ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ ระยะเบรคยาง sport vs comfort ครับ  (อ่าน 5572 ครั้ง)

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
ในเมื่อยาง sport จะให้ grip มากกว่า ยึดเกาะดีกว่า  ผมอยากทราบว่าระยะเบรคยาง sport จะสั้นกว่ายาง comfort เสมอไป ใช่หรือไม่ครับ

ขอยกตัวอย่าง
1. Bridgestone RE003 vs T005A
2. Michelin PS4 vs Primacy 4

3. ยาง sport ราคาไม่แพง เช่น Goodyear F1 Directional 5, Hankook V12 evo2, Maxxis I-pro  vs T005A, Primacy 4, Cinturato P7

โดยส่วนตัวผมมียาง sport ทั้งราคาถูก กลาง แพง  ถ้าเทียบ 3 ราคาของพวกนี้ ผมรู้สึกว่าระยะเบรคตามราคาครับ  แต่ถ้าไม่ขับเต็มลิมิต การเบรคก็เอาอยู่ทั้งหมดครับ

สำหรับผม
ยาง sport ราคากลางถึงถูก  เอาอยู่แบบพอดีๆ บางทีมีลุ้น แต่ก็เอาอยู่ทุกครั้ง
ยาง sport ราคาแพง เอาอยู่แบบเหลือเฟือ ต้องมานั่งดูกระจกหลังอีก ว่ามันจะจูบตูดเราไหม  ::)

ออฟไลน์ akewizard

Re: สอบถามเกี่ยวกับ ระยะเบรคยาง sport vs comfort ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2019, 13:12:37 »
ส่วนใหญ่ยาง Performance จะให้ระยะเบรคถนนแห้งดีกว่ายาง Touring ครับ แต่กับถนนเปียกถนนลื่นก็ไม่เสมอไป

ยาง Touring บางตัวที่เป็นรุ่น Top ก็พยายามจะทำให้ Wet braking ดีเทียบเท่ากับพวกยาง Performance ที่อยู่ในเกรดเดียวกัน
เพราะยาง Touring หลายรุ่นก็ทำมาเป็นยางติดรถสำหรับรถนั่งและ SUV ที่มีสมรรถนะสูงๆ ก็จำเป็นต้องทำให้ดีหน่อย

ยกตัวอย่างยาง Touring ที่สมรรถนะค่อนข้างสูง เช่น Conti-Premium 6, BS T005,005a ,Michelin Primacy 4, Pirelli Cinturato P7 blue เป็นต้น
อันนี้อ้างอิงจากเวป Tyre review น่ะคับ

ปล.บ้านเราเรียกยาง Sport ยาง comfort แต่เมืองนอกจะเรียกแบ่งตามประเภทการใช้งานเป็นยาง Touring กับ Performance

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: สอบถามเกี่ยวกับ ระยะเบรคยาง sport vs comfort ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2019, 13:15:23 »
ยาง sport ตัวเลือกบนๆ ที่ผมเคยใช้มา AD08(ตอนนั้นยังไม่มี R), RE002, RE003 และ ปัจจุบันใส่ PS4

ถามว่า ระยะเบรคเป็นไงบ้าง ผมว่า ดีครับ ดิ้นน้อย แถน้อย ระยะสั้นกว่า ยาง comfort แน่นอน (ในกลุ่มราคาพอๆ กันนะ)

แต่ถ้าถามว่า ยาง sport ราคาถูก กลาง แพง ต่างกัน ผมว่าบอกยาก เพราะต้องดูเป็นตัวๆ ไป

ผมเชื่อว่า ยาง sport ตัวถูก เอาแค่เรื่องระยะเบรคนะ ยางsport ถูก บางตัวดีกว่า ยาง sport แพงๆ ด้วยซ้ำ

แต่ยาง 1 เส้น มีเรื่อง การเกาะถนน การรีดน้ำ ความนุ่มนวล อายุการใช้งาน เสียงและอื่นๆ มันต้องมีด้วย พอยาง sport ตัวถูก อาจจะแพ้หรือด้อยกว่า ในเรื่องพวกนี้

