ผู้เขียน หัวข้อ: จองSubaru ทำไมมันยากเย็นแบบนี้  (อ่าน 6655 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
จองSubaru ทำไมมันยากเย็นแบบนี้
« เมื่อ: ตุลาคม 29, 2016, 22:32:22 »
จากที่เคยมาถามเรื่องForesterให้เพื่อนเมื่อเร็วๆนี้  สุดท้ายเขาก็ตัดสินใจจองไปละ ระยะเวลาแค่ไม่ถึงเดือนเกิดปัญหาขึ้นมากมายเลยสงสัยว่าคนอื่นเคยเจอรึปล่าว  เพราะส่วนตัวใช้ยี่ห้ออื่นก็ไม่เคยเจออะไรแบบนี้  คร่าวๆข้อเสนอทุกเจ้าให้ไล่เรี่ยกันคือส่วนลดเงินสดประมาณ 40,000-60,000 บวกของแถมอื่นลดหลั่นกันไป  และทุกรายยืนยันเหมือนกันว่ามีรถแต่บางที่บอกมีคันสุดท้ายแต่พร้อมส่งมอบแน่นอน

ตัดสินจองศูนย์แรกประมาณวันที่สิบต้นๆ  ไม่ได้เอาศูนย์ที่มีส่วนลดมากสุดแต่รวมของอื่นบวกการพูดคุยกับเซลล์แล้วพอใจมากกว่า  วางเงินจอง 10,000 กำหนดรับรถ 31ต.ค.ตามฤกษ์ จากนั้นกลับบ้านนอน

ผ่านไปไม่ถึง24ชม.เซลล์โทรมาแจ้งว่าขอให้โอนเงินค่ารถเต็มจำนวนเพื่อจะล็อคกรรมสิทธิ์และจะได้ไปเอารถออกจากโกดังมาแต่งได้  แน่นอนครับว่าเพื่อนไม่พอใจเพราะคุยกันยังไม่ครบ24ชม.ข้อตกลงเปลี่ยนแล้วอนาคตจะเชื่ออะไรกันได้  ก็เลยแจ้งไปว่าไม่สะดวกอีกอย่างคือจ่ายเงินครบแล้วจะเอาอะไรเป็นหลักประกันว่ารถจะไม่มีปัญหาซึ่งแน่นอนว่าเซลล์รับปากว่ามีปัญหาให้คืนทันทีพร้อมทั้งยกตัวอย่างxvสีพองในตำนานที่มีการซื้อคืนจนโด่งดังพูดแค่นี้น่าจะรู้แล้วว่าศูนย์ไหน  ต่อรองไปมาเซลล์บอกจ่ายครึ่งนึงก็ได้  แต่เพื่อนตัดสินใจไม่จ่ายเลยไม่มีการรับปากว่ารถจะมาทันหรือไม่  สุดท้ายเลยแจ้งไปว่าถอนจองและขอรับเงินคืนซึ่งศูนย์แจ้งว่าให้คืนได้แค่9,000กว่าโดยมีรายการหักซึ่งอันนี้ผมไม่ได้ถามรายละเอียดเพื่อนว่าหักค่าอะไร  เพราะเจ้าของเงินเขาไม่ซีเรียสเราก็เลยเฉยๆ รู้แค่ว่าจนถึงตอนนี้ก็ยังไม่ได้เงินคืน

ผ่านมาอีกเกือบอาทิตย์คนที่ทำงานเพื่อนแนะนำเซลล์ที่สนญ.ให้เพราะเคยใช้บริการกันมาก่อน  ปรากฎว่าเซลล์แจ้งว่ามารถหลุดจองเพราะไฟแนนซ์ไม่ผ่านซึ่งรถคันนี้ได้ส่วนลดแสนนึงเพราะจองช่วงโปรโมชั่นเดือนที่แล้ว  ตระครุบทันทีตั้งแต่อาทิตย์ก่อนพร้อมเงื่อนไขว่าขอเงินจองเยอะหน่อยคือ 60,000แต่สัญญาว่ารถออกทัน 31ต.ค.แน่นอน

นึกว่าสบายแล้วแต่คงเป็นแค่ฝันไปจริงๆ เพราะเมื่อบ่ายเพื่อนโทรมาบอกว่าเซลล์แจ้งรถไม่ทันเพราะต้องตรวจเช็คสภาพก่อนส่งมอบซึ่งใช้เวลานานและตอนนี้ไม่สามารถบอกได้ว่าจะพร้อมส่งรถได้เมื่อไหร่  อีกอย่างคือตกลงกันไว้ว่าแถมฟิล์มvoxแต่ตอนนี้ไม่ได้แล้วเพราะราคาเกินเซลล์ไม่ทราบมาก่อนว่าแถมไม่ได้  ไล่ซักเพื่อนไปมาเพิ่งทราบว่าโอนค่าจองเป็นเงินสดไปด้วยแถมไม่มีใบเสร็จมีแค่ใบจองมาแค่นั้นผมนี่ปวดหัวเลย

