ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยเปรียบมวย 2 คู่ Civic Vs Altis และ City Vs Vios ครับ  (อ่าน 21936 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
อยากให้เพื่อนๆ ช่วยเปรียบเทียบข้อมูล ข้อดี ข้อเสีย ในทุกๆด้าน ของรถกลุ่มเดียวกัน 2 ค่ายเจ้าตลาดหน่อยครับ

ระหว่างคู่แรก Civic กับ Altis และ คู่สอง City กับ Vios

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
Re: รบกวนช่วยเปรียบมวย 2 คู่ Civic Vs Altis และ City Vs Vios ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 20:25:47 »
ของบ แล้วก็ลักษณะการใช้งาน ด้วยก็จะดีนะ

ออฟไลน์ korkongzz

Re: รบกวนช่วยเปรียบมวย 2 คู่ Civic Vs Altis และ City Vs Vios ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 22:55:56 »
ก็ขอตอบในฐานะคนใช้ซีวิคนะครับ หลังจากที่ได้ถอยมา 3 อาทิตย์กับอีก 1วัน

รุ่นของผมคือ รุ่น E AT สีเทานะครับ ความรู้สึกคือชอบรุ่นนี้มาก ภายนอกดูโอเคดี ยังไม่เก่าเลยแม้ออกมา 5 ปี จะ 6 ปี แล้ว

ส่วนภายในนั้นก็ดูอวกาศมากยิ่งพ่อผมชอบมากกับมาตรวัดความเร็ว(พ่อผมอายุ58)นะครับ ส่วนแม่ผมก็ชอบรุ่นนี้เป็นทุนเดิม

อยู่แล้ว ก็ตัดสินใจนานเหมือนกันกว่าจะได้จองกันเพราะเอาไปเทียบกับ Altis แต่สุดท้ายก็เลือกซีวิคของผมจองประมาณปลายกุมภาพันธ์

ที่โชว์รูมหาดใหญ่ได้รับรถ 1 กรกฎาคมนะครับแบบว่านานมากแต่ก็รอได้เพราะใจรัก ตอนนี้วิ่งไปแค่ 274 กิโลเมตรเองครับ

ส่วนการเข้าออกรถก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ (ผมสูง185)ส่วนที่มีคนพูดกันเรื่องเสา A บัง ก็บังจริงนะครับพ่อผมก็บ่น

แต่ก็ต้องทำความรู้จักกับรถไปก่อนอาศัยเวลาหน่อย การประหยัดน้ำมันดูจากมาตรวัดตอนนี้ได้ 9.8 กิโลเมตรต่อลิตรนะครับ

การขับขราก็ใช้ได้ เข้าโค้งดีอาจเป็นเพราะผมไม่ได้ขับเร็วด้วย อัตราเร่งทันใจมากๆครับ

เอาเท่านี้ก่อนนะครับเพราะ แต่ตอนนี้กำลังงว่าทำไมกระจกด้านคนขับทำไมไม่มันไม่ออโต้ กดเท่าไรก็ไม่เป็นออโต้สักที ใครรู้ช่วยบอกนะครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 23:03:36 »
คู่หลังก่อนเลย

ยกต่อยก

เทียบกับรถของญาติผม (Vios G Limited กับ City SV)

1.การออกแบบ
อันนี้นานาจิตตังครับแต่ในความเห็นผม
City - ตูดตรงๆ ไม่สวยนอกนั้นดูดีหมด
Vios - มุมเฉียง ด้านข้าง โอเค นอนนั้นไม่ผ่าน

2.มาตราวัด
City - สวยแบบเรียบๆ MID ครบทุกรุ่น ตำแหน่งตรงคนขับพอดี
Vios - ธรรมดามาก ข้อมูลไม่มีอะไร (แต่ตัว G ขึ้นไปสวยมาก แถมมี MID ให้) ตำแหน่งอยู่ตรงกลางจริงๆ
สรุป = City ดีกว่า (ถ้า Vios อยู่เยื้ยงๆจะได้คะแนนมากกว่านี้ เพราะมองง่ายกว่า)

3.เบาะนั่ง
City - วัสดุผ้าดีจนน่าประทับใจ ที่วางแขนหน้ากล่องเล็กไปนิด เบาะหลังนั่งสบายแถมเอนได้ด้วย (รุ่นท็อป)
Vios - มีเบาะหนังให้ แถมมีที่แขวน แต่ว่ามันทื่อๆ บอกไม่ถูก ชนิดที่ว่า นั่งได้ก็พอ แถมเบาะหลังทื่อพอกัน
สรุป = City ดีกว่า

4.เครื่องเสียง
City - เสียงดีกว่า UI ถูกใจผมเป็นการส่วนตัว แถมมี USB ให้เล่นเพลงด้วย แต่เสียที่น่าจะเติม CD ให้อีกแผ่นเผื่ออยากฟังทันใจ
Vios - มี CD และ AUX ให้ แต่ UI นั้นธรรมดามาก เสียงนั้นยังถือว่าฟังได้อยู่
สรุป = City ดีกว่า

5.การจัดสรร Option
City - ดีที่มีกันขโมยทุกรุ่น เครื่องเสียง USB ทุกรุ่นแต่พวก กระจกตัดแสงได้ควรมีให้ทุกรุ่นแล้ว
Vios - ออปชั่นจุกจิกมีให้หมดทั้งไฟอ่านแผนที่ กระจกปรับแสงหลัง แต่รุ่น J มาตรฐานมันเหม่งๆไปหน่อง
สรุป - City ชนะฉิวเฉียด