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2019, 14:14:53 »
ผมยังไม่เคยขับ T005A แบบยาวๆได้ขับในรถลองขับcamry ยังจับอะไรได้ไม่เยอะ เอาเป็น Re003 vs

GR100 ก่อนนะครับ ถนนแห้งชัดเจนครับ Re003 เกาะกว่าแบบเห็นได้ชัดแก้มก้แข็งดีกว่าในโค้งแรงๆดีกว่า

เยอะอยู่ครับ ส่วนในถนนเปียก ก้ยังดีกว่าครับแต่ระยะห่างจะน้อยลงครับคือมีพวงมาลัยดึงทั้งคู่แต่Gr100 ก้ยัง

ดึงมากกว่าครับ ส่วนอีกค่ายผมยังไม่เคยขับ primacy 4 แต่เคยขับ primacy 3 ตัวผลิตไทยและตอนนี้มีรถ

ที่บ้านคันนึงใส่ primacy ตัวผลิตสเปนอยู่ครับ อีกคันที่บ้านใส่ pilot4 ส่วนของผมเองขับ pilot 4s (ช่วง

หลังๆใช้ยี่ห้อนี้เยอะ555) เทียบแบบที่ จขกท ถาม pilot3(เคยใช้หลายปีก่อน)/4 vs primacy 3 การเกาะ

ถนนแห้งคนละเรื่องครับ pilot เกาะกว่าเยอะ ถนนเปียกก้เช่นกันครับ primacy3 ตัวไทยเป็นยางที่ไม่น่าใช้ตัว

นึงเลยที่ผมเคยใช้มา แต่ตัวสเปนเกาะไม่ต่างมากแต่ได้เงียบกว่าเนื้อยางนิ่มกว่าขับสบายกว่าครับ แต่pilot 4

ก้มีอาการแก้มย้วยมากกว่า pilot 3 เหมือนกันนะครับใส่โค้งแรงๆมีโอกาสแถเหมือนกัน ผมแถมเอา pilot4

Vs pilot 4s ถนนแห้ง4s จะจิกดีกว่าพอสมควรถ้าขับมุดๆ ส่วนถนนเปียกไม่ต่างกันมากไว้ใจได้ทั้งคู่ แต่

ถึงเป็น 4s แก้มก้ยังย้วยกว่า Re003 & S001 นะครับสำหรับผม ตอนนี้ผมใช้มา 4s มา 27000km

เนื้อยางเริ่มแข็งขึ้นตอน 25000km เสียงเริ่มดังการเกาะตกลง 10-15% ได้ครับ แต่โดยรวมก้ถือว่าเป็นยาง

ที่ดีมากนะครับที่เคยใช้ ถ้าไซสที่ใช้ไม่เกินเส้นละ 10000 ก้พอใช้ได้ครับ

ส่วนยี่ห้ออื่นๆที่เคยลอง Toyo T1S อันนี้เกาะดีครับแทบไม่แพ้ 4s ในถนนแห้งแต่เปียกสู้ไม่ได้เลย แต่เสียง

ดังสนั่นตั้งแต่ไม่เกิน 25000km เรื่องเสียงเป็นประเด็นพอสมควรครับตัวนี้แต่แก้มแข็งดีเกาะดีครับ ผมเคยใช้

2ชุด ขอบ 18 ตอนนั้นทั้ง2 ชุดไม่เกิน 30000km ทั้งคู่ ถ้าเทียบกับยางcomfortของค่ายเดียวกันคือ C1s

เรื่องเกาะ t1s ดีกว่าเยอะทั้งแห้งและเปียก ส่วนเรื่องเงียบบอกเลยว่าc1s ถือว่าประเสริฐครับ 555 อีกตัว

Vre vorti อันนี้เกาะดีครับพอๆกับ pilot4 แต่ดังเร็วพอสมควรและผมเจอมีบวมครับ เปลี่ยนไปตอน 20000

กว่าkm เรื่อง จขกท. ถามเรื่องระยะเบรคผมไม่เคยจับเลยไม่กล้าตอบแต่แน่นอนล่ะครับ sport ใช้ระยะน้อย

