ผู้เขียน หัวข้อ: // ถึงน้อง kee123kee //  (อ่าน 8572 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
// ถึงน้อง kee123kee //
« เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 03:44:49 »
1. การตั้งกระทู้ เยอะๆ ไม่ได้ช่วยให้เกิดประโยชน์อะไรขึ้นมา ทั้งกับตัวน้องเอง และเว็บบอร์ดที่นี่
หนำซ้ำ จะทำให้กระทู้ดีๆ ของคนอื่นๆ หล่นหายไปหน้า 2 อย่างรวดเร็ว

โดยปกติ คนทั่วไป เขาตั้งกระทู้ตามเว็บบอร์ดกันวันละ 1-2 กะทู้ แค่นั้น
ยิ่งมีกระทู้เยอะ ไมได้ช่วยให้เป็นฮีโร่ของบอร์ดครับ แลกแต้มสะสมใดๆก้ไม่ได้ทั้งสิ้น
ฉะนั้น เลิกเถิะครับ

2. บางกระทู้ มีสาระ โอเค แต่บางกระทุ้ แม้จะเจตนาให้หายเครียด และตั้งในห้อง Relax แล้ว
แต่ บางอย่าง มันก็รวบยอดเป็นกระทู้เดียวได้

ขอความร่วมมือด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YenChar

Re: // ถึงน้อง kee123kee //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 07:15:03 »
รถคันนั้น รุ่นนั้น จะมามั้ย
จะเข้าปีไหน มาไทยเมื่อไหร่ ออฟชั่นเป็นยังไง...

เกิดคำถามขึ้นในใจผม

- คนที่ถาม มีใบขับขี่หรือยัง??

- คนที่ถาม จะซื้อมั้ย หรือแค่ตามกระแส

- คนที่ถาม รู้และเข้าใจในรถและคู่แข่งขนาดไหน

- คนที่ถาม มีเงิน มีปัจจัย และมีความจำเป็นที่ต้องใช้รถจริงๆหรือเปล่า

..........

รถ เป็นแค่พาหนะ

ถ้าเด็กน้อยทั้งหลายคิดว่ารถ เป็นเรื่องที่เท่
อีกหน่อยเค้าจะเข้าใจ ว่ารถ กว่าจะได้มา มันยาก
และคนที่ขับ ต้องแบกความรับผิดชอบต่อสังคมด้วย

ออฟไลน์ Russcoco

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 10:38:24 »
รถคันนั้น รุ่นนั้น จะมามั้ย
จะเข้าปีไหน มาไทยเมื่อไหร่ ออฟชั่นเป็นยังไง...

เกิดคำถามขึ้นในใจผม

- คนที่ถาม มีใบขับขี่หรือยัง??

- คนที่ถาม จะซื้อมั้ย หรือแค่ตามกระแส

- คนที่ถาม รู้และเข้าใจในรถและคู่แข่งขนาดไหน

- คนที่ถาม มีเงิน มีปัจจัย และมีความจำเป็นที่ต้องใช้รถจริงๆหรือเปล่า

..........

รถ เป็นแค่พาหนะ

ถ้าเด็กน้อยทั้งหลายคิดว่ารถ เป็นเรื่องที่เท่
อีกหน่อยเค้าจะเข้าใจ ว่ารถ กว่าจะได้มา มันยาก
และคนที่ขับ ต้องแบกความรับผิดชอบต่อสังคมด้วย

ชอบประโยคนี้มากครับ..

ออฟไลน์ kritcc

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 11:44:22 »
ทำไมเด็กเดี๋ยวนี้ชอบเรียกร้องความสนใจ

ที่บ้านมี X5 ด้วย
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16387.0.html

ไม่มีใครสามารถขับรถได้เร็วเท่าคุณ 160+
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16416.0.html

สิ้นเปลืองทรัพยากรเวปจริงๆ สังคมเวปที่ดีเราน่าจะรู้จักแบ่งปันกัน ไม่ใช่เป็นที่ระบายความสะใจส่วนตัว

WINKUNG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 11:47:35 »
ทำไมเด็กเดี๋ยวนี้ชอบเรียกร้องความสนใจ

ที่บ้านมี X5 ด้วย
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16387.0.html

ไม่มีใครสามารถขับรถได้เร็วเท่าคุณ 160+
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16416.0.html

