ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 12 มีนาคม 2022  (อ่าน 3203 ครั้ง)

ออฟไลน์ Prince36

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน
อยากสอบถามเรื่องน้ำมันเครื่องครับ
ปัจจุบันใช้  FD2010 ไมล์ 135,000  น้ำมันเครื่อง mobile1 0w40 มาตลอด ก่อนหน้านี้ใช้รถน้อยจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุก10 เดือน(จะประมาณ 5,000-6,000km) ก่อนกับหลังเปลี่ยนไม่ต่างกันมาก ช่วงหลังต้องขับต่างจังหวัดบ่อย ใช้รถ 2,000km/เดือน สังเกตว่าพอเลย 7,000kmไปแล้ว เร่งอืดชัดเจน

พี่ๆพอแนะนำน้ำมันเครื่องดีๆ ในราคาเหมาะสม ที่เกิน 7,000km+ ไปแล้ว ยังลื่นๆไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
พี่บาสครับ รบกวนแนะนำยาง 265/60/18  ปัจจุบัน ใส่ bridgestone dueler ht 684II อยู่  ใส่ ISUZU V-CROSS   
เน้นนุ่มเงียบ ดูไว้เป็น   primacy suv  หรือมีตัวเลือกอื่นก็ได้ครับ และ แนะนำยาง 265/70/16  ปัจจุบัน ใส่ HANKOOK Dynapro AT2 
ของเป็น AT วิ่งไม่ค่อยเยอะ เปลี่ยนสลับ 2 ชุดนี้ครับ ราคาไม่แรงแนะนำตัวไหนบ้างครับ

เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- เพราะอะไรที่การนำน้ำมันพืชใช้แล้วมาแปลงเป็นน้ำมันไบโอดีเซลไม่ได้เป็นที่นิยมนัก แม้ว่าจะมีข่าวและกระแสให้ใช้งานเป็นน้ำมันทางเลือกมาหลายปีแล้วก็ตาม

- การที่ดีไซน์รถของแต่ละค่าย มีความคล้ายคลึงหรือเหมือนกันในบางส่วน แม้ว่าจะไม่ได้จงใจลอกดีไซน์มาก็ตาม เช่น Hyundai Stargazer กับ Mitsubishi Xpander เกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างครับ แล้วจะมีความเสี่ยงในเรื่องการโดนฟ้องเรื่องดีไซน์จากค่ายรถคู่แข่งไหมครับ

ออฟไลน์ tiewtas

• Newbie
  • *

สวัสดีครับพี่ๆ HLM รบกวนแนะนำวันไปงาน Motor Show คนน้อยๆหน่อยครับ

Fortuner Hybrid มาเป็นเปลือกเดิมหรือว่า TNGA ครับ

ออฟไลน์ red898

• Full Member
สวัสดีครับ สอบถามเกี่ยวกับการใส่กล่องพ่วงครับ เครื่อง2ZR 1800 dual vvti
ถ้าใส่กล่องพ่วง แต่ทุกอย่างเดิมๆ กรองอากาศเดิม ท่อเดิม พอจะทำให้กำลังเพิ่มขึ้นซัก5-10แรงม้าได้ไหมครับ
ปล. ปกติรถ n/a จูนเพิ่มสมรรถนะมักจะไม่เห็นผล เลยแทบจะไม่มีใครทำ เป็นแบบนั้นรึเปล่าครับ 

ออฟไลน์ Jambalaya

• Newbie
  • *
กำลังมองรถเล็กๆ เพื่อให้แฟนใช้  แฟนขับรถไม่คล่อง เท่าไหร่ การถอยรถอัลเมร่า (2012)เข้าที่จอด ยังเป็นเรื่องที่ ค่อนข้างทำให้เจ้สตัวไม่มั่นใจเท่าไหร่ เลยมองๆ ไปที่ เซเลริโอ GX หรือ มาร์ช เกียร์ออโต้ (รถใหม่ทั้งคู่). ที่อยากทราบคือ
1. จากที่ทีมงาน ทดสอบมา รถทั้งสองรุ่นนี้ ความแข็งแกร่งของตัวถัง ต่างกันมากไหมครับ(เปรียบเทียบกับ โครงสร้างของ บริโอ้ )
2. ที่นั่งเบาะหลัง ทั้งสองรุ่น ให้ความรู้สึกหวาดเสียวเหมือนกันไหมครับ
3. ฟังรายการทุกครั้ง ได้ยินเรื่องราวของยางรถเพื่อการเกษตร อย่าง ดันล๊อป จนกระทั่ง จากที่ไม่เคยชายตามอง ก็ต้องหันมาดูเหมือนกัน เพราะยาง นิตโต๊ะที่ติดรถ อัลเมร่า เริ่มหอน แล้ว(ยางปี 2018 วิ่งมา 50,000 กม.แล้ว)  สัปดาห์ที่แล้วคุณวันบอกว่า จะมีโปรฯ.  เลยจะมาทวงครับว่าโปรดจะออกมาเมื่อไหร่ ครับ
ปล. ส่วนตัว ถูกใจ เทอร่าตัวท๊อป ลูกไป ก็ชอบ แต่ โปร ยังไม่เป็นมิตร ต่อกระเป๋าตัง เท่าไหร่ ฝากนิสสัน มองมาที่ลูกค้าเก่าบ้างนะครับ ทำอย่างไรให้ลูกค้าเก่ายังคงอยู่กับนิสสัน ต่อไป ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2022, 15:47:12 โดย Pon_Sri »