ผู้เขียน หัวข้อ: มาชม สเปคราคา Toyota Fortuner เวอร์ชั่น Australia  (อ่าน 9694 ครั้ง)

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
มาชม สเปคราคา Toyota Fortuner เวอร์ชั่น Australia
« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 14:13:39 »
Toyota Motor Corporation Australia เผยข้อมูล All New Toyota Fortuner สเปคออสเตรเลีย อย่างเป็นทางการ

ด้านรูปโฉมภายนอก All New Fortuner มีส่วนคล้ายกับสเปคไทยเป็นอย่างมาก เริ่มจาก กระจังหน้าโครเมี่ยมแนวนอน 2 ชั้น

โคมไฟหน้าโปรเจคเตอร์ Bi-Beam LED พร้อมระบบการเปิด-ปิดไฟหน้าแบบอัตโนมัติพร้อมชุดไฟ Daytime Running Light

อยู่ในโคมเดียวกัน ไฟท้าย LED

ล้ออัลลอยด์ลายเดียวกับสเปคเมืองไทยขนาด 18 นิ้ว พร้อมยาง 265/60R18 ในรุ่นท็อป

ส่วนรุ่นอื่นๆจะได้ ล้ออัลลอยด์กับกระทะล้อสีดำขนาด 17 (ล้อ 17 ล้อดูสวยกว่า 18 นิ้วอีก)

โดยมิติตัวรถจะมีขนาดเท่ากับสเปคไทย ตั้งแต่ ความยาว 4,795 มม. ความกว้าง 1,855 มม. ความสูง 1,835 มม. ฐานล้อ 2,745 มม.

เครื่องดีเซลเทอร์โบขนาดเดียวคือเครื่อง 2.8 ลิตร 4 สูบ รหัส 1GD-FTV พร้อมให้พลังสูงถึง 177 แรงม้าที่ 3,400 รอบ/นาที

แรงบิด 450 นิวตันเมตรที่ 1,600-2,400 รอบ/นาทีในรุ่นเกียร์ออโต้ 6 สปีด และแรงบิด 420 นิวตันเมตร ที่ 1,400-2,600 รอบ/นาที

ในรุ่นกียร์ธรรมดา  6 สปีด เด่นด้วยการลากจูงในรุ่นเกียร์ธรรมดาสามารถลากจูงได้ถึง 3,000 กิโลกรัม และ 2,800 กิโลกรัมในรุ่นเกียร์ออโต้

All New Toyota Fortuner สเปคออสเตรเลีย ใช้ช่วงล่างด้านหน้าแบบ อิสระปีกนกคู่พร้อมคอยล์สปริงและเหล็กกันโคลง

ด้านหลัง แบบ 5 ลิงค์คอยล์สปริงกับเหล็กกันโคลง ซึ่งต่างจากสเปคเมืองไทยจะใช้ช่วงล่างหลังแบบ 4 ลิงค์คอยล์สปริงและเหล็กกันโคลง

และระบบเฟืองท้าย Diff-Lock ควบคุมด้วยระบบไฟฟ้าติดตั้งในสเปคออสเตรเลียด้วย

ระบบความปลอดภัยครบครันทั้งถุงลมนิรภัย 7 จุดรอบคัน ระบบเบรก ABS ,EBD และ BA พร้อมดิกส์เบรก 4 ล้อ

กล้องมองหลังเพื่อความปลอดภัยในการถอยจอด ระบบควบคุมการทรงตัว VSC ระบบป้องกันล้อหมุนฟรี TRC

ระบบควบคุมการส่ายเมื่อต้องต่อส่วนพ่วงท้าย TSC ระบบช่วยออกตัวบนทางลาดชัน HAC ระบบควบคุมความเร็วขณะลงทางลาดชัน DAC

สเปคออสเตรเลีย มีรุ่นย่อย ถึง 6 รุ่น ตั้งแต่รุ่น GX, GXL และ Crusade รุ่นท็อปในราคาตั้งแต่ $ 47,990- $ 61,990

GX manual – $47,990

GX auto – $49,990

GXL manual – $52,990

GXL auto – $54,990

Crusade manual – $59,990

Crusade auto – $61,990

หรือราว 1,230,000- 1,589,000 บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2015, 14:46:18 โดย O_o" »

ออฟไลน์ Nut_K

Re: มาชม สเปคราคา Toyota Fortuner เวอร์ชั่น Australia
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 14:18:52 »
คือไรอะ ตัว top ราคาเท่าๆกัน แต่ที่นู่นได้ disc brake 4 ล้อ แถมราคานี้รวมค่าขนส่งทางทะเล + ภาษีขาเข้าที่ออสเตรเลียอี๊กกกกก !!!!!!!!!