กว่าcomfort อยู่ละแหละครับ ข้อสรุปล่างสุดที่ จขกท. เขียนไว้ด้านล่างเรื่องยางsport ผมเห็นด้วยมากๆครับ

คือถ้าเปลี่ยนพวกแพงดีอยู่แล้วไม่ต้องลุ้นเท่าไหร่แต่ถ้าราคาย่อมลงมาจะมีดีบ้างไม่ดีบ้าง เป็นข้อๆไปครับแต่ถือ

ว่าคุ้มครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2019, 14:19:52 โดย AkE »

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2019, 17:27:36 »
ผมยังไม่เคยขับ T005A แบบยาวๆได้ขับในรถลองขับcamry ยังจับอะไรได้ไม่เยอะ เอาเป็น Re003 vs

GR100 ก่อนนะครับ ถนนแห้งชัดเจนครับ Re003 เกาะกว่าแบบเห็นได้ชัดแก้มก้แข็งดีกว่าในโค้งแรงๆดีกว่า

เยอะอยู่ครับ ส่วนในถนนเปียก ก้ยังดีกว่าครับแต่ระยะห่างจะน้อยลงครับคือมีพวงมาลัยดึงทั้งคู่แต่Gr100 ก้ยัง

ดึงมากกว่าครับ ส่วนอีกค่ายผมยังไม่เคยขับ primacy 4 แต่เคยขับ primacy 3 ตัวผลิตไทยและตอนนี้มีรถ

ที่บ้านคันนึงใส่ primacy ตัวผลิตสเปนอยู่ครับ อีกคันที่บ้านใส่ pilot4 ส่วนของผมเองขับ pilot 4s (ช่วง

หลังๆใช้ยี่ห้อนี้เยอะ555) เทียบแบบที่ จขกท ถาม pilot3(เคยใช้หลายปีก่อน)/4 vs primacy 3 การเกาะ

ถนนแห้งคนละเรื่องครับ pilot เกาะกว่าเยอะ ถนนเปียกก้เช่นกันครับ primacy3 ตัวไทยเป็นยางที่ไม่น่าใช้ตัว

นึงเลยที่ผมเคยใช้มา แต่ตัวสเปนเกาะไม่ต่างมากแต่ได้เงียบกว่าเนื้อยางนิ่มกว่าขับสบายกว่าครับ แต่pilot 4

ก้มีอาการแก้มย้วยมากกว่า pilot 3 เหมือนกันนะครับใส่โค้งแรงๆมีโอกาสแถเหมือนกัน ผมแถมเอา pilot4

Vs pilot 4s ถนนแห้ง4s จะจิกดีกว่าพอสมควรถ้าขับมุดๆ ส่วนถนนเปียกไม่ต่างกันมากไว้ใจได้ทั้งคู่ แต่

ถึงเป็น 4s แก้มก้ยังย้วยกว่า Re003 & S001 นะครับสำหรับผม ตอนนี้ผมใช้มา 4s มา 27000km

เนื้อยางเริ่มแข็งขึ้นตอน 25000km เสียงเริ่มดังการเกาะตกลง 10-15% ได้ครับ แต่โดยรวมก้ถือว่าเป็นยาง

ที่ดีมากนะครับที่เคยใช้ ถ้าไซสที่ใช้ไม่เกินเส้นละ 10000 ก้พอใช้ได้ครับ

ส่วนยี่ห้ออื่นๆที่เคยลอง Toyo T1S อันนี้เกาะดีครับแทบไม่แพ้ 4s ในถนนแห้งแต่เปียกสู้ไม่ได้เลย แต่เสียง

ดังสนั่นตั้งแต่ไม่เกิน 25000km เรื่องเสียงเป็นประเด็นพอสมควรครับตัวนี้แต่แก้มแข็งดีเกาะดีครับ ผมเคยใช้

2ชุด ขอบ 18 ตอนนั้นทั้ง2 ชุดไม่เกิน 30000km ทั้งคู่ ถ้าเทียบกับยางcomfortของค่ายเดียวกันคือ C1s

เรื่องเกาะ t1s ดีกว่าเยอะทั้งแห้งและเปียก ส่วนเรื่องเงียบบอกเลยว่าc1s ถือว่าประเสริฐครับ 555 อีกตัว

