ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษารถย้ายและรถV8ปีใหม่ๆช่วงไม่เกิน4-5ล้าน  (อ่าน 2907 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rayneros

• Newbie
  • *
พอดีมีแพลนอยากจะขยับรถสปอร์ตในปีหน้าครับ
งบช่วง4-5ล้าน+ ได้นิดหน่อยแล้วไม่อยากได้รถรุ่นเกิน5-6ปีไปครับ
ดูๆอยู่2ตัวหลักๆตอนนี้คือ
1.เอารถตัวเองตอนนี้ C copue w205 ไปย้าย C63
ตัวนี้เรื่องราคาขายต่อไม่มีประเด็นครับ เคยไปเทสไดร์ฟstar flagแล้วค่อนข้างสนุกเลย
แต่กลัวเรื่องย้ายมาแล้วปัญหาเยอะมากกว่าเลยเอามาตั้งกระทู้ถามไว้เป็นการบ้านครับ
2.Ford Mustang V8 ตัวใหม่ถ้าอิงจากราคาปัจจุบันก็อยู่ในงบ
คืออยากมีรถเครื่องใหญ่ไว้ขับชิวๆ แต่ไม่อยากได้ภายในดูเก่าไปครับ
แล้วเวลาได้ใช้รถพวกนี้ส่วนมากนั่งกัน2-3คนตลอด แล้วคนที่บ้านไม่ได้ตัวสูง-ใหญ่กัน
2 คันด้านบนคนนั่งหลังสบายอยู่ครับ ถ้ามีรุ่นอื่นฟีล2คันด้านบนแนะนำไว้ได้ครับ ขอบคุณครับ
Mercedes-Benz C300 Cabriolet AMG Dynamic (A205 Pre-Facelift)

ออฟไลน์ captain

• Newbie
  • *
Re: ปรึกษารถย้ายและรถV8ปีใหม่ๆช่วงไม่เกิน4-5ล้าน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2022, 14:20:37 »
mustang v8(มือสอง) ถ้ารับได้กับภายในผมว่าน่าสนใจนะครับ แล้วเก็บw205ไว้เป็นdaily use

ออฟไลน์ EVA01

• Sr. Member
Re: ปรึกษารถย้ายและรถV8ปีใหม่ๆช่วงไม่เกิน4-5ล้าน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2022, 14:28:05 »
ถ้าจะเล่นรถย้าย ผมว่าเล่น bmw ดีกว่าครับ ซื้อง่ายขายคล่องกว่า ซ่อม/เซอร์วิส ก็น่าจะง่ายกว่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2022, 14:52:18 »
mustang v8(มือสอง) ถ้ารับได้กับภายในผมว่าน่าสนใจนะครับ แล้วเก็บw205ไว้เป็นdaily use

ภายในรับได้ครับ แต่มันให้ฟีลรถสปอร์ตคู่อะครับ อีกอย่างที่จอดจะไม่พอเอา
ถ้าออก Mustang V8 ก็ขายคันเดิมทิ้งออกตัวGen7 โฉมใหม่จะได้ความสดใหม่กว่าไปเลยดีกว่า
แต่ดูจากภาพมันก็เหลี่ยมๆกลัวดูๆไปเบื่อเลยจะรอเห็นตัวจริงก่อนด้วยครับ
Mercedes-Benz C300 Cabriolet AMG Dynamic (A205 Pre-Facelift)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2022, 15:16:49 »
ถ้าจะเล่นรถย้าย ผมว่าเล่น bmw ดีกว่าครับ ซื้อง่ายขายคล่องกว่า ซ่อม/เซอร์วิส ก็น่าจะง่ายกว่า

ใช่ครับหารถย้ายข้อมูลเจอแต่ฝั่ง bmw แน่นมาก
แต่รถปีใหม่ไม่เกิน 5-6 ปี V8 รถสปอร์ตฝั่ง bmw มาอีกที M850i เลยอะครับยังเกินงบอยู่

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2022, 17:06:26 »

ใช่ครับหารถย้ายข้อมูลเจอแต่ฝั่ง bmw แน่นมาก
แต่รถปีใหม่ไม่เกิน 5-6 ปี V8 รถสปอร์ตฝั่ง bmw มาอีกที M850i เลยอะครับยังเกินงบอยู่

