ผู้เขียน หัวข้อ: นั่งคุยเรื่องกติกา มารยาทบนถนน กันระหว่างกินข้าวเย็น  (อ่าน 3901 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  นั่งกินข้าวอยู่ดีๆ พี่ผมก็พูดมาว่า  "ไปเที่ยวมาหลายประเทศ ทั้งประเทศที่พัฒนาแล้วและประเทศที่กำลังพัฒนา ชอบระเบียบการขับรถของหลายๆประเทศ อย่างเช่น ถ้าเจอไฟเขียว แต่ไม่สามารถขับข้ามแยกได้ รถคันนั้นก็จะไม่ขับข้ามไปติดกลางแยก อีกเคสก็การขับรถต่อแถวเพื่อข้ามสะพาน ไม่มีค่อยมีใครขับมาเบียดแล้วตัดหน้าคันอื่นเพื่อเบียดขึ้นสะพานกัน"  ผมเลยพูดออกไปว่า  "ไอ้ที่เจ้บอกมานะ เจ้ทำทุกอันเลย ทั้งขับรถตามคันอื่นแล้วไปจอดอยู่กลางแยก หรือการขับไปเบียดคันอื่นเพื่อแทรกคิว"  คราวนี้เจ้แกหันมาหาผมแล้วก็บอกว่า  "เขาทำกันทั้งนั้นแหละ ไม่ทำสิ แปลก"  ผมเลยถามกลับว่า  "อ้าว....ตกลงยังไงเนี่ยเจ้"  พี่ผมสวนกลับว่า  "อยากจ่ายมื้อนี้ไม๊ละ ถ้าไม่อยากก็นั่งกินข้าวเงียบๆไป" 
  ตัวผมเองพยายามทำตัวแปลกๆแล้วนะ แต่ก็แอบทำแบบหลายๆคนเหมือนกัน จะแก้ยังไงดี
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เอาอาหารทั้งมื้อมาเป็นข้อต่อรองก็คงต้องยอมจำนนแหละครับ

การที่คนไทยทำผิด ถึงแม้จะทั้งประเทศ ไม่ได้แปลว่ามันถูกครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
Re: นั่งคุยเรื่องกติกา มารยาทบนถนน กันระห$
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 21:43:16 »
เขาทำกัน แล้วเราทำไมต้องทำตาม ในเมื่อมันเป็นสิ่งไม่ถูก

ไม่เข้าใจครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
บางทีก็น่าเอือมนะครับ
เพราะหลายคนคิดและทำแบบเจ๊นี่
บ้านเมืองเราเลยไม่เหมือนประเทศที่พัฒนาแล้วเสียที
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ถ้าเป็นผู้หญิงนี่ผมปลงแล้วครับเจอมาหมดทั้งแต่งหนัา ทั้งแชท ทั้งมนุษย์ป้า มนุษย์เมนส์ รอบตัวผมทั้งนั้น ในไทยคุมไม่อยู่แน่นอนครับ เฮ้ออออ

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
  นั่งกินข้าวอยู่ดีๆ พี่ผมก็พูดมาว่า  "ไปเที่ยวมาหลายประเทศ ทั้งประเทศที่พัฒนาแล้วและประเทศที่กำลังพัฒนา ชอบระเบียบการขับรถของหลายๆประเทศ อย่างเช่น ถ้าเจอไฟเขียว แต่ไม่สามารถขับข้ามแยกได้ รถคันนั้นก็จะไม่ขับข้ามไปติดกลางแยก อีกเคสก็การขับรถต่อแถวเพื่อข้ามสะพาน ไม่มีค่อยมีใครขับมาเบียดแล้วตัดหน้าคันอื่นเพื่อเบียดขึ้นสะพานกัน"  ผมเลยพูดออกไปว่า  "ไอ้ที่เจ้บอกมานะ เจ้ทำทุกอันเลย ทั้งขับรถตามคันอื่นแล้วไปจอดอยู่กลางแยก หรือการขับไปเบียดคันอื่นเพื่อแทรกคิว"  คราวนี้เจ้แกหันมาหาผมแล้วก็บอกว่า  "เขาทำกันทั้งนั้นแหละ ไม่ทำสิ แปลก"  ผมเลยถามกลับว่า  "อ้าว....ตกลงยังไงเนี่ยเจ้"  พี่ผมสวนกลับว่า  "อยากจ่ายมื้อนี้ไม๊ละ ถ้าไม่อยากก็นั่งกินข้าวเงียบๆไป" 
  ตัวผมเองพยายามทำตัวแปลกๆแล้วนะ แต่ก็แอบทำแบบหลายๆคนเหมือนกัน จะแก้ยังไงดี