ออฟไลน์ recycleman

Re: มาชม สเปคราคา Toyota Fortuner เวอร์ชั่น Australia
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 14:21:53 »
รุ่นถูกสุดล้อกระทะดำนี่น่าจะมีขายในบ้านเราบ้าง ถูกใจลูกค้าฟลีทหรือกลุ่มที่จะเอาไปต่อยอดแต่งนู้นนี่นั้นเพิ่มเติมเอาเองทีหลัง

ออฟไลน์ Uzsa

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 14:22:59 »
ได้ทั้งดิสเบรค ดิฟล็อค เสียดายไทยไม่มี :(

ปล.เพิ่งเห็นว่าเวอร์ชั่นนอก มีล้อแม๊กแบบขัดเงาสองลายเลย ไม่นบล้อกระทะ :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2015, 14:25:16 โดย Uzsa »

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 15:16:01 »
นี่หมายถึงราคาถูกกว่า และ ได้ ของมากกว่าใช่ไหมครับผม
ด้วยเหตุผลอะไรครับผม รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแจงครับผม

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 16:03:18 »
คนไทยรวยครับ เหอะๆ
คือจริงๆที่ออสถ้าเป็นพวก รถใหญ่ๆ pickup ภาษีแพงนะครับราคาแพงกกว่าบ้านเราอีก แต่เอาจริงๆคือผมว่าที่นู้นโตเค้าไม่ได้มีขนาด market share มากขนาดที่เมืองไทยหรือปล่าวเลยตัด option แบบที่ไทยมากไม่ได้อะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2015, 16:07:48 โดย testmaster »

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 16:13:15 »
เพราะแบบนี้ล่ะ ผมถึงตัดโตโยต้าออกเป็นยี่ห้อแรกในการชื้อรถเลย ราคาเท่าตัวเมืองนอกแต่สเปคด้อยกว่าทั้งๆที่ผลิตเมืองไทยเหมือนกัน ลองไปโพสในเว็บต้องห้ามสิ เดี๋ยวก็มีคนมาบอกว่า สเปค ออสไม่เหมาะสมกับไทย  แต่ที่น่าสงใสอย่างนึงคือมภาษีที่ ออส อาจถูกกว่า ไทยก็ได้เลยทำให้ได้ออฟชั่นดีกว่า

ออฟไลน์ sornocz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 16:39:03 »
รอ minor change ก็น่าจะได้ ดิสก์เบรก

ออฟไลน์ testmaster

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 16:40:12 »
เพราะแบบนี้ล่ะ ผมถึงตัดโตโยต้าออกเป็นยี่ห้อแรกในการชื้อรถเลย ราคาเท่าตัวเมืองนอกแต่สเปคด้อยกว่าทั้งๆที่ผลิตเมืองไทยเหมือนกัน ลองไปโพสในเว็บต้องห้ามสิ เดี๋ยวก็มีคนมาบอกว่า สเปค ออสไม่เหมาะสมกับไทย  แต่ที่น่าสงใสอย่างนึงคือมภาษีที่ ออส อาจถูกกว่า ไทยก็ได้เลยทำให้ได้ออฟชั่นดีกว่า

จริงถ้ามองตาม business แล้ว toyota ก็ไม่ได้แย่ขนาดนั้นหรอกครับเพราะเค้าก็ต้องเอางบไปลงในส่วนอื่นเช่น ศูนย์บริการ การบริการหลังการขาย เรืองของ supply chain การสต๊อกอะไหล่ต่าง คุณภาพของอะไหล่ ความทนทาน รวมถึงค่า marketing ด้วยครับ เพราะรถทั้งคันมันไม่ได้มีแต่เรื่องของรถหรือ option อะครับ แต่มันแค่ไม่ค่อยถูกใจคนเล่นรถอะครับ

