ผู้เขียน หัวข้อ: อุทาหรณ์ในการใข้ปั้มน้ำมันครับ  (อ่าน 9636 ครั้ง)

ออฟไลน์ frame16

• Newbie
  • *
อุทาหรณ์ในการใข้ปั้มน้ำมันครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 22:20:19 »
สวัสดีครับ เพื่อนๆ พี่ๆ ทุกคน ผมได้อ่านเว็ปนี้มาสักระยะนึงแล้ววันนี้ไปเจอเรื่องใน FB มาเลยมาแชร์ให้เพื่อนๆทราบกันครับ
ฝากแชร์ด้วยครับ โปรดใช้วิจารณญาณครับ เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นเมื่อ วันเสาร์ที่ 11 พฤษภาคม 2556 เวลาประมาณ 15.30 น.โดยประมาณ

ผมได้เข้าไปใช้บริการเติมน้ำมันที่ปั้มเชลล์ บางนา-ตราด กม.24 ชื่อบริษัท ออยด์ นววงศ์ จำกัด ผมสั่งเด็กปั้มเติมน้ำมัน ฟิวเซฟแก๊สโซฮอลล์ 95 เต็มถัง ซึ่งราคาตอนนั้นน้ำมันราคา ลิตรละ 37.53 บาท ขณะที่รอเติมน้ำมันอยู่นั้น เด็กปั้มก็เดินหายไป ซึ่งก็เป็นปกติ เพราะโดยปกติปั้มน้ำมันมาตรฐานโดยทั่วไปก็จะมีระบบตัดน้ำมันอัตโนมัติ แต่แล้วเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดก็เกิดขึ้น น้ำมันที่เติมอยู่ได้ล้นออกมา ซึ่งตอนนั้นผมอยู่ในรถไม่ทันสังเกตเห็น มารู้อีกที่เด็กปั้มเดินกลับมาปิดวาล์วด้วยสีหน้าตกใจ  ??? ???

ผมก็ลงมาจากรถเห็นน้ำมันนองเต็มพื้นรถไปหมด จึงรีบขยับรถไปจอดไว้ที่หน้า Counter ชำระเงิน เพื่อให้รถพ้นจากบริเวณน้ำมันที่นองอยู่ ซึ่งขณะนั้นมิเตอร์หัวจ่ายอยู่ที่ประมาณ 73 ลิตร หลังจากนั้นก็เลยมาสำรวจรถบริเวณที่น้ำมันได้ล้นไหลผ่านตัวถังออกมาเป็นระยะเวลาหนึ่ง ซึ่งนานพอสมควร เพราะผมกลัวว่าน้ำมันอาจทำความเสียหายให้กับสีรถ เท่าที่สังเกตเบื้องต้นขณะนั้น ยังไม่เห็นร่องรอยความเสียหายที่เกิดขึ้น ก็สบายใจขึ้นมาระดับหนึ่ง จึงได้บอกเด็กปั้มให้หาน้ำมาล้างคราบน้ำมันที่ล้นให้หน่อย เพราะผมต้องวิ่งรถไปหาลูกค้า กว่าจะกลับมาก็กลัวว่าจะส่งผลกระทบอะไรกับสีรถหรือเปล่า พนักงานจึงได้นำถังน้ำยาเช็ดกระจกพร้อมกับยางที่ปาดเช็ดกระจก ซึ่งเราก็จะคุ้นเคยดีเวลารอเต็มน้ำมันก็จะมีบริการเช็ดกระจกให้ฟรี ในขณะที่เด็กปั้มราดน้ำยาลงบริเวณที่น้ำมันล้นมานั้น ก็ได้ใช้ยางปาดกระจกรีดน้ำตาม  :'( :'(