สิ้นเปลืองทรัพยากรเวปจริงๆ สังคมเวปที่ดีเราน่าจะรู้จักแบ่งปันกัน ไม่ใช่เป็นที่ระบายความสะใจส่วนตัว

ว่ะ ! เจอเพื่อนที่ชอบ X5 ซะแล้ว

นึกว่าโลกนี้ จะมีแต่ X6

ปล. ยังไง X6 ก็ยังเป็นอาถรรพ์ ของเว็ปนี้ คิคิ

;D ;D ;D ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2011, 11:53:00 โดย WINKUNG »

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 12:23:28 »
X6 คือตำนาน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 12:40:22 »
โอย หลอนอีกแล้ว

รีวิว X6 ก็ยังไม่ได้เอาขึ้นซะที

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 12:56:55 »
ก็ตอนนี้มันเป็นช่วง ปิดเทอม นี่ครับ

แถมบางโรงเรียนยังมีการเลื่อนเปิดเรียนเทอมต่อไปอีกด้วย

เพราะงั้น.............

WINKUNG

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 13:19:31 »
โอย หลอนอีกแล้ว

รีวิว X6 ก็ยังไม่ได้เอาขึ้นซะที

ผมว่าถ้า พี่จิมมี่เอา X6 ขึ้น

มันจะมีสาวก X6 เพิ่มขึ้น อิอิ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 13:24:07 »
ก็ตอนนี้มันเป็นช่วง ปิดเทอม นี่ครับ

แถมบางโรงเรียนยังมีการเลื่อนเปิดเรียนเทอมต่อไปอีกด้วย

ใช่ครับ นี่ช่วงปิดเทอม และเป็นช่วงปิดเทอมของผม ผมมาที่นี่มากขึ้นช่วงนี้ และผมเลื่อนเปิดเทอมไปสองสัปดาห์ด้วย

ต่างกันแค่จุดเดียว คือ "โรงเรียน"

งั้น ที่ผมอยู่ในบอร์ดนี้ปีนึง ยูเซอร์วอยซ์สองคัน โดยมี Reply 200 นี่คงคล้ายๆ "............" ของพี่ใช่ไหมครับ :'( :'(

หรือถ้าใครมองผมเป็นเด็ก ก็แล้วแต่ครับ แต่ที่แน่ๆ ผมอยากให้คนยอมรับว่าผมมีหัวใจ มีสมอง อยากจะคิดอะไร ใช้พลังที่มีในกรอบที่ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน

ว่าใคร ระวังกระทบคนอื่นเขานิดนึงนะครับ อยากให้นึกถึงว่ายังมีคนที่ไวต่อคำพูด และอาจกระทบปมในจิตใจเขาก็ได้

ผมอยู่ของผมดีๆ ก็โดนเหมารวมติดร่างแห ยกไปประจาน เพราะคำๆเดียว "ปิดเทอม"

ผมขอพูดด้วยความเคารพ ในฐานะรุ่นน้อง จบมัธยมสำนักเดียวกัน รุ่น 27 ห่างกัน 3 รุ่น หากผมคิดอะไรเกินเหตุไป ก็เชิญเตือนผมได้ตามตรงครับ

ขอบคุณครับ สวัสดีครับ

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 14:12:01 »

ใช่ครับ นี่ช่วงปิดเทอม และเป็นช่วงปิดเทอมของผม ผมมาที่นี่มากขึ้นช่วงนี้ และผมเลื่อนเปิดเทอมไปสองสัปดาห์ด้วย

ต่างกันแค่จุดเดียว คือ "โรงเรียน"

งั้น ที่ผมอยู่ในบอร์ดนี้ปีนึง ยูเซอร์วอยซ์สองคัน โดยมี Reply 200 นี่คงคล้ายๆ "............" ของพี่ใช่ไหมครับ :'( :'(

หรือถ้าใครมองผมเป็นเด็ก ก็แล้วแต่ครับ แต่ที่แน่ๆ ผมอยากให้คนยอมรับว่าผมมีหัวใจ มีสมอง อยากจะคิดอะไร ใช้พลังที่มีในกรอบที่ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน

ว่าใคร ระวังกระทบคนอื่นเขานิดนึงนะครับ อยากให้นึกถึงว่ายังมีคนที่ไวต่อคำพูด และอาจกระทบปมในจิตใจเขาก็ได้