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 17:13:17 »
เอาไว้เพิ่มตอน mc มั้งคับ
จะได้ ไม่ดูน่าเกลียด
โฉมนี้ก็น่าจะหลายปี
เหมือน โฉมก่อน

โตนี่ บางรุ่นราคาไม่เวอร์
แต่บางรุ่นดูแพงแปลกๆ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 17:23:55 »
เหอะดิสเบรค 4 ล้อ บ้านเราได้ดรัมเบรคหลัง เคยถามเซลได้ข้อมูลมาว่า "ดิสเบรค4ล้อไม่เหมาะที่จะลุยกับสภาพถนนเมืองไทย โตโยจ้าไทยลนเลยใช้เป็นดรัมเบรคหลังแทน"  ผมลั่นในใจเลย ถนน Off roadดินแดงบ้านเขาดีกว่าบ้านเราหรอครับเนี่ย   :'(

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 17:56:45 »

จริงถ้ามองตาม business แล้ว toyota ก็ไม่ได้แย่ขนาดนั้นหรอกครับเพราะเค้าก็ต้องเอางบไปลงในส่วนอื่นเช่น ศูนย์บริการ การบริการหลังการขาย เรืองของ supply chain การสต๊อกอะไหล่ต่าง คุณภาพของอะไหล่ ความทนทาน รวมถึงค่า marketing ด้วยครับ เพราะรถทั้งคันมันไม่ได้มีแต่เรื่องของรถหรือ option อะครับ แต่มันแค่ไม่ค่อยถูกใจคนเล่นรถอะครับ

ที่Australia เขาไม่มีบริการหลังการขาย หรืออะไรๆที่กล่าวมาเหมือนเมืองไทยหราครับ

ออฟไลน์ golferjk

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 17:59:31 »
ช้ำตรง diff lock จริงๆ กลับช่วงล่างหลังจริงๆ

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 18:08:02 »
ช่วยกันซื้อยี่ห้ออื่นให้มากๆ
เดี๋ยวพอพี่โตเสียอันดับ ก็อัดอ๊อฟชั่นให้เองครับ  ::) ::)

ออฟไลน์ porcupine

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 18:22:32 »
เดี๋ยวพอพี่โตเสียอันดับ ก็อัดอ๊อฟชั่นให้เองครับ  ::) ::)
ใช่ครับช่วยกันซื้อปากับเอฟ เยอะๆ จะรอพี่โตจัดเต็มบ้าง จะมีหวังไหมหนอ เพราะเห็นฟอเยอะกว่ารีโว้ซะงั้น

ออฟไลน์ carenaruk

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 18:35:02 »
For สวยมาก ผมอยู่แถวบ่อวิน ศรีราชา เห็นบ่อยมากๆๆๆ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 18:51:55 »
ระบบช่วงล่างเหมือนกับบ้านเราและตลาดโลกครับ
เพียงแต่เรียก 5 link เพราะนับ Panhard rod ไปด้วย

เหมือนกับ MU-X / TBZ 5 link ครับ

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 19:01:08 »
ใช่ครับช่วยกันซื้อปากับเอฟ เยอะๆ จะรอพี่โตจัดเต็มบ้าง จะมีหวังไหมหนอ เพราะเห็นฟอเยอะกว่ารีโว้ซะงั้น
เคยเกิดขึ้นมาแล้วครับ ตอนที่ camry เสียอันดับให้ accord จนสุดท้ายต้องยอมอัดอ๊อฟชั่นให้

ตอนนี้เราต้องช่วยกันซื้อยี่ห้ออื่นให้มากๆ

พวกเราผู้บริโภคมีสิทธิ์เลือกครับ

ออฟไลน์ carenaruk

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 19:29:36 »
เหอะดิสเบรค 4 ล้อ บ้านเราได้ดรัมเบรคหลัง เคยถามเซลได้ข้อมูลมาว่า "ดิสเบรค4ล้อไม่เหมาะที่จะลุยกับสภาพถนนเมืองไทย โตโยจ้าไทยลนเลยใช้เป็นดรัมเบรคหลังแทน"  ผมลั่นในใจเลย ถนน Off roadดินแดงบ้านเขาดีกว่าบ้านเราหรอครับเนี่ย   :'(
ชื่อมันก้อบอกอยู่แร้วนะคับ For -turner =สำหรับปรับแต่ง หาแต่งใส่เอาข้างนอกคับ  8) 8) 8)

