ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้ฝนเริ่มตกแล้วขับรถระมัดระวังกันด้วยนะครับ  (อ่าน 6310 ครั้ง)

ออฟไลน์ каваи

• Full Member
พอดีวันนี้ขับน้อง Subaru XV กลับจาก พัทยา ไป ม.รังสิต ครับ วิ่งอยู่บนมอเตอร์เวย์กาญจนาภิเษก ก่อนเข้า ลำลูกกาขับไปสักพักนึงอยู่ดีๆฝนตกมาแรงมากครับแต่ก็ไม่ได้คิดอะไรเรื่อง แอ่งน้ำ เพราะเห็นว่าพึ่งตกเลยวิ่งขวาไปปกติ
วิ่งอยู่ประมาณ 100-110 ครับ กำลังวิ่งเข้าโค้งขวาอยู่ดีๆ มีเสียงน้ำตูมใหญ่เข้ามา รถหน่วงทันที ก่อนจะรู้สึกว่าพวงมาลัยเบาแล้วไฟ VDC กระพริบรัวๆ แล้วรถก็ออกไปทางเลนซ้าย ตอนนั้นเข้าโค้งขวาอยู่ครับ พอเลี้ยวขวานิดนึงยังไม่มีผลครับ แต่พอพ้นน้ำไปเท่านั้นละครับ รถเหวี่ยงเข้าขวาทันทีครับ ผมเลยหักซ้ายเพื่อไม่ให้รถเข้าไปชนปูนคั่นถนนไว้ ไฟ VDC ขึ้นโชว์กระพริบรัวๆอีกครั้ง แล้วรู้สึกว่ารถพยายามดึงกลับเข้ามา ก่อนที่จะกลับมาสู่ปกติ หลังจากนั้นผมเข็ดแล้วครับ วิ่ง80-90มาตลอดเลยฝนก็ตกหนักมาเป็นช่วงๆ

เลยขอมาแชร์ประสบการณ์ครับ พอดีไม่เคยขับรถในสภาพอากาศแบบนี้มาก่อน ไม่คิดว่าจะน่ากลัวขนาดนี้ครับ แค่เสี้ยววินาทีจริงๆ  :(

*แก้ไขจาก ทางด่วน เป็น มอเตอร์เวย์ ขอบคุณ คุณรักษาดินแดนมากครับ  ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2014, 23:03:36 โดย LordLuciferZ »

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
เพิ่งตกนี่ตัวดีเลยครับ ชะล้างสารพัดขี้ดินขี้เลน ไหนจะชั้นน้ำระหว่างยางกับพื้นถนนอีก อันตรายจริงๆครับ

ทางที่ดีค่อยๆไป ปลอดภัยทั้งตัวเองและเพื่อนร่วมทางครับ  :)
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2015 Honda City SV
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Porsche 911 Carrera S
2024 Honda CR-V e:HEV RS

ออฟไลน์ Ruksadindan

เพิ่งตกนี่ตัวดีเลยครับ ชะล้างสารพัดขี้ดินขี้เลน ไหนจะชั้นน้ำระหว่างยางกับพื้นถนนอีก อันตรายจริงๆครับ

ใช่ ตกใหม่ๆ อันตรายมากครับ แต่องค์ประกอบทั้งหลายก็ช่วยเหลือกันให้รอดมาได้

ส่วนกาญจนาภิเษกที่ว่า ไม่ใช่ทางด่วน แต่เป็นมอเตอร์เวย์ครับ

ออฟไลน์ udis

แนะนำขับช้าๆไว้ก่อนครับ ยางกับรถ XV ระบบขับ 4 ก็ดีอยู่ครับ แต่ผมว่าไม่พอกับการวิ่งลุยฝนและแอ่งน้ำครับ
ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ แต่ขอเดาว่าที่เจอ ยังไม่ใช่หนักของจริงครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ udis

ทางที่ดีค่อยๆไป ปลอดภัยทั้งตัวเองและเพื่อนร่วมทางครับ  :)

ใช่เลยครับ มันลื่นสุดไปเลย คนขับโดยปกติจะรับรู้ได้เลยว่าลื่น ลดความเร็วกันเป็นปกติครับ

ออฟไลน์ каваи

แนะนำขับช้าๆไว้ก่อนครับ ยางกับรถ XV ระบบขับ 4 ก็ดีอยู่ครับ แต่ผมว่าไม่พอกับการวิ่งลุยฝนและแอ่งน้ำครับ
ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ แต่ขอเดาว่าที่เจอ ยังไม่ใช่หนักของจริงครับ
 ;D ;D ;D

