ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้บ่น "พวกขับรักษ์โลกคุณลงซ้ายไปเลยดีกว่ามั๊ย"  (อ่าน 14674 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
วันนี้มีธุระต้องวิ่งเส้นเลี่ยงเมืองชล ซึ่งเป็นถนนที่มีรถบบรรทุกเยอะ และรถเล็กใช้ความเร็วกันต่อนข้างสูง
แต่ขากลับเนี่ยผมต้องรีบหน่อยเพราะต้องรับคุณแม่ไปส่งขึ้นเครื่อง ก็ขับระดับ 120 พอๆกับรถวิ่งขวาคันอื่นๆ
จังหวะขากลับนี่แหละเจอเหตุสามครั้งซ้อนๆ

1 ช่วงผมวิ่งลงจากสะพานข้ามแยกพนัส จะเจอโค้งขวา ก็มาประมาณ 130 พอจะหลุดโค้ง  camry HB สีขาวแช่ขวา แบบช้ามากๆ เหยียบแบบกระทันหัน คุณเชื่อใหม่ว่าผมเหยียบเบรกลดความเร็ว โดยไม่มีทีท่าว่าคุณ HB แกจะลงซ้ายให้ จึงหาโอกาสแซงซ้าย จนมีจังหวะแซงได้ ผมแซงรถคั้นนั้นด้วยความเร็ว 80 km/h แล้วคุณพี่จะแช่

2 ขับมาต่อถึงช่วงสะพานข้ามแยกบ้านบึง ตันนี้เห็นแต่ไกล เป็น camry HB ป้ายแดง ขับช้าแช่ขวา อีกแล้ว และรถคันหน้าผมหลายคันก็แซงซ้ายกัน ผมก็เตรียมจะลงซ้าย แต่รถคันหน้าผมคงจะสุดทน เลยบีบแตรไล่ HB ก็ค่อยๆ ลงซ้าย แบบช้าได้อีก ก็เฮ่อๆ เซ็ง

3. หน้าปั๊ม caltex ก่อนแยกลงทางแยกไปบางแสน บริเวณใครขับผ่านต้องลดความเร็วไว้เลย มีรถที่วิ่งออกจากปั๊มเหมือนมันเลี้ยวออกจากถนนในหมู่บ้าน คือ ช้าๆ เนิบๆ แต่จะไป เจอ Prius สีแดงแจ๋ เปิดไฟเลี่ยวขึ้นขวาผมก็ชะลอ prius ก็ค่อยๆ ขึ้นมาเลนสองจากซ้ายสุด ซึ่งเป็นเลนเดียวกับผม และเป็นเลนที่จะเข้าเส้นแยกไปบางแสน แต่ๆๆๆๆ prius ขึ้นมาแล้วกลับค่อยๆ เร่งความเร็ว แบบค่อยๆ ไป ขึ้นช้าๆ ผมก็ปล่อยไป เดี๋ยวเขาคงตรงไป แต่เปล่า prius ดันไม่ขึ้นขวา แต่มุงหน้าไปบางแสนทางเดียวกับผมที่ความเร็ว 50 km/h แล้วมันก็แช่ขวา ขวางอยู่อย่างงั้น ผ่าน หจก อะไรซักอย่าง ก็ยังแช่ด้วยความเร็วเดิม ผมจะลงซ้ายก็ไม่ได้ เพราะเลนซ้ายเขาขับกันเร็วกว่ามากๆๆๆๆๆๆๆ และรถเยอะมาก

มันเกินไปไหมครับ คุณจะขับรักษณ์โลก เขาสอนว่าข้อที่ 1 ต้องศึกษาเส้นทางและการจราจรเส้นทางนั้นๆ ถนนที่รถมาก ใช้ความเร็วมันไม่เหมาะให้ขับรักษ์โลกกันหรอกนะคุณ

ผมว่าผมเกลียดพวกนี้ พอๆกับกระบะบ้าพลังบนมอเตอร์เวย์เลยนะ ช่วยสนใจ และเห็นใจเพื่อนร่วมทางได้ไหม ถ้าอยากประหยัดมากนักก็จอดไว้บ้านแล้วใช้รถสาธารณะไปซะยังดีกว่า >:( >:( >:( >:(
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เป็นพวกพากย์กลับของกระบะบ้าพลังครับ  :D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