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 20:11:27 »
ก็ TMT เอาเปรียบคนไทยไงครัช

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 20:47:45 »
ชื่อมันก้อบอกอยู่แร้วนะคับ For -turner =สำหรับปรับแต่ง หาแต่งใส่เอาข้างนอกคับ  8) 8) 8)

อันนี้ชัดเจนเลยครับฮ่าๆ มิน่าโฉมที่แล้วคนส่วนใหญ่เอาไปเปลี่ยนโช็ค+แต่งเพิ่มกันเยอะ  ::) เข้ากับ Slogan เลย For -tuner "The legend of pride"= สำหรับปรับแต่ง ตำนานแห่งความภูมิใจ  ::)

ออฟไลน์ Mr.Chaw

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 20:51:36 »
แหม่ จริงๆ จะบอกว่าโตโยต้าโก่งราคาคนไทยก็คงไม่ได้มั้งครับ เพราะภาษีรถ SUV ที่โน่นก็ไม่ได้แพง
โอเคครับ กระบะ ภาษีแพงมาก VIGO ขายกัน ล้านห้า
แต่ SUV ระดับ Prado ขายกันสองล้าน ผมว่าภาษีไม่โหดครับ
และขอให้สังเกตว่า ที่ออสนั้น ลดออปชั่นที่ไม่ได้ใช้ เช่น ล้อลายสวยๆ หรือเบาะหนัง ไว้สำหรับตัวท็อปเท่านั้นเลยครับ
แล้วมาใส่ออปชั่นสำคัญๆ เช่น เบรค 4 ล้อ หรือพวงมาลัยมัลติฟังชั่น air bag อะไรพวกนี้ แทน
ราคาตัวต่ำๆก็ไม่ได้ถูกนะครับ แต่ตกแต่งเห่ยมาก แบบล้อกะทะ งี๊ ผมว่าตัวต่ำเมืองไทยคุ้มกว่านะครับ
Own : Porsche Boxster 986 MT
Drive : +Volvo S80 D4 +Toyota Fortuner
Drove : Honda Accord Euro CL9, Volvo 960, Volvo S80 D5, Toyota Prado J120
Want : Porsche C2 996 MT

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 20:54:12 »
ผลิตในไทย ประกอบในไทย ไทยเป็นฐานผลิต
 แต่ คนไทยได้ใช้  ของคุณภาพ ต่ำกว่า  ต่างประเทศ  แต่ราคาสูงกว่าต่างประเทศ

ภาษีนำเข้าก็ไม่ต้องเสีย  ค่าเรือค่าขนส่ง  ค่าศุลกากร  แต่ทำไมถึงแพงกว่า

เพราะคนไทยง่าย  หรือ  บริษัทเอาเปรียบ กันแน่  ตั้งฐานผลิตอยู่ในเมืองไทย  ก็ควรเอาใจคนไทยสิครับ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 21:51:11 »
ราคา MRLP manufacturer recommened list price จากรีวิวที่ออสเตรเลีย

Fortuner 47,990-59,990 เหรียญออสเตรเลีย
http://www.caradvice.com.au/390434/toyota-fortuner-review/

Everest 54,990-76,990 เหรียญออสเตรเลีย
http://www.caradvice.com.au/369140/ford-everest-review/

ทำไม Everest ช่างแพงเหลือหลายที่ออสเตรเลีย !!

