ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยเปรียบเทียบรถ2รุ่นครับaltisและcivic  (อ่าน 11111 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
รุ่นพี่ถามมาครับ เมียแกจะขายคันเดิมและจะไปดาวน์คันใหม่ เล็งไว้2ยี่ห้อคือtoyotaกับhonda
รุ่นที่แกเล็งไว้คือ altis esport ราคา899,000บาทและcivic es 953,000บาท
จะเห็นได้ว่าcivicแพงกว่ากัน54,000บาท เพื่อนๆสมาชิกจะเลือกคันใหนครับ เพราะเหตุใด เปรียบเทียบออพชั่นที่ได้มาแตกต่างกันเยอะไหมครับ ตอนนี้แกคิดหนักเพราะเป็นรถของเมียสุดที่รัก ถ้าเลือกให้เมีย ก็อยากได้ดีๆหน่อย ใช้ยาวๆเป็นสิบปี ส่วนตัวแกติดรถเมียมาต่อรถตู้มาทำงานครับ บอกแกไปแค่เรื่องcivicภายในพลาสติกล้วนๆ altisพลาสติกแต่มีบุนุ่มๆมาให้พอสัมผัสดีบ้าง แกบอกเรื่องวัสดุภายในแกไม่มีปัญหา แต่แกเลือกไม่ถูก แถมถ้าจะเอาคันใหน ต้องไปบอกเหตุผล ข้อดี-ข้อเสียของรถ2คันนี้ให้เมียฟังอีก (สามีที่อยู่ใต้อาณัติเมียโดยสมบูรณ์)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2015, 11:47:50 โดย gundam126 »

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: รบกวนช่วยเปรียบเทียบรถ2รุ่นครับaltisและcivic
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 11:49:48 »
เลือก esport เพราะราคาถูกกว่า ภายนอกสวยกกว่า แต่ภายในผมรับไม่ค่อยได้นะ
อย่างอื่นโอเคหมด เรียบๆง่ายๆ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
Re: รบกวนช่วยเปรียบเทียบรถ2รุ่นครับaltisและcivic
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 11:53:10 »
คู่นี้ผมเลือก Altis ครับ ...

Civic FB โฉมนี้ ทีแรกไม่สวย แถมวัสดุภายในดูเป็นพลาสติกเยอะ แถมตอนไมเนอร์เชนจ์ก็แทบไม่ได้เห็นความเปลี่ยนแปลง ทั้งที่โฉมต่างประเทศแก้รายละเอียดให้ดูน่าใช้มากกว่าเดิม

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 12:16:19 »
FB แต่งสวย
Altis แต่งสวยแต่ไม่ดุเท่า
ผมเลือก altis เอิ้กๆ

ออฟไลน์ chanvitjeab

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 12:19:10 »
Altisตัวนี้สวยมากก และยิ่งดูคลิปที่คุณจิมมี่บอกเครื่องยนต์กับเกียร์ทำงานประสานกันอย่างลงตัวขมีขมัน ขยันขันแข็ง(เหนือ3 skyactiveนิดๆ)ทำหั้ยน่าสนใจมั่กๆ ยิ่งตัวEsport 899,000 ราคาต่ออ็อปชั่นลงตัวฝุดๆ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 12:20:14 »
Altis  ตัวนี้สวยครับ  civic ดูจืดๆธรรมดาไปเลย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 16:29:50 »
ถ้าชอบ keyless push start cruise control และรับได้กับส่วนต่างไปซีวิค  แต่ถ้าเฉยๆมีก็ดีไม่มีก็ได้ไปอัลติสครับ เพราะที่เหลือก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่

ออฟไลน์ testmaster

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 16:44:33 »
altis ครับ คู่นี้

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 17:11:41 »
เห็นคันจริงมาทั้งสองรุ่นแล้วก็ตอบเลยว่า Altis

- สวยกว่า
- ประหยัดกว่า ทั้งค่าน้ำมัน และค่าตัว
- แรงกว่า
- ช่วงล่างก็ดีกว่า
- ศูนย์ดีๆก็หาได้ง่ายกว่า

