ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา รถถูกชน เบี้ยซ่อมอู่แต่จะไปซ่อมห้าง  (อ่าน 1441 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
ขอปรึกษาหน่อยครับ รถผมถูกชน (ผมฝ่ายถูก) เป็นชั้น1 ซ่อมอู่ และคู่กรณีมีประกันชั้น 2 ถ้าผมต้องการนำรถไปซ่อมศูนย์ ก็จะเกิดค่าส่วนต่างของอะไหล่และค่าแรงเกิดขึ้น อยากสอบถามว่าส่วนต่างตรงนี้ สามารถที่จะนำไปเรียกกับคู่กรณีเพิ่มเติมได้หรือไม่ คู่กรณีเอ่ยปากว่าถ้ามีค่าส่วนต่างหรือค่าเสียเวลาจะยินดีรับผิดชอบให้ (มีคลิปเป็นหลักฐาน)

ผมเลยมาสอบถามไว้ก่อนครับว่าสามารถเรียกค่าส่วนต่างที่นอกเหนือจากความรับผิดชอบของประกันจากคู่กรณีได้มั้ย เพราะคู่กรณีให้สัญญาไว้ และมีคลิปเป็นหลักฐาน และถ้าคู่กรณีเกิดเบี้ยวไม่อยากจ่าย จะสามารถใช้ข้อกฎหมายไหนในการเรียกร้องได้หรือเปล่า ขอบคุณครับ

ปล. ค่าขาดประโยชน์จากการใช้รถ ผมเรียกจากประกันคู่กรณีได้ แต่ค่าส่วนต่างเรียกจากคู่กรณีได้มั้ยครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออนไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: ปรึกษา รถถูกชน เบี้ยซ่อมอู่แต่จะไปซ่อมห้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2024, 12:46:39 »
ขอปรึกษาหน่อยครับ รถผมถูกชน (ผมฝ่ายถูก) เป็นชั้น1 ซ่อมอู่ และคู่กรณีมีประกันชั้น 2 ถ้าผมต้องการนำรถไปซ่อมศูนย์ ก็จะเกิดค่าส่วนต่างของอะไหล่และค่าแรงเกิดขึ้น อยากสอบถามว่าส่วนต่างตรงนี้ สามารถที่จะนำไปเรียกกับคู่กรณีเพิ่มเติมได้หรือไม่ คู่กรณีเอ่ยปากว่าถ้ามีค่าส่วนต่างหรือค่าเสียเวลาจะยินดีรับผิดชอบให้ (มีคลิปเป็นหลักฐาน)

ผมเลยมาสอบถามไว้ก่อนครับว่าสามารถเรียกค่าส่วนต่างที่นอกเหนือจากความรับผิดชอบของประกันจากคู่กรณีได้มั้ย เพราะคู่กรณีให้สัญญาไว้ และมีคลิปเป็นหลักฐาน และถ้าคู่กรณีเกิดเบี้ยวไม่อยากจ่าย จะสามารถใช้ข้อกฎหมายไหนในการเรียกร้องได้หรือเปล่า ขอบคุณครับ

ปล. ค่าขาดประโยชน์จากการใช้รถ ผมเรียกจากประกันคู่กรณีได้ แต่ค่าส่วนต่างเรียกจากคู่กรณีได้มั้ยครับ

สามารถเรียกเป็นค่าขาดประโยชน์จากการใช้รถก็ได้ครับ  ปกติ ทำหนังสือ เรียกร้องกับประกันฝ่ายผิด คือผู้ละเมิด เฉลี่ยวันละ 1,000 ก็ว่าไป กี่วันๆก็ว่าไป ที่เหลือแล้วแต่ตกลง 
หรือถ้าสามารถเรียกกับผู้ผิดโดยตรงก็ได้ครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Smith686

Re: ปรึกษา รถถูกชน เบี้ยซ่อมอู่แต่จะไปซ่อมห้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2024, 12:58:03 »

เรียกได้ครับ  ค่าเสื่อมราคาถร  ค่าขาดประโยชน์จากการใช้รถก็เรียกได้  แต่ถ้าต้องขึ้นศาลต้องเตรียมค่าทนายอีกน่าจะสองถึงสามหมื่นบาท  ต้องคิดด้วยว่าคุ้มค่ามั๊ย   แต่ถ้าตกลงกันได้ก็ไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2024, 14:14:50 »
จ่ายเบี้ยซ่อมอู่ แต่จะซ่อมห้าง ต้องถามประกันก่อนได้ไหม เพราะเบี้ยประกัน และ ทุนประกันต่างกัน (แม้จะเป็นฝ่ายถูก) เพราะประกันฝ่ายเรา จะไปเคลียร์ค่าใช้จ่ายกับประกันคู่กรณีอีกที เพื่ออนุมัติซ่อมก่อน