ขณะนั่นผมสังเกตเห็นสีที่บริเวณชุดแต่งไฟเบอร์บริเวณกันชนท้ายเริ่มมีลักษณะการพองตัวของสีเกิดขึ้น ประกอบกับยางที่ใช้รีดน้ำไปถูทำให้สีเกิดการลอกออกอย่างเห็นได้ชัด ซึ่งผมไม่คิดว่าเหตุการณ์นี้จะเกิดขึ้น จึงถามเด็กปั้มว่า "น้องเห็นอะไรไหม สีรถพี่ลอก แล้วจะทำยังไง ใครจะรับผิดชอบ" ผมจึงเดินไปที่ Counter ชำระเงินแล้วถามว่า "น้ำมันกัดสีรถผมลอกใครจะรับผิดชอบ ผมขอพบผู้จัดการ" จากนั้นพนักงานจึงได้ติดต่อไปยังผู้จัดการเล่าถึงเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ผู้จัดการแจ้งให้พนักงานเก็บเงินค่าน้ำมันผมก่อน ส่วนเขากำลังเข้ามา ผมได้ยินดังนั้นก็เลยถามว่าค่าน้ำมันเท่าไร พนักงานแจ้งว่า 2,7XX (73 ลิตร) บาท ผมเลยบอกว่าปกติผมเติมเต็มถังไม่ถึง 2,000 บาท ทำไมผมต้องรับผิดชอบน้ำมันที่ล้นออกมาด้วย ผมไม่จ่าย รอผู้จัดการมาคุย
จากนั้นไม่นานผู้จัดการก็มา มาถึงผมก็พูดว่า “สวัสดีครับเฮีย น้ำมันกัดสีชุดแต่งรถผมทางปั้มจะรับผิดชอบยังไง” เฮียก็ยืนยันว่าไม่มีทางเป็นไปได้ น้ำมันจะกัดสีรถได้อย่างไร ผมจึงตอบกลับไปว่าเป็นไปได้หรือไม่ได้ผมไม่รู้ แต่มันเป็นไปแล้ว สีรถผมมันลอก ผมเห็นกับตาผม ไม่เชื่อลองถามเด็กปั้มดู เด็กปั้มก็รีบปฏิเสธทันที ทั้งๆที่เป็นผู้กระทำ ว่ารถพี่ลอกอยู่แล้วหรือเปล่า ผมจึงได้ต่อว่าเด็กปั้มไปว่ามาพูดแบบนี้ได้ยังไง คุณทำกับมือ เห็นกับตา จะมาปฏิเสธได้ยังไง ผมหันกลับมาถามเฮียต่อว่าคุณจะรับผิดชอบยัง ถ้าไม่เชื่อเฮียไปเอาน้ำมันมาราดรถผมเลยนะ แล้วถ้ามันกัดสี เฮียต้องรับผิดชอบ แกก็เลยตอบตกลง จึงสั่งให้ลูกน้องไปเอาน้ำมันชนิดเดียวกับที่เติมมาราด ปรากฏว่าน้ำมันก็กัดสีบริเวณหนึ่งพองขึ้นอีก ผมก็ชี้ให้เฮียแกดู แกก็บอกว่าไม่เห็นพองเลย พร้อมกับหาแว่นเพื่อดูให้แน่ชัด แต่ก็ยังปฏิเสธเสียงแข็งว่า ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ผม เริ่มรู้สึกเอือมกับพฤติกรรมแบบนี้ ไม่รู้จะทำยังไง เพราะขนาดเห็นอยู่แท้ๆ แต่ไม่ยอมรับผิดชอบ จึงบอกไปว่า ถ้าเฮียไม่รับผิดชอบความเสียหายที่เกิดขึ้นกับรถผม ผมก็ไม่จ่ายค่าน้ำมัน ซึ่งขณะนั้นก็มีป้าอีกคน ซึ่งวนเวียนอยู่ในเหตุการณ์สักพักหนึ่งแล้ว ได้ยินดังนั้นจึงบอกว่า ถ้าไม่จ่ายก็เรียกตำรวจ ผมก็บอกให้เรียกมาเลย ผมรออยู่ตรงนี้แหละ สักพักตำรวจก็มาก็เข้าไปคุยกับทางปั้มก่อน ภายในสำนักงาน แล้วจึงออกมาสอบถามผม ผมก็เล่าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นทั้งหมดให้ฟัง  :-\ :-\

