ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม การใช้งานและ service ของ bmw series 5  (อ่าน 3769 ครั้ง)

ออฟไลน์ WASADM

• Sr. Member
สอบถาม การใช้งานและ service ของ bmw series 5
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 11:24:02 »
สอบถามการใช้งานของตัวรถครับ
1.เกียร์ไฟฟ้าตัวนี้มีระบบความปลอดภัยอย่างไรบ้างครับ ล่าสุดระหว่างขับนึกสงสัยว่าถ้ากดปุ่ม P บนคันเกียร์จะเป็นอย่างไร จึงทำการกดในขณะที่รถยังวิ่งอยู่ด้วยความเร็ว เกือบ 20 kph รถเกิดอาการเข้าเกียร์ P ทันที ทำให้รถหยุดในทันที ผมตกใจอย่างมากนึกว่าเกียร์จะพังซะแล้ว แบบนี้มีระบบป้องกันในตัวรถไหมครับ หรือความเร็วเกินกว่าเท่าไหร่ ถึงจะกดไม่ได้

2.ไฟหน้าแบบ adaptive led ใช้งานได้จริงไหมครับ หรือแค่เลี้ยวตามพวงมาลัยและเพิ่มการส่องสว่างด้านข้างแค่นั้น ไม่สามารถแหวกหลบไฟสูงได้ตามในคลิป เพราะล่าสุดผมวิ่งไปเขาใหญ่ ไฟหน้าสูงต่ำทำงานออโต้ปกติ แต่ไม่เห็นแหวกแบบในคลิป หรือผมไม่ทันสังเกตุ

3.ผมพึ่งทำการเข้าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องครั้งแรก ซึ่งรถปกติทั่วไปเข้าทุกๆ 10,000 กิโลเมตร แต่ทางศูนย์แจ้งว่าต้องรอจนกว่ารถทำการเตือน ถึงจะเข้ามาเปลี่ยนได้ ซึ่งปัจจุบันมันเตือนตอน 12,500 กิโลเมตรครับ แบบนี้จะเป็นอะไรไหมครับ แล้วถ้ามีความประสงค์ว่าจะเปลี่ยนทุกๆ 10,000 กิโลเมตร จะได้ไหมครับหรือมีค่าใช้จ่ายเพิ่มไหม

4.มีอะไรบ้างครับที่ bsi ไม่ครอบคลุม ผมถามกับทางศูนย์เค้าบอกว่า พวกน้ำมันเกียร์และน้ำมันเฟืองท้าย เป็นแบบไม่ต้องเปลี่ยน แบบนี้รถจะมีปัญหาไหมครับ จำเป็นต้องเปลี่ยนไหมครับ แล้วถ้าเปลี่ยนต้องเปลี่ยนทุกๆ กี่กิโลเมตรครับ แล้วมีค่าใช้จ่ายเพิ่มไหมครับ

5.แอร์ไม่มีปุ่มปิด ถ้าจะปิดต้องลดระดับเองจนมันดับ และทุกครั้งที่สตาทร์รถ จะติดเองทุกครั้งมันจะเกิดการกระชากไฟไหมครับ

6.ทางศูนย์แจ้งว่าให้สลับยางทุกครั้งที่ทำการเข้าบริการ ถ้าผมไม่ต้องการจะได้ไหมครับ เพราะมันจะทำให้ล้อเป็นรอยรึป่าว

ออฟไลน์ Nighthawk

• Sr. Member
  • Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
Re: สอบถาม การใช้งานและ service ของ bmw series 5
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 12:24:54 »
ตอบข้อ 3 ทาง 0 จะเปลี่ยนให้เมื่อมีไฟเตือนครับ ถ้าไม่เตือนทางบีเอ็มไม่จ่ายครับ
ข้อ6เขาคงอยากกินตังคุณครับ ในคู่มือไม่แนะนำให้สลับ แต่ด้วยสภาพถนนบ้านเราบีเอ็มก็แนะให้สลับ แต่ที่ประมาณ25000 กม หรือเข้าเซอวิสครั้งที่สองครับ