บอกตามตรงว่าเคยได้ยินเคสลักษณะนี้มาก่อนเหมือนกันไอ้ประเภทโอนเต็มจำนวนก่อนรับรถแต่ไม่คิดว่าจะเจอกับตัวเลยไม่ได้ใส่ใจ  แต่เนื่องจากเป็นคนเชียร์ให้ลองForesterดูเลยมีความรู้สึกผิดอยู่นิดๆ เลยอยากถามในนี้ครับว่าเขาทำแบบนี้เพราะอะไร ไม่เห็นมันจะเป็นผลดีกับแบรนด์เลย  และผมควรแนะนำเพื่อนว่าเอายังไงต่อดี  ตอนนี้ผมไล่ให้ไปเอาใบเสร็จเงินจองมาก่อนโดยด่วนนอกนั้นยังไม่รู้จะทำยังไงดีเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2016, 23:08:01 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Re: จองSubaru ทำไมมันยากเย็นแบบนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2016, 23:03:27 »
ผมว่าน่าจะเพราะกลยุทธ์การปรับราคามั้ง เหมือนสินค้ามันให้ราคาเป็นล็อตๆ พอล็อตนั้นหมดแล้วก็ต้องคิดราคาล็อตใหม่ สุดท้ายเลยยุ่งเหยิงแบบที่เห็น

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
Re: จองSubaru ทำไมมันยากเย็นแบบนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2016, 23:40:10 »
ปัญหามันเป็นเพราะ แต่ก่อนราคา XV Forester ลดเยอะ ขายได้มากก็ขยายศูนย์รับเซลล์เพิ่ม พอปรับราคายอดขายตก เซลล์ก็ไม่รู้จะเอาอะไรกินเพราะขายได้น้อยเลยทั้งมีลุกเล่นลูกไม้เพื่อจะทำยอดให้ได้ในแต่ละเดือน เป็นแบบนี้กันเยอะขนาด Benz ยังเป็น โดนมาเหมือนกันให้จ่ายก่อนค่อยรับรถอีกเดือนหนึง .. คิดได้ไง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 00:21:27 »
มีหลายคนที่โดนนะครับ ขอเพิ่มเงินจอง เพราะเซลจะเอาไปปิดยอด

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 06:29:36 »
ก็เล่น ขึ้นลงราคา เหมือนอะไรไม่รู้

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 10:20:50 »
เท่าที่อ่านดู ก็เป็นลูกเล่นเซลล์อย่างเดียวเลย
โชคร้ายที่ คุณไปเจอเซลล์ แบบนี้  :-X
ลองหาใหม่ไหมครับ  ;)
พยายามมองความดีของรถเข้าไว้ อย่างผมไม่แคร์เซล์ ไม่แคร์ศูนย์ว่าจะต้องบริการดีเลิศ

เน้นย้ำว่าเช็คราคาดีนะครับ หาให้ได้ที่ให้ วงเงินส่วนลด/ของแถม เยอะที่สุด
ยกตัวอย่างในคลับ XV ตัว Crosstrek เปิดตัวราคา 1,258,000 บาท
ผ่านมาเดือนเศษๆ เหลือ 1,158,000 บาท ราคาตั้งขายลดลง 100,000 แบบเงียบ (หน้าเวปขึ้นราคาเดิม)
แค่นั้นยังไม่พอ ดอกเบี้ย 0% 60 เดือน แถมฟิลม์ และของแถามจุกจิก ซึ่งร่วมมูลค่าแล้ว ~100,000+-

แปลว่าตอนนี้ สามารถซื้อ Crosstrek ได้ในราคา 1,058,000 ซึ่งถูกกว่า 2.0i-p ตอนผมซื้ออีก  :'(
สรุป Crosstrek ลด 200,000
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 10:35:07 »
แนะนำเปลี่ยนเซล์เป็นศูนย์ครับ :)  หรือนำไปแชร์ใน Cafe' น่าจะได้รถเร็วขึ้นครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 10:38:52 »
เปลี่ยนศูนย์ครับ น้องผมเพิ่งออก Forester 2.0ip มา จอง 2หมื่น ส่วนลดแสนนึง เบ็ดเสร็จก็ 1.39ล้าน พร้อมของแถมตามทั่วๆไป ประกัน ฟิมล์ พรม