ตำรวจพยายามเกลี้ยกล่อมให้ผมชำระค่าน้ำมันก่อน ส่วนเรื่องสีลอกก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง แล้วค่อยไปแจ้งความ เพื่อเรียกร้องค่าเสียหายกับคู่กรณีที่โรงพัก ผมได้ฟังดังนั้นก็เลยตัดสินใจจะชำระค่าน้ำมัน เพื่อจะได้ไปดำเนินการต่อที่โรงพัก จึงถามเฮียไปว่าสรุปผมต้องจ่ายเท่าไร เฮียกับป้าคนนั้นก็บอกเป็นเสียงเดียวกันว่า 2,6XX (70 ลิตร) ลดลงจาก 2,7XX (73 ลิตร)โดยที่ให้เหตุผลว่า น้ำมันที่ล้นออกมาไม่น่าจะล้นออกมาถึง20ลิตร น่าจะประมาณแค่ 3ลิตร พร้อมกับชี้ให้ผมกับคุณตำรวจดูบริเวณที่น้ำมันล้นว่าน้ำมันแห้งหมดแล้ว ถ้าล้นออกมา20ลิตรป่านนี้คงยังไม่แห้ง ผมจึงบอกว่ารถผม เติมเต็มถังก็แค่ 50-55 ลิตรเท่านั้น ถ้า 70 ลิตรนั่นมันรถกระบะแล้วครับ อีกทั้งก่อนมาเติมผมก็มีน้ำมันเหลือค้างถังอยู่ ไม่ใช่หมดเกลี้ยง จึงบอกไปว่างั้นก็ดูดน้ำมันในถังรถผมที่มีอยู่ออกมาให้หมดเลย เพื่อจะดูว่ามีกี่ลิตร จะได้เห็นว่ามันจริงหรือไม่ ทางปั้มไม่ยอมจึงถามหาคู่มือรถ  :( :(

ผมจึงเปิดให้ดู ในคู่มือระบุไว้ว่า เมื่อไฟเตือนน้ำมันแสดงขึ้นมาหมายความว่า มีน้ำมันเหลืออยู่ในถังโดยประมาณ 5 ลิตร พร้อมระบุขนาดถังน้ำมัน 55 ลิตร เมื่อได้เห็นดังนั้นทางปั้มจึงยอมให้ผมชำระเป็นจำนวน 50 ลิตร เป็นจำนวนเงิน 1,8XX บาท (ต่างกันเยอะนะครับ คิดจะเอาเปรียบผู้บริโภค โดยคิดจะผลักภาระความผิดพลาดของทางปั้มเป็นของลูกค้า รับไม่ได้ครับ) เมื่อชำระเสร็จ ผมไม่ได้ยินแม้แต่คำขอบคุณสำหรับการใช้บริการ หรือแม้กระทั่งคำขอโทษจากทางผู้จัดการ แม้แต่คำเดียว จากนั้นผมจึงขับรถไปยัง สน.บางเสาธง เพื่อแจ้งความสำหรับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ทางตำรวจบอกว่าเหตุการณ์แบบนี้เป็นคดีแพ่ง ต้องฟ้องศาลแพ่ง แต่ทางตำรวจก็รับแจ้งความไว้ !!!!!!!!!!!!
จบง่ายไปไหมครับ มันไม่คุ้มเลย กับการที่ผมต้องเสียเวลา เสียค่าใช้จ่าย ในการเดินทางไปให้ปากคำที่สถานีตำรวจ อีกทั้งยังเสียเครดิตกับลูกค้าผมที่ได้นัดไว้ ทั้งหมดนี้เกิดจากความประมาทเลินเล่อ ของลูกจ้างมาตรฐานของอุปกรณ์และการให้บริการของปั้ม แน่นอนว่าเสียเวลา ผมทำสีเองก็ได้ ไม่ต้องถึงขนาดที่จะต้องไปฟ้องศาล
แต่เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นนี้แสดงให้เห็นถึงความไม่รับผิดชอบของผู้ให้บริการปั้มเชลล์หรือองค์กรนี้ที่ทำให้เกิดความเสียหายกับผู้บริโภค ปัดความรับผิดชอบ พร้อมทั้งพยายามผลักภาระความผิดพลาด ของทางปั้มไปยังผู้บริโภค รวมทั้งขาดจรรยาบรรณในการประกอบอาชีพการให้บริการ เห็นลูกค้าเป็นอะไรครับ อะไรที่เอาเปรียบได้ก็ทำ สังคมทุกวันนี้อยู่ยาก ความยุติธรรมไม่มี ฝากไว้เป็นประสบการณ์เล่าสู่กันฟัง
ช่วยกันแชร์ต่อๆกันไปเยอะๆนะครับ เพื่อให้องค์กรนี้ได้สำนึกถึงสิ่งที่ได้ทำไว้กับผู้บริโภค มูลค่าความเสียหายไม่มาก แต่เสียความรู้สึก ผมคงไม่เต็มน้ำมันเชลล์อีกต่อไปแล้วครับ !?฿?!?!??*^&#@??!!!!!!  >:( >:( >:(