M3 e92 สิครับ ตัวนี้เขายังเป็น V8 อยู่ครับ แต่ถ้าเทียบกับ 8 ก็จะตัวเล็กๆหน่อยครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2022, 19:13:17 »

M3 e92 สิครับ ตัวนี้เขายังเป็น V8 อยู่ครับ แต่ถ้าเทียบกับ 8 ก็จะตัวเล็กๆหน่อยครับ

ไปดูมาสวยครับ รถแท้ไม่ย้ายด้วย แต่เกินปีที่ตั้งใจไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ windrum31

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2022, 11:04:57 »
W204 C63 ราคาไม่ถึงในงบครับ เผลอๆได้รถแท้ ราคาอาจขึ้นด้วยซ้ำ
แต่ถ้าอยากเล่นเจนใหม่ๆ BMW รถย้ายก็น่าสนใจเช่นกันครับ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2022, 13:18:35 »
ไป C63 Coupe W204 รถแท้ผมเห็นขายอยู่ 3.5 โดยประมาณครับ รถย้ายถ้าต้องถึงกับตัดนู่นนี่แบบ W205 ตัว 2 ประตูผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่เป็นการส่วนตัวครับ
เคยมีรถย้ายของมันขับใช้ได้อยู่แต่ก็ไม่เหมือนรถแท้อยู่ดี
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2022, 15:49:45 »
ไป C63 Coupe W204 รถแท้ผมเห็นขายอยู่ 3.5 โดยประมาณครับ รถย้ายถ้าต้องถึงกับตัดนู่นนี่แบบ W205 ตัว 2 ประตูผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่เป็นการส่วนตัวครับ
เคยมีรถย้ายของมันขับใช้ได้อยู่แต่ก็ไม่เหมือนรถแท้อยู่ดี

พอจะเล่าฟีลไม่เหมือนรถแท้ได้ไหมครับ กังวลปัญหานี้อยู่ ไม่ได้กะเอามาวิ่ง Track ซัด200+ อะไรแต่ก็กังวลอยู่ดี
คือความรู้สึกแบบรู้ว่าใช้เครื่องจักรประกอบจากโรงงานมีคอมพิวเตอร์ตรวจดีเทคกับใช้มือประกอบใหม่มันน่ากังวลอยู่ครับ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2022, 08:55:39 »

พอจะเล่าฟีลไม่เหมือนรถแท้ได้ไหมครับ กังวลปัญหานี้อยู่ ไม่ได้กะเอามาวิ่ง Track ซัด200+ อะไรแต่ก็กังวลอยู่ดี
คือความรู้สึกแบบรู้ว่าใช้เครื่องจักรประกอบจากโรงงานมีคอมพิวเตอร์ตรวจดีเทคกับใช้มือประกอบใหม่มันน่ากังวลอยู่ครับ
ถ้ามันเป็นรถ Model เดียวกัน ตัวถังเดียวกัน มันก็เหมือนกันแหละครับ จะติดก็ เรารู้ ว่า มันย้ายไง Feeling ล้วนๆ
ผมเคยซื้อ IM GC ตัว 1.6 มาย้าย EJ20 ลง แล้ว ไปขับเทียบกะรถแท้ ก็ ไม่รู้สึกแตกต่างในแง่ การขับขี่นะครับ
อีกเรื่องคือ ได้ของมาครบ สมบูรณ์แค่ไหน ช่าง ชำนาญแค่ไหน ทำแล้วไม่จบ ปวดหัวนะครับ
เป็นผม งบขนาดนี้ ไม่มองรถย้ายของครับ รถย้ายของคือ ต้องการ Save cost
มันจะมีบางรุ่นเหมือนกัน ที่ ยังไงก็ไม่เหมือน เช่น W124 E500 ที่ ย้ายยังไง ก็ไม่เหมือน เพราะ ตัวถังถูกส่งไปเสริมความแข็งแรง และ พวกซุ้มล้อ ไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2022, 09:01:21 »
เครื่อง c63 ปัญหาเยอะนะ ทั้ง hydrolock หรือขับดีๆ มันก็พังเอาได้ง่ายๆ ส่วนตัวเท่าที่ฟังๆ มันไม่ทนเอาเสียเลย