ผมอยู่ของผมดีๆ ก็โดนเหมารวมติดร่างแห ยกไปประจาน เพราะคำๆเดียว "ปิดเทอม"

ผมขอพูดด้วยความเคารพ ในฐานะรุ่นน้อง จบมัธยมสำนักเดียวกัน รุ่น 27 ห่างกัน 3 รุ่น หากผมคิดอะไรเกินเหตุไป ก็เชิญเตือนผมได้ตามตรงครับ

ขอบคุณครับ สวัสดีครับ

ถ้าอย่างนั้นก่อนอื่นคงต้องขออภัยด้วยนะครับ ที่ใช้คำพูดที่อาจจะดูรุนแรง หรือกระทบกระเทือนใครหลายๆคนไป จนทำให้ดูเหมือนเป็นการเหมารวม

ที่ทิ้งท้าย ...... เอาไว้นั้น ผมทิ้งเอาไว้ว่างเปล่าเฉยๆ ไม่ได้มีเจตนาอะไรทั้งสิ้น

เชื่อว่าหลายคนที่ยังเรียนอยู่ ในระดับมัธยม หรือมหาวิทยาลัยก็แล้วแต่

วุฒิภาวะของทุกๆคนอาจจะยังมีอยู่ในระดับที่ไม่เท่ากัน เพราะฉะนั้น สิ่งที่ผมได้พูดไป ผมพูดถึงคนที่ยังมีวุฒิภาวะที่ยังไม่สูงมากนัก

ทำให้บางครั้ง การแสดงความคิดเห็น หรือการแสดงออกในเรื่องต่างๆ อาจทำให้ดูเหมือนเป็นคนที่เรียกร้องความสนใจ

หรือบางคนก็อาจโชว์ อวดภูมิ ว่าตัวเองรู้ ตัวเองแน่ จนทำให้คนอื่นที่เห็นแล้วได้อ่านได้เจอจนทำให้รู้สึกว่า

ทำไมต้องทำแบบนี้ มันไม่ได้มีอะไรดีขึ้นมา เรียกร้องความสนใจทำไม และเพื่ออะไร

และเหตุการณ์แบบนี้ เกิดขึ้นในเว็บบอร์ดนี้มาหลายต่อหลายครั้งแล้วนะครับ

ในฐานะที่เป็น 1 ในทีมงานของเว็บไซต์แห่งนี้ ขอบอกตรงๆ "เหนื่อย" นะครับ แค่เห็นหัวข้อกระทู้ยังไม่เท่าไหร่

แต่พอเปิดมาเจอเนื้อหาในกระทู้ที่มาในลักษณะนั้น ก็ได้แต่นั่งเท้าคางเกาหัวแกรกๆ มาอีกแล้วหรอ

เกรียนอีกแล้วหรอ เพื่ออะไรหรอ ทำไปทำไมหรอ เรียกร้องความสนใจหรอ ซึ่งคนที่มีลักษณะเหล่านั้น ถามว่ามีเยอะมั้ย

ไม่เยอะหรอกครับ แต่กระทู้ที่เค้าตั้งขึ้นมาโดยไม่มีจุดประสงค์ เป็นการตั้งขึ้นมาลอยๆ นอกจากจะทำให้คนที่ผ่านมาอ่าน

อาจรู้สึกรำคาญ หรือหงุดหงิด หรืออะไรก็แล้วแต่แล้ว มันก็เป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่ทำให้กระทู้ที่มีประโยชน์หรือมีสาระ

มากกว่ากระทู้พวกนี้ ตกไปในเวลาอันรวดเร็ว ถามว่าเป็นคุณเห็นกระทู้ประเภทนี้ แล้วมันทำให้กระทู้ของคนที่เค้าต้องการความช่วยเหลือ

หรือต้องการข้อมูลในด้านที่เป็นประโยชน์ตกไป คุณรู้สึกอย่างไรครับ?