Credit : http://www.facebook.com/photo.php?fbid=4525269222123&set=a.4499204370518.1073741825.1602678699&type=1&theater

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
Re: อุทาหรณ์ในการใข้ปั้มน้ำมันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 22:39:19 »
โอยยาวมากๆเลยครับกว่าจะอ่านจบ ถ้าทำแล้วมีปัญหาเรื่องยาวแบบนี้ทั้งๆที่ไม่ใช่ความผิดผมซักนิด ผมจัดหนักแน่ รถโคตรรัก เงินก็หายาก มาทำกับเราแบบนี้

ออฟไลน์ domo24

• Full Member
Re: อุทาหรณ์ในการใข้ปั้มน้ำมันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 22:55:42 »
เด็กปั้มกดเกินรึป่าวครับ มันถึงได้ล้นออกมาซะอย่างนั้น
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 22:58:01 »
ประเด็น 1.มันล้นออกมาได้อย่างไร ปกติ ถ้าสั่งเต็มถัง หัวจ่ายจะหยุดจ่ายเมื่อน้ำมันเต็มถัง
           2.ถ้าเครื่องมันผิดพลาดแบบนี้ คนที่รับผิดชอบคือใครกันแน่ เด็กปั้ม-เจ้าของปั้ม-เจ้าของเครื่องที่ขายให้ปั้ม

ออฟไลน์ Thailand01

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 23:13:44 »
ที่ปั๊มพี่สาวผม (ปต......) ถึงกดจำนวนเงินเกินยังไงหัวจ่ายก็ตัดครับ ควมผิดนี้น่าจะมาจาดพนักงานล้วนๆครับ ยกตัวอย่างผมเคยไปเติมยี่ห้อเดียวกันที่จังหวัดอื่นผมบอกเติมพันนึง พนักงานใช้วิธีบีบปล่อยๆแล้วกะให้ครบพัน *เลยมาเกือบบาท ทั้งๆที่หัวจ่ายรุ่นนี้ปั๊มผมก็ใช้อยู่มันสามารใส่จำนวนเงินได้ ฉนั้นอยู่ที่การเทรนพนักงานล้วนๆ และอีกอย่างผจก.ปั๊มคนนี้นิสัยและความรับผิดชอบแย่มากๆครับ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้เจ้าของรถด้วยนะครับ ^^~
^^~

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 23:51:42 »
รถ Beetle ด้วยเหรอครับ