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2022, 09:52:20 »

ในเมื่อกังวล จะไปเสี่ยงทำไมหละครับ
มีงบขนาดนี้ หารถแท้ๆในงบดีกว่า

คนย้ายดีๆก็น่าะมี แต่คุณจะหาเจอไหมหละครับ
ผมไม่ห่วงเรื่องึนทำ หรือเครื่องจักรทำนะครับ ไม่ว่าคนหรือเครื่องก็พลาดกันได้  สายไฟเส้นเดัยวก็ทำเครื้องสะดุดได้

รถทำดีๆเช่นรถ classic หรือ รถ rare  รื้อทำใหม่หมดก็สมบูรฯได้ แต่นั่นคือเงินถึงแบบอยากได้รถแท้ ตัวถังตรง แล้วมันหาไม่ได้แล้วก็รื้อทำ แต่ถ้ามันไม่ได้ rare จริงๆหารถแท้ๆดีกว่า  อนาคตถวันต้แงบูรณะว่ากันใหม่

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2022, 13:54:09 »

อย่างแรกที่รู้สึกได้เลยคือคุณภาพประกอบครับ รถย้ายของเสียงอุปกรณ์ภายในดังกว่ารถแท้ที่อายุพอๆกันพอสมควรครับ ถ้าภายนอกทำสีมาก็ดูออกว่าไม่ใช่สีจากโรงงาน ส่วนการขับขี่ถ้าใช้งานปกติแทบไม่ต่าง ขับเร็วๆทางตรงก็ไม่รู้สึกครับ แต่ถ้าขับหนักๆเล่นโค้งหรือเบรคในโค้งผมว่าอาการมันต่างครับ อย่างรถที่เคยมี (W204 C63) คือเข้าโค้งหนักๆมันมีอาการ under/oversteer แบบที่รถจากโรงงานไม่เป็น แร็คพวงมาลัยเวลาเจอคลื่นในโค้งก็สะท้านกว่ารถแท้ ตอนนั้นช่วงล่างทำใหม่หมดตั้งศูนย์ตามสเป็ครถแท้เลยก็แก้ไม่ได้ครับ เดาว่าความแข็งแกร่งตัวถังอาจจะสู้รถแท้ไม่ได้ รวมไปถึงสเป็คการขันน๊อตระบบช่วงล่างเพลาพวกนี้อาจจะไม่ได้ตามสเป็คโรงงานครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2022, 21:18:45 »
ขอบคุณทุกท่านครับ
ตอนแรกใจมารถย้ายเยอะมาก อยากได้รถปีใหม่ๆแต่ไม่แพงตามจุดประสงค์ย้ายคือลดcostแหละครับ
แต่รถตัดราคาตปทตอนนี้ก็เกือบ 2 ล้านอยู่ไหนค่าจัดการอีก
เลยตั้งงบเผื่อออกรถแท้แบบขายคันเก่าไปซื้อใหม่ไหวมาไว้ด้วย

ออฟไลน์ BMXlover

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2022, 05:21:40 »
ถ้าต้องนั่งมากกว่า 2 คนผมแนะนำ
Panamera S  970 ตัวนี้ V8 NA ครับ ถ้าเจ้าของเก่าซ่อมถึง เป็นรถที่ดีมากครับ ราคาน่าจะ 3-4 ล้าน แต่ถ้าได้เป็น 4S หรือ Turbo เลยก็ดีครับ

แต่ถ้าไม่ติดที่ V8 ผมว่า Mercedez-AMG 6 สูบ Biturbo ก็ดีนะครับ มันเป็นอะไรที่ลงตัวทั้งในความแรงที่เหมาะสม และคล่องตัวเวลาใช้รถในเมือง รถในกลุ่มนี้เก็บได้นะครับ

CLS 53 (หา used ตัวแรกๆ ที่มี Distronic  plus) ตัวนี้มี Eco Boost แรงขึ้นกว่า AMG43 พอควรเลยครับ ราคาน่าจะ 4 ล้านนิดๆ