Junior22

• บุคคลทั่วไป
อีพวกโลกสวย รักษ์โลกกันจริงรถราคาล้านกว่า แต่มีปัญญาขับได้แค่รถเต่าคลานแบบนี้ ซื้ออีแต๋นมาขี่เหอะ เจอบ่อยมาก กับอีพวกวีโก้ ฟอจูนเนอร์นรกทั้งหลายจะเหยียบ  200 ไปตายไหนก็ไป แมร่ง ส เอือ ก มาตัดหน้ารถเรา เจอแบบนี้แช่งให้ตายอย่างเดียว

ออฟไลน์ Thailand01

• Full Member
พึ่งกลับจากพัทยามาเหมือนกันครับ เข้าใจ จขกท.เลยครับ แต่ส่วนมากผมเจอรถเครื่อง1.5(น่าจะรถคันแรก)มากกว่า ตอนนี้กลับกลาบเป็นว่าเลนขวาสุดไม่ใช่เลนที่ใช้ความเร็วที่สุดแต่กลับเป็นซ้ายสุด(มุดเอา)
^^~

ออฟไลน์ adminope

• Jr. Member
  • **
ช้าไม่ชิดซ้าย มันเป็นเรื่อง "มารยาท"

เบื่อพวกนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ pongisra

ผมว่าพวกนี้น่ารำคาญกว่าพวกขับเร็วๆอีกนะครับ

พวกขับเร็วๆเขาแซงไปแวปเดียวก็หายไปแล้ว

แต่พวกช้าแช่ขวานี่เราต้องมานั่งหลบ บางทีขนานกันสามเลน  :-[

ออฟไลน์ Action

วันก่อนช่วงกลางวันผมเจออยู่คัน เป็นเด็กสาวมัธยมขับรถ Vios ไม่มีป้าย ผมเข้าใจครับว่าน้องเขาพึ่งหัดขับรถ แต่ก็นะ ถนน 2 เลน เล่นคล่อมกลางถนน ไม่ซ้ายไม่ขวา ยึดทางสายกลาง เราเองก็อยากจะแซงบีบแตรเข้าให้เหมือนจะสะดุ้ง กดเบรคเฉยเลย ถ้าผมขับมาเร็ว ๆ ที่โดนชนท้ายแน่ ๆ ถนนหลวงนะนั่น เธอเล่นแช่ไว้ที่ 60 แล้วยึดทางสายกลาง ขับแบบนี้สงสัยจะมีเคลมอีกไม่นานนี้แน่ ๆ
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
ใจเย็นพวก
ต้องยอมรับ ว่าผมบ้าขับประหยัดน้ำมัน คอยเช็คตลอดเวลาว่ากินเท่าไหร
แต่ไม่เคยแช่เลนที่ขับไวเลยนะ หลบให้ตลอด
ส่วนมาก จะขับให้เร็วกว่าสิบล้อนิดนึง

แต่ย้ำอีกที ไม่เคยจะแช่กวนใคร แต่ใจเย็นกันหน่อยก็ได้มั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2012, 23:26:56 โดย mathician »

ออฟไลน์ Pisces

• **
เซ็งเหมือนกันครับ ผมว่าพอแยกได้ใหญ่ๆ 2 ประเภท
1. ขับไม่เก่ง มือใหม่ คนแก่ ผู้หญิงที่ถูกสอนมาว่าขับเร็ว(ตามกฎหมาย) คือ 80 ให้อยู่ขวา ประเภทนี้หงุดหงิด แต่พอให้อภัยได้
2. อยากขับประหยัดน้ำมันแบบชัดเจน ไม่ว่าจะเป็น อยากประหยัดจริง หรือต้องการทดสอบสมรรถนะความเทพของรถตัวเอง แต่อยากอยู่ขวาเพราะจะได้ไม่ต้องเบรกบ่อย ประเภทหลังนี่เจอแล้วอยากจะถอยสิบล้อป้ายแดงมากวาดออกจากถนนจริงๆครับ เห็นแก่ตัวมาก คันหน้าเร่งก็เร่งตามแบบเลี้ยงรอบเครื่องไม่เกิน 2500 กลัวกินน้ำมัน จนคันหน้ามันวิ่งห่างไปเป็นกิโลแล้ว ความเร็วพี่ยังไม่เท่าเค้าเลย