>:( >:( >:(

ถ้ามีคนใน Shell อ่านอยู่ รับผิดชอบด่วนนะครับ

องค์กรคุณเสียหายมากๆครับแบบนี้ ผมคนนึงแหละที่ชอบมากกับปั้ม Shell  เพราะงั้นตอนนี้ ผมอ่านแล้วกลัวเลยครับ

ออฟไลน์ EvilArt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 23:53:58 »
1.ดำเนินคดีอาญาข้อหาทำให้เสียทรัพย์ก็ได้
2.ผจก.ต้องเป็นคนรับผิดชอบ  เพราะถือว่าลูกจ้างได้ทำการไปในทางที่จ้าง  ภาษากฎหมายประมาณนี้  ส่วนจะไปไล่เบี้ยอะไรใครอีกเรื่องหนึ่ง

ออฟไลน์ taweek

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 00:07:49 »
น้ำมันไม่ทำละลายสีรถ - แต่ในรูปยุ่ยเป็นยางเลย

ชุดแต่งใช้สีอะไรพ่นมา เหมือนสีพลาสติกทาบ้านเลย

ยังไงก็สามารถทำสีกลับมาสวยเหมือนเดิมได้ครับ เอาใจช่วยครับ

เรื่องรับผิดชอบยกให้ประกันทำหน้าที่ครับ

ออฟไลน์ neng42

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 03:23:51 »
บางปั้มที่ผมเจอหัวจ่ายก็ไม่ตัดครับ แต่โชคดีเด็กปั๊มอยู่แถวๆ นั้น เลยรีบมากดหยุดให้ แต่ผมเคยเติมปั๊มแถวบ้านยี่ห้อ star mark ช่วงสงกรานต์ เด็กปั๊มหน้าประจำที่คุ้นตาคงลากลับบ้านกันหมด เจอหน้าใหม่มาเติมให้คงยัดท่อเข้าไปในรูถังน้ำมันรถผมไม่ลึกพอ เติมใกล้ๆ เสร็จผมลงมาดูอ้าวมีน้ำมันไหลออกมาด้วย ถามเด็กที่เติมให้บอกว่ามันกระเฉาะตอนตัด แถมบอกอีกว่าเป็นบ่อย ผมก็ดูและคิดว่ากระเฉาะบ้าไรไหลเป็นทางแต่ไม่มากคงเพราะเพิ่งไหล ผมเลยบอกว่าแล้วจะทำไง มันเฉยไม่เอาน้ำไรมาล้างให้ด้วย สรุปผมต้องขับไปแถวห้องน้ำเอากระดาษชุบน้ำฉุ่มสุด บีบแล้วเช็ดหลายรอบจนแน่ใจว่าไม่มีน้ำมันแน่แล้วถึงขับออกไปทำธุระต่อกับแม่  พอทำธุระเสร็จกลับถึงบ้านก็รีบเอาน้ำเปล่าล้างอีกทีนึง และโชคดีมากๆ ที่รถผมไม่เป็นคราบอะไรเลยครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 09:05:01 »
อ้าวเชลปั๊มนี้เคยเติมบ้าง ลูกน้องทำหกแล้วเก็บเงินลูกค้าได้ไง? ไม่เติมมันแล้วเฟ้ยยยย!!! ไปหาเอสโซ่ข้างๆแทนก็ได้  >:(  สีของชุดแต่งมันดูแปลกๆนะทำไมโดนน้ำมันแป๊บเดียวลอกยังกับโดนน้ำมันเกียร์แน่ะ เห็นรถที่น้ำมันหกใส่ร้ายแรงที่สุดคือสีด่าง ในรถสีขาวเป็นคราบเหลืองเท่านั้นเอง ทำไมรายนี้เสียหายขนาดนี้ ?   ???
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ PoK

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 09:45:10 »
ทำไมไม่มีรูปน้ำมันนองพื้น แต่มีรูปอื่น แล้วรูปชิ้นส่วนรถแต่ละรูปคือชิ้นส่วนไหน
ใช่ชิ้นส่วนที่น้ำมันไหลล้นผ่านมาหรือไม่ ผมดูแล้วบางรูปมันไม่ใช่ส่วนที่น้ำมันไหลผ่าน