แต่ถ้าอยากได้เป็นสองประตู
C43 Final Edition , หรือไม่ก็หา Used ตัว Minor ครับ

แต่ถ้าจะขับเล่นๆจริงๆนะครับ แนะนำ Convertible/Cabriolet ไปเลยครับ รับรองติดใจครับ
ถ้าจะนั่งเหลือแค่ 2 คน ผมเชียร์ Mercedez-AMG SLC43 ครับ ตัวนี้ซื้อเก็บได้ครับ ขับสนุกมากๆ เสียงท่อที่เพราะมาก เปิดหลังขาขับได้ด้วย ในประเทศไทยมีรถรั่นนี้รวมไม่เกิน 50 คัน   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2022, 05:30:42 โดย BMXlover »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2022, 08:12:36 »
ถ้ามีตัวเลือกแค่ 2 คันนี้ ผมเลือก Mustang ครับ มันเป็นสิ่งที่ควรคู่กับ V8 มากอยู่แล้ว ใครเห็นใครก็มอง

แต่ถ้าจะเล่นรถย้าย ทำไมผมมองเห็นแต่ BWM M5 ที่น่าเล่น จบง่าย ซ่อมได้ อะไหล่มีเยอะ

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2022, 08:19:52 »
งบเท่านี้ได้รถแท้เพียบเลยครับ จะไปเล่นรถย้ายให้ปวดหัวทำไม
บางอู่ที่ว่าชำนาญๆ ย้ายมางานอย่างกากเลยก็มีเยอะครับ

M3 E92
M3 F80
M4 F82
M5 F10
C63s W205
Mustang V8 5.0

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2022, 09:18:18 »
แต่ถ้าจะขับเล่นๆจริงๆนะครับ แนะนำ Convertible/Cabriolet ไปเลยครับ รับรองติดใจครับ
ถ้าจะนั่งเหลือแค่ 2 คน ผมเชียร์ Mercedez-AMG SLC43 ครับ ตัวนี้ซื้อเก็บได้ครับ ขับสนุกมากๆ เสียงท่อที่เพราะมาก เปิดหลังขาขับได้ด้วย ในประเทศไทยมีรถรั่นนี้รวมไม่เกิน 50 คัน
SLC43 นี่ไม่เคยเห็นคันจริงๆเลยครับ ไม่แน่ใจได้ชุดท่อ AMG จากโรงงานแบบ C43 Final Edition ไหมอยากฟังเสียงอยู่ว่าต่างกับตัวไม่มีชุดท่อ AMG แค่ไหน
ส่วนรถเดิมผมC300 Cabriolet นี่แหละครับ เพราะติดใจอยู่เลยอยากย้ายเก็บไว้ใช้นานๆ แต่ไม่อยากขยับไป43กลัวได้ความรู้สึกครึ่งๆกลางๆ เลยเน้นไปทาง V8 ให้จบๆกับความที่อยากมีรถเครื่องใหญ่สักคันครับ

ถ้ามีตัวเลือกแค่ 2 คันนี้ ผมเลือก Mustang ครับ มันเป็นสิ่งที่ควรคู่กับ V8 มากอยู่แล้ว ใครเห็นใครก็มอง

แต่ถ้าจะเล่นรถย้าย ทำไมผมมองเห็นแต่ BWM M5 ที่น่าเล่น จบง่าย ซ่อมได้ อะไหล่มีเยอะ

งบเท่านี้ได้รถแท้เพียบเลยครับ จะไปเล่นรถย้ายให้ปวดหัวทำไม
บางอู่ที่ว่าชำนาญๆ ย้ายมางานอย่างกากเลยก็มีเยอะครับ

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ
ืีที่ไม่ได้มาทาง M คืออยากได้รถ 2 ประตูครับ แล้วดูรวมๆถูกใจฝั่ง Mustang กับ C63 มากกว่า
แต่ถ้าอยากได้ซีดานV8 4ประตูผมก็ชอบ M5 F10 มากกว่าC63s w205ครับ

