดเหมือนยาริส
เน้นแรงบิด และความแน่น มากกว่า

ออฟไลน์ gorilla

ผมเคยขับแต่ Goft ปี 95

บอกได้เลยว่า Camry ตัวปัจจุบันยังเทียบไม่ได้ซักนิดเดียว

ผมยังรู้สึกว่าช่วงล่างมันแน่นกว่าขับ supra เดิมๆอีกครับ   

ออฟไลน์ choomodify

GolF GTi ครับเป็นอะไรที่ อยู่เหนือกฎฟิสิกส์ และความเชื่อที่ว่า รถเล็กมันต้องเบาและร่อน ต้องไปลองครับแล้วคุณจะรักมันเหมือนพวกเราในนี้ครับ

ออฟไลน์ FyGI

ผมว่า SX-4 ก็ไม่ขี้ริ้วขี้เหร่นะครับ มีฝาแฝดคือ Fiat

รถเล็กยุโรปแจ๋วๆ นึกถึง Peugeot 205

ออฟไลน์ IncarRus

คันเล็ก,,, ที่มาบ้านเรา เท่าที่มี
ผมว่ามันก็ไม่น่าจะเบานะคับ
Yaris มันเบาเว่อร์ไปหน่อย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
VW Golf MK3 ลง VR6  วิ่งแช่ 200 แบบนิ่งๆเลยครับ Camry Accord ยังไม่นิ่งเท่าเลยครับ

ออฟไลน์ palmgirl

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ joeyote

ไม่ต้องอะไรมากครับ

Audi 80 คันเก่ามากก คันเล็กๆด้วย

ผมวิ่ง 180 ผ่ากลางสายฝน มันไม่รู้สึกถึงความอันตรายใดๆเลย นิ่งและยึดเกาะดีมากก

รถ ญี่ปุ่น D-seg ผมยังไม่เห็นว่าคันไหนจะเทียบได้เลย
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ Ruksadindan

ยอมรับว่าช่วงต้นๆ ขับไม่เกิน 80 ยาริสก็ทำได้ไม่เลว คล่องตัวดี ไม่หนัก ขับง่าย
แต่ราคามันต่างกันตั้งกี่เท่า ถ้ายาริสเกาะได้เท่ารถยุโรปคงไม่มีใครซื้อแล้วครับ

มาจากทางยุโรปเหมือนกันครับ (ฝรั่งเศส) อิงจากรีวิวพี่จิม ในเว็บต้องห้าม และราคาแท้จริงมินิมันก็ไม่เท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

คุณ palmgirl ครับ

รบกวนเรื่องรูปนิดนึงนะครับ ตอนนี้เว็บเรากำลังมีปัญหาเรื่องพื้นที่ server
อาจจะขอความกรุณาสร้าง Link ไปที่รูป หรือโพสต์จำนวนน้อยลงหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