เว้นแต่คุณไปเจอข้อเสนอ Civic ลดกระหน่ำซัมเมอร์เซลส์แรงๆเข้าก็อีกเรื่องนะครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 17:36:21 »
ผมไม่เคยขับ Altis ตัวนี้ แต่เคยขับ Civic FB ถ้าจะเอาข้อดีข้อเสียแบบที่เป็นจริงไม่ใช่ความชอบหรือความคิดเห็น ผมมองว่าไม่หนีกันมากนะ

ผมเลือก Altis เพราะภายนอกล้วนๆ ภายในช่างมัน ปุ่มสตาร์ทช่างแม่ง

;D ;D ;D

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 17:38:09 »
Altis ครับ คุณงามความดีมีเยอะกว่า Civic อย่างงั้นยอดคงไม่ทะล่มทลายแบบนี้

ออฟไลน์ noszilla

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 18:02:24 »
altis - ล้ออะไหล่ ให้ อัลลอยจาก enkei ลาย esport 17" มา เหมือน 4 วงที่ติดรถ

civic - ไดล้อกระทะธรรมดา

ภายนอก altis ได้ DRL + LED Projecter แต่ civic ได้ โคมโปรเจกเตอร์ไฟฮาโลเจน ไม่มีเดย์ไลท์

ออปชั่น civic เหนือกว่าตรง ครูซคอนโทรล พุชสต๊าด กล้องหลัง

ส่วนตัว Altis ESport วินครับ เครื่องประหยัดน้ำมันกว่า เกียร์ 7สปีด

ออฟไลน์ beercs

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 18:35:41 »
ภายนอก altis สวยกว่า โดยเฉพาะด้านท้าย
อัตราเร่ง altis ดีกว่า
ความประหยัดพอ ๆ กัน
ความทนทาน  civic ดีกว่า เครื่อง เกียร์ ใช้มานาน แก้ปัญหาไปหมดแล้ว
คอนโซล civic ดีกว่า ทั้ง ๆ ที่ก็ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ แต่ altis แย่กว่า
Option civic ดีกว่า แต่ก็แพงกว่า
สุดท้าย 2 รุ่นนี้ใช้อารมณ์ตัดสินไปเลย เพราะรถดีทั้งคู่

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 20:31:42 »
Altis ครับ ออพชั่นความปลอดภัยพอๆกัน ออพชั่นอำนวยความสะดวกบางอย่างติดเพิ่มเองได้ครับ
Civic ตัวนี้รู้สึกว่าค่อนข้าง fail เมื่อเทียบกับรถรุ่นอื่นๆ ของ Honda และ Civic ตัวเก่า
ละก็เป็นครั้งแรกที่แฟนผมชอบ Altis มากกว่า Civic ทั้งๆที่เค้าเป็น Honda Fanclub
ส่วนประกัน 5 ปีของ Honda ผมค่อนข้างเฉยๆอ่ะ เจ้านี้มีปัญหาอะไรทีมันเคลมยาก ลำบาก
เหมือนเค้าจะป้องกันผลประโยชน์ของบริษัทมากเกิน จากประสบการณ์การเคลมอะไหล่ Honda อันน้อยนิดของผม
เช็คแล้วเช็คอีกให้ชัวร์ว่าเสีย รออะไหล่ก็นานต้องโทรจิก call center ต่างจากพี่โต ที่ปุ๊บปั๊บๆ ก็เบิกอะไหล่มาให้แล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 20:35:52 »
Civic ครับ
Altis เครื่องปรู้ดปร้าดดี แต่ถ้าขับเร็วๆผมว่าช่วงล่างแย่กว่า Civicชัดเจน
Altis พอขับเร็วเกินสัก 130-140 นี่ช่วงล่างด้านหน้านี่ลอยและเป๋ซ้ายขวา เบาหวิว อย่างชัดเจน และถ้าเกิน 180 หน้ารถส่ายมากครับ
ผมล่ะงงว่าทำไมในรีวิวบิกช่วงล่างเฟริม หรือผมไม่เข้าใจความหมายระหว่างคำว่าเฟริม กับนิ่ง กันแน่?
ปล. รถที่ขับ FB 1.8 E ปี13 กับ Altis 1.8V รถอายุ 3-4เดือนเองครับ (แมค 16 ทั้งคู่)
ปล2 แต่ผมว่า Altis สวยกว่าน่ะ ;D
ปล3 โตต้ายอมรับว่าศูนย์ ระบบจัดการดีกว่าฮอน ยิ่งใน ตจว. ยิ่งชัดเจน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2015, 20:38:34 โดย panerai »