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 10:31:27 »
น้ำมันไม่กัดสีรถนะครับ สีรถเหมือนติดสสติ๊กเกอร์มา ส่วนค่าน้ำมันถ้าไม่อยู่ในถังรถเราแสดงว่าเราไม่ได้ซื้อก็ไม่ต้องจ่ายส่วนที่อยู่นอกถังครับ

ออฟไลน์ Zahnarzt

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 10:45:17 »
ตัวที่กัดสี อาจไม่ใช่น้ำมัน อาจเป็น แอลกอฮอล์ป่าวครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 10:55:07 »
ผมเข้ามายืนยันว่า น้ำมันแก๊สโซออล์ปัจจุบัน กัดสีรถนะครับ  แต่จะจะกัดมากกัดน้อยหรือ ใช้ระยะเวลาเท่าไหร่ไม่รู้ครับ

ผมเคยเติมน้ำมันเต็มถังวิ่งกลับบ้านระยะทางประมาณ1 กม. แล้วจอดข้ามคืน  ตอนเช้าสังเกตุเห็นบริเวณตรงฝาถังถึงด้านข้างตัวรถตำแหน่งที่ต่ำกว่าฝาปิดถัง พองหมดเลยครับ

สาเหตุเพราะฝาถังน้ำมันผมมันเสียครับ เทโค้งแรงๆ มันก็ออกมาครับ  :D

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 11:00:40 »
เรื่องหัวจ่ายตัดหรือไม่ตัด ผมว่าเป็นข้อบกพร่องของหัวจ่าย และระบบของตู้นั้นๆ ครับ

ผมก็เคยเจอเมื่่อหลายปีก่อน กับปั้มตรงสุขุมวิท ใกล้ๆ สถานีขนส่งเอกมัยครับ

บอกเติมเต็มถัง แต่พอเต็มหัวจ่ายไม่ตัด ล้นออกมานอกรถ ไหลเป็นทางประมาณสัก 3-4 ลิตรเห็นจะได้ แต่ผมยืนมองอยู่ พอเห็นล้น ตะโกนเรียกเด็กมาปิดเลย

ด้วยความตกใจของเด็กปั้ม เธอก็ยกหัวจ่ายออกเลย น้ำมันมันก็ยังพุ่งอยู่อย่างนั้นล่ะครับ มาอาบรถด้านช่องเติมน้ำมัน และกระโปรงหลัง

ตอนแรกก็กลัวว่าสีจะซีดหรือลอกหรือเปล่า

เลยเอาน้ำขวดมาเทใส่ แล้วเอาผ้าในรถนั่นล่ะ เช็ดๆ เข้าไป ก็ไม่เห็นเป็นอะไรน่ะ

แต่คันนั้นมีพ่นกันสนิมด้วย ที่ลอกน่ะกันสนิมในซุ้มล้อ ฟลิ้นโค้ทดำๆ น่ะ ครับ ลอกออกมาเป็นแผ่นๆ เลยครับ คล้ายๆ มันละลายครับ

แต่ตอนนั้น เขาก็เก็บเงินตามปกติ หักออกไปประมาณ 3 ลิตรได้มั้งครับ ก็จ่ายไป ไม่ว่าอะไร

แต่ก็ไปร้องเรียนกับทางคอลล์เซ็นเตอร์เขา และก็พอดีสมัยก่อนทำงานอยู่ตึกเดียวกับบริษัทบริหารปั้มนั้น (ปัั้มนั้นเป็นของบริษัทแม่เขาเองเลย) ผู้จัดการเขตก็เลยลงมาดู และอธิบายว่า น้ำมันปกติไม่ทำปฏิกริยากับสี และไม่ทำให้สีเสียแน่ๆ

