ผู้เขียน หัวข้อ: รถภายใน กว้าง โปร่ง โล่ง กับ รถที่สวย โฉบเฉี่ยว แต่แลดูแคบ  (อ่าน 5479 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member

;D

พอดี วันก่อน มีโอกาส พาภรรยาไปดูรถ ที่มีจอดโชว์ที่ห้าง
เห็น Eco car มาจัดแสดง
เลย พานางไปเปรียบเทียบรถ ค่ายนึง ที่ออกแบบได้สวยงาม ดุดัน โฉบเฉี่ยว ผมก็ชอบ
มีคอนโซลกลางที่กว้าง สูงยาว ตกแต่งหนัง สีดำ ภายใน สีดำ สปอร์ต
แต่ นางกลับบอกว่า อึดอัด มืด ไม่ชอบ แคบ

จาก นั้น พามาดู อีกค่ายรถนึง ที่ออกแบบ ภายในได้ โบราณ ตกยุคมากๆ
ภายใน สีดำ เช่นกัน แต่ โคนโซลกลาง อันเล็ก ๆ คอนโซลหน้า ก็ พลาสติกแคบๆ
แต่ นางบอก ว่า ชอบนะ โล่ง กว้าง ไม่อีดอัด สบายตา  เบาะหลัง ก็ ที่มางเท่ากว้างดี

ทั้งสองคัน นางไม่ได้ ลองขับ แค่ลอง นั่งดู   
ผมเลยถาม เล่น ให้เลือก เอาคันไหน

นางบอก เอาคัน กว้างๆ  ซะงั้น

ออฟไลน์ 0%

บอกรุ่นรถก็ได้นะ

ออฟไลน์ ps000000

เลือกรถต้องตามใจเมีย ตามใจแม่ ตามใจพ่อ ตามใจลูก

มนุษย์ผัว ชีวิตดรี๊ดรี

ออฟไลน์ juonmgt

• Jr. Member
  • **
คันแรกนี่ผมนึกถึง Mazda 2 นะ ส่วนอีกคันคงเป็น Almera

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
ผญ.บางนางดูสวยไม่เป็นก็ขอเป็น พท. ก่อนละครับ 8)

ออฟไลน์ CJ.

เคยไปดู Mazda 3 และ Civic กับคุณแม่ครับ ก็คงคล้ายๆกัน
หน้าตาชอบทั้งคู่ แต่ภายในดำทั้งคู่ กลับรู้สึกว่า 3 อึดอัดกว่า

ถ้าจะเอาจริงๆ บอกว่าคงเป็น Civic ครับ รู้สึกไม่อึดอัด ทั้งที่ชอบ 3 สีแดงมากๆ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
อารมณ์คงเหมือนๆกับผู้สูงอายุจำนวนไม่น้อยที่ชอบนั่ง D-max 4Dr เพราะรู้สึกว่ามันโปร่งโล่ง ไม่อึดอัด ทั้งที่จริงๆก็ไม่ได้กว้างกว่าคู่แข่งมากนัก แต่อยู่ที่การออกแบบล้วนๆ

ออฟไลน์ ichok

ผมสังเกตุรถที่ขับขี่ได้คะแนนดีมักจะมีรูปทรงที่แคบแบนและดูอึดอัด ส่วนรถที่โปร่งๆมักจะได้แอนกประสงค์เพราะรู้สึกกว้างนั่งสบายแต่การขับขี่มักได้คะแนนกลางๆถึงแย่ แต่สำหรับผู้หญิงผมคิดว่าส่วนมากไม่ได้ขับรถเร็วและใช้สมรรถนะรถไม่เต็มที่เธอจึงสนใจรถที่ดูโปร่งๆน่ารักๆขับเรื่อยๆ80-90 แต่สุดท้ายถ้ามีรถที่ภายในกว้างและแฮนดลิ่งดีๆผมยังนึกไม่ออก

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
mazda 2 / mg 3 รึเปล่า

ผมก็ชอบรถกว้าง ๆ นะ  มันขับแล้วสบายใจ โปร่งโล่ง  8)