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 23:27:40 »
สเป็คยุโรป สเปคออสซี่

เห่อๆ มีแต่ของดีๆ ที่ส่งออกไป

ออฟไลน์ Minidog

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2015, 23:28:10 »
Forสวยจริงครับยอมรับเกือบได้ทิ้งใบจองfordไปแล้ว แต่พอดูรายล่ะเอียดตัวรถวันเปิดตัวผมตัดใจทันที
เอาส่วนต่างที่fordให้มาเทียบเป็นมูลค่าแล้ว forแพงมาก ผมคิดราคาส่วนที่เพิ่มมาตามแบบคนไม่รู้ราคาอุปกรณ์ตกแต่งโดยประมาณเอาเอง หลังคาพาโนรามิค30,000/เบาะข้างคนขับปรับไฟฟ้า10,000/เบาะหลังพับไฟฟ้า10,000/ดิสหลัง15,000/ล้อ20"ส่วนต่าง5,000/ยาง4,000 /เครื่องถึงอาจไม่ค่อยแรงแต่5สูปและใหญ่กว่าต้นทุนต้องสูงกว่า10,000
แต่ขายได้ในราคาเท่ากัน1,599,000บาท

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2015, 00:19:58 »
 :-* :-* :-*

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2015, 01:26:03 »
แหม่ จริงๆ จะบอกว่าโตโยต้าโก่งราคาคนไทยก็คงไม่ได้มั้งครับ เพราะภาษีรถ SUV ที่โน่นก็ไม่ได้แพง
โอเคครับ กระบะ ภาษีแพงมาก VIGO ขายกัน ล้านห้า
แต่ SUV ระดับ Prado ขายกันสองล้าน ผมว่าภาษีไม่โหดครับ
และขอให้สังเกตว่า ที่ออสนั้น ลดออปชั่นที่ไม่ได้ใช้ เช่น ล้อลายสวยๆ หรือเบาะหนัง ไว้สำหรับตัวท็อปเท่านั้นเลยครับ
แล้วมาใส่ออปชั่นสำคัญๆ เช่น เบรค 4 ล้อ หรือพวงมาลัยมัลติฟังชั่น air bag อะไรพวกนี้ แทน
ราคาตัวต่ำๆก็ไม่ได้ถูกนะครับ แต่ตกแต่งเห่ยมาก แบบล้อกะทะ งี๊ ผมว่าตัวต่ำเมืองไทยคุ้มกว่านะครับ
   ตัวต่ำในไทยจะได้แค่ รถที่เป็นรุ่น 2wd   และได้เครื่อง 2.4  ครับ   ต่างกันคนละโลกเลย

ออฟไลน์ Myx

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2015, 01:31:31 »
ห้องเครื่องแอบดูดีกว่าเวอร์ชั่นไทยนิดนึงด้วยนะ

เคยฮาลั่นจากกระทู้เว็บต้องห้ามที่ตั้งมาบรรยายความดีงามของดรัมเบรก คือมันก็ไม่ได้แย่มากมาย แต่มันไม่ใช่ เวอร์ชั่นออสซี่นี่ตอกย้ำเต็มๆ  ;D

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2015, 01:37:26 »
นี่หมายถึงราคาถูกกว่า และ ได้ ของมากกว่าใช่ไหมครับผม
ด้วยเหตุผลอะไรครับผม รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแจงครับผม
  ผมก็ไม่รู้ครับแต่ฟังเขาแจงมาเหมือนกัน       ความรู้สึกมันยังไม่ใช่ครับที่เขาชี้แจงมา   อย่างเช่น Diff lock  ไม่มี   แล้วมันจะไปใช้งานได้ยังไง        ถึงได้บอกว่าตัว Top 4x4  Fortuner  มันยังไม่น่าซื้อเลย ในเวลานี้      ถ้าจะซื้อนี่ต้องหลับตาให้ได้ข้างนึงก่อนจึงซื้อได้

อีกอย่างลูกค้าคนไทยที่ซื้อ Fortuner  บางคนบอกเองนี่ครับว่าไม่ได้ไปใช้อะไร อ๊อพชั่นแค่นี้เพียงพอแล้วสำหรับการใช้งาน ฟังแล้วเพลีย
แต่ก็เชิญตามสบายครับ ซื้อไปเลย         เพราะผมไม่ซื้อขอใช้ Fortuner  คันเก่าไปก่อน ถ้าต้องเสียเงินอีก 1.6 ล้านแล้วได้แค่นี้ยังรับไม่ได้     
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2015, 01:42:00 โดย Auto »