ถ้าไม่เชื่อ เดี๋ยวเขาเอาน้ำมันทั้งถังนี่ล่ะ ราดรถของเขาให้ดูได้ รับรองไม่มีปัญหา และขอชดเชยลูกค้าด้วยการให้บัตรเติมน้ำมันฟรีมา 500 บาท มั้งถ้าจำไม่ผิด และขอโทษ ขอโพยกันไป

ปั้มที่ว่าก็ยี่ห้อเดียวกับของคุณ จขกท นี่ล่ะครับ

อันนี้ความเห็นส่วนตัวครับ

นัำมันไม่ได้มีฤทธิ์กัดสีได้ อันนี้เรื่องจริงเห็นกับตาครับ เพราะฉะนั้นรถของคุณ จขกท ตรงที่ว่าสีลอก ตรงนั้น ทำสีอะไรมาครับ เพราะปกติถ้าเป็นสีรถไม่น่าจะลอกได้ครับ หรือเป็นการติดสติ๊กเกอร์ทับสีจริงๆ มาครับ เพราะเห็นการลอกมันแปลกๆ ครับ

และถ้าสังเกตุดีๆ ตรงตำแหน่งที่สีลอก ข้างล่างไม่ใช่สีรองพื้นครับ แต่เป็นสีขาว หรือสีบรอนส์นี่่ล่ะ มองไม่ชัดครับ มันดูแปลกๆ น่ะครับ

ออฟไลน์ Khanintakarn

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 11:33:18 »
แย่มากครับ >:(

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 13:25:49 »
ผมว่าเด็กปั้มน่าจะผิดครับ ไม่น่าใช่วิธีหากินแบบนี้

แต่ก็นะถ้าใช่ เสื่อมมากๆ ไม่คุ้มเลย เสียใจด้วยครับ

ขอให้กลับมาหล่อไวๆนะ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 13:36:40 »
สีปูด ลอกขนาดนี้
มันไม่เห็นได้ไง (ตาบอดเปล่า..ะ)

ออฟไลน์ wannachat

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 16:42:39 »
ยังทัน

ให้มันเขียนที่มันพูดไว้ ลงในคำให้การของตำรวจ  โดยเฉพาะ เติมน้ำมัน 73 ลิตร(ซึ่งรถบรรจุได้เพียง 50กว่าลิตร)

ถ้ามันโกหกให้การเท็จก็โดน แจ้งความเท็จซึ่งเป็นความผิดอาญา ติดคุก ซึ่งถ้าไม่ทำแบบนี้ทำได้แค่เพียงเรียกค่าเสียหายทางแพ่ง

ตำรวจบางส่วนไม่มีความรู้ด้านกฎหมาย ความจริงคุณต้องจ่ายเงินค่าน้ำมันตามที่คุณสั่งเท่านั้น ส่วนเกินไม่ต้องจ่าย เมื่อตำรวจบอกให้คุณจ่ายส่วนที่เกินไปแล้ว มันก็ทำให้คุณเสียเปรียบต้องเรียกคืนมา ซึ่งยาก และอาจเป็นปัญหาอีก

แนะนำ ถ้าคุณไม่เอาเรื่อง อย่างน้อยคุณควรให้เขา(ผู้จัดการปั้มและพนักงานคนนั้น)ไปให้การกับตำรวจในเรื่องข้อเท็จจริงตามที่ผมบอกข้างต้น  เพื่อทำให้ขัดกับความจริง ทำให้เป็นการแจ้งความเท็จ และต้องมีการดำเนินคดีอาญา ซึ่งคุณไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายในการดำเนินคดีแต่อย่างใดในส่วนคดีอาญานี้ เพียงแต่คุณต้องเป็นพยาน

