ผู้เขียน หัวข้อ: SX4 vs Cruze vs Kia Rio รบกวนเปรียบเทียบให้ด้วยครับ  (อ่าน 8209 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kubota

• Full Member
    • .
- ฟิลลิงในการขับขี่
- อัตตราการกินน้ำมัน
- ความปลอดภัย

อาจจะเอาแค่ SX4 vs Cruze ก่อนก็ได้ครับ Rio ยังไม่มา

ตอนนีสองจิตสองใจอะครับ ชอบ SX4 แต่เห็นอ็อพชัน ภายใน ของ Cruze แล้วน่าสนใจมาก อีกอย่างขับแล้วดูป๋ากว่า SX4 แต่ SX4 ก็อินดี้ดูวัยรุ่นดี ทำสำคัญไม่ค่อยเกลื่อน และภายนอกโดนใจมาก เห็นแล้วรักเลย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member
Re: SX4 vs Cruze vs Kia Rio รบกวนเปรียบเทียบให้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 15:55:04 »
   ไม่เคยขับครับ  ถ้าเลือกเรียงตามนี้ครับ

cruze

sx4

kia  rio

ดูจากศูนย์  และยี่ห้อครับ

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
Re: SX4 vs Cruze vs Kia Rio รบกวนเปรียบเทียบให้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 16:10:45 »
3 แบบ 3 style เลยครับ
Cruze เป็น sedan, SX4 เป็น crossover ส่วน Rio เป็น Hatchback
คือเอาตามหลักการก่อน ครับ sedan วิ่งทางตรงดีที่สุด ส่วน Hatchback จะดีตอนเข้าโค้ง ทางที่วนไปวนมา ส่วน crossover จะเป็นแนวลุยได้ดีที่สุด แต่อาจจะโครงมากที่สุด
แต่ถ้าขับไม่เร็ว ผมว่าคงไม่ได้ต่างกันมากมายครับ
ในความคิดผม ผมว่าเลือกตัวที่นั่งแล้วชอบ ขับถูกใจที่สุด และ ถูกวัตถุประสงค์ตัวเองมากที่สุด (ซึ่งยากเหมือนกัน 555)

Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ nudragon

• Hero Member
  • MT Mania!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 16:38:04 »
มาแบบ 3 แนวเลยเลือกไม่ถูก

ผมว่าลองเล่น blind test ดีกว่าครับ ประมาณว่า เห็นคันไหนแล้วรักเลย เอาแบบนี้ดีกว่า ซื้อรถตามอารมณ์ล้่วนๆ เหตุผลไม่เกี่ยว

ออฟไลน์ Kubota

• Full Member
    • .
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 16:56:35 »
ผมไม่ค่อยได้ใช้รถอะครับ ปกติทำงานอยู่ห้อง มีเดินทางไกลข้ามจังหวัดประมาณเดือนละครั้งสองครั้ง แต่ถ้ารถกินน้ำมันมากๆก็ไม่ไหวอะครับ
Kia Rio ไม่ชอบด้นข้างอะครับ อย่างอื่นสวยหมด
SX4 ภายนอกเพอร์เฟคสุดๆ ติดตรงภายในไม่สมราคา และเสาบัง คือผมไม่แน่ใจว่า SX4 มันต้องเทียบกับคันไหนอะครับ CRV หรือ เฟียสต้า
Cruze รถดูหรูเกินราคา และไม่เกลื่อนมาก แต่ตอนนี้อยากได้รถเล็กๆมากกว่า

ออฟไลน์ eRaJap

• Jr. Member
  • **
  • ~ ไม่ว่าจะทุกข์ หรือสุข ก็อยู่ที่จะมอง ~
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 17:09:01 »
ถ้าให้เลือกจากหน้าตา และความสวยงาม
ขอเลือก Cruze ค่ะ สวยมาก

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 18:31:01 »
มาเชียร์ Cruze ครับ ไม่เกลื่อน ดูดี สวยงาม ภูมิฐาน แข็งแรง สำหรับผมเรื่อง Design ทั้งภายนอกและภายใน มันครบครับ

- พวกระบบความปลอดภัย Cruze มีครบหมด
- Feeling เป็นรถที่เน้นนั่งสบายครับ
- ส่วนเรื่องกินน้ำมันจัดอยู่ในเกณฑ์ทั่วไป ไม่ประหยัด แต่ก็ไม่ผลาญ

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 19:49:40 »
ถ้างบไปแตะล้าน ยังมี VITARA ให้ดูอีกตัวนะครับ