เรื่องบางเรื่องที่ไม่ได้กระทบถึงเราตรงๆ บางทีก็ไม่ต้องรับไว้หรอกครับ มันหนักและเหนื่อยเปล่าๆ

ถ้ารู้จักแยกแยะได้ จิตใจก็จะเป็นสุขครับ

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 14:17:26 »
เสริมอีกนิดนะครับ

ช่วงนี้เป็นช่วงปิดเทอมจริง สถานศึกษาของคุณก็คือ มหาวิทยาลัย ซึ่งแน่นอน คุณอายุน้อยกว่าผม

เรียนอยู่ในระดับปริญญาตรีแน่นอน ถ้าไม่อย่างนั้น ทุกๆคนที่อยู่ในเว็บบอร์ดแห่งนี้ ที่เรียนระดับปริญญาโทอยู่

หรือระดับปริญญาเอก ก็คงจะพาเหรดกันมาด่าผมกันหมดแล้วสิครับ

อย่างที่ผมบอกไงครับ ว่าถ้ารู้จักแยกแยะได้ จิตใจก็เป็นสุข เรื่องบางเรื่องไม่กระทบถึงตัวเราตรงๆ

บางทีก็ไม่ต้องรับไว้ก็ได้

อีกนิดนะครับ

ตั้งแต่เปิดเว็บไซต์มา ผมก็ทำเว็บไซต์นี้ร่วมกับทีมงานท่านอื่นๆมาตั้งแต่ผมอยู่มหาวิทยาลัยปี 2

กระทู้ที่เป็นในลักษณะแบบเดียวกับที่พี่จิมมี่ได้เขียนถึงผู้อ่านท่านนี้ ก็มีมาตั้งแต่สมัยนั้นแล้ว

ถามว่ามีคนมาเขียนตอบลักษณะเดียวกับผมที่บอกว่าเป็นช่วงปิดเทอมมีมั้ย

ตอบได้ว่ามีครับ แล้วก็เป็นช่วงเดียวกับที่ผมปิดเทอมด้วย ถามว่าผมอ่านแล้วรู้สึกอย่างไร

ผมเฉยๆครับ เพราะมันไม่ได้กระทบถึงตัวผมโดยตรง ถามว่าช่วงนั้นผมปิดเทอมมั้ย ตอบเลยว่าปิดเทอมเช่นกันครับ

ถามว่าทำไมผมถึงรู้สึกเฉยๆ เพราะผมแยกแยะได้ไงครับ ปล่อยผ่าน ไม่จำเป็นต้องเก็บมาใส่ใจให้มันเป็นปมไปตลอดชีวิต

ไม่อย่างนั้นก็คงกลายเป็นปมไปยันเรียนปริญญาโทปริญญาเอกในอนาคตแล้วละมั้งครับ

ออฟไลน์ p111222

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 15:28:07 »
ผมว่าผมเข้าใจคุณ "BnN " นะ..

ดูๆแล้วน้องที่คุณจิมมี่พูดถึงเนี่ยน่าจะตรงกับข้อความคุณ BnN จริงๆน่ะแหละ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 17:38:47 »
อืม... ครับ

มองเห็นภาพของทีมงานชัดขึ้นครับ ถ้าล่วงเกินไปอย่างไรก็ขอโทษนะครับ

หลายครั้งที่เห็นการขบกันภายในนี้ ผมมักจะไม่เข้าไปยุ่ง เพราะยิ่งยุ่ง มันยิ่งยาว (แต่ก็มียุ่งบ้างบางครั้ง)

ก็ไม่คาดคิดว่าวันนี้ผมจะเป็นคนจุดชนวนเสียเอง ยอมรับครับ คำพูดคำเดียว ถ้าผมแยกได้ก็คงไม่ยาว

สาเหตุที่พูดไป มีหนึ่งข้อ คือความหลัง มีช่วงหนึ่งในสังคมที่ผมอยู่ ผมต้องไปติดร่างแหให้เครียดกับเรื่องไม่เป็นเรื่องหลายครั้ง

ตอนนั้นเครียดมากครับ เรื่องชนเรื่อง อะไรๆก็กู กูไปเกี่ยวตอนไหน?? (แต่ดูๆ ไป เป็นแอดมินน่าจะเครียดกว่า โดยเฉพาะตอนครึ่งแรกของปีนี้)

มีกำลังใจ เลยผ่านมาได้ แต่หลังผ่านมานี่แม้จะไม่เจออะไร แต่พอเจอลักษณะนี้ ยอมรับว่าประสาทกินครับ สติผมลดลงไปมากทีเดียว