Vre vorti อันนี้เกาะดีครับพอๆกับ pilot4 แต่ดังเร็วพอสมควรและผมเจอมีบวมครับ เปลี่ยนไปตอน 20000

กว่าkm เรื่อง จขกท. ถามเรื่องระยะเบรคผมไม่เคยจับเลยไม่กล้าตอบแต่แน่นอนล่ะครับ sport ใช้ระยะน้อย

กว่าcomfort อยู่ละแหละครับ ข้อสรุปล่างสุดที่ จขกท. เขียนไว้ด้านล่างเรื่องยางsport ผมเห็นด้วยมากๆครับ

คือถ้าเปลี่ยนพวกแพงดีอยู่แล้วไม่ต้องลุ้นเท่าไหร่แต่ถ้าราคาย่อมลงมาจะมีดีบ้างไม่ดีบ้าง เป็นข้อๆไปครับแต่ถือ

ว่าคุ้มครับ

ปสก.ยางเยอะมากเลยครับ
ถ้าผมเคนใช้ t1s แล้วชอบมาก
ยกเว้นอายุขัยสั้น ครบ 2-3 ปี จะแข็งดังลื่น ทั้งๆที่ดอกเต็ม ผมควรเลือก ps4 ไหมครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2019, 22:57:07 »
ผมใส่ในรถคนละคัน หรือ คันเดียวกัน แต่คนละขนาด เลยเทียบกันยากหน่อย

Civic FD ไม่มี ABS ล้อ 15 เดิม ใส่ Yoko ES501 195/65-15 แล้วเปลี่ยนมาเป็น 205/55-16 BS RE001 ... ชัดๆคือ ES501 เบรคแรงหน่อยก็เอี๊ยด ยิ่งเกิน 3 หมื่นกม.ไปยิ่งชัด ล้อล็อคง่ายกว่า

เจออีกที ใน Tiida ใส่ GR90 คันนี้ใช้สัก 10 เดือน เลยไม่มีโอกาสลองยางสปอร์ต รู้แต่ เป็นรถที่เบรคไม่มั่นใจเลย มันไหลๆ ไม่รู้เพราะยางด้วยไหม (ไม่มี ABS เหมือนกัน)

หลังจาก 2 คันนี้ ผมก็ยางสปอร์ตมายาวๆ แม้จะเป็น CRV ก็ใช้แต่ยางกลุ่มสปอร์ต เรื่องระยะเบรค เลยไม่รู้สึกว่า แตกต่างอย่างเป็นนัยยะ น่ะครับ หลังๆผมจะไปซีเรียสเรื่องการรีดน้ำ การเหินน้ำ มากกว่า เพราะมันเป็น unseen ขับมาเพลิน เห็นว่า ไม่น่าจะลึก ลงไปดันลึก แล้วรถเหิน น่ะครับ กับ เรื่องจิกโค้ง อันนี้เป็นความชอบส่วนตัว ได้ก็ดี ไม่ได้ก็แอบบ่นเบาๆ

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2019, 07:47:01 »
ใช่ครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2019, 08:07:13 »
ผมใส่ในรถคนละคัน หรือ คันเดียวกัน แต่คนละขนาด เลยเทียบกันยากหน่อย

Civic FD ไม่มี ABS ล้อ 15 เดิม ใส่ Yoko ES501 195/65-15 แล้วเปลี่ยนมาเป็น 205/55-16 BS RE001 ... ชัดๆคือ ES501 เบรคแรงหน่อยก็เอี๊ยด ยิ่งเกิน 3 หมื่นกม.ไปยิ่งชัด ล้อล็อคง่ายกว่า

เจออีกที ใน Tiida ใส่ GR90 คันนี้ใช้สัก 10 เดือน เลยไม่มีโอกาสลองยางสปอร์ต รู้แต่ เป็นรถที่เบรคไม่มั่นใจเลย มันไหลๆ ไม่รู้เพราะยางด้วยไหม (ไม่มี ABS เหมือนกัน)