ออฟไลน์ ariazero

ผมสังเกตุรถที่ขับขี่ได้คะแนนดีมักจะมีรูปทรงที่แคบแบนและดูอึดอัด ส่วนรถที่โปร่งๆมักจะได้แอนกประสงค์เพราะรู้สึกกว้างนั่งสบายแต่การขับขี่มักได้คะแนนกลางๆถึงแย่ แต่สำหรับผู้หญิงผมคิดว่าส่วนมากไม่ได้ขับรถเร็วและใช้สมรรถนะรถไม่เต็มที่เธอจึงสนใจรถที่ดูโปร่งๆน่ารักๆขับเรื่อยๆ80-90 แต่สุดท้ายถ้ามีรถที่ภายในกว้างและแฮนดลิ่งดีๆผมยังนึกไม่ออก

Porche panamera
กับ BMW Series 5 G30
น่าจะเข้าข่ายใหมครับ? แบบถึงหลังคาจะดูไม่โปร่งแต่ตัวจริงกับ Handling น่าจะเจ๋ง(มั้ง)
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
คนแต่ละคนมีความชอบไม่เหมือนกันครับ  เพียงแค่ในสายตาคุณอาจมองว่าแปลก   ::)

ออฟไลน์ tnp_super

ตามใจนางแล้วจะสบายรูหูไปอีกนานแสนนาน

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมชอบโปร่งๆครับ

ผมมีรถสองคันที่ราคาต่างกันเยอะมาก แต่ผมมักจะใช้คันราคาต่ำแต่ภายในโปร่งมากๆๆๆ

ออฟไลน์ CarameLon

เหมือนพาแฟนไปเลือกเสื้อผ้าตามห้างเลย  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ชอบรถที่ภายในกว้างขวาง โปร่ง นั่งสบาย มากกว่าครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  แล้วแต่แคเเร็คเตอร์ของรถสิครับ ถ้ารถแนวๆก็ภายในดำ ถ้าขับทั่วๆไปชอบสีเบจ ผ่อนคลายดี
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ SM.

ดูที่การใช้งานครับ ถ้าผมใช้คนเดียว ผมเอาคันที่ผมชอบ กว้าง แคบ ไม่สน

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
แต่เอาจริง M2 เป็นรถที่นั่งแล้วรู้สึกอึดอัดคันนึงเลยนะ เป็นผม ผมเองก็ชอบรถกว้างๆ เหมือนกัน

ถ้าให้เลือก B-segment ตอนนี้คันนึงก็คงอยากเหมือนกัน คงจะไปเน้นประหยัด กว้าง นั่งสบาย ได้ jazz ชัวร์ๆเลย

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
ผมก็เจอเหตุการณ์นี้ ตอนเลือกระหว่าง ปาเจโร และ ฟอร์จูน ครับ
ส่วนตัว ฟอรจูน สวยหรู ออกแบบด้านท้ายดูแพง ยิ่งตัวที่ทำด้านบนสีดำคือ สวยมากๆ ในสายตาผม มันคือรถที่สวยและดูดี ในระดับคลาสของมัน
ส่วนปาเจโร ผมเฉยๆครับ มีมุมสวย มุมไม่สวย ฯลฯ ในสายตาคือรถธรรมดา
ถ้าให้คะแนนความสวยฟอจูน คือ 10/10 ปาเจโรผมให้ 7/10
แต่พอเปิดเข้าไปภายใน ทดลองขับ ทดลองใช้งานจริง (มีเพื่อนออกฟอจูน 2.4 มาก่อนหน้า)
โจทย์ในการออกรถครั้งนี้ของผมคือ ต้องการ "รถสบาย" เดินทางไกลไม่เมื่อยล้า ความสวยช่างมัน
ผมจึงเลือก ปาเจโร เพราะฟอจูนเนอนั่งแล้ว "อึดอัดกว่า"
ส่วนออฟชันทีปาเจโรให้มาเยอะกว่าถือว่าเป็นของแถม ไม่ได้สนใจอะไรมาก
ตอนนี้ ถ้ารถคันที่จะออกต่อๆไป ไม่สวยกว่า Z4 ก็อย่าไปสนใจความสวยของมันเลย เพราะถึงจะสวยแค่ไหน คนก็ไม่มอง ไม่สนใจ แล้วจะสวยไปทำไม...
ตอนนี้อยากขาย C300 มากๆครับ เพราะตอนออกมา คิดว่ามันสวย พอมีรถที่สวยกว่า แล้วกลับมาขับมัน รู้สึกนอยส์มากๆ ที่ความสวยหรูของมันไม่มีใครสนใจเลย ต่างจากตอนขับ Z4 ราวฟ้ากับเหว
สุดท้ายก็ไปสอย Camry Hybrid ตัวท็อปมาอีกคัน เป็นรถที่ "โครตสบายที่สุด" ที่ผมยกให้เป็นอันดับ 1 จากรถที่เคยใช้มาร่วม 10 รุ่น ส่วนความสวยไม่มีในสายตาของผมเลย
ผมตกผลึกแล้วครับว่า "รถที่มอบความสุขสบายทั้งกายและใจ" ไม่ใช่ "รถสวย" และ "รถในฝัน" อีกต่อไป...
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ kumpol2511

