ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ ประกันชั้น1 & น้ำยาหม้อน้ำ  (อ่าน 3805 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
สอบถามหน่อยครับ เมื่อเร็วๆนี้ผมได้เกิดอุบัติเหตุ ทางช่างได้แจ้งว่า
ต้องเปลี่ยนแผงหม้อน้ำใหม่เลย น้ำยาหม้อน้ำเก่าไม่สามารถใช้ได้
เพราะอาจจะมีเศษต่างๆนาๆเข้าไปได้ อาจจะส่งผลให้เครื่องยนต์เสียหาย
ทางศูนย์ได้แจ้งผมว่า ผมต้องออกค่าน้ำยาหม้อน้ำเอง ราคาประมาณ 8xx บาท
ส่วนแผงหม้อน้ำ ทางประกันเปลี่ยนชิ้นใหม่ให้ ผมอยากทราบว่า ในส่วนของน้ำยาหม้อน้ำ
ทางประกันไม่ได้รับผิดชอบให้หรอครับ เพราะว่ามันก็เกิดจากอุบัติเหตุ เราไม่ได้เททิ้ง แล้วขอใหม่ซะหน่อย
ประกันภัย ชั้น1 ครอบคลุมส่วนของตรงนี้ไหมครับ ใครทราบ รบกวนช่วยบอกหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ถามเพิ่มเติมนิดนึงครับ จำเป็นต้องใช้น้ำยาหม้อน้ำไหม เห็นสีฟ้า มันช่วยหล่อเย็นด้วยหรือป่าว
หรือว่าสามารถใช้น้ำเปล่าเติมก็ได้ เพราะผมรู้สึกว่า สมัยก่อนรถบ้านผมก็ใช้น้ำเปล่าเติม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2016, 12:46:27 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับ ประกันชั้น1 & น้ำยาหม้อน้ำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2016, 09:14:04 »

ช่วยไม่ให้เกิดสนิม  ในน้ำ

ออฟไลน์ redsun

Re: สอบถามเกี่ยวกับ ประกันชั้น1 & น้ำยาหม้อน้ำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2016, 09:25:01 »
น้ำยาหม้อน้ำเติมเถอะครับ
คุ้มค่าครับ

ปล.
800 บาทน่าจะได้เติมน้ำยาระดับโมบิล 1 ประมาณ 3 ลิตรครับ

ออฟไลน์ JigkoBannok

• Jr. Member
  • **
  • ชายคนจน ณ ที่ราบสูง
    • ประตูสู่อีสาน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2016, 09:26:54 »
ประกันรับผิดชอบเฉพาะตัวหม้อน้ำครับ น้ำยาหม้อน้ำเป็นวัสดุสิ้นเปลือง คล้ายๆ กับถังน้ำมันรั่ว เปลี่ยนถังให้แต่ไม่เติมน้ำมันให้จนเต็มถัง หรือยางรถยนต์บวม/แตกก็จ่ายให้ครึ่งเดียว หรือคอยล์ร้อนแอร์ด้านหน้าเสียหายจากการชน เปลี่ยน ประกันก็ไม่จ่ายในส่วนการทำระบบสูญญากาศและเติมน้ำยาแอร์ครับ

คุณไม่อยากจ่ายก็เติมน้ำเปล่าได้ ถ้าอยากเติม แต่....

เอาเหอะน้ำยาเติมหม้อน้ำที่บริษัทแนะนำมานั้นมันช่วยเรื่องการป้องกันการเกิดตะกรันในหม้อน้ำลดน้อยลง อุณหภูมิน้ำคงที่มากขึ้น นิดๆ หน่อยๆ จ่ายได้ไม่น่ามีปัญหาอะไรก็จ่ายเถอะ
งานฟรีผมไม่ว่าง งานจ้างเชิญเลยครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2016, 11:56:26 »
เติมน้ำยาหม้อน้ำ ดีกว่าน้ำเปล่าๆ(เป็นน้ำดื่ม) เสียน้อยดีกว่าเสียมากครับ
ลดการเกิดสนิมในระบบหล่อเย็น
ลดการเกิดตะกรันในหม้อน้ำ
ลดอาการหม้อน้ำตันไว
น้ำยาหม้อน้ำมีจุดเดือดสูงกว่าน้ำธรรมดา ทำให้อุณหภูมิรถคงที่มากกว่า
ยืดอายุการใช้งานของเครื่องยนต์และท่อยางในระบบหล่อเย็น
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2016, 22:42:04 »
ประกันไม่จ่ายค่าของเหลวให้ครับ ออกเองทั้งหมด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 13:45:47 »
ประกันแค่ตัวหม้อน้ำครับ พวกของเหลวประกันไม่ได้รับผิดชอบในส่วนนี้(ออกเอง ถูกต้องแล้วครับ)
ผมก็เห็นหลายคนเติมน้ำเปล่าก็ไม่เห็นจะเป็นอะไรกัน แต่ราคาแค่นี้ผมเติมน้ำยาดีกว่าไม่ได้แพงมากมายอะไร