หลังจาก 2 คันนี้ ผมก็ยางสปอร์ตมายาวๆ แม้จะเป็น CRV ก็ใช้แต่ยางกลุ่มสปอร์ต เรื่องระยะเบรค เลยไม่รู้สึกว่า แตกต่างอย่างเป็นนัยยะ น่ะครับ หลังๆผมจะไปซีเรียสเรื่องการรีดน้ำ การเหินน้ำ มากกว่า เพราะมันเป็น unseen ขับมาเพลิน เห็นว่า ไม่น่าจะลึก ลงไปดันลึก แล้วรถเหิน น่ะครับ กับ เรื่องจิกโค้ง อันนี้เป็นความชอบส่วนตัว ได้ก็ดี ไม่ได้ก็แอบบ่นเบาๆ
Concept เน้นรีดน้ำ กับ จิกโค้งดีๆ .. มีเฝแนะนำรุ่นไหนเป็นพิเศษไหมครับ (225/45 18) จวนถึงเวลาต้องเปลี่ยนแล้ว

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2019, 09:19:47 »
จากตอนนี้ใส่ gr100 อยู่กับพรีอุส กะว่ารอบหน้าคงเปลี่ยนเป็น t005a
พออ่านกระทู้นี้แล้วเริ่มมีเขว ว่าหรือจะเอายางมาในแนว sport มากขึ้น เพื่อระยะเบรคดี
215/50/17 เท่าที่หาดูเห็นมี ps4
ps4 ระยะเบรคดีกว่า t005a แค่ไหนไม่รู้มีใครเคยทดสอบเปรียบเทียบรึเปล่า เพราะยางคนละประเภท เดี๋ยวต้องลองหาข้อมูลหน่อย

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2019, 10:43:05 »
ปกติอ้างอิงจากรีวิวอังกฤษครับ สเปกยางวิ่งช่วงซัมเมอร์ของเขา
จากปสก. ที่ซื้อยางใช้ตามเว็บนี้ ส่วนใหญ่จะตรงว่าสปอร์ตระยะเบรคดีกว่ายางคอมฟอร์ต
ถ้าตัวท๊อปของแต่ละสาย ระยะเบรคจะไม่ได้ต่างกันเยอะ
สมัยขับรถใหม่ๆเจอT005เบรคไม่ค่อยอยู่ พอเปลี่ยนไปS001เบรคดีกว่าชัดเจน
จากนั้นก็สอยยางสายสปอร์ตมาโดยตลอด
ถ้าวิ่งถนนไทย หายางที่เบรคได้สั้นดีกว่า แล้วเราไปบาลานด์แรงเบรคให้นุ่มเองจะเวิร์ดกว่า  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2019, 10:58:35 »

ว่าคุ้มครับ

ปสก.ยางเยอะมากเลยครับ
ถ้าผมเคนใช้ t1s แล้วชอบมาก
ยกเว้นอายุขัยสั้น ครบ 2-3 ปี จะแข็งดังลื่น ทั้งๆที่ดอกเต็ม ผมควรเลือก ps4 ไหมครับ
ได้อยู่นะครับ เรื่องเกาะ ps4 เป็นรองครับแต่ใช้ได้ยาวกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2019, 15:29:42 »
นอกประเด็นนิดนึง

ในเฟสกลุ่มรถซิ่ง  เวลามีรถตกถนน 

ผมมักจะโพสบอกว่า ยางดีมันก็ให้ผลดี  ยางจีนๆ ราคาถูกๆ  มันให้ผลที่แย่

สาวกบอก ยางอะไรก็เหมือนกัน  ยางเทพประมาทก็ตายอยู่ดี

จริงหรือ??  ยางดี เบรคดีกว่า เกาะถนนกว่า แม้เสียอาการก็ควบคุมได้ง่ายกว่า

จากตาย กลายเป็นรอด  จากพังมากเป็นพังน้อย

งี้เล่นบอลใส่สตั๊ดทำไม  ใส่ผ้าใบก็เตะบอลได้ดิ

ผมไม่พูดถ้าไม่เจอกับตัว  เพราะเทียบแล้วกับรถคันเดิม  แต่เคยเบรคอยู่แล้วมาเบรคไม่อยู่นี่ก็ชี้ชะตาชีวิตแล้ว
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Jewpc