Chariot

รถเล็กยุโรปแจ๋วๆ นึกถึง Peugeot 205

ยืนยันครับ ตัว 205 GTi เคยได้ลองสั้นๆ ช่วงล่างคานแข็งแต่หนึบเว่อร์มากๆ

ทำเอาผมเลิกความเชื่อว่า รถคานแข็งจะต้องร่อน

แต่เสียอยู่ที่ว่ามันกระด้างไปหน่อย และคลัชท์หนักมากมาย

เอกลักษณ์เปอโยต์เขาล่ะ คานแข็งหนึบ แต่คลัชต์หนัก 555+ :D

GreenG

Renault Pulse คันนี้น่าจะใกล้เคียงกะ Yaris ครับ  ;D

ออฟไลน์ eddie

• Full Member
เท่าที่เคยขับมา Fiat Punto 75SX Peugeot 205GR Citroen AX 1.4i และ Skoda Fabia SDi  รถพวกนี้เคยขับในช่วงความเร็ว 160km/h รถก็ยังนิ่งพวงมาลัยก็ยังแน่นนะครับ สดๆร้อนๆเมื่อวานผมขับPeugeot 307CC กลับจากพัทยา ช่วงทางโล่งตอนออกจากชลบุรีเข้ากทม. ขับอยู่ 160km/h ยังโดน Fiat 500 Abarth เหยียบแซงไปนิ่มๆ ลองขับตามดูเค้าวิ่งประมาณ 180 ไม่ว่าจะผ่านกี่โค้งกี่สะพานไม่เห็นเค้าจะชะลอเลย (ยังไม่ถึงช่วงสะพานชันๆใกล้กทม.) รถเล็กยุโรปเดี๋ยวนี้เยี่ยมครับ

ออฟไลน์ golf32

เอาจริงๆนะครับรถยุโรปกับญี่ปุ่นเองสร้างไปกันคนละทางเลยเหมือนเดินแยกซ้ายขวา
เหตุผลของผมคือ

ญี่ปุ่นเหมือนบ้านเรารถติดเค้าถึงสร้างรถที่เบาออกตัวง่ายๆไม่กินจุมากนักตีนต้นดีหน่อย เพราะว่ารถเบาพอความเร็วสูงๆถึงร่อน

ส่วนฝั่งยุโรปบ้านเมืองเค้าไม่ค่อยมีรถติดมากนัก คนส่วนใหญ่ใช้รถแทนเท้าจริงๆขับข้ามเมือง ด้วยความที่สามารถขับรถกันข้ามประเทศได้รถไม่ติดเค้าจึงไม่คิดมากเรื่องอัตราเร่งตีนต้นสักเท่าไหร่แต่พอลอยๆแล้วนี่ไหลๆครับอาจไม่ได้แรงแต่ไหลเรื่อยๆ เน้นการทรงตัวในการขับทางไกลมากกว่าอัตราเร่งของรถจึงทำให้รถมี น้ำหนักมาก เกาะถนน หรือนิ่งกว่าที่ความเร็วสูง

ออนไลน์ TJA

ฟีลลิ่งการขับขี่ ถ้าประเด็นคือช่วงล่างที่มีทั้งความแน่นเฟิร์ม และความนุ่มนวลในขณะเดียวกัน
อย่างไรก็ดี รถยุโรปก็ทำได้ดีกว่าครับ รถญี่ปุ่นเกาะถนนสาดโค้งเนียนๆเกาะเป็นตีนตุ๊กแกก็มี
ของมันเซ็ตเพิ่มกันได้ แต่มันจะไม่ได้ความนุ่มนวลเหมือนรถยุโรปเท่านั้นเอง(มั้ง)
ดังนั้น สิ่งสำคัญต่อมา ที่ผมคิดว่าสำคัญกว่ามากๆ คือความสัมพันธ์ของรถกับคนขับครับ
ขับแบบรู้จักรถคันนั้นดีแค่ไหน ลิมิตอยู่ที่เท่าไหร่ จังหวะของรถต้องมีความคุ้นเคย
ถ้าขับแบบรู้จักรถตัวเองดีพอ รถอะไรก็ขับได้ไม่น่ากลัวครับ

.-_-.

ออฟไลน์ kimjung

ตอนไปลองขับเฟียสต้า กดไป 180 แทบไม่รู้สึกว่าเร็วขนาดนั้นแล้ว มองไมล์อีกทีถึงรู้ว่า 180

แต่พอขับรถแฟนไม่กล้าขับเร็วเกรงใจเค้า กดแค่ 140-150 กลับรู้สึกนิ่งเงียบกว่ามาสด้า 3 ของผมซะอีก

ปล. รถผมมันหลายปีแล้วทั้งช่วงล่างและยางขอบประตูเริ่มเก่า จริงๆก็คงเก็บเสียงสู้รถใหม่ๆไม่ได้ ว่าแล้วก็อยากได้รถใหม่ อิอิ