• Full Member
หลังจากได้ขับ ตอนนี้ก็กลายเป็นสาวก mazda ไปแล้ว มีทั้ง mazda2และปีใหม่ที่ผ่านมาพึ่งขาย ปาเจโร่ มาซื้อ cx5 ชอบ feel the drive มาก ไม่ค่อยมีคนนั่ง คุยกับภรรยาแล้ว รถเราจริงๆแล้วเคยถามตัวเองว่าได้ใช้ในการนั่งแบบเต็มที่ปีนึงกี่ครั้ง พี่ปาฯเก่าผมสามปีใช้ที่นั่งหลังสุดครั้งเดียว ทำไมผมต้องเผื่ออะไรที่ใช้น้อยมาก แต่ความสนุกความมั่นใจในการขับมันเกิดทุกครั้งที่อยู่หลังพวงมาลัย

ออฟไลน์ Pegasus7700

คุณแม่ผม จะชอบแนว คันใหญ่ๆ ภายในกว้างๆสวยๆ5555
อย่างพวก อีโว้ค เอ็ก6 จีแอลซี. เอเวอเรตต์

แต่จะยี้พวก. รถแนวๆเก๋งเล็กๆพวกโฟกัส เฟียสต้า วิออส

ดังนั้นเดาว่า. สมมติฐานรถคันใหญ่ได้เปรียบ. น่าจะถุกอีกเสียง

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ps000000

ตามใจนางแล้วจะสบายรูหูไปอีกนานแสนนาน

ผมซื้อรีโว มาปีกว่า ยังโดนด่าอยู่เลย

ขนาดเราเป็นมะเร็งมันยังด่าเรื่องซื้อรถขัดใจเมีย

ออฟไลน์ peterW

สรุป  เรื่องรถที่ตัวเองชอบ และ อยากได้  ใช้แล้วมีความสุข เป็นพอ ครับ
ไม่จำเป็น ต้องกว้างสุด สวยสุด อเนกประสงค์ที่สุด คุ้มที่สุด ขับดีที่สุด หรือ ซื้อตามคนเขาว่า ดี

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
รสนิยมไม่เหมือนกัน ทางออกที่ดีคือมีกันคนละคัน เราก็มีที่เราชอบ อีกคันเค้าชอบอะไรก็เลือกแบบที่เค้าชอบไป
เมียผมอายุไม่เยอะแต่ชอบรถแนวป๋ามากๆ แบบ      S class 7 series ซึ่งมันสวนทางกับบุคลิก แต่ผมผู้ชายแท้ๆอนาคตดันอยากได้เป็นพวก มินิคูเปอร์แทน
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ผมซื้อรีโว มาปีกว่า ยังโดนด่าอยู่เลย

ขนาดเราเป็นมะเร็งมันยังด่าเรื่องซื้อรถขัดใจเมีย

แบบนี้ต้องตบสังสอนหน่อยแล้ว ตบตัวเองนะ 55+

ตอบ จขกท เคสนี้เชื่อฟังไว้ครับ
ถ้าเป็นผม ไม่ค่อยมีคนนั่งหลังไม่รู้จะซื้อรถกว้างๆให้เหงาๆทำไม