ึค่าขาดผลประโยชน์ ต้องแยกเรียกเอง (ถ้าประกันคุณไม่ได้คุ้มครองส่วนนี้) ถ้าเบื้องต้นคุยกับประกันคู่กรณีก่อน ว่าเบิกได้ไหม ถ้าเขาไม่มีหรือไม่อนุมัติ ก็ต้องฟ้องเอา เรื่องจะไปอีกทางเลย

ปล.รถผมมีระบุในประกัน(ของรถผมเองนะ ไม่ใช่เรียกจากคู่กรณี) ว่า ถ้าเป็น ฝ่ายถูก ขาดประโยชน์การใช้รถ สามารถเบิกได้ XXX บาทต่อ ไม่เกิน X วัน ต่อ 1 ครั้ง

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2024, 14:19:56 »
ส่วนต่างซ่อมห้างกับซ่อมอู่ เรียกกับคู่กรณีไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2024, 14:42:19 »
ไม่ได้ครับ คนคุมราคาเป็นประกันทั้ง 2 เจ้าคุยกัน ถ้าประกันเราซ่อมอุ่ จะได้คุมราคาเป็นอู่ครับ ไม่ได้เรียกจากฝั่งตรงข้าม แต่ประกันฝั่งเราจะไปเรียกในกรมธรรม์ที่ทำไว้

รวมถึงค่าขาดประโยชน์จะได้ตามกำหนดจากประกันฝ่ายเรา ไม่ใช่เรียกจากเค้า ในกรณีประกันคุยกันเอง ถ้าหากเรียกร้องต้อง

ร้องแยกอีกกรณีในการทำให้เสียทรัพย์และขอไกล่เกลี่ย ซึ่งนานและได้ขั้นต่ำไม่คุ้ม โดยปกติเก๋งจะได้ 500 บาท ไม่รวมวันหยุด ไม่ว่ารถจะแพงแค่ไหนก็ตาม

ของผมเพิ่งเบิกเสร็จเลยครับ GLS จอดเฉยๆ ในโรงงาน ตู้ทึบทรงแง้นมาส่งมาของ สก๊อยพ่นหมึกเข้าเกียร์ผิดถอยมาชนแบบเหยียบมิด เพราะอยากจะแซดรถเท่ๆ ออกจากโรงงาน ระยะห่างแค่ 200 เมตร เครื่องแตกยกใหม่ทั้งชุด ประกัน 2 ฝั่งคุยกันเอง ขนาดของแต่งพวก carbon ที่ติดเพิ่มมายังเบิกไม่ได้เลยครับทั้งที่ทำประกันครอบคลุมหน้าตารถแล้ว เค้าบอกไม่ใช่ part โรงงานต้องทำเบิกแยก ซึ่งถ้าเกินราคาค่าคุมประกันเค้าก็ไม่อนุมัติ ส่วนค่าขาดประโยชน์ ผมจอดรอซ่อม 2 เดือน ได้มาแค่ หมื่นกว่าครับ หักวันหยุด นอกเหนือจากนั้น ฟ้องแยกถ้าจะเอา ซึ่งค่าทนายก็ 50k ละครับ ไกล่เกลี่ยไปก็ไม่ได้อยุ่ดี อ้างหาเช้ากินค่ำ มีตังไว้แต่งรถควันดำ ท่อดังแต่ไม่มีตังกินข้าว ไรงี้

ส่วนกรณีที่เรียกค่าลำใยทั้งหลายแหล่จากคู่กรณีที่ผิด คู่กรณีจะต้องไม่มีประกัน แล้วคู่กรณีต้องยอมรับ + ลง บันทึกประจำวัน ทางประกันเราจะไล่เบี้ยค่าอะไหล่จากเค้าเป็นจำนวนที่เหมาะสม (ซึ่งย้ายไปซ่อมศูนย์ก็ไม่ใช่อยู่ดี เพราะกรมธรรม์เราซ่อมอยู่) แต่กรณีที่มี part แต่งสามารถ quote รวมค่าเสียหายได้ ซึ่งตรงนี้ คู่กรณีกับประกันจะต่อรองราคากันเอง ส่วนต่างประกันจะต้องซับไป เพราะประกันมีหน้าที่ซ่อมรถเราให้ออกมาหน้าตาเหมือนก่อนโดนชน ต่อให้คู่กรณีจะหนีก็ตาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2024, 14:45:20 โดย axister »

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2024, 14:59:18 »
ไม่ได้ครับ เพราะประกันถือว่าคุณสมัครใจจะซ่อมอู่ โดยจ่ายเบี้ยถูกลงตั้งแต่ตอนซื้อประกันแล้ว

