ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยเปรียบเทียบjazzกับbr-vครับ ว่าควรซื้อคันไหนดีกว่ากันครับ  (อ่าน 4877 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
วันนี้จะไปจองครับ ตอนแรกว่าจะเอาbr-vตัวtop แต่ก็ลังเลในjazzตัวtopเช่นกันครับจึงสอบถามเพื่อนสมาชิกว่า2ตัวนี้ มีข้อดี-ข้อเสียยังไงบ้างครับ
รถที่จะซื้อ ผมขับคนเดียวในกรุงเทพ แต่นั่งอย่างมากก็4คนหากออกต่างจังหวัด(นานๆครั้ง) ที่ผมสงสัยมีดังนี้ครับ
1.เรื่องวัสดุงานประกอปของทั้ง2คันนี้เป็นยังไงบ้างครับ คันไหนดีกว่ากัน
2.เทียบออฟชั่นแล้ว 2คันนี้อะไรดีกว่ากันครับ
3.เรื่องความประหยัดน้ำมัน คันไหนทำได้ดีกว่าครับและทั้ง2คันเติมE85ได้ไหมครับ
4.ทั้ง2คันมีแอร์ออโต้ทั้งคู่ แล้ว2คันนี้มันมีฮีตเตอร์ไหมครับ ติดใจแอร์ลมร้อนเหมือนแคมรี่ที่ที่บ้านมีครับ
5.jazzตัวtopมันมีถุงลม6ใบคือ หน้า2 ข้างเบาะ2และม่านถุงลมอีก2 ผมอยากสอบถามว่าถ้าเราไปเปลี่ยนเป็นเบาะหนัง ถุงลมข้างเบาะจะยังทำงานไหมครับหรือว่าห้ามเปลี่ยนวัสดุเบาะเลย
6.ความสบายในการโดยสารเบาะหน้า-หลัง คันไหนดีกว่ากันครับ ผมไม่คิดแถว3 เพราะนั่งไม่เกิน4คนอยู่แล้วครับ
7.ควรติดฟิล์มของอะไรดีครับ เซลล์ให้เลือกได้ระหว่าง Lamina,Hikool,3M,AA และควรติดระดับไหนดีครับ40% 50% 60% ทุกคันที่เคยซื้อมาบอกเซลล์ว่าติดอะไรก็ติดมาเถอะตลอด แต่คันนี้ขอเลือกเองบ้างครับ เลยลังเลครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ถ้าเบาะแถว 3 ไม่ใช้แล้วจะซื้อทำไม

ก็เอาแค่ 5 ที่นั่ง

ออฟไลน์ tnp_super

1.Jazz ดีกว่า
2.Jazz ดีกว่า
3.Jazz ประหยัดกว่าเพราะรถเบากว่า เตี้ยกว่า เติม E85 ได้ทั้งคู่
4.,5. ไม่ทราบ
6.BR-V สบายกว่าเบาะแถวสองปรับเอนได้ หลังคาโปร่งกว่า
7.เคยใช้ Lamina ติดบานหน้าแล้วกลางคืนมันไม่ชัดพอเปลี่ยนมา 3M มันกลับชัด ทั้วที่ฟิล์ม 20 เหมือนกันเลยแนะนำสามเอ็มครับ

ออฟไลน์ SmakeDaw

• Newbie
  • *
ขอตอบแต่ตัวรถนะครับถ้ามี requirement ที่ว่า

6.ความสบายในการโดยสารเบาะหน้า-หลัง คันไหนดีกว่ากันครับ ผมไม่คิดแถว3 เพราะนั่งไม่เกิน4คนอยู่แล้วครับ