6.เครื่องยนต์ (อิงจากพี่จิม)
City - Top 190km/h@5,700 15.7 lm/l
Vios - Top 178km/h@4,600 14.52 km/l
สรุป - City ชนะเห็นๆ (ถ้า Vios มันทำได้เท่าตัวเก่านี่สูสี)

7.ช่วงล่าง พวงมาลัย
City - ทำได้ใกล้กับ Vios เก่าแล้ว
Vios - แย่กว่า Vios เก่าอีก
สรุป - City ชนะ

8.อะไหล่
City - ขายในเอเชีย แอฟริกา อเมริกาบางประเทศ
Vios - ขายทั่วโลก เว้นที่ยุโรป มีขายในญี่ปุ่นชื่อ Belta (โอกาสมีในเซียงกงสูง)
สรุป - Vios ชนะขาด

9.ช่องเก็บของจุกจิก
City - ที่วางแก้ว 4 จุด แผงประตู 2 จุด หลังเบาะ 2 จุด
Vios - ที่วางแก้ว 4 จุด แผงประตู 2 จุด ข้างคอนโซล 2 จุด หลังเบาะ 2 จุด
สรุป - Vios ชนะ

10.ห้องเก็บสัมภาระ
City - 51X l กว้างและลึกเทียบชั้น C Segment ได้สบายๆ แถมพับเบาะหลังได้อีก
Vios - 4XX l กว้างตามมาตรฐาน B Segment
สรุป - City ชนะ

11.ศูนย์บริการ
City - มีเยอะพอดู แต่บริการดีๆหายากมั่ง
Vios - มีทั่วไทย บริการดีๆพอจะหาได้อยู่

สรุปแล้ว ผมใช้ City 85% Vios 15% ครับ

-------------------
คู่แรกบ้าง

เทียบกับประสบการณ์
- Civic 1.8S ในการนั่งรถญาติ กับ ดูรถโชว์
- Altis นั่งรถทดลองขับ กับ ดูรถโชว์

1.การออกแบบ
อันนี้นานาจิตตังครับแต่ในความเห็นผม
Civic - เอาไปเลย 5 ดาวครัย โดยไร้คำติ
Vios - สวยกว่าเก่า แต่เจอซีวิคแล้วตกเวทีเลย

2.มาตราวัด
Civic - ไมล์สวยชนะเลิศ!! ชนิดเหยียบคู่แข่งกระจุย แต่ข้อมูล MID น้อยไป
Altis - ธรรมดาๆ แต่ข้อมูล MID เยอะดี มีไฟ Eco ด้วย
สรุป = 55% Altis/45% Civic (ถ้า Civic มี MID ละเอียดกว่านี้คงจัดถึง 3/4 เลย)

3.เบาะนั่ง
Civic - ลงตัวทั้งการวางแขน นั่งสบาย (ยิ่งตัว 2.0 โอบกระชับดี)
Altis - เบาะดีขึ้นกว่าเก่า แต่ยังคงความเมื่อยอยู่บ้าง แต่ไม่มาก วางแขนตรงกลาง WIN แต่ข้างประตู Very FAIL!
สรุป = Civic ดีกว่า

4.เครื่องเสียง
Civic - เสียงดีกว่า UI ถูกใจผมเป็นการส่วนตัว แถมมี CD,AUX,USB ครบ
Altis - มี CD และ AUX ให้ แต่ UI นั้นธรรมดามาก เสียงนั้นยังถือว่าฟังได้อยู่ ไม่มีอะไรโดดเด่น
สรุป = Civic ดีกว่า

5.การจัดสรร Option
Civic - จัดออปชั่นได้ดีมาก โดยเฉพาะ 1.8E นั้น จัดชนิดที่ว่า เอา 2.0 เพื่ออะไร
Altis - จะโดมิโน่ถึงไหน อยากได้อันนี้ต้องเขยิบๆๆๆๆๆ จนไปรุ่น Top แล้วเนี่ย
สรุป - Civic ชนะขาด

6.เครื่องยนต์ (อิงจากพี่จิม)
Civic - Top 199-220km/h@5,400-6,600 14.7 - 15.3 lm/l
Altis - Top 185-190km/h@4,200-4,500 14.2 - 15.33 km/l
สรุป - ชอบจัดจ้านไป Civic ชอบชิลๆไป Altis

7.ช่วงล่าง พวงมาลัย
Civic - การควบคุมยังเป็นจุดเด่นตามการออกแบบด้วย
Altis - เอาเถอะ ยัังดีกว่ารุ่นก่อน MC ครับพี่น้อง
สรุป - Civic ชนะ

8.อะไหล่
Civic - ขายในเอเชีย ยุโรป ตะวันออกกลาง (เฉพาะตัวที่หน้าตาแบบเดียวกันนะ)
Altis - ยกเว้นที่ญี่ปุ่น นอกนั้นเหมือนกันหมด
สรุป - Altis ชนะขาด

9.ปัญหาการประกอบ
Civic - เป็นยกล็อตเลยครับ
Altis - มี Defect บ้างคันสองคัน
สรุป - Altis ชนะขาด

