ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะขายรถเเต่อยากเก็บเลขทะเบียนคันเก่าไว้ ทำได้มั้ยคะ  (อ่าน 17069 ครั้ง)

ออฟไลน์ PP

• Full Member
 :-\สวัสดีค่ะมีคำถามเกี่ยวกับเลขทะเบียนรถค่ะ หากเราขายรถไปเเต่ต้องการเก็บเลขทะเบียนเดิมไปจดทะเบียนกับรถคันใหม่จะทำได้มั้ยคะ ลองไปอ่านกระทู้เก่าๆที่มีคนมาถามไว้เเล้วสับสนค่ะ อ่านเเล้วเข้าใจว่าทำไม่ได้ถ้าไม่ได้มีรถของตัวเองอีกคันไว้สลับทะเบียน ขอความรู้ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• Sr. Member
  • I am different
ผมเคยสลับครับ แต่เป็นเลขประมูล ก็ให้เซลล์รถคันใหม่จัดการให้ มอบค่าดำเนินการกับสินน้ำใจให้เขาไป ไม่ยุ่งยากอะไรเลย
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ melodylife

• Newbie
  • *
เท่าที่ทราบเก็บเอาไว้ได้เฉพาะเลขประมูลนะครับ

เห็นเขาบอกกันว่ามันเป็นสินทรัพย์  ;D

ออฟไลน์ myalexxp

ทำได้ครับ

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
ไม่ประมูลก็ได้ครับ ก่อนจะขาย ไปติดต่อแขวนป้ายเดิมไว้ก่อน แล้วก็ขอป้ายใหม่มาใส่รถก่อนจะขายครับ
แล้วพอได้รถใหม่ ก็เอาอันเดิมไปใส่

ยังไม่เคยทำ แต่ถามจากขนส่งแล้ว ทำได้ ป้ายขอเปลี่ยนได้ตลอดเวลา (เพิ่งรู้)
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ sansan

• Newbie
  • *
ผมกำลังทำอยู่ครับขอเเยกเป็นสองกรณีครับ
1. กรณีป้ายประมูลง่ายสุด คือเเขวนไว้ได้เลย ไม่ต้องมีรถรอสวมครับ
2. กรณีไม่ใช่ป้ายประมูล ต้องมีรถรอสวมครับ เเขวนไว้เฉยๆไม่ได้หลุดเเน่ๆ กรณีนี้ผมออกป้ายเเดงมาก่อน เเล้วค่อยสลับครับ คันเก่าใช้หมายเลขอะไรก็ได้ ส่วนคันใหม่ก็หมวดเดิมเลขเดิมครับ

ทั้งสองกรณีผมให้เซลล์จัดการเสียค่าเเรงนิดหน่อยลดความยุ่งยาก

ออฟไลน์ BlackSpeed

เหมือนคำตอบข้างบนครับ

แต่มาขยายเพิ่มที่ผมเคยทำครับ ของผมไม่ใช่ป้ายประมูลต้องอยู่ติดรถครับ แขวนไม่ได้ ก็คือยังไม่สามารถขายรถได้ (จอดที้งรอป้ายใหม่อยู่ 4 เดือน เซลล์อยากให้ขับป้ายแดงนานๆเลยไม่ไปจดให้ซะที  :D)

พอคันใหม่ได้ป้ายมาแล้วก็เอาเล่ม (กรณีติดไฟแนนซ์ ก็ทำเรื่องเอาเล่มออกมาก่อน โดยไฟแนนซ์จะให้เราส่งเรื่องและมัดจำค่าเล่มไว้) และถอดทะเบียนรถทั้ง 2 แผ่นของทั้งคู่ไปที่ขนส่งจตุจักร ไปทำเรื่องสลับป้าย

ถ้าไม่ต้องให้ออกแผ่นป้ายใหม่จะเสร็จภายในวันเดียวครับ เอาป้ายเก่ามาสลับกันได้เลย แต่ถ้าป้ายเก่าโทรมมากและอยากได้ใหม่ๆก็รออีก 7 วันค่อยมารับ โดยเสียค่าป้ายเพิ่ม

อันนี้กรณีไปทำเองอย่างผมนะครับ ถ้าง่ายๆก็แจ้งเซลล์ไปตอนซื้อรถเลย เสียค่าดำเนินการนิดหน่อย  ;D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ Sammy_

ขอบคุณครับ ได้ความรู้ อิอิ ผมกำลังอยากรู้อยู่พอดีเลยว่าต้องทำยังไง ;D

ออฟไลน์ panithanks

• Jr. Member
  • **
เหมือนคำตอบข้างบนครับ

แต่มาขยายเพิ่มที่ผมเคยทำครับ ของผมไม่ใช่ป้ายประมูลต้องอยู่ติดรถครับ แขวนไม่ได้ ก็คือยังไม่สามารถขายรถได้ (จอดที้งรอป้ายใหม่อยู่ 4 เดือน เซลล์อยากให้ขับป้ายแดงนานๆเลยไม่ไปจดให้ซะที  :D)

พอคันใหม่ได้ป้ายมาแล้วก็เอาเล่ม (กรณีติดไฟแนนซ์ ก็ทำเรื่องเอาเล่มออกมาก่อน โดยไฟแนนซ์จะให้เราส่งเรื่องและมัดจำค่าเล่มไว้) และถอดทะเบียนรถทั้ง 2 แผ่นของทั้งคู่ไปที่ขนส่งจตุจักร ไปทำเรื่องสลับป้าย

ถ้าไม่ต้องให้ออกแผ่นป้ายใหม่จะเสร็จภายในวันเดียวครับ เอาป้ายเก่ามาสลับกันได้เลย แต่ถ้าป้ายเก่าโทรมมากและอยากได้ใหม่ๆก็รออีก 7 วันค่อยมารับ โดยเสียค่าป้ายเพิ่ม

อันนี้กรณีไปทำเองอย่างผมนะครับ ถ้าง่ายๆก็แจ้งเซลล์ไปตอนซื้อรถเลย เสียค่าดำเนินการนิดหน่อย  ;D
ถ้าทำอย่างนี้เล่มรถใหม่เราจะมีรอยแก้ทะเบียนใช่มั๊ยครับ ถ้าผมไม่อยากให้มีรอยแก้โดยขอทะเบียนใหม่ให้รถคันเก่าก่อน รอจนป้ายใหม่มาก็ทำเรื่องใส่รถคันเก่าแล้วเอาป้ายเก่าใส่รถคันใหม่แทนป้ายแดง อย่างนี้จะได้มั๊ยครับ

ออฟไลน์ simcity

ง่ายสุดคือหารถสลับเลขเก็บไว้ก่อนครับ ค่อยขายรถ

ออฟไลน์ PP

• Full Member
 :D ขอบคุณมากๆนะคะสำหรับทุกคำอธิบาย ตอนนี้เข้าใจเเล้วค่ะ จะลองติดต่อกับขนส่งดูด้วยค่ะจะได้ไม่พลาด