ออฟไลน์ Dr.Pop

รถคงไม่เกี่ยว เพราะเจอได้ทุกรุ่น

แต่คงเป็น "มารยาท" ของคนมากกว่า

ออฟไลน์ HYDE--

เซงเหมือนกันครับ ไม่มีมารยาทเลย ผมอยากรู้นักว่า ถ้าเค้าได้มองกระจกหลังบ้าง เค้าจะคิดยังไง ไม่เกรงใจกันบ้างเลยหรอ???
ที่น่าเซงกว่านั้นคือ เลนซ้าย เลนกลาง เลนขวา ขับช้าเหมือนกันหมด แล้วเลนขวา รู้ทั้งรู้ว่ามันขวางทางเค้า ก็ไม่คิดจะหลบเลย
จริงๆไม่เกี่ยวกะรถหรอกครับ เพราะผมก็เคยเจอ 525D, Scirocco, และ Fortuner ทำแบบนี้
แต่วันนั้นที่เจอ เลนขวาเป็น Prius เลนกลางเป็นอิสุสุมังกรทอง โอ้โห แต่ละคัน 5555+

ที่หนักที่สุดคือ เคยขึ้นจากอุโมงแยกเกษตร ออกมาด้วยความเร็วประมานเกือบๆ 80 พอพ้นโค้ง ก็คิกดาวอย่างรุนแรงเลย
แต่พอออกจากอุโมงเท่านั้นแหละ ก็ต้องเบรคกันจนข้าวของหล่นหมด ABS ทำงานด้วย เพราะ...... เจอรถอีแต๋น วิ่งอยู่เลนขวา ถนนเกษตร-นวมิน
เค้ากำลังบิดเต็มที่เลย ด้วยความเร็วประมาน 30 กม/ชม โอ้ว Thailand Only จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2012, 20:52:14 โดย HYDE-- »

ออฟไลน์ [J]e[w]

ขับช้าแล้วแช่ขวาส่วนมากที่เห็นจะเป็นอีโค่คาร์กับไฮบริด  คงกลัวเปลืองน้ำมันมั๊ง.....
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ wooot

ขับช้าแล้วแช่ขวาส่วนมากที่เห็นจะเป็นอีโค่คาร์กับไฮบริด  คงกลัวเปลืองน้ำมันมั๊ง.....

คงจะเป็นคนๆไปนะครับ  ;D (จาก....ตัวแทนไฮบริด)

ออฟไลน์ Eddy5659

คงจะเป็นคนๆไปนะครับ  ;D (จาก....ตัวแทนไฮบริด)

5555+ ไม่ได้เหมารวม hybrid ครับ คันที่เหยียบๆก็มีเยอะ เอาเฉพาะกลุ่มรักษ์โลกก็พอ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ neng42

• **
ผมก็เจอบ่อยครับ บางคันไม่ใช่ hybrid ก็เป็น แต่เคยแว๊ปไปดูพวกเว็ปบอร์ดprius เค้าก็มีแบบให้มาโพสสถิติขับประหยัดน้ำมันกันนะครับ ซึ่งก็มีกันเยอะมากที่มาโพส เลยไม่แน่ใจว่ามีส่วนบ้างรึเปล่า จริงๆ ผมว่า hybrid มันก็ประหยัดอยู่แล้วนะเหยียบสักหน่อยก็คงไม่เปลืองมากเท่าไร หรือไม่ก็อยู่เลนซ้ายจะดีกว่า แต่บางทีก็เข้าใจว่าถนนเลนซ้ายส่วนมากมักมีหลุมเยอะเลยอาจจะหนีมาเลนขวากันแต่ใช้ความเร็วเหมือนอยู่เลนซ้าย

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่ว่ารุ่นไหนแช่ขวานี่โครตอยากทำให้ตกถนน  แต่ส่วนใหญ่ Hybrid จะเจอบ้าพลังนะ ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ FyGI

ผมว่าอยู่ที่ตัวคนมากกว่า

ไม่ว่าผมจะขับรถอะไรก็ตาม ผมขับไม่ช้า

และเบื่อมากกับพวกชอบทำสถิติประหยัดน้ำมัน

จะทำก็ทำไปแต่อย่ามาขวางทาง รถคันอื่นบนถนน

ที่สำคัญคนพวกนี้ไม่ค่อยสำนึกตัวหรอก

ออฟไลน์ Wayfarer-R

เข้าใจความรู้สึกเจ้าของกระทู้ครับ ใครๆก็เคยเจอ แต่ผมว่า ต้องด่าเป็นคนๆไป เพราะหลักๆมันอยู่ที่ตัวคน รถเป็นประเด็นรอง ผมเจอ Audi R8 ขับสุภาพมาก รถเค้าแรงระดับนั้น ไม่เห็นเค้าปาดไปปาดมาเลย