ออฟไลน์ shoojai

• Jr. Member
  • **
ถ้าในระดับราคาใกล้เคียงกัน ในฐานะที่ผม มีทั้ง Yaris และ Fiesta เจ้าสองตัวนี้ราคาใกล้เคียงกัน

แต่ช่วงล่างในการขับขี่ความเร็วสูง ไม่มีจุดไหนที่ Yaris สู้ได้เลยครับ ไม่ว่าจะบังคับเลี้ยงความมั่นใจ ยิ่งเบรคนี่ไม่ต้องพูดถึง

แต่ในช่วงความเร็วต่ำๆ  เฟียสต้า (Sport) ช่วงล่าง กระด้างและเด้ง+เต้นมากๆ ในตอนหลังครับ  แต่พอรับได้ครับ

ออฟไลน์ choomodify

ฝรั่งไม่ได้เก่งกว่าญี่ปุ่น แต่มันเป็นเรื่องของ คอนเซป และ กรอบแนวคิดในการออกแบบรถแต่ละรุ่นให้เหมาะกับแต่ละประเภทการใช้งาน เอาแบบชัดเจนเลย NiSSAN GTR เป็นญี่ปุ่นแท้ๆเลย แต่ทำไมสามารถขึ้นไปยืนเคียงข้าง Super car ทุกคันในโลกได้แบบไม่เกรงกลัวเลย ทั้งๆที่ราคาถูกกว่า 2-3 เท่าด้วยซ้ำไป ญี่ปุ่นอาจทำให้ Performance ของ Yaris เทียบเท่าหรือดีกว่า mini หรือ Fiat 500 ก็ได้ แต่ที่เค้าเลือกแนวทางนี้เพราะมันเข้าถึงกลุ่มเป้าหมายหลักได้เยอะกว่าและตรงกับวัตถุประสงค์ในการใช้งานแต่ละรุ่นมากกว่าครับ 

"ถ้าเราเลือกได้ตรงตามความต้องการมันก็เพียงพอแล้วครับ"

NgoH

ฝรั่งไม่ได้เก่งกว่าญี่ปุ่น แต่มันเป็นเรื่องของ คอนเซป และ กรอบแนวคิดในการออกแบบรถแต่ละรุ่นให้เหมาะกับแต่ละประเภทการใช้งาน เอาแบบชัดเจนเลย NiSSAN GTR เป็นญี่ปุ่นแท้ๆเลย แต่ทำไมสามารถขึ้นไปยืนเคียงข้าง Super car ทุกคันในโลกได้แบบไม่เกรงกลัวเลย ทั้งๆที่ราคาถูกกว่า 2-3 เท่าด้วยซ้ำไป ญี่ปุ่นอาจทำให้ Performance ของ Yaris เทียบเท่าหรือดีกว่า mini หรือ Fiat 500 ก็ได้ แต่ที่เค้าเลือกแนวทางนี้เพราะมันเข้าถึงกลุ่มเป้าหมายหลักได้เยอะกว่าและตรงกับวัตถุประสงค์ในการใช้งานแต่ละรุ่นมากกว่าครับ 

"ถ้าเราเลือกได้ตรงตามความต้องการมันก็เพียงพอแล้วครับ"

GTR ถูกพัฒนา โดยฝรั่งนะครับ

ออฟไลน์ HYDE--

รถยุโรป มีดีตรงที่ความ "แน่น" นี่แหล่ะครับ ถ้าพูดแบบรวมๆนะ

เอาเป็นว่า Fiesta/Mazda 2 แน่น กว่า Vios แน่นอน
ขนาด Fiesta ว่าแน่นแล้ว (Fiesta 180 ยังพอจะชิลๆอยู่ แต่ Vios 160 ก็โคตรสยองแล้ว) ก็ยังสู้ Mini ไม่ได้ อันนั้น แน่นแบบว่า เกินคาดไปเยอะมากๆ