ควรทำตามที่ผมบอก เพื่อให้คนพวกนี้หลาบจำ

-----

ส่วนเรื่อง คณเองเอาน้ำมันเทใส่สีรถ นั้น เ็นผลเสียแก่คุณเอง

------
ไม่ผิดทำให้เสียทรัพย์ เพราะ ไม่มีเจตนา เป็นเรื่องประมาทหรือประมาณเลินเล่ออย่างร้ายแรง เว้นแต่คุณจะมั่นใจว่ามันวางแผนมาก่อนแล้ว คุณก็ต้องหาหลักฐานมาพิสูนจ์อีก ซึ่งยาก
-------
ข-----
ปั้มมีกล้องวงจรปิดอยู่ แต่ก็นะ ยากอีก
-------

และเป็นบทเรียนไว้เลยว่า อะไรที่จะเกิดปัญหา ให้หาหลักฐานไว้เลย ถ่ายรูปไว้เยอะๆเลย   อย่างน้อยเพื่อให้รู้ว่าใครผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2013, 17:02:17 โดย wannachat »

ออฟไลน์ boybkk

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 22:01:05 »
แค่นี้ถือว่าคุณโชคดีมากแล้วครับ ที่ไม่ลงมาดูเวลาเด็กเติม
มีคนรู้จักผมทำแบบนี้ละนั่งอยู่ในรถไม่ลงไปดู เติมเสร็จรูดบัตร
เด็กมันยัดยาบ้าให้ห่อนึงสิบกว่าเม็ด พอออกจากปั้มเจอด่านเลย
ก็มาตรฐานครับเม็ดละหมื่นจะจ่ายสดแล้วจบตรงนี้หรือ
ไปนอนโรงพักแล้วเป็นคดีครอบครองอาจติดคุกด้วย
สรุปก็โทรมารวบรวมเงินแล้วญาติก็ไปจ่ายสดที่ด่านเลย
ตอนค้นมีการถ่ายวีดีโอเป็นหลักฐานด้วยนะสุดยอดไหมละ
เข้าว่าว่าไงรู้ไหมถ้าไม่ใช่ของคุณจะปฏิเสธก็ได้นะเรื่องถึงศาลจะยิ่งหนัก
เดี๋ยวทำเรื่องเป็นจำหน่าย
ไม่เชื่อก็ตอนเติมน้ำมันไม่ต้องลงไปดูนะครับ
ถ้าไปถูกที่โดนแน่แต่ไม่เป็นข่าวเพราะมีแต่เสียกับเสียโวยไปก็ยิ่งหนัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2013, 22:05:45 โดย boybkk »

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 02:30:55 »
แค่นี้ถือว่าคุณโชคดีมากแล้วครับ ที่ไม่ลงมาดูเวลาเด็กเติม
มีคนรู้จักผมทำแบบนี้ละนั่งอยู่ในรถไม่ลงไปดู เติมเสร็จรูดบัตร
เด็กมันยัดยาบ้าให้ห่อนึงสิบกว่าเม็ด พอออกจากปั้มเจอด่านเลย
ก็มาตรฐานครับเม็ดละหมื่นจะจ่ายสดแล้วจบตรงนี้หรือ
ไปนอนโรงพักแล้วเป็นคดีครอบครองอาจติดคุกด้วย
สรุปก็โทรมารวบรวมเงินแล้วญาติก็ไปจ่ายสดที่ด่านเลย
ตอนค้นมีการถ่ายวีดีโอเป็นหลักฐานด้วยนะสุดยอดไหมละ
เข้าว่าว่าไงรู้ไหมถ้าไม่ใช่ของคุณจะปฏิเสธก็ได้นะเรื่องถึงศาลจะยิ่งหนัก
เดี๋ยวทำเรื่องเป็นจำหน่าย
ไม่เชื่อก็ตอนเติมน้ำมันไม่ต้องลงไปดูนะครับ
ถ้าไปถูกที่โดนแน่แต่ไม่เป็นข่าวเพราะมีแต่เสียกับเสียโวยไปก็ยิ่งหนัก

กลัวโดนแบบนี้แหละครับ พอเติมน้ำมันผมจะจ้องตาไม่กระพริบเลยจนกว่าน้ำมันเต็มแล้วปิดฝา