พูดง่ายๆ เหมือนจี้ถูกจุดอ่ะครับ ซึ่งเมื่อเจอข้อความลักษณะนี้ ผมก็พยายามอดทน ช่วงแรกๆแทบทนไม่ได้ ตอนนี้เริ่มได้บ้าง กำลังพยายามอยู่

กำลังหัดคุมอารมณ์ครับ เพื่อให้เป็นประโยชน์หลังจากจบไป

พร้อมรับคำเตือนจากทุกคนเสมอ และหากที่ผ่านมาผมทำให้ใครไม่พอใจ หรือล่วงเกินใครไป ผมขอโทษ ณ ที่นี้ครับ

nattanon_661

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 18:12:16 »
เป็นกระทู้ที่ ร้อนแรงพอสมควรเลยแฮะ  :o

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 19:40:28 »
ีที่เราพูดถึงกันนี่ คือสมาชิกใหม่ที่เข้ามาแล้วก็ไม่ได้ศึกษาอะไรให้ดี
ถามอะไรแบบโพล่งออกมาจากเสี้ยวความคิด โดยที่ไม่ได้คิดถึงคนตอบ
ที่ต้องไปหาข้อมูลมาให้ หรือตอบจากประสบการณ์ตัวเองเสียยืดยาว
สุดท้าย มันก็เป็นคำถามแค่ชั่ววูบที่ผ่านเข้ามา และไม่ได้สนใจอะไรอีก
ถามเล่นเล่น ถามสนุกสนุก อยากมีส่วนร่วมด้วย ก็ตั้งกระทู้เยอะเยอะ

ไม่ต้องปิดหรือเปิดเทอมหรอก แต่พฤติกรรมแบบนี้ จะเด็กอายุ 5 ขวบ หรือ
คนแก่อายุ 50 ทำ มันก็น่ารำคาญเท่ากันครับ เพียงแต่โอกาสที่จะแสดง
พฤติกรรมแบบนี้ออกมา ก็มักจะเป็นเด็กที่รู้เท่าไม่ถึงการณ์ อยู่ในวัยกำลังโต
แล้วถ้าติดตามมาตลอดก็จะเห็นว่า กระทู้และสมาชิกลักษณะนี้ มาเป็น Cycle
ปิดเทอมเมื่อไหร่ ก็จะมีมามากขึ้น เปิดเทอมปั๊บก็จะลดน้อยทยอยหายไป

ผมไม่ได้ว่าเด็กแล้วจะแย่ทุกคน มีสมาชิกในนี้ที่เป็นเด็กแต่มีวุฒิภาวะในการตอบคำถามสูงก็มี
หลายคนผมอ่านมาเสียตั้งนาน นึกว่ารุ่นราวคราวเดียวกัน จนกระทั่งไปกดดูอายุสมาชิก
หรือเห็นเรียกกันว่าพี่ว่าน้อง ถึงได้ทราบว่า อ้าว เด็กกว่าเราตั้งเป็นสิบปีนี่หว่า
อย่าง Moza และ Ji.Cl นี่ ผมนึกมาตลอดว่าอายุเท่าเท่ากันด้วยซ้ำ

และจริงจริงพอรู้ว่ายังเป็นเด็ก เราก็มักจะเตือนด้วยความหวังดีก่อน เพื่อให้รู้ในสิ่งที่ไม่รู้
ในทางกลับกัน ถ้าเป็นผู้ใหญ่แล้วและยังมาเกรียน ไม่ต้องคิดมากครับ แบนทิ้งไปเลย
โดยที่แทบจะไม่ให้โอกาสกลับตัวด้วยซ้ำ มาตรการเด็ดขาดกว่ากันเยอะ

ดังนั้น ช่วยกรุณาอย่า Take it personally ครับ ที่นี่เป็นสังคม เราไม่สามารถเขียนอะไร
ระบุเจาะจงไปที่รายบุคคลได้ตลอดเวลา และขอให้รักษาความดีดุจเกลือรักษาความเค็ม
เล่นกันมาตั้งนาน รู้ใจกันมาแล้ว จะมาน้อยใจอะไรกับที่พวกเราว่า คนใหม่ ที่เข้ามาทำให้บ้านเราวุ่นเล่าครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 19:49:33 »
ขอปวดหัวกะเรื่องน้ำท่วมอย่างเดียวได้มั๊ย  ;D