jazz น่าจะเป็นคำตอบสำหรับตัวเลือกที่มีนะครับ เพราะในราคาที่เท่ากัน
- ระบบความปลอดภัยมีมาให้คล้ายๆกัน แต่ jazz ได้ถุงลมนิรภัยถึง 6 ใบ ในขณะที่ br-v แม้แต่ตัวท็อปได้แค่ 2 ใบ
- ความจุเครื่อง 1500 cc แรงม้าเท่ากัน แรงบิดเท่ากัน แต่น้ำหนักต่างกัน 100 กว่ากิโลกรัมมีแนวโน้มว่า jazz จะประหยัดกว่า
- วัสดุที่ใช้ ยังไม่ได้ดู interior ของ br-v ขอไม่ออกความเห็นครับ แต่ของ jazz ผมว่ามันก็โอเคสำหรับผมนะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ข้ามไปข้อ 5 นะครับ เขาห้ามเปลี่ยนครับเพราะอาจทำให้ถุงลมไม่แตกเวลาเกิดเหตุครับ ตรงจุดนั้นมีการเย็บเป็นพิเศษแตกต่างจากจุดอื่นๆ ถ้าถุงลมไม่แตกตรงที่กำหนดไว้อาจเกิดแรงดันออกด้านอื่นที่เป็นอันตรายมากขึ้นไปซะอีกถ้าคิดเปลี่ยนเป็นเบาะหนังก็เอารุ่น SV หรือ V+ ดีกว่าครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mamaman

รถที่มี Side Airbag ฝังไว้ข้างในที่ตัวเบาะ
ห้าม หุ้มหรือเปลี่ยนเบาะ เองเด็ดขาดครับ

ตะเข็บเบาะ ต้องออกแบบให้ Airbag ระเบิดออกมาได้
ดูการทำงาน ตาม LInk

ถ้าอยากเปลี่ยนเบาะเป็นหนัง ให้ซื้อรุ่น ที่ไม่มี Side Airbag ฝังไว้ข้างในที่ตัวเบาะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 09:15:44 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
1.Jazz ดีกว่า
2.Jazz ดีกว่า
3.Jazz ประหยัดกว่าเพราะรถเบากว่า เตี้ยกว่า เติม E85 ได้ทั้งคู่
4.,5. ไม่ทราบ
6.BR-V สบายกว่าเบาะแถวสองปรับเอนได้ หลังคาโปร่งกว่า
7.เคยใช้ Lamina ติดบานหน้าแล้วกลางคืนมันไม่ชัดพอเปลี่ยนมา 3M มันกลับชัด ทั้วที่ฟิล์ม 20 เหมือนกันเลยแนะนำสามเอ็มครับ

+1 (เห็นด้วยหมดครับและขออนุญาตเสริมข้อ 4 และ 5 ครับ)

ข้อ 4 Jazz ไม่มี Heater ครับ (BR-V ไม่ทราบครับ) ลองตอนที่หนาวเมื่อมกราคม มีแต่ลงเย็นครับ (Accord มี Heater ครับ)
ข้อ 5 ถ้ามี Side AirBag ห้ามหุ้มเบาะหนังครับ  แต่เบาะผ้า Jazz ตัวนี้ก็ดีนะครับ ไม่เก็บฝุ่นมาก (เก็บฝุ่นอยู่บ้าง) เป็นฝ้าทอแบบแน่น น้ำซึมช้า ตากแดดก็ไม่ร้อนมาก

โดยเฉพาะรุ่น SV+ โดยรวมถือว่าลงตัวที่สุดแล้วครับ (หากไม่นับว่าไม่มีเบาะแถวสาม) ทั้งการออกแบบ วัสดุภายใน การพับเบาะ งานออกแบบภายนอก
Option ความปลอดภัย และตัวช่วบต่างๆ

ผมติด Shake Fin และไฟ LED Day Time Running Light เพิ่ม ก็สวยจบสำหรับผมแล้วครับ   8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ps000000

Jazz ดูเป็นรถที่ไฮโซกว่านะ

แต่ BRV MOBY ดูพื้นที่ใช้สอยเยอะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
4 ไม่มีฮีตเตอร์ เป่าลมร้อนไม่ได้ เหมือนในโตต้า วีออส อัลติส
5 จะหุ้มหนังซี้ซั้วไม่ได้ครับ ต้องไปตามหาเองละ เพราะบางร้านทำตะเข็บสำหรับ airbag ได้ แต่ก็ไม่น่าจะมีมาตรฐานการทดสอบอะไร
   จริงๆเรื่องถุงลมข้าง ผมชอบแบบที่ปล่อยออกมาจากแผงประตูมากกว่าออกมาจากเบาะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 10:42:03 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ deathsheep