10.ห้องเก็บสัมภาระ
Civic - 4XX ลิตร แต่เบาะนั้นพับไม่ได้
Altis - 4XX ลิตร แต่เบาะนั้นพับไม่ได้
สรุป - Altis ชนะ

11.ศูนย์บริการ
City - มีเยอะพอดู แต่บริการดีๆหายากมั่ง
Vios - มีทั่วไทย บริการดีๆพอจะหาได้อยู่

สรุปแล้ว ผมใช้ Civic 45% Vios 55% ครับ
(ถ้าเรื่อง Defect หายไปก็ Civic จะสูงขึ้น 15 - 20%)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2011, 23:22:26 โดย Iwata Kana GC »
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 23:18:54 »
ก็ขอตอบในฐานะคนใช้ซีวิคนะครับ หลังจากที่ได้ถอยมา 3 อาทิตย์กับอีก 1วัน

รุ่นของผมคือ รุ่น E AT สีเทานะครับ ความรู้สึกคือชอบรุ่นนี้มาก ภายนอกดูโอเคดี ยังไม่เก่าเลยแม้ออกมา 5 ปี จะ 6 ปี แล้ว

ส่วนภายในนั้นก็ดูอวกาศมากยิ่งพ่อผมชอบมากกับมาตรวัดความเร็ว(พ่อผมอายุ58)นะครับ ส่วนแม่ผมก็ชอบรุ่นนี้เป็นทุนเดิม

อยู่แล้ว ก็ตัดสินใจนานเหมือนกันกว่าจะได้จองกันเพราะเอาไปเทียบกับ Altis แต่สุดท้ายก็เลือกซีวิคของผมจองประมาณปลายกุมภาพันธ์

ที่โชว์รูมหาดใหญ่ได้รับรถ 1 กรกฎาคมนะครับแบบว่านานมากแต่ก็รอได้เพราะใจรัก ตอนนี้วิ่งไปแค่ 274 กิโลเมตรเองครับ

ส่วนการเข้าออกรถก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ (ผมสูง185)ส่วนที่มีคนพูดกันเรื่องเสา A บัง ก็บังจริงนะครับพ่อผมก็บ่น

แต่ก็ต้องทำความรู้จักกับรถไปก่อนอาศัยเวลาหน่อย การประหยัดน้ำมันดูจากมาตรวัดตอนนี้ได้ 9.8 กิโลเมตรต่อลิตรนะครับ

การขับขราก็ใช้ได้ เข้าโค้งดีอาจเป็นเพราะผมไม่ได้ขับเร็วด้วย อัตราเร่งทันใจมากๆครับ

เอาเท่านี้ก่อนนะครับเพราะ แต่ตอนนี้กำลังงว่าทำไมกระจกด้านคนขับทำไมไม่มันไม่ออโต้ กดเท่าไรก็ไม่เป็นออโต้สักที ใครรู้ช่วยบอกนะครับ

ลองกดลงให้สุด แล้วกดค้างไว้ 5 วินาที
ลองกดขึ้นจนสุด แล้วกดค้างไว้ 5 วิินาที

คู่มือ Civic น่าจะมีบอกนะครับ ผมไม่เคยใช้ FD ครับ ลองดูล่ะกันครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ korkongzz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 00:45:12 »
ไว้พรุ่งนี้เช้าจะไปลองทำดูครับ ในคู่มือผมหาไม่เจอนะ ไว้หาลองหาดูอีกรอบนึงละกัน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 03:51:59 »
ข้าน้อยขอคารวะ ท่าน Iwata Kana GC ด้วยใจจริงเลยครับ ข้อมูลหมัดต่อหมัดจริงๆ

รอฟังท่านอื่นๆ คอมเม้นต่อ ส่วนเรื่องงบประมาณกับลักษณะการขับขี่ อันนี้ขอไม่คิดนะครับ

คืออยากฟังข้อมูลของตัวรถแบบ ด้านไหนคันไหนเด่นกว่า โดยไม่ต้องคิดว่า คันไหนเหมาะกับใคร น่ะครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 20:10:46 »
ไม่รู้สิ แต่พอเจอเซลล์ฮอนด้า
มีผลทำให้ โตโยต้า กลับมาชนะเฉยเลย

ต่อให้รถดีแค่ไหน เจอเซลล์แบบนี้ เจอโปรแค่นี้ ขอบายครับ

วีออส อัลติส ตอนนี้ส่วนลดหลายหมื่นอยู่นะครับ
ในขณะที่ ซีวิค จะปลายอายุตลาดแล้ว ยังหลอกลูกค้าหน้าด้านๆว่าโฉมใหม่ยังไม่เปิดตัว
ส่วนลด ของแถมอะไรก็ไม่มี

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 21:49:53 »
เอาที่เคยขับ Altis 1.6G ก่อน MC กับ Civic 1.8E MC ครั้งแรก(คันนี้ไม่ต็อก)

การดีไซน์ภายนอก
Civic = ดีไซน์สวย ถูกใจ อยากได้มาก
Altis = ดูดีแบบผู้ใหญ่ ดูนานๆแล้วจะสวย