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
Re: สอบถาม การใช้งานและ service ของ bmw series 5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 12:46:54 »
1 เกียร์ไฟฟ้าเวลาเครื่องดับมันจะใส่ p ให้เองทันทีหรือประตูคนขับปิดไม่แน่นมันก็ใส่ให้อัตโนมัต หน้าทิ่มซิครับ เคยเผลอเอื้อมไปกดปิดปุ่มไอเดิลสตอปแต่ดันไปกดผิดรถดับหน้าทิ่มตอนความเร็ว 30-40 นึกว่าเกียร์ไปแล้ว คันหลังที่ตามมาเบรคหน้าทิ่มเลย บีบแตรไล่อีก  :-[
แต่ความเร็วสูงๆน่าจะไม่มีปัญหาอะไรนะครับ เพราะลูกทอร์กยังมีแรงเอาชนะแรงต้านรถ อย่างคันก่อนที่เคยลองกับเกียร์ ZF วิ่งมาราวๆ 60 แล้วยัดใส่ p ผลคือหน้าทิ่มเล็กๆหนืดๆแล้วดับไหลต่อเหมือนเกียร์ธรรมดาใส่เกียร์ต่ำแล้วชักเท้าไวๆ
2 adaptive led  จุดหลักน่าจะออกแบบปรับมุมอัตโนมัติมาเพื่อไม่แยงตาใครครับ ลองเปิดไฟหน้าแล้วยืนหรือนั่งหน้ารถมองย้อนที่โคมซิครับ ไม่แสบตาเลย รู้สึกเหมือนไม่สว่างจริงๆแสงมันถูกบีบมาเป็นลำคล้ายๆโปรเจคเตอร์แต่ การกระจายมันน้อยกว่าเลยไม่แยงตาใคร
3 เพิ่งถามช่างไป บอกต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมครับ ระยะที่ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายคือไม่เกิน 1000 โลครับ ของผมเคยระยะแรกแจ้ง 12500 พอกดแรงๆบ่อยๆแจ้งมา 11000 แล้ว มันคำนวณให้เองตามการขับขี่ครับ ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับขนาดรุ่นก่อนๆ 25000 แล้วมา 15000 ยังรอดกันมาทุกวันนี้
4 นม.เฟืองท้ายไม่ต้องสนใจครับแสนกว่าโลนั่นถึงจะดำไม่มีอะไรน่าห่วง แต่ นมก.เคยเปลี่ยนที่ยูโรปาลิตรละพันสอง แพงเอาเรื่องเลย ช่างแนะนำว่า 5 ปีหรือแสนโลก็เปลี่ยนเถอะ แม้จะเป็น life time เปลี่ยนพร้อมกรองประเก็นตอนนั้นหมดไปหมื่นกว่า
5 ไม่ทราบครับ ผมปิดคอมแอร์เอา ลดแรงตอนสตาร์ท
6 สลับยางเพราะยางจะได้สึกเท่ากันส่วนมากยางจะกินด้านในก่อนเพราะออกแบบมาให้มุมแคมเบอร์และแคสเตอร์ที่ค่อนค้างสุง เพื่อจิกพื้นเน้นเกาะถนน ถ้ามันสึกไม่เท่ากันต้องเปลี่ยนเอาอย่างเดียว ราคาก็ไม่ใช่ถูกๆนะครับ สี่เส้นเกินครึ่งแสนนะ ยอมเสียเวลาสลับนิดช่างถอดน๊อตแค่ห้าตัวสลับล้อเอาครับ ไม่ได้ถอดยางออกมา

ออฟไลน์ zhalvia

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 14:47:08 »
ตอบเรื่องยาง

จะเปลี่ยนยังไงก็ได้ครับ เพราะยางไม่ได้รวมอยู่ใน BSI นะครับ จะเปลี่ยนรุ่นเปลี่ยนยี่ห้อยังไงก็ได้

เเต่บอกก่อนว่าถ้าไม่สลับนี่ ยางรันเเฟลตตกเส้นละ 15000-20000 ขั้นต่ำ ทั่วๆไปนะครับ  4 เส้นเกือบเเสนเลยทีเดียว จะเปลี่ยนทุก 20000 โลคงไม่คุ้มมั้งครับ

ออฟไลน์ cefboy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 15:15:52 »
น้ำมันเกียร์ หรือเฟืองท้าย มันไม่มีทางได้ Life time หรอกนะผมว่า มันไม่รั่ว แต่น้ำมันก็คือของเหลว แปรผันตามเวลา
รอจนดำ เดี่ยวก็มีไฟขึ้น พาลเสียไปที่อื่น จากที่ต้องเปลี่ยนถ่ายธรรมดาใช้ไม่กี่ลิตร กลายเป็นต้อง Flush ทั้งระบบ เสีย สองเท่าไม่คุ้มกัน