ครับผม ขอบคุณมากครับ ต่อไปจะเพิ่มความระมัดระวังให้มากขึ้นครับ
พอดีพึ่งขับรถทางไกลแล้วเจอฝนตกหนักๆแบบนี้ครั้งแรกน่ะครับ
ปกติขับแต่ในเมืองครับ

ออฟไลน์ MEK:PS

• Sr. Member
โชคดีมากคับมีระบบควบคุมการทรงตัวมาช่วย

ออฟไลน์ Mighty-X

ต้องระมัดระวังเพิ่มขึ้นจริงๆครับ
ช่วงนี้เห็นรถหมุนบ่อยมากๆ

เมื่อก่อนนี่ยอมรับว่าคะนองมากครับ
เจอฝน เข้าโค้งไม่มียั้ง
แต่เคยเจอรถคันนึงหมุนต่อหน้าต่อตา
จากนั้นมา ถ้าฝนเริ่มลงจะผ่อนอัตโนมัติเลยครับ

ออฟไลน์ CNX

รถดี มีระบบควบคุมการทรงตัวช่วย
คนขับ มีสติ ไม่ประมาท ปลอดภัยครับ

ใช้ยางDunlop LM703 กลัวน้ำโดยสัญชาติญาณครับ  :'( เจอฝนตกทีไร 80ชิดซ้ายสุด55
กำลังพิจารณายางที่พอจะลุยน้ำได้ดีกว่า LM703  ;D
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ MILD

ดีนะมีระบบช่วย+ขับสี่+สติ

:D

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: ช่วงนี้ฝนเริ่มตกแล้วขับรถระมัดระวังก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 01:23:58 »
แสดงว่าไม่เคยจริงๆ แล้วมั่นใจในช่วงล่างและระบบการทรงตัวมากไปหน่อย จนประมาท ดีแล้วครับ ที่ไม่มีรถมาขนาบข้าง ต่อไปก็จะไม่ขับเร็วโดยอัตโนมัติ

อีกอย่างนึงลูกปืนล้อแตกได้เลยนะครับ ผมเคยมาแล้ว หลังๆขับแค่80ตลอด ฝนตกเขาก็ขับกันแค่นี้แหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2014, 09:07:40 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ checkmate

ฝนใกล้ตกอย่าลืมเก็บรถเข้าร่มด้วยนะ น้ำฝนเยอะไปจะหาว่าไม่เตือน  ;D

ออฟไลน์ ๒ มาตรฐาน..อิอิ

ผมเคยหมุนมากับตัวเองแล้วสมัยตอนใช้กระบะบ้าพลัง  เดี๋ยวนี้ไม่กล้าแล้วครับฝนตกขับช้า ๆ ปลอดภัยสุด  ให้รถดีแต่ประมาทก็ไม่รอดครับ ด้วยความห่วงใยผู้ใช้รถทุกคน :D

ออฟไลน์ redsun

คนมีประสบการณ์จะวิ่งไม่เร็วครับ :)

ออฟไลน์ Equcha

แอ่งน้ำนี่ตัวดีเลย ลงไปทีนึงดีไม่ดีคันอื่นจะพาลโดนไปด้วยครับ

ปล.สังเกตดีๆ ช่วงหน้าฝนจะมีข่าวรถกระบะลงข้างทางมากกว่าเพื่อนครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ฝนตกทีไร ผมวิ่งเลนกลางครับ เพราะเอาแน่เอานอนกะถนน เมืองไทยไม่ได้ บางทีน้ำขังเลนขวาสุดก็มี

smileymee

• บุคคลทั่วไป
เจ้าของกระทู้ยังไม่มีประสบการณ์ย่อมไม่ผิดแต่ประการใด เมื่อมีประสบการณ์แล้วต่อไปก็ควรระมัดระวังมากขึ้นครับผม

ขอบคุณมากที่ได้มาแบ่งปันเผื่อแผ่ประสบการณ์ให้คนอื่นๆที่ไม่เคยมีประสบการณ์ได้รับรู้และเรียนรู้ครับ^^

ออฟไลน์ Larry

เมื่อตอนปีก่อนผมใช้ TFR อยู่ ขับจากหนองคายจะกลับมหาสารคาม ช่วงทางกำลังจะเข้าอุดร ฝนตกหนักมาก ผมขับเร็วประมาณ 110 เลนกลาง รถแน่นมาก แต่ขับความเร็วพอๆ กัน ผมกำลังจะแซงรถคันหน้าขวา รถผมขับไปถึงล้อหลังแล้วก็เจอแอ่งน้ำ ผมแตะเบรคนิดหน่อย หน้ารถผมลอยไปด้านขวา รถคันข้างหน้าผมเป็นวีโก้ 4 ประตูยกสูงก็แตะเบรคเหมือนกัน ท้ายก็ลอยมาทางหน้ารถผมที่กำลังจะไปจิ้มเค้าพอดี สุดท้ายจิ้มกันจนได้ รถผมหมุน 180 องศา รถวีโก้คันนั้นฉีกซ้ายไปเลนซ้ายสุดเลย ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา พอฝนตก ผมจะระมัดระวังมาก ไม่อยากให้เกิดเหตุการณ์เดิมๆ