ดีไซน์ภายใน หน้าปัด
Civic = สวยงาม ใช้งานง่าย หน้าปัดก็สวย แต่ ดันไม่มี MID อะไรให้เลยนอกจาก อุณหภูมิภายนอก(ตอนหลังมีให้)
Altis = ไม่สวยเท่าไร แต่ใช้ง่ายมาก หน้าปัดเรียบๆ ดูง่ายๆ MID มาครบๆ แต่ดั๊นขาด อุณหภูมิภายนอก

เบาะนั่ง ตำแหน่งต่างๆ
Civic = เบาะนั่งตำแหน่งต่างๆพอดีกับผม นั่งนานๆไม่เมื่อย แต่สำหรับนั่งแค่ 4 คน ตรงกลางไม่มีพนักพิงมาให้ แต่ปรับตัวขับลำบากนิดๆ
Altis = เบาะนั่งเหลืออยู่ส่วนเดียวที่มีปัญหา ความยาวเบาะรองนั่งครับ นั่งแค่ 2 ชั่วโมงก็เมื่อยแล้ว ส่วนแผงประตูนั้นก็เฮ้อออ การปรับตัวขับนั้นง่ายมากๆ

เครื่องยนต์
Civic = แรง ประหยัด แต่มันเหมาะที่จะขับแบบทางไกล ใช้ความเร็วนิ่งๆมากกว่า ใช้ความเร็วขึ้นๆลงๆ
Altis = เครื่องไปเรื่อยๆ แต่ช่วงเร่งแซงนั้นตามเท้านุ่มนวลกว่า Civic แถมยังประหยัดพอๆกันอีก  แต่เดินทางไกลนั้นรอบเครื่องสูงไป

ช่วงล่าง พวงมาลัย
Civic = เจอโค้งมั่นใจกว่า พวงมาลัยดีกว่าอยู่แล้ว แต่รู้สึกสะเทือนมากไป แถมขนของแล้วท้ายยุบเร็วไป
Altis = พวงมาลัยเบา แถมมีเสียงหอนอีก ช่วงล่างทางตรงผมชอบมากกว่า Civic อีก แต่เข้าโค้งรู้สึกแปลกๆ แต่ขนของแล้วไม่ค่อยยุบเลยแฮะ

ท้ายรถ การบรรทุกของ
Civic = เปิดท้ายมาร้องกรี๊ด ของจะยัดลงหมดไหมเนี่ย
Altis = เปิดท้ายมาก็ร้องกรี๊ดอีก มันใหญ่มาก ย้ำมัน...ใหญ่...มาก แถมทางเข้าก็กว้างอีก  ยัดๆไปเถอะครับ แต่ก็มาเจอฟิวเจอบอร์ดปิดไว้ให้เซ็งอีกแหละ

เรื่องศูนย์บริการ
Toyota = บริการดีมากๆในช่วงหลัง ผิดจากเมื่อ 6 ปีที่แล้ว(ศูนย์ที่ที่ผมใช้)
Honda = ถ้าหาศูนย์ดีๆไว้ได้ ก็จบครับ ถ้าหาไม่ได้และไม่ค่อยมีเวลาอย่าซื้อเลย เดี๋ยวจะเหมือนผม ขับข้ามจังหวัดหลายร้อยกิโลเมตรเพื่อมาเช็คหลักๆ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 00:25:26 »
ศูนย์ฮอนด้าแย่ขนาดนั้นเลยเหรอครับ แล้วถ้าเทียบกับศูนย์ฟอร์ดในภาพรวม

2 แบรนด์นี้ในเรื่องของศูนย์บริการ คิดว่าเจ้าไหนดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 07:57:33 »
เฉลี่ยแล้ว ผู้ใช้รถส่วนใหญ่ พอใจโตโยต้า ในเรื่องศูนย์บริการ

ฮอนด้าเอง ช่วง 4ปีหลังมานี่ เรื่องศูนย์ ดูจะแย่ลงไปเรื่อยๆครับ
ช่างเก่งๆหนีออกมาเปิดอู่เองข้างนอก ช่างข้างในศูนย์มีแต่เด็กใหม่
ทำอะไรไม่ค่อยเป็น ไม่รอบคอบ  ลูกค้าบ่นกันมากครับ ช่วงนี้

ตัวผมเองมีโครงการจะซื้อรถใหม่ ก็มองๆไว้อยู่เหมือนกันกับเจ้าซิตี้ตัว MC
แต่ต้องขอคิดดูอีกทีครับ เพราะซื้อรถมา เราก็อยากได้ความมั่นใจในบริการด้วยเหมือนกัน

แต่ฮอนด้า หาอู่ดีๆง่ายนะครับ
แถวบ้านผม โซนพัฒนาการ มีอู่ฮอนด้าดีๆเยอะไปหมด
แต่ผู้ใหญ่ที่บ้านก็ยังไว้ใจที่จะเข้าศูนย์มากกว่า เลยอดใช้ฮอนด้าไปครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 00:39:13 »
ตอบเฉพาะคู่แรก เพราะเป็นสองตัวเลือกก่อนผมจะเลือกใช้อัลติสนะครับ แต่ขอหยิบเอาไปเทียบกับ Altis 1.8G กับ Civic 1.8 ตัวที่ไม่ติดจอนำทาง (ราคาจะได้ไม่ห่างกันมาก) ผมเองมีลูกพี่ลูกน้องใช้ซีวิคอยู่แต่เป็น 1.8S ซึ่งผมเคยได้ขับอยู่หลายครั้งแล้ว ส่วน altis 1.8 ผมเคยขับมาแทบจะครบทุกรุ่นย่อยเลย เพราะอยู่คลับ New Altis Club ครับ ส่วนตัวเป็นเจ้าของ 1.6G รุ่นปี 2009 ส่วนรุ่นใหม่เคยได้ทดลองขับมาบ้างเพื่อจับสมรรถนะครับ