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2016, 23:44:36 »
ได้ข้อสรุปแล้วครับ วันนี้ผมโทรไปคุยกับบริษัทประกันเองเลย
ว่าทำไมถึงไม่รับผิดชอบ เราก็เล่าให้เค้าฟังจากที่ศูนย์บอกเรามา
ว่า ส่วนนี้ประกันไม่รับผิดชอบ ผมต้องรับผิดชอบเอง จ่ายเต็ม

แต่ข้อสรุปวันนี้คุยกับบริษัทประกัน บริษัทประกันแจ้งผมว่า
บริษัทรับผิดชอบทั้งหมด แต่ทางศูนย์ Honda ไม่ได้ส่งเรื่องคุมราคาน้ำยาหล่อเย็นมาให้ทางบริษัทประกัน
เอิ่ม แสดงว่า ถ้าผมไม่โทรไปที่บริษัทประกัน ผมก็ต้องจ่ายเองเต็มๆใช่ไหมเนี่ย สรุป ไม่ต้องออกเองซักบาท

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 07:18:35 »
ได้ข้อสรุปแล้วครับ วันนี้ผมโทรไปคุยกับบริษัทประกันเองเลย
ว่าทำไมถึงไม่รับผิดชอบ เราก็เล่าให้เค้าฟังจากที่ศูนย์บอกเรามา
ว่า ส่วนนี้ประกันไม่รับผิดชอบ ผมต้องรับผิดชอบเอง จ่ายเต็ม

แต่ข้อสรุปวันนี้คุยกับบริษัทประกัน บริษัทประกันแจ้งผมว่า
บริษัทรับผิดชอบทั้งหมด แต่ทางศูนย์ Honda ไม่ได้ส่งเรื่องคุมราคาน้ำยาหล่อเย็นมาให้ทางบริษัทประกัน
เอิ่ม แสดงว่า ถ้าผมไม่โทรไปที่บริษัทประกัน ผมก็ต้องจ่ายเองเต็มๆใช่ไหมเนี่ย สรุป ไม่ต้องออกเองซักบาท

จริงๆตามหลักเกณฑ์ทั่วๆไป ประกันจะไม่รับผิดชอบของเหลวสิ้นเปลืองอย่างที่เพื่อนๆด้านบนกล่าวครับ
แต่เท่าที่ผมเคยสัมผัส ถ้าเป็นการซ่อมศูนย์แล้วทางศูนย์ส่งเรื่องคลุมราคาให้ ประกัน(เจ้าใหญ่ๆ) จะไม่ค่อยตัดครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 09:57:16 »

จริงๆตามหลักเกณฑ์ทั่วๆไป ประกันจะไม่รับผิดชอบของเหลวสิ้นเปลืองอย่างที่เพื่อนๆด้านบนกล่าวครับ
แต่เท่าที่ผมเคยสัมผัส ถ้าเป็นการซ่อมศูนย์แล้วทางศูนย์ส่งเรื่องคลุมราคาให้ ประกัน(เจ้าใหญ่ๆ) จะไม่ค่อยตัดครับ

ขอบคุณครับ โชคดีที่เจอบริษัทประกันเคลมง่าย ไม่ยุ่งยาก
สมโพธิ์เจแปน เห็นว่าเป็นบริษัทอันดับ1 ของญี่ปุ่น ได้ฟรีมาตอนซื้อรถ ^_^

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 10:32:24 »
ของผมนะประกันเจ้าใหญ่ น้ำยาหม้อน้ำ ให้เลย ส่วนหม้อน้ำของ std ไม่มี ผมเอาของแต่งราคา เกือบสามหมื่นมาใส่ ก็ยังไม่มีบ่นสักแอะ