ไอ้ที่คุณพูดมันทำกันทุกที่นั่นแหละ อเมริกานี่ตัวดีเลย ลองไปดูสภาพการขับรถในนิวยอร์คได้

ผมขอให้ความเห็นว่า มารยาทการขับขี่ จะแปรผกผันกับปริมาณรถในระบบจราจรนั้นๆ

สรุปง่ายๆว่า ถ้าที่ไหนรถติด มันก็เห็นแก่ตัว และผิดกฎเล็กๆน้อยๆกันทั้งนั้นแหละครับ
ปล.ยกเว้นญี่ปุ่นไว้ที่นึง คนโคตรมีวินัย

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
อ่านแล้วเพลียจิต เดี๋ยวนี้คนเราชอบทำตามครับ เห็นใครทำเป็นเอามั่ง

:-[ :-[ แล้วคนที่ขับรถใหม่ๆแถวบ้านผมนี่เรียกว่าเห็นแล้วซึมซับได้เลยจำแล้วทำตามจนเป็นนิสัยไปแล้ว
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ YAmodels

อินเดียน่าจะโหดร้ายกว่ามั้งครับ
ถนนสวนกันฝั่งละเลน จอดรอรถไฟผ่านก็เปิดเลนใหม่ม่จนเต็มทางทั้งสองฝั่ง พอรถไฟผ่านไปแล้วก็...ติดแหงก

ออฟไลน์ mckyparty

กฎ เราก็มีดีไม่แพ้ใครในโลก แต่ผู้รักษากฎนี่ล่ะ ไม่จี้ดพอ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าเป็นผู้หญิงนี่ผมปลงแล้วครับเจอมาหมดทั้งแต่งหนัา ทั้งแชท ทั้งมนุษย์ป้า มนุษย์เมนส์ รอบตัวผมทั้งนั้น ในไทยคุมไม่อยู่แน่นอนครับ เฮ้ออออ
ผูชายตีนผีก็มีเยอะแยะครับ สรุปว่าก็พอๆกันทั้งสองเพศ ถ้าไม่ตั้งใจใฝ่ดี

อินเดียน่าจะโหดร้ายกว่ามั้งครับ
ถนนสวนกันฝั่งละเลน จอดรอรถไฟผ่านก็เปิดเลนใหม่ม่จนเต็มทางทั้งสองฝั่ง พอรถไฟผ่านไปแล้วก็...ติดแหงก
อ่านผ่านๆนึกว่ารัฐ IN

ไอ้ที่คุณพูดมันทำกันทุกที่นั่นแหละ อเมริกานี่ตัวดีเลย ลองไปดูสภาพการขับรถในนิวยอร์คได้

เท่าที่ประสบพบเห็นใน Day trips ก็พบว่ามีบ้างแต่ไม่เละเท่าเราครับ ทางม้าลายก็ใช้ได้จริง และตำรวจก็ทำงานเท่าที่ทำได้