ออฟไลน์ ICEKUNG

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 21:04:10 »
ผมว่าทุกหัวข้อ cruze ดูเหมือนจะเหนือกว่าอีกสองอันที่เหลือนะครับ

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 22:32:42 »
มาคนละแนวเลย แต่ถ้าให้เลือกจากรูปทรงอย่างเดียว ผมชอบ Rio ครับ ได้ใจมาก
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ eaowpj

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 23:12:58 »
ผมว่า่ sx4 น่าจะใกล้กับ avaza กับ feed มากกว่า
ผมว่า rio น่าจะเทียบกับ jazz yaris 2 fiesta มากกว่า
cruze น่าจะเทียบ กับ altis focus ex 3 civic มากกว่า

ผมว่าแค่รู้สิ่งที่อยากจะได้จากรถ ก็น่าจะรู้ประเภทรถที่คุณชอบก็จะไ้ด้คำตอบทันทีครับ (เพราะคุณระบุรุ่นไว้แล้ว) และพิจารณาข้อด้อยที่คุณไม่ชอบคุณรับได้ไหมถ้าไม่ได้ก็ควรดูยี่ห้ออื่นครับ  ขอให้ได้รถที่ถูกใจละกันครับ :)

ออฟไลน์ anavin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 17:06:40 »
เล่าประสบการณ์ตรงเลยละกัน

หลังจากที่ Honda น้ำท่วม ทำให้ผมต้องมองรถอื่น

ผมเล็งๆเอาไว้แล้วหลายตัว

แต่พอไปเดิน motor show นี่แหละครับ

ทำให้ผมสะดุดกับ Kia Rio มาก....สวยจริงๆ ข้างในก็เช้งเลย ราคาก็โอเคแถมได้ส่วนลดแสนนึงด้วย

(ติดป้ายหราไว้หน้ารถเลย) ผมก็ไปนั่งๆหลายรอบ แต่ไม่มีรถให้ลอง ก็นั่งคุยไปเพลินๆ (เซลสวย 55++)

แต่ผมก็เลยบอกของลอง kia ตัวอื่นๆเผื่อจะรู้ฟีลลิ่ง ก็เลยลอง Soul กับ Picanto K1 ไป

แต่ดูจากขนาดรถแล้วผมเลยเอา Picanto มาเทียบ ซึ่งจริงๆมันก็เทียบไม่ได้เท่าไร เพราะแค่ขนาดเครื่องก็ต่างแล้ว

แต่โดยรวม kia ทั้ง 2 คันนั้น ผมไม่ชอบเลย ผมรู้สึกว่ามันเบาๆ โหวงๆ ไม่มั่นใจ

แต่ผมก็คุยก่ะเซลต่อไป เพราะเธอสวยจริงๆ55++ (คุยยันทุกวันนี้อ่ะครับ :P)

และสุดท้ายผมก็ไปออก cruze

เพราะว่าผมไม่ชอบยนตรกิจครับ....เหตุผลผมแค่นั้นเลย ที่บ้านเคยมี VW และแสบสันต์ไปรอบนึงแล้ว

ก็คิดว่าคงไม่ซื้ออะไรที่ต้องไปยุ่งกับค่ายนี้อีกอ่ะครับ

เกือบได้ Kia rio แล้วจริงๆนะ.....กลับไปคุยก่ะพ่อแม่เรียบร้อยแล้วด้วย 55++
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 17:20:11 โดย anavin »

ออฟไลน์ kongcnx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 17:29:48 »
มาช่วยตอบ เคยขับมาแล้ว 2 คัน คือ Cruze กับ SX4

1. ฟิลลิ่งในการขับขี่ความมั่นใจ ครู๊ซ เอาไปกิน เข้าโค้งมั่นใจกว่าเยอะ  แต่ SX4 ก็ทำได้ดีพอประมาณ
2. อัตราการกิน SX4 เอาไปกิน ประหยัดกว่าครู๊ซ เห็น ๆ เครื่องเล็กว่าม้าน้อยกว่า (แต่ก็หมดแรงเร็วเหมือนกันเวลาขึ้นดอย)
3. ศูนย์ ครู๊ซ เยอะกว่า หากเสียน่าจะซ่อมง่ายกว่าเพราะประกอบในประเทศ  แต่ SX4 ผลิตที่อินโด ชิ้นส่วนอาจต้องรอนานหน่อย
4. SX4 เสาหน้า ก็ไม่ได้บังมาก หากขับบ่อย ๆ ก็จะคุ้นเอง

ที่เหลือคิดเอง