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 10:16:35 »
ผมอ่านแล้ว เข้าใจมุมที่ผู้ใหญ่มอง และมุมที่เด็กมองเช่นกัน

ผมอยากจะให้ทุกคนอ่านแล้ว คิดว่า มันเป็นการแลกเปลี่ยนทรรศนะกันเท่านั้น เพราะถ้าเรามองแบบนี้ มันก็จะลดปัญหาการกระทบกระทั่งกันได้
อย่าไปเถียงกันเอาเป็นเอาตาย

สังคมที่นี่จะมีความสุข ถ้าทุกคนมีความจริงใจให้กันครับ
หลายๆครั้ง มีการกระทบกระทั่งกันในเวป ทำให้สมาชิกบางท่านถึงกับถอดใจออกไปก็มี ดังนั้นถ้าเราคิดที่จะอยู่ร่วมกันแล้ว เรื่องเล็กน้อยแบบนี้ ถ้ามีฝั่งนึงขอโทษ และอีกฝั่งให้อภัยกัน ทุกอย่างก็จบแล้วครับ

ปล. หวังว่าคงไม่ใช้ X6 อวตารลงมานะ 5555

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 12:53:43 »
ครับผม...

น้อมรับทุกความเห็น ต่อไปจะระวังครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 13:38:44 »
เว็บนี้ดูจะกฏเยอะ และ admin จะโหด แต่ขอให้เชื่อว่า admin ก็เป็นคนธรรมดาที่ชอบยิ้มกับหัวเราะมากกว่าโหด

หากเราไม่ทำอะไรเลย ไม่คุม ปล่อยไปหมดทุกอย่าง เอาหัวเป็นประกันได้ว่าป่านนี้มันจะเละกว่านี้
สังคมหมู่ใหญ่ ต้องคำนึงถึงความต้องการนับล้านแปดซึ่งระบุไปก็คงไม่มีวันทำให้พอใจกับทุกคนได้
ดังนั้นก็ต้องคำนึงถึงความเป็นกลาง เข้ากันได้กับทุกคน แม้จะไม่แตะ 80% ของความต้องการขั้นสูงสุดนั้นก็ตาม

สิ่งใดที่เราบอก เราเตือน คุณไม่จำเป็นต้องทำตามในชีวิตส่วนตัวของคุณเสมอไป หากที่แห่งนี้มีคุณค่าเป็น
2% ของชีวิตคุณ เราจะขอแค่ 2% นี้ที่ขอให้เชื่อในสิ่งที่เราพยายามบอก แค่นั้นเองครับ

ส่วนเรื่องเด็กกับผู้ใหญ่ ..ผมเชื่อว่าท้ายสุดเรามองที่การสื่อสารครับ และผมเองก็เคยเป็นเด็กมาก่อน
เคยมีความมั่นใจสูงมากมาก่อน เข้าใจตรงนี้ดี แต่ก็เห็นช่องทางได้ว่าถ้าเราสามารถจับความสามารถ
ในการสื่อสารได้อยู่หมัดตั้งแต่เด็ก มีจิตวิทยาสังคมใหญ่แต่เล็ก พอโตขึ้นแล้วชิน ระเบียบ จะกลายร่าง
จากข้อจำกัด กลายเป็นหางเสือหรือพวงมาลัยที่ทำให้เรามีทิศทางที่มั่นคงได้

ระเบียบวินัยคือพวงมาลัยของชีวิต ส่วนสังคมที่อยู่ ก็คือถนน 1 สาย คุณมีสิทธิ์เลือกถนนได้
แต่เมื่ออยู่บนถนนสายนั้นแล้ว คุณควรคุมพวงมาลัยให้รถวิ่งอยู่บนถนน เพราะถ้าหักพวงมาลัยตามใจ
คุณลงข้างทาง เจ็บเอง ซวยลิงไม่รับซ่อม
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

nattanon_661

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 17:35:32 »
เว็บนี้ดูจะกฏเยอะ และ admin จะโหด แต่ขอให้เชื่อว่า admin ก็เป็นคนธรรมดาที่ชอบยิ้มกับหัวเราะมากกว่าโหด

อื้มม อันนี้ผมเห็นด้วยกับ พี่แพน