1.สมรรถนะของเครื่องยนต์และเกียร์
เมื่อเทียบกับรุ่นไมเนอร์เชนจ์อัลติสแล้ว ณ ตอนนี้พูดได้ว่า Altis จัดเป็น 1.8 ที่มีสมรรถนะของเครื่องยนต์ดีที่สุดในกลุ่มครับ โดยทำอัตราเร่งออกมาได้แทบจะเท่ากับ Civic 2.0 อยู่แล้ว ลองไปค้นดูจาก Review Altis MC ของคุณจิมมี่อ่านดูครับ โดยตัวรถ Altis 1.8 ใหม่นั้นจะมีบุคลิกสองแบบ หากขับแบบไม่เร่งรีบมาก รถจะไปนิ่มๆ เนิบๆ และคล่องตัวในเมืองดีครับ เครื่องยนต์ให้การตอบสนองที่นุ่มนวลและประสานงานกับเกียร์ได้เป็นอย่างดี เมื่อกดคันเร่งลงไป ไม่พบอาการ Lag ครับ กดเป็นมา และพลังจะพลุ่งพล่านออกมาทันใจมากกว่า Civic ที่ให้ความรู้สึกว่ายังช้ากว่า แต่ไม่อืดนะครับ เพียงแต่พอเทียบกับ Altis ตอนนี้แล้วกลายเป็นเสียเปรียบไป civic จะไปกระฉับกระเฉงอีกทีเมื่อความเร็วและรอบสูงจน VTEC เปิด เมื่อนั้นจึงเริ่มรู้สึกว่าสนุกครับ กดแล้วมาหน่อย แต่อัลติสจะเริ่มแผ่วบ้าง แต่ยังไปได้อยู่ ซีวิคจะวิ่งทำ Top Speed ได้ทะลุ 200 ไปเล็กน้อย จากที่พี่ชายเคยทดลองไว้เห้นบอกว่า 203 บนมาตรวัด (แต่ได้ยินมาว่ามันอ่อนไปประมาณ 3-5 km/hr ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหน) ในขณะที่อัลติสจะโดนล็อกความเร็วเอาไว้แค่ 185 km/hr เท่านั้น แต่หากอ้างอิงจากรุ่นเก่าที่เป้น 4AT-VVTi และยังไม่โดนล็อกความเร็ว มีคนในคลับถ่ายมาให้ดูที่ 198km/hr รถเดิมๆไม่แต่งอะไรครับ

ประเด็นแรก Altis นำ 1-0

2.ช่วงล่าง
หัวข้อนี้ผมไม่นับคะแนนนะครับ เพราะไม่บอกการใช้งาน ช่วงล่างทั้งสองคันจัดว่าดีมากครับ และกรุณาลบภาพช่วงล่างเก่าๆของ altis รุ่นเดิมทิ้งไปให้หมด รุ่นใหม่นี้มาพร้อมกับช่วงล่างที่แม้จะโดนค่อนขอดว่าเป็นคานแข็ง แต่เซ็ทการใช้งานมาได้เป็นกลางอย่างมาก คือไม่ย้วยเลย การจั๊มป์ขึ้นลงที่ความเร็วสูงทำได้ดีขึ้นกว่าเดิมจนเห็นได้ชัด และให้ความสบายในการโดยสารมากเพียงพอ ซับแรงสะเทือนในถนนที่ไม่เรียบได้ดีมาก และทำได้ดีปานกลางในลูกระนาดแนวขวาง (จะตึงตังบ้างถ้ามาเร็วๆหน่อย) แต่หากเน้นการขับขี่ที่ความเร็วสูง มุดซ้ายป่ายขวา Civic ที่มากับช่วงล่างอิสระทำได้ดีกว่าครับ แต่ก็แลกมาด้วยการซับแรงสะเทือนที่น้อยกว่าทำให้ผู้ใหญ่นั่งแล้วจะไม่ค่อยสบาย โดยเฉพาะท่านที่มีปัญหาเรื่องกระดูกทั้งหลาย

3. การควบคุมบังคับ
หัวข้อนี้ Civic มีพวงมาลัยที่น่าใช้งานมากกว่าครับ คือน้ำหนักดีมาก ความเฉียบคมและความไวลงตัวดีกว่าของอัลติส ในรุ่น MC นี้ปรับปรุงให้ดีขึ้นกว่าแต่ก่อนมากแล้วครับ แต่ยังมีความรู้สึกสังเคราะห์มากกว่า Civic เพราะมันเป็นพวงมาลัยไฟฟ้าครับ สิ่งเดียวที่ผมชอบพวงมาลัยอัลติสคือ มันเบามากเวลาขับในเมือง ทำให้ขับง่ายไม่ต้องออกแรงมากครับ สะดวกสบายสุดๆ แต่หากไปขับความเร็วสูงๆ แม้มันจะนิ่ง แต่มันไวมากๆจริงๆครับ เวลาขับที่ 160+ จะต้องคุมไว้ให้ดีๆ ถ้ามันวูบไปนิดนึงรถจะแถไปเลนข้างๆพอสมควร ส่วนซีวิคในเมืองน้ำหนักพวงมาลัยจะหนักกว่าพอสมควร ผู้ชายยังขับได้สบายครับ แต่ผู้หญิงบางคนอาจจะบ่นบ้างจากที่เคยได้ยินเค้าบ่นให้ฟังมาว่าชั้นขับจนกล้ามจะขึ้นแล้วเนี่ยยยย 555