ออฟไลน์ Pat.Lee

จากที่ผมประสบมา บังคลาเทศนี่ก็เป็นอีกประเทศที่ผู้ใช้ถนนขับกันได้สุดยอดมากครับ เส้นแบ่งเลนไม่มีความหมายถนน 3 เลนพี่แกขับกัน 5 เลนไปเลยครับประเทศนี้ ระยะห่างตัวรถห่างกันอย่างมาก 1 ฟุต รถเกือบทุกคันจะมีกันชนเหล็กติดรอบคันประมาณว่าเฉียวกันเป็นเรื่องปกติ บริเวณสี่แยกต้องมีตำรวจ 2 คนยืนอยู่กลางแยกคอยขึงเชือกไว้กันคนฝ่าไฟแดง
ส่วนอินเดียผมเคยไปแค่เมืองมุมไบก็ยังไม่เละเท่าบังคลาเทศ
เวียดนามประเทศนี้ก็สุดยอดไม่แพ้บ้านเราต้องบอกว่าโหดกว่าบ้านเราเล็กน้อย
เขมรก็ก็พอๆ กับเวียดนามครับ

ออฟไลน์ madboy

งั้นลองบอกเจ๊ว่า "งั้นวันนี้ผมล้วงเป๋าเจ๊ จิ๊กตังไปสัก 5 พันนะเจ๊ โจรที่ไหนเค้าก็ทำๆกัน" ดูซิเจ๊จะว่าไง  ;D

ออฟไลน์ Pat.Lee

งั้นลองบอกเจ๊ว่า "งั้นวันนี้ผมล้วงเป๋าเจ๊ จิ๊กตังไปสัก 5 พันนะเจ๊ โจรที่ไหนเค้าก็ทำๆกัน" ดูซิเจ๊จะว่าไง  ;D

+1  แต่งานนี้ จขกท คงโดนเจ้เพ่งกบาลเป็นแน่แท้ครับ

ออฟไลน์ NS

จากที่ผมประสบมา บังคลาเทศนี่ก็เป็นอีกประเทศที่ผู้ใช้ถนนขับกันได้สุดยอดมากครับ เส้นแบ่งเลนไม่มีความหมายถนน 3 เลนพี่แกขับกัน 5 เลนไปเลยครับประเทศนี้ ระยะห่างตัวรถห่างกันอย่างมาก 1 ฟุต รถเกือบทุกคันจะมีกันชนเหล็กติดรอบคันประมาณว่าเฉียวกันเป็นเรื่องปกติ บริเวณสี่แยกต้องมีตำรวจ 2 คนยืนอยู่กลางแยกคอยขึงเชือกไว้กันคนฝ่าไฟแดง
ส่วนอินเดียผมเคยไปแค่เมืองมุมไบก็ยังไม่เละเท่าบังคลาเทศ
เวียดนามประเทศนี้ก็สุดยอดไม่แพ้บ้านเราต้องบอกว่าโหดกว่าบ้านเราเล็กน้อย
เขมรก็ก็พอๆ กับเวียดนามครับ

ขนาดนั้นเลยเหรอครับ สุดยอดเลย ประเทศนี้  :o

ออฟไลน์ NS

ห้าพันไม่พอครับสำหรับมื้อนั้นแน่ครับ แล้วเจ๊แกคงไม่เอาเงินติดตัวไปแน่เลย ผมอาจโดนทุ่มด้วยกระเป๋าใบเขื่องที่เจ๊เกหิ้วมาละครับ  ;D

ออฟไลน์ NS

+1  แต่งานนี้ จขกท คงโดนเจ้เพ่งกบาลเป็นแน่แท้ครับ

โดนทุ่มกระเป๋าใส่แน่  ;D ;D

ออฟไลน์ madboy

ห้าพันไม่พอครับสำหรับมื้อนั้นแน่ครับ แล้วเจ๊แกคงไม่เอาเงินติดตัวไปแน่เลย ผมอาจโดนทุ่มด้วยกระเป๋าใบเขื่องที่เจ๊เกหิ้วมาละครับ  ;D

งั้นกระเป๋าเจีแกคงหลายเงินอยู่ล่ะ  ;D

ออฟไลน์ NS

งั้นกระเป๋าเจีแกคงหลายเงินอยู่ล่ะ  ;D

ป่าวเลยฮะ เพราะอุปกรณ์ประจำกายแกเยอะจัด ยังกะพกกระเป๋าเดินทางมากินข้าว   ;D