ทำเรื่องไฟแนนซ์ 2 อาทิตย์เสร็จเอารถออกมาแล้วครับ

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 10:56:18 »
ขอแชร์นะครับ

ผมจองวันที่ 7ตุลา รับวันที่ 20ตุลา ราคา 1.498 เงื่อนไข 48งวด ดอก0.99 ลด 50,000

ของแถม ประกันชั้นหนึ่ง ฟิล์ม พรม ออกต่างจังหวัดครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 16:25:37 »
ผมอ่านแล้วพอจะเดาทางเซลออกแล้วล่ะ และพอจะทราบสาเหตุ (ถูกผิดไม่รู้นะ ประเมิณจากประสบการที่เคยเจอมา)

ศูนย์แรก รถจองแล้ว ตกลงรับรถ 31ตุลา จองแล้ว ให้จ่ายเงินก่อน อ้างว่า จะได้สั่งรถแต่งได้เลย ...

- อันนี้ผมคิดว่า รถคันนี้น่าจะตัดจากดีลเลอร์อืน ซึ่งการตัดรถต่างดีลเลอร์ จะต้องชำระเงินเต็ม เช่นดีลเลอร์ A ขอซื้อรถ รุ่นนี้สีนี้ จากดีลเลอร์ B แต่ทีนี้ดีลเลอร์จะต้องชำระเงินสดเต็มจำนวน ซึ่ง ถ้าดีลเลอร์ A สั่งรถมาแล้วจ่ายเงินแล้ว แต่สุดท้ายลูกค้าบอก ไม่เอาแล้วขอเปลี่ยนสี หรือไปเจอโปรที่อื่นแรงกว่าขอยกเลิก อันนี้ซวยทั้งเซลทั้ง ดีลเลอร์ครับ ดังนั้น เค้าให้จ่ายเงินก่อน ไม่ใช่ว่า เค้าตุกติกหรอกครับ เค้ากลัวเราตุกติก ตัดรถมาแล้วไม่เอา มากกว่า

ศูนย์ที่ 2 บอกหลุดจองแล้วรีบไปจอง สุดท้ายบอกส่งมอบรถไม่ได้ ของแถมก็ไม่ได้ ...ไม่ทราบกำหนด ....

-อันนี้ผมขอเดาว่า คันที่คุณจองในศูนย์ที่ 2 อะ น่าจะคันเดียวกันกับศุนย์แรกคุณล๊อกไว้ แล้วทีนี้ รถคันนี้ เจ้าของรถตัวจริงน่าจะไม่ปล่อย(หมายถึงดีลเลอร์ที่ถือคันนี้ไว้) หรือปล่อยแต่ไม่ใช่เงือนไขเดิม ...  ดังนั้น การซื้อขายที่ตกลงกันทีแรก เงื่อไขเลยเปลี่ยนในภายหลัง .... จนศูนย์ที่ 2 ขายไม่ได้เลยบอกว่าเตรียมรถไม่ทัน ..จริงเตรียมรถ ถ้ามีรถในมือเนี่ย 2 วัน ก็เสร็จครับ 

ทีนี้แนะนำ ถ้าอยากขับจริงๆนะ โทรหาศูนย์ที่เรายังไม่ได้ คุยอะครับ ถามว่ามีรถไหม ถ้ามี ไปดูให้เห็นตัวจริงแล้วคุยเงื่อนไขแล้วค่อยจ่ายเงินจองครับ เพราะ  ตอนนี้รุ่นนี้ผมว่าเหลือไม่เยอะแล้วล่ะ เค้าคงไม่ได้สต๊อกเยอะอะ อยู่ที่ดีลเลอร์ไหน แอ็ดวานซืรถไปเก็บไว้นั่นล่ะ ...แต่ถ้าไม่ได้เก็บรถไว้แล้วไปขอตัดอะ ไม่มีใครเค้าขายให้หรอกครับ ...

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 19:04:14 »
ผมอ่านแล้วพอจะเดาทางเซลออกแล้วล่ะ และพอจะทราบสาเหตุ (ถูกผิดไม่รู้นะ ประเมิณจากประสบการที่เคยเจอมา)

ศูนย์แรก รถจองแล้ว ตกลงรับรถ 31ตุลา จองแล้ว ให้จ่ายเงินก่อน อ้างว่า จะได้สั่งรถแต่งได้เลย ...