ประเด็นนี้ Civic ตีเสมอครับ 1-1

4. ระบบเบรค
จากที่ได้ลองขับมาแล้วผมให้เบรคของอัลติสชนะเลิศไปเลยครับ เบรคดีมากจนไม่น่าเชื่อ ระยะแป้นเบรคตอนแรกจะด่าหน่อยว่าจะตื้นไปไหน แต่ก็พบว่าซีวิคตื้นไม่ต่างกัน คือแตะๆหัวทิ่ม แต่เมื่อกดแป้นลงไปแล้ว ของอัลติสสั่งได้อย่างใจมากครับ วันนั้นทดลองทำ Top Speed บนด่วนวิภาฯขาออกช่วงตี 4 ผมเหยียบเบรคจากตอนความเร็ว 196 ลงมาเหลือ 100 แบบไม่เต็มตีนนะครับ กดแป้นเบรคแล้วดูอาการรถไม่ให้มันปัดหรือพลิกคว่ำ แล้วออกแรงเพิ่มจนความเร็วเหลือ 100 นั้น ทำได้ในเวลาอันรวดเร็วมากๆ คือประมาณ 3-4 วินาทีเท่านั้น (196-100 นะครับไม่ใช่ 0) ระยะทางที่ใช้ไปน่าจะไม่มากนักแต่ไม่รู้จะวัดให้ยังไงว่ากี่เมตร แต่ทั้งนี้ อัลติสจะกินผ้าเบรคมากกว่าซีวิคนะครับ ต้องเปลี่ยนเร็วกว่า ส่วนเบรคของซีวิคนั้นไวมาก แต่กลับกลายเป็นว่าไม่ให้ความรู้สึกว่าเรา"สั่งได้" แม่นยำอย่างที่อัลติสมีให้ครับ คือมันเหมือนกับกดลงไปแล้วมันไม่ linear เท่า จะว่าผมขับมันไม่บ่อยก็ไม่ใช่ เพราะแต่ก่อนก็จับมันขับมาสัก 1000km ได้ สำหรับรถที่ไม่ใช่ของตัวเองแบบนี้

ประเด็นนี้อัลติสพลิกกลับมานำอีกครั้ง 2-1

5. ความสวยงามของการออกแบบภายนอก
ในหัวข้อความสวยงาม ผมไม่ใส่คะแนนให้ใครนะครับ เพราะถือเป็นเรื่องนานาจิตตัง แต่ส่วนตัวผมเอง Civic สวยมากครับ สวยจบแล้ว ไม่ต้องไปแต่งอันใดให้แว้นโดยเด็ดขาด ผมเห็นมาเยอะแล้ว แต่งกระโปรงหน้าดำใส่ครีบดักอากาศดำเป็นแผงเหมือนเหงือกปลาดุก ใส่นู่นนี่เละเทะ เสื่อมมากครับ รถเดิมๆสวยลงตัวดีอยู่แล้ว อย่าได้แตะอะไรมากไปกว่าใส่สเกิต เปลี่ยนแม็กซ์ และหาไฟ Audi สวยๆมาลงสักชุด จบเลยครับ ส่วนอัลติสนั้นจะออกไปคนละแนวกันเลย ผมชอบที่มันแฝงความหรูหราเอาไว้มากๆ มองเผินๆคล้ายแคมรี และดูสวยขึ้นกว่าเก่าเป็นกองเลย เป็นแบบที่ดูนานๆแล้วไม่เบื่อครับ แม้เส้นสายบางจุดจะไม่ลงตัวเท่ากับ Civic ก็ตาม

6. ความสวยงามของการออกแบบภายใน
เหมือนข้างบนคือไม่คิดคะแนนครับ แต่ด้านในผมจะบอกว่าส่วนตัวผมชอบอัลติสมากกว่า Civic "เยอะ" นะครับ Civic นั้น ผมดูว่าสวยสะดุดตาในช่วงแรกๆที่เห็นมันเปิดตัวมา คิดว่าเห้ย นี่มันคอนเซ็พท์คาร์ป่าววะ แต่พอนานๆไป ผมว่ามันดูน่าเบื่อครับ คือ ดูล้ำยุค แต่ไม่ให้ความรู้สึกว่าสวยทน มองแล้วไม่เบื่อ หรือมองแล้วจะชอบได้ตลอดไป กลับกันสำหรับ Altis ผมว่างานออกแบบเส้นสายที่ทำออกมานั้น ดูลื่นไหลลงตัวไปหมด และดูเรียบง่ายไม่ต้องไปทะเยอะทะยานให้วุ่นวาย ทุกเส้นมีจุดเริ่มต้นของเส้นและการเล่นส่วนโค้ง ส่วนคมที่สวยงาม ดูอย่างแอร์ดิจิตอลนั่นสิครับ หากไฟเปิดครบหมดกลางคืนได้จริง (คือเวลาใช้งานจริงระบบพวกนั้นมันไม่ได้เปิดหมดน่ะครับ) จะสวยงามถูกใจมาก ไมล์เรืองแรงนั้น หากไม่คิดว่าของใหม่มันแยงตาไปนิดนึง (พื้นขาวๆนั่น) ผมว่าออกแบบได้ดูง่าย สบายตา และให้ข้อมูลครบถ้วนชัดเจน อ่านง่ายมากๆครับ ในขณะที่ของ civic จะดูล้ำยุค แต่ขาดข้อมูลที่สำคัญไปหลายอย่างเลย