1.เรื่องวัสดุงานประกอปของทั้ง2คันนี้เป็นยังไงบ้างครับ คันไหนดีกว่ากัน
>>>ข้อนี้ไม่ทราบครับยังไม่เคยดูข้างในของBR-V

2.เทียบออฟชั่นแล้ว 2คันนี้อะไรดีกว่ากันครับ
>>>น่าจะjazzนะครับ

3.เรื่องความประหยัดน้ำมัน คันไหนทำได้ดีกว่าครับและทั้ง2คันเติมE85ได้ไหมครับ
>>>ด้วยรูปทรง น้ำหนัก ความสูง jazzดีกว่าครับ

4.ทั้ง2คันมีแอร์ออโต้ทั้งคู่ แล้ว2คันนี้มันมีฮีตเตอร์ไหมครับ ติดใจแอร์ลมร้อนเหมือนแคมรี่ที่ที่บ้านมีครับ
>>>BR-V ไม่ทราบครับแต่ jazz ไม่มี

5.jazzตัวtopมันมีถุงลม6ใบคือ หน้า2 ข้างเบาะ2และม่านถุงลมอีก2 ผมอยากสอบถามว่าถ้าเราไปเปลี่ยนเป็นเบาะหนัง ถุงลมข้างเบาะจะยังทำงานไหมครับหรือว่าห้ามเปลี่ยนวัสดุเบาะเลย
>>>ไม่ได้ครับ

>>>ยังไม่ได้ดูภายใน BR-V แต่ด้วยความที่มันมาจาก mobilioที่เน้นโดยสารน่าจะนั่งสบายกว่า

7.ควรติดฟิล์มของอะไรดีครับ เซลล์ให้เลือกได้ระหว่าง Lamina,Hikool,3M,AA และควรติดระดับไหนดีครับ40% 50% 60% ทุกคันที่เคยซื้อมาบอกเซลล์ว่าติดอะไรก็ติดมาเถอะตลอด แต่คันนี้ขอเลือกเองบ้างครับ เลยลังเลครับ
>>> ยี่ห้อแล้วแต่เลยครับ  ส่วนใหญ่จะติดกันบานหน้า40 นอกนั้น60

