ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา rim guard ล้อแม็ก  (อ่าน 1538 ครั้ง)

ออฟไลน์ oxidized

• Newbie
  • *
ปรึกษา rim guard ล้อแม็ก
« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 00:01:24 »
พอดีนั่งหาล้อแม็ก ไปเจออุปกรณ์ rim guard เอาไว้ปกป้องล้อแม็กได้เบื้องต้น

แต่นั่งหาข้อมูลในไทย ไม่ค่อยมีร้านทีไหนทำ

ใครทำอยู่พอจะชี้เป้าได้ไหมครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: ปรึกษา rim guard ล้อแม็ก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 13:53:14 »
ลองวิ่งไปตามร้านแต่งรถที่รับติดพวก Skirt รอบคัน ให้เดินคิ้ว Rimguard น่าจะทำได้เหมือนกันคับ
แต่ร้านเขาอาจจะไม่มีของนะ ให้เราซื้อในเวปฯแล้วเอาไปให้เขาติดให้

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 14:20:46 »
ผมว่า มันไม่สวยอ่ะ เอาคิ้วมาติดที่ขอบล้อ

เอาเข้าจริง ของพวกนี้ มาฝึกการขับดีกว่า จะจอดเทียบฟุตบาท ก็เสียเวลา จิ้มกระจกมองข้างซ้าย ให้ส่องพื้นหน่อย แค่นี้ก็เห็นละว่า โดนฟุตบาทไหม / เลี้ยวมุมแคบ ตีวงหน่อย ก็ไม่โดนละ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 17:13:41 »
ถ้าไม่ได้ออกแบบ มากะล้อตั้งแต่ต้น  แบบ BBS rim guard ติดไปจะเหมือนส่วนเกินครับ
เหมือน รถสวยๆ ไปใส่คิ้ว กันกระแทก ตรงประตู หรือ เอายางไปติดที่ขอบ ฝากระโปรงท้าย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 17:38:14 »
มันช่วยได้จริงหรือป่าว

เอาประเด็นนี้ก่อนครับ

ของพวกนี้โฆษณาซะดิบดี พวกใบหมุนเทอร์โย สลาตัน อะไรพวกนั้นก็ด้วย

ขนาดล้อยังเป็นรอย เบียด ปีฟุตบาท นับประสาอะไรกับพลาสติกสีๆ เหน๊บตามขอบล้อแม็กครับ

ผมใช้ล้อขอบ 20 ระวังแทบตาย สุดท้าย เป็นรอย ไม่ได้เบียด แต่เหมือนไปเหยียบกระป๋องอะไรสักอย่าง แล้วพอกระป๋องมันบุบ มันก็บิด เบี้ยว ย้อนมาโดนล้อแม็ก เป็นรอยขอบกระป๋องเลย

:'( :'(

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 22:09:32 »
1. ช่วยไม่ได้จริงครับ ขูด/เบียด ยังไงก็หลุด
2. ทิ้งไว้นานๆพลาสติกมันแข้ง ตัวนี้แหละครับจะทำให้มันเป็นรอย

ถ้าใช้แบบยาง ไม่ต้องเบียดอะไรเอานิ้วรูดก็หลุดแล้วครับ

แต่ถ้ายังอยากได้ความมั่นใจ

สั่งจาก aliexpress ไปให้ bquik ทำได้ครับ ผมทำที่กาญจนา ทิ้งไว้ 6เดือนมันแตกเองล้อนึง เลยแกะออก สรุปล้อเป็นรอยหมดเคลม 4ล้อเลยครับ ตอนแกะง่ายมากๆแค่เคาะ ไม่ต้องแรงมากเปร้าะแล้วเอาออกง่ายเลย ตอนใส่ยัดลำบากนิดนึงต้องเอาค้อนยางทุบ

หรือจะมีเกรดดีทรงพลังที่ช่วยได้จริง อันนี้ยังไม่เจอเหมือนกัน

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2023, 10:04:33 »
พอขับเร็วๆ ล้อหมุนเร็วๆแล้วมันจะหลุดไหมครับ? หรือว่ามีกาวติด

ส่วนตัว นะถ้ารถธรรมดาๆ บ้านๆ ใส่ล้อเดิมๆ เอาเงินค่า rim guard 4 ล้อ ไปซ่อมแม็ก หรือเพิ่มเงินนิดหน่อย ไปเอาล้อถอดป้ายแดงเลย น่าจะดีกว่าครับ

ถ้าเป้นรถแพงๆ ล้อแพงๆ เอาไปใส่ ผมว่ามันไม่สวยอะครับ...