7. การใช้สอยประโยชน์ภายในห้องโดยสาร
หากพูดถึงการใช้งานทั่วไปของมันแล้ว ประเด็นนี้ผมเชื่อว่าสูสีกันครับ จำนวนช่องเก็บของห้องหับต่างๆมีให้ไม่น้อยหน้าไปกว่ากัน ซีวิคมีช่องเก็บของคอนโซลกลางแบบบานเลื่อนไฮโซที่ผมชอบมาก แต่อัลติสก็มีช่องเก็บของสองชั้นที่ใช้ประโยชน์ได้ดีในแบบที่ซีวิคไม่มี เรื่องการพับเบาะได้ก็ไม่ต่างกันอีก แต่อัลติสมาตกม้าตายตรงไอ้ที่วางแขนฝั่งติดประตูนั่นแหละครับ ผมใช้เวลา 3-4 เดือนในการปรับจูนที่นั่งผมจนกว่าจะพบมุมที่ขับรถได้และวางแขนสบายโดยไม่กลายร่างเป็นคิงคองเสียก่อน คือ เส้นสายข้างประตูน่ะมันสวยครับ แต่ถ้าใช้งานไม่ได้จริงจะทำมาทำแมวอะไรแบบนั้นครับ - -"

งวดนี้ Altis สะดุดยอดหญ้าโดน Civic ตีเสมออีกครั้ง 2-2

8. ความสบายในห้องโดยสาร
ในด้านนี้นั้น เบาะนั่งของ Civic เขาว่ากันว่านั่งสบายกว่า altis แต่ผมกลับไม่คิดเช่นนั้นครับ ผมสูง 174 หนัก 83 การขึ้นลงโอเคไม่ติดปัญหาใดๆ แต่การโดยสารเบาะหลังของ Civic โดยเฉพาะหากนั่งตำแหน่งตรงกลางนั้นจะรู้สึกหลังคาบีบหัวมากครับ และเคยหัวชนตอนโดดสะพานมาหลายทีแล้ว แม้ที่วางขาจะเหยียดขาได้มากกว่า แต่ก็ไม่ได้นั่งสบายกว่าเลยครับ เรื่องเบาะนั่งนั้น ผมกลับรู้สักว่าของ Civic ไม่รองรับสรีระผมได้ดีเท่าของ Altis แต่ของอัลติสเองก็จมมากเกินไปนิดเวลานั่ง คือนั่งสบายแต่ลุกลำบากหน่อย ผู้ใหญ่ชอบตอนนั่ง แต่บ่นตอนลงคับ ฮาาา

อีกอย่างที่ผมยกให้อัลติสไปคือเรื่องของบรรยากาศในห้องโดยสารที่ดูผ่อนคลายมากกว่าครับ เป็นเพราะการออกแบบ และสีสรรที่เลือกใช้ เรื่องวัสดุไม่ต้องนำมาเถียงกันให้ยากครับ เกรดเดียวกันทั้งสองคัน ผมไม่เห็นว่าของซีวิคจะดีกว่าแต่อย่างใด แค่ดีไซน์มันล้ำยุคเลยหลอกตาว่ามันต้องมีคุณภาพดีกว่า แต่ไม่ใช่เลยครับ จับ ดม ถู มาแล้วและไม่แตกต่างเลย (ดีว่ายังไม่ได้เลีย ไม่งั้นจะบอกว่าคันไหนอร่อยกว่า 555) ผมไม่นับเรื่องที่วางแขนข้างประตูมาซ้ำกันนะครับ เพราะผมคิดแค่ว่า มัน"ใช้งานจริงได้ยาก" แต่ไม่ใช่ว่ามันไม่สบายครับ หากลองปรับตัวกับมันสักพักใหญ่ๆ จะพบว่าคุณก็หลับปุ๋ยบนรถคันนี้ได้อย่างง่ายดายอยู่ดี เส้นทางเดียวกันกับ Civic พี่ชาย ผู้โดยสารคนเดียวเดิมๆ หลับในอัลติส ไม่หลับในซีวิคครับ

ประเด็นนี้ Altis นำจุดขายมาใช้เป็นข้อได้เปรียบออกนำไป 3-2 อีกครั้ง

9. ค่าใช้จ่ายในการเป็นเจ้าของ
ในด้านนี้ค่าอะไหล่จะไม่ค่อยต่างกันแล้วครับ ถือว่าเสมอกัน แต่หากมานั่งดูถึงความทนทานและความจำเป็นต้องเปลี่ยนชิ้นส่วนอะไหล่ที่หมดอายุ โดยเฉพาะหากมันหมดระยะประกันไปแล้วนั้น พบว่า Civic เสียเปรียบกว่าครับ ยางแท่นเครื่องนี่ตัวดีเลย หากเทียบกับ Altis ที่ผมใช้มา มีแต่เปลี่ยน นมค. ไม่มีอะไรเสียหรือหมดอายุสักรายการ ในด้านค่าการบำรุงรักษาจึงยังคงเป็น Altis ที่ให้ความสบายใจและประหยัดเงินในกระเป๋ามากกว่า ไม่ต้องมานั่งห่วงว่าหมดประกันแล้วฉันจะต๊อกๆไหม