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
วันนี้จะไปจองครับ ตอนแรกว่าจะเอาbr-vตัวtop แต่ก็ลังเลในjazzตัวtopเช่นกันครับจึงสอบถามเพื่อนสมาชิกว่า2ตัวนี้ มีข้อดี-ข้อเสียยังไงบ้างครับ
รถที่จะซื้อ ผมขับคนเดียวในกรุงเทพ แต่นั่งอย่างมากก็4คนหากออกต่างจังหวัด(นานๆครั้ง) ที่ผมสงสัยมีดังนี้ครับ
1.เรื่องวัสดุงานประกอปของทั้ง2คันนี้เป็นยังไงบ้างครับ คันไหนดีกว่ากัน  >>> Jazz ครับ
2.เทียบออฟชั่นแล้ว 2คันนี้อะไรดีกว่ากันครับ >>> Jazz ครับ
3.เรื่องความประหยัดน้ำมัน คันไหนทำได้ดีกว่าครับและทั้ง2คันเติมE85ได้ไหมครับ >>> Jazz ครับ
4.ทั้ง2คันมีแอร์ออโต้ทั้งคู่ แล้ว2คันนี้มันมีฮีตเตอร์ไหมครับ ติดใจแอร์ลมร้อนเหมือนแคมรี่ที่ที่บ้านมีครับ >>> ไม่ชัวร์ครับ ตามท่านอื่นๆ
5.jazzตัวtopมันมีถุงลม6ใบคือ หน้า2 ข้างเบาะ2และม่านถุงลมอีก2 ผมอยากสอบถามว่าถ้าเราไปเปลี่ยนเป็นเบาะหนัง ถุงลมข้างเบาะจะยังทำงานไหมครับหรือว่าห้ามเปลี่ยนวัสดุเบาะเลย อย่าไปเชื่อร้านเบาะหรือเซลส์พูดเด็ดขาดว่าเปลี่ยนได้ เพราะไม่เคยมีร้านไหนทดลองว่าถุงลมทำงานออกมาปกติ หรือทำงาน แต่รวดเร็วเท่าเดิมหรือไม่
6.ความสบายในการโดยสารเบาะหน้า-หลัง คันไหนดีกว่ากันครับ ผมไม่คิดแถว3 เพราะนั่งไม่เกิน4คนอยู่แล้วครับ >>> เบาะคนขับ Jazz ปรับสูงต่ำได้ แต่เบาะโดยสารแถวสอง BRV น่าจะเหนือกว่าด้วยพื้นที่วางขาและฟองน้ำที่หนานุ่ม บวกกะมีโบลวเวอร์แอร์ให้ด้วย
7.ควรติดฟิล์มของอะไรดีครับ เซลล์ให้เลือกได้ระหว่าง Lamina,Hikool,3M,AA และควรติดระดับไหนดีครับ40% 50% 60% ทุกคันที่เคยซื้อมาบอกเซลล์ว่าติดอะไรก็ติดมาเถอะตลอด แต่คันนี้ขอเลือกเองบ้างครับ เลยลังเลครับ >>> 3M

ออฟไลน์ Alcatraz

ขับคนเดียวในกรุงเทพ jazz เลยครับ

ออฟไลน์ J@K

• Sr. Member
  • ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
ประเด็น คือ อยู่ที่ว่าคุณใช้เบาะแถวสาม มากขนาดไหน
@ngel gunman

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ตอบโจทย์

ซื้อ Jazz ครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ AkE

jazz สิครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
1.Jazz
2.Jazz
3.Jazz
4.ไม่แน่ใจ
5.ทางที่ดีอย่าไปยุ่งครับ
6.นั่งไม่เกิน4 แจ๊สไปเถอะ ปรหยัดกว่า เร่งดีกว่า คล่องตัวกว่า
7.แถมอะไรมาก็เอาอันนั้นละครับ สัก60-70รอบคัน บานหน้าสัก40-60 แล้วแต่ตาครับ

นั่งน้อยแบบนี้ Jazz เถอะ

ออฟไลน์ No Trespassing

1. ผมให้เครดิต Jazz ครับ แต่โดยรวมก็พอๆกัน
2. BRV มีดีที่ 7 ที่นั่งในรุ่น SV เบาะหนัง และ ไฟหน้า LED เท่านั้น ที่เหลือเป็นรอง Jazz หมดครับ
3. Jazz ประหยัดกว่า / อัตราเร่งดีกว่า จากการที่แบกน้ำหนักน้อยกว่า
4. BRV เป็นแอร์ออโต้ "ไม่เต็มระบบ" คือ ระบบอากาศหมุนเวียนภายใน / ภายนอก ยังใช้ก้านปรับอยู่ แต่ Jazz เป็นออโต้เต็มระบบ ส่วนฮีทเตอร์ทั้งคู่ไม่มีครับ
5. ทางที่ดีอย่าไปยุ่งเลยครับ ใช้ของเดิมดีที่สุด
6. Jazz สบายกว่าครับ ถึงแม้จะปรับเบาะไม่ได้ก็เถอะ
7. ติดอะไรก็ได้ครับ แนะนำ 60% รอบคันไปเลย

ทั้งหมดแล้ว Jazz ดีที่สุดครับ

ปล. ผมไม่ชอบ BRV นะ อาจเพราะไม่มีอะไรเด่นไปกว่า Mobilio แถมราคายังแพงกว่าซะอีก