เว้นแต่คู่กรณีจะสมัครใจจ่ายให้ แต่ถ้าไม่ แล้วจะไปฟ้องในศาล ตอบได้เลยว่าไม่ได้ครับ

ว่าแล้วก็นึกถึงตัวเอง เจ็บใจมากปีก่อนทำประกันซ่อมอู่ เพราะคิดว่าไม่ได้เคลมบ่อย แลกกับเบี้ยถูกลงประมาณ8 พัน สุดท้ายต้นปีนี้เกิดเหตุ แล้วทำใจซ่อมอู่ไม่ได้ ต้องมาเสียส่วนต่างเป็นหมื่นเลยครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2024, 15:48:27 »
ถ้าเจ้าของรถคู่กรณีบอกว่ายินดีจ่ายส่วนต่าง อันนี้ถือว่าเป็นการตกลงกันเอง ดังนั้นผมว่าถ้าจะไปทางนั้น ให้ศูนย์เสนอราคาทั้งหมดเพื่อเอามาหักลบส่วนต่างที่ประกันจ่าย เจ้าของรถฝ่ายผิดจะได้รู้ตัวก่อน แล้วเซ็นสัญญากันว่าจะจ่ายให้หรือโอนจ่ายมาก่อนเลยจบๆ

กับอีกทางนึง คือซ่อมอู่แต่หาที่ๆมาตรฐานดี
ให้กลไลประกันทำงานไป

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2024, 16:42:26 »
เรียกได้ แต่มันจะเป็นการเรียกในรูปแบบฟ้องร้องนะสิครับ ....

จะมีใครยอมจ่ายง่ายๆครับ หน้างานก็บอกจ่ายให้ พอเราไปทำจริงเอามาเบิกส่วนต่างหลักหลายหมื่น เค้าบอกไม่มีเงิน เราจะทำไงล่ะ ....

วิธีทำที่ถูกต้องคือ คุยกับประกันของเราเองว่า ถ้าจะซ่อมห้างได้ไหม ได้หรือไม่ได้เค้าจะแนะนำเรา ส่วนค่าขาดประโยชน์ เราก็ต้องให้ประกันของเราเป็นคนเรียกให้ครับ ซึ่งเค้าก็จะไปเรียกกับฝ่ายผิดนั่นแหละ

ดังนั้น สิ่งที่เราคุยคือคุยกับประกันเรา อย่าไปไว้ใจคู่กรณีที่เป็นคนผิด ปากบอก รับผิดชอบ เราไปซ่อมห้างจ่ายส่วนต่างเอาบิลมาเบิก 3หมื่น คู่กรณีบอกไม่มี ต่อเหลือ 5พัน ทำไงครับ

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2024, 20:35:23 »
เรียกได้ แต่ยาก ครับ ตอนนี้บอกได้ กว่าจะซ่อมเสร็จ พอไม่ได้ ฟ้องอีกยาว  :-X
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 26, 2024, 08:49:22 »
ฝ่ายถูกใช้ประกันคู่กรณีซ่อม ห้าง อู่ ได้หมด
คู่กรณี ใช้ประกันตัวเองซ่อม ถ้าเบี้ย อู่ไปซ่อมห้าง จ่ายแล้วไปฟ้องเอาทีหลัง

ออฟไลน์ tonph079

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 26, 2024, 09:13:45 »
บางยี้ห้อ รับ เบี้ยซ่อมอู่บาง ประกันนะครับ ลองสอบถาม ที่ศูนย์ ดี ประมาณว่า ค่าแรกทำสีไม่มีส่วนต่าง จะมีส่วนต่างค่าอะไหล์ ครับ หรือ บาง ศูนย์ให้ ประกันจัดอะไหล์ให้ ก็ไม่เสียค่าส่วนต่างเลย

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 26, 2024, 09:45:39 »
คู่กรณีให้สัญญาไว้ว่าอย่างไร สงสัยครับ
แต่ประกันคู่กรณีก็ไม่ครอบคลุมอยู่ดี ต้องไปตามคู่กรณีเอง

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 26, 2024, 11:31:48 »
ทำได้ แต่ต้องจ่ายส่วนต่างเองครับ
สมมติราคาประเมินอู่ 10000 บาท
แล้วเอาไปให้ศูนย์ประเมิน คิด 15,000 บาท
ส่วนต่าง 5000 บาทนี้ ต้องไปตกลงกับคู่กรณีว่าจะจ่ายเพิ่มหรือไม่ แนะนำให้ทำเป็นหนังสือลงลายลักษณ์อักษรไว้เลยครับ