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 21:10:32 »
ผมเพิ่งจอง altis ไปครับ เป็นรุ่น esport
เหตุผล
- ราคาถูกกว่า civic
- ได้ส่วนลดเยอะกว่ามาก
- ได้ไฟหน้า -ไฟท้าย led
- ภายในกว้างขวาง

ราคา 8.99 แสน ผมว่ารีบซื้อไว้ อนาคตโตโยต้าปรับขึ้นแน่นอน เพราะขายดีมากๆ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ nutvas

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 21:36:03 »
คู่นี้ผมเลือก Altis ครับ ...

Civic FB โฉมนี้ ทีแรกไม่สวย แถมวัสดุภายในดูเป็นพลาสติกเยอะ แถมตอนไมเนอร์เชนจ์ก็แทบไม่ได้เห็นความเปลี่ยนแปลง ทั้งที่โฉมต่างประเทศแก้รายละเอียดให้ดูน่าใช้มากกว่าเดิม

ทั้งตลาด Asean และ Oceania ใช้ Minorchange โฉมนี้หมดครับ !

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 21:59:18 »
ถ้ามี choice แค่นี้ ผมก้ต้องเลือก Altis เหมือนสถานการณ์มันบีบบังคับ

แต่ถ้ารอ civic BIG MC ไม่รุ้เมื่อไหร่

กะอีกตัวเลือก  ก็ Mazda3 ผมว่าน่าสนใจ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 22:21:21 »

คู่นี้ถ้าผมเลือก ผมเลือก Civic แฮะ ESport ยอมรับว่าสวยมาก แต่ดีไซน์ภายในนี่ปวดกบาลอย่างแรง

แต่เลือกให้คนอื่นเชียร์ ESport ครับ  ;D ถูกกว่าแรงกว่า ออปชั่นด้อยกว่านิดนึง และสวยกว่ามาก ถ้าไม่มีปัญหาแบบผมนะ จัดไปเลย
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ acc4444

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 23:27:21 »
ปรกติเชียฝั่ง Honda ตลอด แต่Genนี้เลือก Altis ครับสวยกว่า เป็น Altis ที่สวยที่สุดที่ Toyota เคยออกแบบมา ส่วน Civic นี่ตัว FD สวยกว่าเยอะตัวปัจจุบันไม่ค่อยสวย

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 00:06:07 »
ส่วนตัวชอบซีวิคมานานหลายรุ่น แต่ถ้าเทียบรุ่นปัจจุบัน ต้องให้อัลติสค่ะ ถึงแม้ภายในจะโบราณไม่ค่อยแมทกับภายนอก แต่วัสดุโดยรวมก็โอเคกว่านะ และภาพรวมก็สวยกว่าซีวิคมากมาย ส่วนฟังก์ชั่นบางรุ่นอาจจะด้อยกว่าซีวิค แต่เอาภาพรวมๆอัลติสก็น่าใช้กว่าอยู่ดี ^^ :P คหสต..

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 00:47:21 »
Civic ลงคลองกับ Altis ผงาดฟ้า
H.

ออฟไลน์ KyOcHiR0

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 01:17:02 »
อัลติสโลด
HeLLo!!

ออฟไลน์ Poj

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 05:30:56 »
เหตุผลที่ civic thailand ยังไม่ big minorchange

เป็นเพราะว่า ยอดขายแย่มาก ทำให้ไม่คุ้มค่าแม่พิมพ์  ทำให้ต้องลากขายจนกว่าจะได้จุดคุ้มทุน

แต่โฉมนี้ไม่สวยจริงๆน่ะแหละ ส่วนใหญ่คนที่ซื้อ ก็เป็นคนที่ ชอบ honda อยู่แล้ว และคิดว่ายังไงก็ต้อง honda ถึงซื้อ

นอกนั้น ที่เหลือ ก็พากันซื้อ altis หมด เพราะ สวยกว่า ใหญ่กว่า ดูภูมิฐานกว่า ถูกกว่า คุ้มค่ากว่า

honda thailand ครับ อย่าดูถูกลูกค้าคนไทยเลยนะครับ เพราะคุณน่าจะปรับโฉมให้เหมือน ต่างประเทศได้แล้ว