ออกนำไป 4-2 ครับ

10. ค่าเชื้อเพลิง
Altis รุ่นใหม่ 1.8 ประหยัดเชื้อเพลิงที่สุดในกลุ่มรถบ้านราคาไม่เกินล้านบาทแล้ว คือประหยัดชนะเลิศระดับ 18 km/l บวกลบสองเลยทีเดียว (ถามจากคนในคลับหลายๆท่าน) นี่คือขับต่างจังหวัด 120-130 นะครับ ส่วนซีวิคพี่ชายนั้นขับประมาณนี้จะได้แถว 15-16 ครับ แต่ก่อนเคยประหยัดที่สุดแล้วมาโดนอัลติสโค่นแชมป์ไปนี่แหละครับ โดยเฉพาะเมื่อเข้าในเมืองนั้น Civic ออกอาการตะกละขึ้นมาทันที พี่ชายแจ้งมาว่าได้แค่ 6-7 โลลิตรเอง (แทบจะเท่ากับรถ D-Segment วิ่งในเมืองรถติดๆเลย) แต่บางทีก็อาจได้ถึง 9 ถ้ารถไม่ติดมากมายนัก อัลติสในเมืองจะทำได้แถวๆ 8-12 โลลิตรครับ แล้วแต่สภาพจราจรเช่นกัน

อัลติส MC มาหนนี้จัดหนัก ถล่มไป 5-2 แล้วครับ

11. ศูนย์บริการ
toyota ทุกวันนี้ก็ไม่ได้ว่าดีเด่ไปกว่าชาวบ้านเขามากนักนะครับ แต่แค่ปริมาณศูนย์ห่วยๆแย่ๆมันไม่เยอะเป็นเห็ดเหมือน Honda ครับ ของที่ผมและเพื่อนๆอัลติสเจอมาส่วนใหญ่เป็นเรื่องช่างไม่รู้เรื่องครับ หรือไม่ก็ตัวช่างมีปัญหา แต่ศูนย์รับผิดชอบอยู่

แต่รายของฮอนด้านี่ เหมือนที่ทุกคนทราบครับ ตอนซื้อรถนี่ต้อนรับระดับราชา พอซื้อมาหมาไม่รับประทาน เพื่อนผมเอากลับไปเช็คระยะ ช่างนำไปขับเล่นมาจนน้ำมันจากเต็มถังแทบหมด อีกรอบนึงรุ่นพี่นำแอคคอร์ดใหม่ไปเช็คระยะ พระหน้ารถราคา 50,000 (แต่พี่เค้าอุดส่าไม่ใส่กรอบให้ดูไม่มีราคาแล้ว) ก็หายไปโดยศูนย์ไม่รับผิดชอบนอกจากบอกว่า ขอโทษ และให้กระเช้านมหมีกระป๋องมาหนึ่งใบ เขาบอกว่าพระเครื่องตีราคาไม่ได้ (กลัวขาดทุน) ฟังมาหลายๆเคสแล้วเอาเป้นว่า ใช้ฮอนด้าถ้าเข้าศูนย์ต้องเป็นคนมองโลกแง่ดี ไม่คิดมากหน่อยครับ ถึงจะไม่เครียด ไม่งั้นก็เข้าอู่นอกไปเถอะครับ

ประเด็นสุดท้าย Toyota ช่วยอัลติสปิดสกอร์ที่ 6-2 ครับ

คนอื่นอาจคิดเห็นต่างไปจากนี้ได้นะครับ แต่ส่วนตัว ผมไม่นำประเด็นอะไรที่มันวัดไม่ได้มาคิดคะแนนกัน เช่นความสวย หรือการตั้งค่าไปคนละแบบของช่วงล่าง ซึ่งมันเกี่ยวกับการใช้งาน อย่ามาบอกว่าช่วงล่างของซีวิคดีกว่าอัลติส เพราะคุณพูดไม่หมดว่าในแง่ของการขับขี่ คุณลองไปถามผู้ใหญ่หลายๆคนดูเค้าจะบอกตรงกันว่าของอัลติสช่วงล่างดีกว่า เพราะเค้ามองในแง่การโดยสารครับ ผมจึงไม่คิดคะแนน
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 15:02:31 »
คุณ Terng
เปรียบเทียบได้สนุกมากครับ

ออฟไลน์ Aphutylfc

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 18:54:50 »
ถ้าพูดในเรื่องการใช้คุ้มค่าใช้นานๆ และมีปัญหาจุกจิกน้อย ไม่เป็นบ่อยจนหน้าเบื่อ
ผมให้ vios กับ altis ชนะขาดครับ

ออฟไลน์ xex

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 23:36:24 »
อู่นอก ของค่ายฮอนด้าเพียบ  แอบอยู่ตามข้างทาง พบแทบจะทุกถนน  ช่างนอกศูนย์ทำไมมันเก่งกว่าในศูนย์ก็ไม่รู้