ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องขัดสีรถลบรอยแล้วสีดูหม่นอ่ะค่ะ  (อ่าน 10637 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
ขอโทษค่ะ มากวนอีกแระ :P

พอดีว่าเมื่อกี้ตอนออกจากออฟฟิศก่อนจะขับรถกลับ ก็เดินมองรอบๆรถ ก้มๆเงยๆ แล้วเห็นรอยขีดเหมือนโดนเหล็กหรือของแข็งครูดโดนประตูด้านนอกคนนั่งข้าง (อารมณ์เสีย ใครนะมาทำ จะกินหัว!) ประมาณครึ่งเซ็นต์ สีโดนขูดออกเห็นเนื้อสีเงินของตัวประตูเลย.... โอ๊ยยย ปวดใจ...Y-Y

สีดำเห็นค่อนข้างชัด พอดีกลับมาถึงห้อง เคยซื้อครีมลบรอยขนแมวอะไรพวกนี้ เค้าเขียนบอกว่ารอยลึกก็ช่วยได้เลยลองเอาไปขัดวนๆๆๆๆตรงรอย 2-3 รอบ

ปรากฎว่า รอยดีขึ้น หลังจากที่ขัดดูแล้วเช็ดด้วยผ้าสะอาดอีกที แต่เวลาส่องกับแสงไฟแล้วเห็นชัดเลยว่ารอยที่ขัดลงไปเป็นรอยวงกลมเนี่ย สีดำจะดูหม่นๆไปเลยอ่ะ ทำไงดีอ่ะค่ะ เพราะที่ขวดบอกว่าไม่ทำลายเนื้อสีไง ทำไมขัดออกแล้วไม่กลืนเป็นสีเดิม แต่กลับเป็นวงหม่นๆอ่ะ

แก้ยังไงได้บ้างค่ะ ถ้าเอาไปล้าง ขัด เคลือบที่คาร์แคร์นี่จะหายมั้ยค่ะ???

ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2011, 20:42:01 โดย Chayada »

ออฟไลน์ naikai

• Jr. Member
  • **
Re: ปรึกษาเรื่องขัดสีรถลบรอยแล้วสีดูหม่นอ่ะค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 20:47:32 »
คุณขัดสีออกไป ทำให้แลคเกอร์หลุดออกไปด้วย ทำให้เหมือนมีรอยวง ๆ อยู่

วิธีแก้ก็เอาน้ำยาเคลือบสี เคลือบสีอีกรอบครับ

สีก็จะกลับมาใกล้เคียงเดิม หรือเหมือนเดิม อยู่ที่ว่าตอนคุณขัดของเก่าไปรุนแรงขนาดไหนครับ

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
Re: ปรึกษาเรื่องขัดสีรถลบรอยแล้วสีดูหม่นอ่ะค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 20:52:22 »
คุณขัดสีออกไป ทำให้แลคเกอร์หลุดออกไปด้วย ทำให้เหมือนมีรอยวง ๆ อยู่

วิธีแก้ก็เอาน้ำยาเคลือบสี เคลือบสีอีกรอบครับ

สีก็จะกลับมาใกล้เคียงเดิม หรือเหมือนเดิม อยู่ที่ว่าตอนคุณขัดของเก่าไปรุนแรงขนาดไหนครับ

ขอบคุณค่ะที่แนะนำ ขัดรอยเมื่อตะกี้ แรงอยู่ค่ะ แบบเอาเป็นเอาตาย แบบว่าอยากให้รอยครูดหายออกไป ณ บัดนั้น... T-T
ตอนนี้ยาเคลือบไม่มีเลย เพราะทิ้งไว้บ้านพี่สาว สงสัยเร็วๆนี้ต้องหาคาร์แคร์ที่ไว้ใจได้ช่วยจัดการให้อ่ะค่ะ

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 20:58:39 »
มีสองสามประเด็นครับ

1. ผ้าที่ใช้ถ้ามีฝุ่นติดอยู่ หรือเป็นผ้าแบบขนหนูที่มีขนออกมา มันจะทำให้การขัดเกิดริ้วรอยบนฟิล์มสีครับ
เลยออกมาเป็นปื้นหมองหมองอย่างที่เห็น

2. กรณียังโชคดีที่ใช้มือขัด ถ้าใช้เครื่องขัดแล้วออกแรงมากไป อาจจะทำให้สีไหม้และเป็นปื้นได้ครับ
กรณีนี้ต้องทำสีใหม่สถานเดียว

3. วิธีแก้ให้ลองหายาเคลือบสีมาลงดูก่อน ถ้าไม่หายคงต้องวิ่งหาคาร์แคร์ที่มีเครื่องขัดแบบลูกขัดฟองน้ำ
เวลาขัดจะลบรอยปื้นปื้นพวกนั้นได้ดีครับ แล้วตามด้วยยาเคลือบอีกทีหนึ่ง