ออฟไลน์ fahsai@2011

• Newbie
  • *
มันขึ้นอยู่กับนิสัยมากกว่าครับอย่าไปเหมาว่าต้องเป็นรุ่นนั้นรุ่นนี้ ทำใจหาทางแซงซ้ายไปเถอะครับจะได้ไม่เครียด อาการนี้เจอได้ทั่วประเทศ

ออฟไลน์ PREM

ไม่ได้เหมาแต่จะบอกว่าเดี๋ยวนี้ส่วนใหญ่ที่ผมเจอ เป็นพวกรถคันแรกครับ
เจอได้หลายที่ คิดว่าตัวเองขับเร็วพอแล้ว ไม่คิดจะหลบให้คนข้างหลัง

กับอีกพวกเจอไม่ค่อยบ่อย คือรถเก่าๆ พวก Corolla สามห่วง Soluna รุ่นแรก Sunny B14 สภาพโทรมๆ
พวกนี้ชอบเจอบนทางด่วน ขับกันได้ไม่เร็ว (สภาพรถอาจไม่อำนวย) ประมาณ 80 แต่ไม่คิดจะหลบเข้าเลนกลางให้
รถพวกนี้บางคันก็เป็นคนแก่ขับ อยากจะด่าแต่พอเห็นแล้วก็ให้อภัยทุกที

แต่อีพวกที่ผมเจอแล้วเกลียดอยากล้างผลาญสุดๆ (มือระเบิดจะบึ้มมันเลย) คือไอ้พวกแท็กซี่
แท็กซี่ที่พอรถติดๆ แมร่งขยันมุดขยันเบียดขยันแทรกนักหนา พอทางเปิดโล่งเ_ือกขับเป็นเต่าคลานขวางชาวบ้าน กระพริบไฟก็ไม่หลบ
บอกตรงๆ ผมมีอคติกับแท็กซี่มากๆ มากกว่ารถตู้อีก
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
อันนี้คงขึ้นอยู่กับนิสัยและมารยาทการขับขี่ รถคงไม่เกี่ยวมั้งครับเพราะพบเห็นได้ทุกรุ่น

ออฟไลน์ Alzfredz

• M/T Addicted!!
เจออย่างนี้แล้วผมยอมเจอพวกรถขับแรงๆ แซงหายวับดีกว่าแช่นะครับ

ทางด่วนกาญจนภิเษกพระรามสองก็เจอเยอะครับ มีทุกแบบ ทั้ง Camry HB กระบะทั้งหลาย พรีอุส หรือแม้แต่ออปตร้า บางครั้งอัลเมร่าก็มาร่วมวงกับเค้าด้วยนะ =w="

แช่ขวาสุดเลย วิ่ง 6-70 เอื่อยเนิบไปเรื่อยจนเราจะไปทำงานสายมันแทบทุกวัน บางครั้งหงุดหงิดจัดถึงกับบีบแตรไล่เลยก็มี =w=" ก็ไม่ไหวจริงๆ อ่ะ
วิ่งช้าๆ ขวาสุด ข้างหน้าโล่งไปอีกร้อยเมตร... จะบ้าตาย ปูพรมปิดสามเลนอีกที โอ้ว ก็อด

บางครั้งจำเป็นตอนรีบๆ ต้องลงซ้ายไปเลยเพื่อแซงไอ่พรมเหล็กนี่ เอ๊อออออ จะบ้า =w="

ขอบ่นด้วยคนครับ เกินจะทนจริงๆ ไม่ไหวๆ

ไปหาสิบล้อมาขับดีกว่ามั้งเรา 555
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ yossapatiso

เขาอาจอยากใช้พลังงานไฟฟ้าก็ได้ ;D ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมไม่ได้เหมานะ แต่พวกช้าแช่ขวาที่เจอบ่อยๆ มักเป็นรถคันแรกกับพวกรถรักษ์หมี
ส่วนพวกบ้าพลังไล่จี้ตูดชาวบ้านจะเป็น วีโกกะฟอร์จูนซะส่วนใหญ่
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ LaTeX

จากประสบการณ์ครับ
ถ้าถนนมีสามเลน +ไหล่ทาง
เลนขวาจะช้าชิล เลนกลางจะช้าสุด เลนซ้ายจะเร็วสุด หรือมีรถบรรทุกแล้วแต่กรณี

ถ้ามีสี่เลนไม่มีไหล่ทาง
เลนซ้ายสุดจะไว้จอดรถ เลนซ้ายลำดับสองไว้คลานจากซอยและที่จอด เลนกลางสองจากขวาจะเร็วปกติ เลนขวาสุดช้าชิลคือเร็วแต่เร็วไม่สุดชิลมันไปเรื่อย

ถ้ามีสามเลนไม่มีไหล่ทาง
เลนขวาช้าชิลเหมือนเดิม เลนกลางจะช้า เลนซ้ายมักไม่ให้จอด แต่ก็จะมีคนทะลึ่งจอด

ออฟไลน์ jubjeab

• **
ถึงเป็นไฮบริดแต่ขับช้ามากๆก็ไม่ได้ช่วยให้ประหยัดได้มากกว่าขับธรรมดาๆเท่าไหร่เลย  กลับทำให้เสียเวลาทั้งตัวเองและรถคันอื่น  บางครั้งเป็นอันตรายด้วย
คือรถไฮบริดเขาทำมาให้ขับแบบปกติมันก็ประหยัดอยู่แล้วไม่ต้องไปจงใจประหยัดจนเกินไปก็ได้ครับ

ปล. นิสัยแบบนี้ไม่ได้เป็นเฉพาะรถรุ่นนี้เท่านั้นหรอกครับ  ออกต่างจังหวัดเจอรถบรรทุกขับขวา  รถโดยสารขับขวา  และรถปิกอัพรถเก๋ง...  ขับขวาช้าๆ  เจอทุกรุ่นทุกยี่ห้อ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ต่างคนต่างความคิด ไม่จำเป็นหรอกจะต้อง รุ่นนี้ ยี่ห้อนี้ มันจะเจาะจงเกินไปป่าว ????

แล้วไอเรื่องขับช้าไปซ้ายดีกว่าไหม มันก็เรื่องของเค้า ไม่ผิดกฏหมายนิ รีบก็แซงไปดิ

ไอเรื่องจี้ตูด มันก็เป็นบางคัน บางคนเค้าก็แซงออกไป ไม่ได้จี้ตูด

นนจต. ความคิดเราคงเปลี่ยนคนอื่นที่คิดไม่เหมือนเราไม่ได้หรอก

ก็แค่ทำใจ เท่านี้ก็พอ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Xenix

• **
จากที่ผมใช้ชีวิตไปๆกลับๆ แถวชลบุรีบ่อยๆ
บอกได้คำเดียวว่า  คนแถวนั้น (บางคนนะคับ ไม่ใช่ทุกคน) ขับรถแย่มากกกกก นึกจาช้าก้ช้า พวกบ้าพลังก้เยอะ นึกจาจอดก้จอด  มารยาทบนถนนไม่มี บีบแตรใส่ก้เสี่ยงลูกปืน

ปล.มอเตอร์เวย์ จาเจอกระบะบ้าพลัง
ส่วนบูรพาวิถี จาเจอแคมรี่บ้าพลังแทนคับ (เดาเล่นๆว่าน่าจารถพวกผู้บริหารทั้งหลาย)

ออฟไลน์ balliblue

พึ่งกลับจากพัทยามาเหมือนกันครับ เข้าใจ จขกท.เลยครับ แต่ส่วนมากผมเจอรถเครื่อง1.5(น่าจะรถคันแรก)มากกว่า ตอนนี้กลับกลาบเป็นว่าเลนขวาสุดไม่ใช่เลนที่ใช้ความเร็วที่สุดแต่กลับเป็นซ้ายสุด(มุดเอา)
เห็นด้วยอย่างแรง ซ้ายกลายเป็นเลนที่เร็วสุดในบางเวลาจริง ผมก็เบื่อพวกเเช่ขวารักษ์โลก

ออฟไลน์ pinominol

• Newbie
  • *
hybrid ผมก้อเจอนะแต่ที่ผมเจอช้าแช่ขวาเยอะที่สุดเชื่อมั้ยกลับเป็น nissan mach มากกว่าพี่แกช้าแบบไม่หลบด้วยส่วนมากไม่เป็นคุณป้าขับก้อผู้หญิงคุยโทรสับขับรถ