Benz ครบ 5 หมื่น เค้าก็แนะนำให้ทำในส่วนนี้ แต่ไม่บังคับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 19:51:25 »
ผมตอบตามที่ใช้ Benz GLC นะครับ

1. ที่ความเร็วสัก 30 km/h ขึ้นไป ตรงหน้าจอ Benz จะแสดงลูกศรบอกตำแหน่งเกียร์ให้รู้ว่ากดคันเกียร์ได้แค่ N แต่พอความเร็วต่ำลงจะแสดงหัวลูกศรว่าเลื่อนไป R หรือกด P ได้
2. ลองดูในเมนูตั้งค่า เผื่อมีให้เลือกเปิด/ปิดโหมดไฟสูงอัตโนมัติ เพราะของ Benz ก็มีให้เลือกครับ ถ้าเลือกให้ระบบอัตโนมัติทำงาน เวลาปกติโยกก้านไฟสูงขณะวิ่งถนนแสงไฟปกติ ตัวไฟหน้าจะไม่ยกสูงให้
3-4. พวกน้ำมันหล่อลื่นผมคิดไว้แล้วว่าหรือสักประมาณ 40,000 ถึง 50,000 กม. ผมยอมจ่ายเพื่อเปลี่ยนเองแน่นอน สภาพอากาศบ้านเรามีความเสี่ยง
5. ผมใช้วิธีปิดปุ่ม A/C สักครู่ก่อนจะดับรถประมาณ 3-5 นาที ตอนเปิดแอร์ก็ค่อยใช้กดปุ่มนี้เอา
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ mark2015

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 23:18:40 »
ตอบ
1 ไม่กล้าลองครับกลัวพัง
2 เหมือนดี ลองใช้ดูบ้างทีมันสู้เปิดปิดเองไม่ได้ แบบไม่ทันใจ เหมือนมันช้าๆ
3 เปลี่ยนตามที่มีเตือนครับ หรือดูในระบบมนเซอร์วิสถ้าขึ้นเหลืองก็ พอจะเปลี่ยนให้ได้ ผมเคยหน้าจอยังไม่เตือนแต่เข้าไปดูในเมนู ขึ้นเหลืองก็เปลี่ยนนะครับ
4 เปลี่ยนสักห้าหกหมื่น ที่ถามราคามาสองหมื่นหน่อยๆ
5 ไม่ทราบ แต่ผมไม่เคยปิดอ่ะ ไม่รู้อนาคตจะเป็นอย่างไรเหมือนกัน
6 คงแล้วแต่ความพอใจมั่งครับ แต่คงหลายพันค่าเปลี่ยน
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2016, 03:52:47 »
น้ำมันเกียร์กับเฟืองท้ายแนะนำว่าเปลี่ยนทุกๆช่วง 5-6 หมื่นโลครับยอมมีค่าใช้จ่ายไปดีกว่าครับยิ่งวิ่งในเมืองเยอะๆผมคุยกับ service adviser มาส่วนใหญ่ไม่เปลี่ยนก็ไม่รอดแถวๆแสนกลางๆ
ควรเปลี่ยนครับผมกำลังจะเปลี่ยนที่ 5 หรือ 6 หมื่นโลครับ X5 30d ตอนนี้วิ่งเกือบ 4 หมื่นแล้วครับ

น้ำมันเครื่องสมัยที่ให้เปลี่ยน 25,000 กิโล  ผมก็ยอมเปลี่ยนเองทุกหมื่นผมสุดท้ายคันที่ลากกัน 25,000 น้ำมันเครื่องเป็นโคลนไปหลายคันสมันนั้นร่วมมือกับ Castrol ตอนนี้ถ้าเข้าใจไม่ผิดเป็นเชลล์ผลิตให้ครับดีใจสุดๆ
ตอนนั้นเค้าอ้างว่าเมืองนอกใช้มาตราฐานนี้คงลืมไปว่านี้ประเทศไทยร้อนชื้นสุดท้ายไม่รอดปรับมาเป็น 15,000 กิโล  รถมันคำนวนการใช้งานเองครับได้ผู้ผลิตน้ำมันเจ้าใหม่แล้วด้วยสบายใจได้