ใช้ Honda แล้วต้องระมัดระวังเรื่องสีนะครับ โดยเฉพาะรถสีดำด้วย
สี Honda นี่รักษายากสุดในบรรดารถด้วยกันแล้ว ชั้นแลคเกอร์บาง พร้อมไหม้เวลาขัดอยู่ตลอดเวลา
ผมแนะนำให้ ยอมปล่อยให้เขลอะเลอะเทอะไปเลย แล้วล้างทีเดียว อย่าปัดด้วยไม้ขนไก่เพราะจะสร้าง
ริ้วรอยขนแมวได้ง่ายมากมากมากมาก (มาก 4 ครั้งติดเลย) ครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 21:36:19 »
ชั้นเคลียร์ (แลคเกอร์) ของ Honda  ค่อนข้างนิ่มครับ ถ้าไม่ระวังนี่รอยมาง่ายมาก
ผมเผลอเอาเล็บสะกิดจุดดำๆ รอยเล็บมาตามมาเลยครับ

และหากไม่ไม่ใจในน้ำยาที่มีอยู่ อย่าเพิ่งใช้นะครับ ให้ทดสอบตรงจุดที่เรามองไม่เห็นก่อนว่าทำลายสีรถหรือไม่
เช่นด้านในขอบประตูหรือใต้กันชนก่อนแล้วค่อยลงจุดที่ต้องการครับ...รถจะได้สวยนานข้ามปี

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 21:40:14 »
ใช่ครับพี่ออย พี่เนยพูดถูกเลย สีนี้ของ ฮฮนด้าล้างยาก รักษายากมาก รถผมก็สีดำ โดนผ้านิดเดียวยังเป็นรอยเลย ฮึ่ม >:( คันอื่นที่เป็นสีดำยังไม่ขนาดนี้เลย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 22:04:53 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำอีกครั้งค่ะ ไม่เคยลองสีก่อนกับพวกด้านในประตูไรเลย มาถึงละเลงที่รอยเลยอย่างเมามันส์.. Y-Y

อย่าว่าแต่รอยเล็บค่ะ ตอนเอาซองงานเอกสารวางไว้หลังรถเบาๆ แล้วยกออก ยังเป็นรอยขนแมวเลย... ไรวะเนี่ยเธอช่างบอบบาง อ่อนไหว... ฮ่วย!

-_-"

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 22:07:17 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำอีกครั้งค่ะ ไม่เคยลองสีก่อนกับพวกด้านในประตูไรเลย มาถึงละเลงที่รอยเลยอย่างเมามันส์.. Y-Y

อย่าว่าแต่รอยเล็บค่ะ ตอนเอาซองงานเอกสารวางไว้หลังรถเบาๆ แล้วยกออก ยังเป็นรอยขนแมวเลย... ไรวะเนี่ยเธอช่างบอบบาง อ่อนไหว... ฮ่วย!

-_-"
บอบบางจริงๆครับสมชื่อฮอนด้าเลย ผมทำใจไว้นานแระว่ารถผมต้องมีรอย

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 06:53:11 »

-_-"
บอบบางจริงๆครับสมชื่อฮอนด้าเลย ผมทำใจไว้นานแระว่ารถผมต้องมีรอย

เห็นมะ เชียร์วีออสก็ม่ายเอา

ผ่างงง!!! ตรึกโป๊ะ!!!

ล้อเล่นนะเค๊อะ สีดำต้องทำใจงี้แหละครับ รถเป้ก็สีดำเหมือนกันรอยขนแมวก็มี รอยดูดขูดก็มี -*-
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 07:04:34 »

น้ำยายี่ห้ออะไรครับ เดี๋ยวซื้อมาขัดมั่ง  ;D

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 10:30:27 »
แต่น้ำยายี่ห้อนี้น่าจะเวิร์คกว่าน้ำยาขัดสีกระทู้โน้นนนนนนนนนนะครับ  ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 11:34:32 »
เข้าคาร์แคร์ดีกว่าครับ

ถ้าเป็นอย่างงี้ผมว่าต้องขัดชักเงา แล้วเคลือบซ้ำอีกที เป็นอันจบครับ :)
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 22:01:21 »
สีฮอนด้าห่วยสุดตั้งแต่ใช้รถมาครับ รถคันอื่นถ้าโดนสะเก็ดหิน มันจะเป็นรอยแค่นิดหน่อยแต่ฮอนด้าเนี่ยมันหลุดเป็นแผ่นเลยล่ะ กรรม >:( >:( >:(