ออฟไลน์ Joii

ผมก็เคยมีประสบการณ์คล้าย ๆ กันครับ ฝนตกไม่หนัก ผมขับ civic fd ประมาณ 90 km/h เลนขวา เข้าโค้งปุ๊บ ลงแอ่งน้ำไปเต็ม ๆ   อีกครั้งขับประมาณ 70 km/h เลนซ้าย เตรียมเลี้ยวเข้าหมู่บ้าน ยอมรับเลยว่าไม่เห็นน้ำ ขับไปหามันเต็ม ๆ น้ำกระจาย ฟู่มมมมมม รู้สึกรถลอยแล้วก็ทื่อทันที(ผมไม่เบรก) เกียร์กระตุกนิด ๆ ตกใจมากครับ กลัวรถดับรถพัง ดีที่ไม่ได้เปิดแอร์ หลังจากนั้นรู้เลยครับถ้าฝนตกเลนขวาสุดซ้ายสุดไม่ปลอดภัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2014, 11:32:57 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ tierak

ฝนตกหนักเจอแอ่งน้ำ ที่อันตรายอีกคือตกใหม่ปอยๆ ผมเคยเห็นจะๆคา วันนั้นผมวิ่งเลนกลางประมาณ 80 คันที่เกิดน่าจะประมาณ110 แฉบฟาดราวสะพานแล้วหมุนไปอีกฝาก  แบบไม่มีเวลาแก้ไขได้ทัน

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ฝนตกหนัก รถระบบช่วยเยอะแค่ไหน ก็ต้องขับช้าครับ ที่สำคัญอยู่เลนกลาง อย่าขวาเพราะมีแอ่งรอจะเอ๋

มั่นใจร้อยละ90ต่้องเคยเหินแอ่งเบาๆกันมาแล้ว

ออฟไลน์ ceberos

ตอนนี้ฝนตก ผมมีทริคอย่างนึงปลอดภัย หาเลนที่มีคนขับนำหน้าเราครับ และทิ้งระยะนิดนึงอย่างน้อยก็ทำให้รู้ว่าข้างหน้าต้องเจอกับอะไรบ้างครับ ข้อควรระวังอีกอย่างอย่างยิ่งกว้างยิ่งหมุนง่าย เนื่องจากแรงกดน้ำหนักไม่มากพอจะทำให้เหินน้ำได้

ออฟไลน์ shanon

• Jr. Member
  • **
ฝนตกต้องระวังน้ำขัง. โดยเฉพาะทางหลวงเส้นใหญ่ๆ เพราะวิ่งกันด้วยความเร็วสูงทั้งนั้น  ขอบๆถนนนี่ตัวดีเลยครับ

ออฟไลน์ focus2012

ไม่เร็วเกิน ไม่ประมาท ขับระมัดระวังครับผม

ออฟไลน์ h22a

เจอบ่อยครับ วิ่งๆอยู่เลนขวาสุด เจอแอ่งน้ำ ยางรถเหิรน้ำหรือไม่ก็โดนแอ่งน้ำหน่วงความเร็วที่ข้างขวา
ยางดีช่วยได้ครับ(ผมใช้ MC-PS3 กับ BS-S001RFT) แต่ที่ช่วยได้ร้อยเปอร์เซ็นต์คือไม่ประมาท อย่าอยู่เล่นริม(ทั้งซ้ายและขวา) อย่าขับรถจ่อคันหน้า
เพราะยางจะดียังไงก็ยังมีขอบเขตความสามารถของมันครับ

ขอให้ทุกท่านปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ MoLee

เคยขับกระบะ Ranger นี้ล่ะครับ แต่ไร้ระบบอะไรทั้งนั้น ยางรถเริ่มหมดอายุแล้ว ล้อหลังเจอฝนแล้วฟรีทิ้งได้ง่ายมากๆ อย่างน้อย3ครั้งที่เคยฟรีทิ้งแต่ยังคงประคองรถได้ ของผมเป็นจังหวะกำลังจะเร่งใช้แรง พอแรงบิดมาปุปล้อกวาดทันที น่ากลัวมากๆครับสำหรับกระบะ :(