ออฟไลน์ BMXlover

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2022, 23:45:35 »
SLC43 นี่ไม่เคยเห็นคันจริงๆเลยครับ ไม่แน่ใจได้ชุดท่อ AMG จากโรงงานแบบ C43 Final Edition ไหมอยากฟังเสียงอยู่ว่าต่างกับตัวไม่มีชุดท่อ AMG แค่ไหน
ส่วนรถเดิมผมC300 Cabriolet นี่แหละครับ เพราะติดใจอยู่เลยอยากย้ายเก็บไว้ใช้นานๆ แต่ไม่อยากขยับไป43กลัวได้ความรู้สึกครึ่งๆกลางๆ เลยเน้นไปทาง V8 ให้จบๆกับความที่อยากมีรถเครื่องใหญ่สักคันครับ

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ
ืีที่ไม่ได้มาทาง M คืออยากได้รถ 2 ประตูครับ แล้วดูรวมๆถูกใจฝั่ง Mustang กับ C63 มากกว่า
แต่ถ้าอยากได้ซีดานV8 4ประตูผมก็ชอบ M5 F10 มากกว่าC63s w205ครับ

SLC43 มีชุดท่อมาครับ แต่จะทำงานตอนเปิดโหมด Sport Plus เท่านั้นครับ ต่างกับตัว C43 Final Edition ตรงตัว Final Edition สามารถเปิดปิดท่อได้ทุกโหมดครับ เสียงท่อ SLC43 มีเสียง backfire ด้วยครับ เสียงเพราะสุดๆ ส่วนเรื่องความแรงผมว่าเกินพอเลยครับ ขนาดรถเล็ก แต่เครื่องแรงมาก ส่วนตัวผมเชียร์ตัวนี้นะครับ เพราะ

1. MB จะไม่มีแผนทำ Roadster ขนาดเล็กเปิดหลังคาอีกแล้ว (อนาคตอาจเหลือแต่ SL กับ GTC)
2. MB จัด Mercedez-AMG เป็น High End Luxury segment เดียวกับพวก S, GLS, G, EQS, Maybach. ตัวนี้เป็นน้องเล็ก แม้จะไม่ใช่ one man one engine แต่อยู่ในกลุ่มนี้ครับ
3. เครื่อง 43 ตัวนี้แม้ว่าจะไม่ใช่ตัว 390hp แต่ก็เป็นหนึ่งในเครื่อง 6 สูบเบนซิน เทอร์โบ ที่ดีที่สุดของ MB  อนาคตตัว 43 จะเป็นเครื่องขนาดเล็กมีมอเตอร์ครับ
4. จำนวนในประเทศไทยมีน้อยมากครับ ช่วงนี้ราคาน่าจะถึงจุดที่ต่ำมากแล้วครับ ถ้าดูย้อนหลังราราแข็งมากครับ

ตัวผมเองก็มี SLC43 ครับ  ชอบมากครับ คันนี้กะเก็บยาวๆ ถ้ามีอะไรอยากให้แนะนำเกี่ยวกับรุ่นนี้ IB มาคุยกันได้ครับ

ออฟไลน์ pierre

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2022, 22:40:52 »

ในเมื่อกังวล จะไปเสี่ยงทำไมหละครับ
มีงบขนาดนี้ หารถแท้ๆในงบดีกว่า

คนย้ายดีๆก็น่าะมี แต่คุณจะหาเจอไหมหละครับ
ผมไม่ห่วงเรื่องึนทำ หรือเครื่องจักรทำนะครับ ไม่ว่าคนหรือเครื่องก็พลาดกันได้  สายไฟเส้นเดัยวก็ทำเครื้องสะดุดได้

รถทำดีๆเช่นรถ classic หรือ รถ rare  รื้อทำใหม่หมดก็สมบูรฯได้ แต่นั่นคือเงินถึงแบบอยากได้รถแท้ ตัวถังตรง แล้วมันหาไม่ได้แล้วก็รื้อทำ แต่ถ้ามันไม่ได้ rare จริงๆหารถแท้ๆดีกว่า  อนาคตถวันต้แงบูรณะว่ากันใหม่

<--  ชอบประโยคนี้ ดึงสติกลับมาได้ดี ขอบคุณครับ