ไม่ใช่ว่าคุณเป็น ยี่ห้อตลาด แล้วคุณจะเอาอะไรมาขาย คนก็หลับหูหลับตาซื้อ(ตัวอย่าง บริโอ ,อแมซ,civic โฉมปัจจุบัน) มันหมดสมัยแล้วครับ

ปล รีบๆ big minorchange เสียที คนเขายังไม่ซื้อ เพราะรอโฉมต่างประเทศอยู่ จะรอให้ตลาดวายกว่านี้หรือไง โลกม้น world wide หมดแล้วนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2015, 05:35:11 โดย Poj »

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 07:09:53 »
ถ้าเทียบสเป็คและภาพรวม ผมว่าคู่นี้กินกันไม่ลงแบบชัดเจนนะครับ

ผมว่าชอบคันไหน(มากกว่ากัน)ก็ไปคันนั้นเลยครับ
(แบบผมแต่ก่อน ชอบ civic ส่วนแฟนชอบ altis เลยได้มาทั้ง 2 คันเลย ฮ่าๆ)
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 08:23:39 »
คู่นี้ผมเลือก altis  อีกเสียงครับ แม้ภายในจะไม่สวย แต่ภาพรวมชนะขาดครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 10:38:54 »
เคยขับยาวๆ แบบข้ามจังหวัดมาทั้ง2คัน คันEsport เพิ่งขับมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วที่เชียงใหม่ตอนไปทำงานที่นั่น

ผมประทับใจ Esport มากกว่านะ
1.ในด้านของการขับขี่รู้สึกดีกว่าcivicตรงที่พวงมาลัยคมและแม่นยำกว่า ระบบเบรคมั่นใจกว่ามาก
2.ความประหยัดน้ำมันที่ประหยัดมากๆ เกียร์CVT มันน่าจะช่วยเรื่องความสิ้นเปลืองมากๆเลย
3.Civic เรื่องเครื่องยนต์ ระบบเบรค ผมไม่รู้สึกแตกต่างอะไรกับFD ที่บ้านมากนัก ซึ่งจริงๆ ไม่ชอบเบรคของCivicเลยจริงๆ

ส่วนภายในมีดีมีแย่ต่างกัน
1.ภายในCivic ผมชอบมากกว่าดูหวือหวา แต่ไม่ชอบวัสดุที่เป็นพลาสติกที่ให้สัมผัสธรรมดาๆแข็งๆ
2.ภายในEsport ค่อนข้างไม่ชอบมากๆเรื่องdesign ภายในDash board ดูแข็งๆโบราณๆ แต่วัสดุที่ใช้ผมกลับรู้สึกว่าดีกว่าCivic ค่อนข้างมาก
3.การนั่งโดยสารหรือเป็นผู้ขับระยะทางไกลๆ ผมไม่รู้สึกแตกต่างกันนะ นั่งสบายพอๆกันทั้ง2รุ่น

ถ้าเป็นผม ครั้งนี้ผมเลือกEsport นะ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 10:49:38 »
Altis ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ franky

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 11:09:41 »
คู่นี้ ผมก็ altis ครับ แม้ว่าในอดีต(เวอร์ชั่นก่อน) ถ้าคู่นี้ผมให้ honda ก่อนตลอด
แต่ถ้า ณ ปัจจุบัน ผมให้ altis ครับ  รูปลักษณ์ สมรรถนะ โอเคเลย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 13:52:01 »
ผมชอบอัลติสน่ะ ดีไซน์ภายนอกดูดี เฉียบคมล้ำสมัยที่สุดในตลาดแล้ว ส่วนภายในเรียบๆแต่ก็ดูดีครับ
ถ้าคุณใช้ยาวๆ 10 ปีแน่ๆ ผมยิ่งเลือกอัลติสครับ เพราะอย่างรถผมวิออสตัวแรก 10 ปี หาฝากระโปรงหน้า แก้มข้าง กระจกหลัง คานช่วงล่างหลัง ทั้งหมดนี้หาได้จากอู่นอกใกล้บ้านภายใน 2 วัน ปลื้มมาก ในความคิดผมถ้าถามเรื่องความสะดวกการซ่อมบำรุงผมให้ตามนี้น่ะ 1.isuzu 2.toyota 3.honda