- อันนี้ผมคิดว่า รถคันนี้น่าจะตัดจากดีลเลอร์อืน ซึ่งการตัดรถต่างดีลเลอร์ จะต้องชำระเงินเต็ม เช่นดีลเลอร์ A ขอซื้อรถ รุ่นนี้สีนี้ จากดีลเลอร์ B แต่ทีนี้ดีลเลอร์จะต้องชำระเงินสดเต็มจำนวน ซึ่ง ถ้าดีลเลอร์ A สั่งรถมาแล้วจ่ายเงินแล้ว แต่สุดท้ายลูกค้าบอก ไม่เอาแล้วขอเปลี่ยนสี หรือไปเจอโปรที่อื่นแรงกว่าขอยกเลิก อันนี้ซวยทั้งเซลทั้ง ดีลเลอร์ครับ ดังนั้น เค้าให้จ่ายเงินก่อน ไม่ใช่ว่า เค้าตุกติกหรอกครับ เค้ากลัวเราตุกติก ตัดรถมาแล้วไม่เอา มากกว่า

....

ผมว่าถ้าเป็นเหตุผลนี้จริง แจ้งกับลูกค้าตรงๆก็เข้าใจง่ายดีนะครับ ทำไมต้องอ้างเหตุผลง่าวๆมาทำให้ลูกค้าเกิดความไม่ไว้ใจ ไม่เข้าใจอาชีพนี้จริงๆ

ออฟไลน์ AtthaphongH

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 22:22:28 »
เท่าที่อ่านดู ก็เป็นลูกเล่นเซลล์อย่างเดียวเลย
โชคร้ายที่ คุณไปเจอเซลล์ แบบนี้  :-X
ลองหาใหม่ไหมครับ  ;)
พยายามมองความดีของรถเข้าไว้ อย่างผมไม่แคร์เซล์ ไม่แคร์ศูนย์ว่าจะต้องบริการดีเลิศ

เน้นย้ำว่าเช็คราคาดีนะครับ หาให้ได้ที่ให้ วงเงินส่วนลด/ของแถม เยอะที่สุด
ยกตัวอย่างในคลับ XV ตัว Crosstrek เปิดตัวราคา 1,258,000 บาท
ผ่านมาเดือนเศษๆ เหลือ 1,158,000 บาท ราคาตั้งขายลดลง 100,000 แบบเงียบ (หน้าเวปขึ้นราคาเดิม)
แค่นั้นยังไม่พอ ดอกเบี้ย 0% 60 เดือน แถมฟิลม์ และของแถามจุกจิก ซึ่งร่วมมูลค่าแล้ว ~100,000+-

แปลว่าตอนนี้ สามารถซื้อ Crosstrek ได้ในราคา 1,058,000 ซึ่งถูกกว่า 2.0i-p ตอนผมซื้ออีก  :'(
สรุป Crosstrek ลด 200,000
มันขายไม่ออกใช่ไหมครับ ถถถ

ออฟไลน์ zgmx9900

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2016, 10:47:06 »

สาเหตุของ ศูนย์แรก ที่คุณ apinui เล่าให้มีความเป็นไปได้ครับ
เมื่องานMotor Expo2014 บ้านผมเล็งระหว่าง Cx-5 กับ Accord (ตั้งใจจองและรับรถในเดือน ธ.ค. เลย)
ตอนนั้นดูรายละเอียด Cx-5 เบนซิน2.5 ทางเซลล์แจ้งว่าต้องรับรถปีหน้า แล้วหลังจากจบงานMotor Expoทางเซลล์แจ้งกลับมาว่าตัดรถจาก
ศูนย์อื่นให้ได้ แต่มีเงื่อนไขคือลูกค้าต้องรีบยื่นเรื่องไฟแนนซ์ พอยื่นเรื่องผ่านทางศูนย์ขอให้ทางลูกค้าวางเงินดาวน์รถทันที
แล้วเซลล์ก็บอกเหตุผลประมาณว่าต้องทำรายการตัดจ่ายกับอีกศูนย์หนึ่งเพื่อไม่ให้รถเป็นดัมมี่ และจะได้ไม่มีปัญหาตอนนำรถเข้าใช้บริการศูนย์ทั่วประเทศ

แต่ทางบ้านผมก็ไม่ได้สนใจอะไรเพราะตอนนั้นจอง Accord ไปแล้ว

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 09:26:09 »
โอนเงินหรือจ่ายเงินเต็มจำนวน ก่อนเห็นและตรวจสอบสินค้า ราคา 1 ล้านกว่าๆ ไม่มีคนทำหรือใครบ้าไปทำกันหรอกครับ แบบนี้โดนทุบหัวเข้าบ้านได้น่ะ