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2019, 17:40:32 »

ในเฟสกลุ่มรถซิ่ง  เวลามีรถตกถนน 

ผมมักจะโพสบอกว่า ยางดีมันก็ให้ผลดี  ยางจีนๆ ราคาถูกๆ  มันให้ผลที่แย่

สาวกบอก ยางอะไรก็เหมือนกัน  ยางเทพประมาทก็ตายอยู่ดี

จริงหรือ??  ยางดี เบรคดีกว่า เกาะถนนกว่า แม้เสียอาการก็ควบคุมได้ง่ายกว่า

จากตาย กลายเป็นรอด  จากพังมากเป็นพังน้อย

งี้เล่นบอลใส่สตั๊ดทำไม  ใส่ผ้าใบก็เตะบอลได้ดิ

ผมไม่พูดถ้าไม่เจอกับตัว  เพราะเทียบแล้วกับรถคันเดิม  แต่เคยเบรคอยู่แล้วมาเบรคไม่อยู่นี่ก็ชี้ชะตาชีวิตแล้ว

ผมว่าก็น่าจะจริงนะครับ ถ้าตั้งด้วยความประมาทแล้วยางดีแค่ไหนก็เสี่ยงอยู่ดี
แต่ถ้าขับเร็วแบบสามัญชนทั่วไป ก็เห็นด้วยล่ะครับว่ายางดี ก็เหนือกว่ายางจีน

อ่านแล้ว งง มั๊ยครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2019, 18:29:11 »

ผมว่าก็น่าจะจริงนะครับ ถ้าตั้งด้วยความประมาทแล้วยางดีแค่ไหนก็เสี่ยงอยู่ดี
แต่ถ้าขับเร็วแบบสามัญชนทั่วไป ก็เห็นด้วยล่ะครับว่ายางดี ก็เหนือกว่ายางจีน

อ่านแล้ว งง มั๊ยครับ
ประมาทคือเพิ่มความเสี่ยง

ยางดีๆช่วยบริหารความเสี่ยง

การบริหารความเสี่ยง ไม่ใช่ การกำจัดความเสี่ยง แต่คือการลดผลกระทบกรณี"ซวย"

ดังนั้นผมเห็นด้วยกับเจ้าของเม้นเดิมนะครับ ถ้าประมาท โอกาสเอาตัวเองเข้าไปอยู่ในสถานะการณ์แย่ๆ ก็มีมาก ... แต่ยางดีๆช่วยเพิ่มโอกาสให้เราเอาตัวรอดจากสถานะการณ์แย่ๆได้ดีกว่า ... ยกตัวอย่างง่ายๆก็ขับรถเร็วในเขตชุมชน มีคนวิ่งตัดหน้า ยางดีๆระยะเบรคสั้นกว่า โอกาสรอดย่อมสูงกว่ายางห่วยๆเบรคแล้วล้อล๊อค

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2019, 08:41:50 »

อยากให้รถที่คิดแบบนั้น แปะสติ๊กเกอร์หรือแสดงพิกัดไปเลยครับ ผมจะได้หลีกให้ห่าง
ผมรักชีวิตและครอบครัวครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2019, 07:15:22 »
ส่วนตัวคิดว่า สั้น กว่านะครับ

ของผมเองจากที่เคยใช้มาเป็นยางกลุ่ม sport เหมือนกันหมดทุกชุด ความรู้สึกเรื่องเบรคผมว่ายังไม่เหมือนกันเลยครับ

ของผมเป็นยางขนาด 225/40/18 กับ 255/35/18 ที่เคยใช้มายางเป็น p zero 1 ชุด yokohama advan sport v105 สองชุด เป็นยางใหม่ทั้งหมดทุกชุดนะครับ สองรุ่นนี้ เวลาเบรคจะมีความรู้สึกในการเบรค ว่ารถมีดึงตัวจากการเบรคอยู่พอสมควร

ส่วนชุดล่าสุดเป็น มิชลิน ps4 ความรู้สึกในการเบรค ความรู้สึกผม ผมว่าสู้สองรุ่นที่ว่ามาไม่ได้เลยครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN