ผู้เขียน หัวข้อ: จะเปิดร้านไก่ทอด5ดาว เพื่อนๆทุกท่านคิดว่าดีมั้ยครับ ถ้าผมจะ...........  (อ่าน 34109 ครั้ง)

ออฟไลน์ Real_Time

• Jr. Member
  • **
ผมอยากจะลองเปิดเฟรนไชน์ ไก่ทอด5ดาวดูครับ ใช้เงินลงทุนซื้อเฟรนไชน์ไม่สูงเท่าไหร่ประมาณ15,000 บาท พอดีผมมีแหล่ง มีทำเลดีๆ โซนมหาวิทยาลัยและโซนพนักงานโรงงานน่ะครับ เป็นแหล่งใหญ่พอสมควร ค่าเช่าที่เดือนละ3,000 บาท ตกวันละ100 ครับ ขายได้24ชม แต่ตั้งใจว่าจะเปิด12ชม ตั้งแต่11-23.00 น โดยจะจ้างคนขายวันละ250 หาของขายมาเสริมเช่นข้าวเหนียว ข้าวสวย ใครที่เคยขายหรือกำลังขายอยู่หรือพอจะมีประสบการณ์ด้านนี้บ้างครับ จะได้เป็นการแบ่งปันให้ทั้งผมและท่านอื่นๆด้วยครับ ผมอยากจะทราบเรื่องกำไรว่าเยอะน้อยแค่ไหน มีข้อเสียข้อดีอะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ kukonba

• Sr. Member
  • เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
น่าจะลองดูทำเลเหมาะด้วย.....แต่ค่าจ้างขั้นต่ำกำหนดอยู่ที่ 300 บาทน๊ะครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
น่าจะลองดูทำเลเหมาะด้วย.....แต่ค่าจ้างขั้นต่ำกำหนดอยู่ที่ 300 บาทน๊ะครับ
ใช่ครับๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ครับ อย่าไปกดขี่คนงานมาก

แล้วก็ขอกินไก่จ๊อด้วยนะ

ออฟไลน์ sukhontha

จะลงทุนอะไร ก็ต้องดูว่าคู่แข่งมากไหม?  คู่แข่งน้อยก็ทำงานได้ง่ายขึ้น  แต่หากคู่แข่งเยอะ เช่น  ร้านซ่อมคอมฯ ขายคอมฯ(ในห้าง) รายเล็ก ๆโอกาสเจ๊ง มีเกิน 80% เลยที่เดียว ผมเลือกงานที่มีมาจิ้นสูง คู่แข่งน้อย ก่อน....และป้องกันตัวรัดกุม...

ออฟไลน์ 6162002

ลองไปที่ กรมส่งเสริมอุตส่าหกรรม ปรึกษาเขาดูครับ ขอเขาดูแผนธุรกินของคนที่ทำร้านพวกนี้ก็ได้ครับ จะได้พอเป็นแนวทางว่ากำไรขาดทุนเป็นไง คืนทุนเร็วแค่ไหน ปัญหาที่เจอมีอะไร จะแก้ยังไง อะไรทำนองนี้น่ะครับ   ได้เรื่องยังไง มาแชร์กันบ้างนะครับ

• **
ขอบคุณทุกท่านสำหรับเสียงเชียร์คับ ผมกังวลเรื่องทุน คิดว่าคงไม่เปิดละคับ ลองคิดตามดูนะคับ รายจ่าคือ ค่าแรง300*26วัน = 7800 ค่าน้ำมันใข้ทอด เดือนนึงประมาณ3ปี๊บ 1800 ค่าเช่าที่เดือนละ3000 ค่าไฟอีกสัก300 ค่าแก๊ซสองถังโดยประมาณ 800 ไหนจะค่าถุงใส่ของ ถุงมือ น้ำจิ้ม บลา บลาๆๆ สิ่งที่จะเสียไปทั้งหมดนี้ ยังไม่รวมทุนหมุนเวียนอีก ต้องได้กำไรเดือนละ25000+ ถึงจะคุ้มขึ้นมาบ้าง เฮ้อ คิดแล้วเหนื่อยคับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
สัญญากี่ปีครับ ถึงต้องเร่งขายซ๊ะขนาดนั้น
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Noomza

• **
ผมไม่ได้เก่งอะไรนะ ผมจะเเนะนำในความคิดผม ผิดถูกยังไงก็ขออภัยด้วย
 1. การเปิดเฟรนชายเเบบนี้ ส่วนมากผู้ลงทุนเค้าจะเป็นผู้ทำงานเองขายเองทำเอง จะช่วยลดต้นทุนของค่าจ้าง 
 2. การค้าขายเเบบนี้จะหวังคื่นทุนภายใน 3-4เดือนเป็นไปได้ยาก มีเเต่คำคุยของผู้ชีนำว่าจะขายได้เท่านั้นเท่านี้ มันเป็นไปไม่ได้ครับมันขึ้นหลายองค์ประกอบ
 3. การเปิดร้านใหม่ คือของทุกอย่างต้องใหม่หมด ยิ่ง1-3 เดือนเเรกมีเเต่ค่าใช้จ่าย เราต้องประมานส่วนนี้ด้วย

ถ้ามันดูลำบากอย่างงี้เเล้วเราจะทำอย่างไร 
 1.ทำเลที่ตั้งของผู้บริโภคที่คาดว่าจะเป็นลูกค้า เเหล่งชุมชน เเหล่งคนสัญจรไปมาช่วงไหนเวลาได้มากที่สุด
 2. ต้นทุน เราต้องมาดูต้นทุนจริงๆของเราว่ามีจำนวนเท่าใด   ค่าเช่า ค่าจ้าง  ค่าใช้จ่ายของอุปกรณ์สิ้นเปลือง
 3. ความคาดหวังของกำไร   ต้องได้จำนวนเท่าไรถึงจะพออยู่ได้  คนที่ทำค้าขายจะรุ้ดีว่าเเต่ละวันรายได้จะไม่คงที่ ตามสภาพเเวดล้อม อากาศ เเละความนิยม

ส่วนคำเเนะนำของผมคือถ้าคิดจะเปิดจริงๆ  เงินทุน 15000 + ค่าใช้จ่าย รวมๆ ก็น่าจะ อีก 10000 + ต้นทุนของ อย่างน้อยเดินเเรกๆ ก็ต้องมีละ 3 หมื่น
เราควรเป็นผู้ดูเเลร้านเองในช่วงต้น เพื่อดึงลูกค้า   ความเป็นเจ้าของร้านจะมีเเรงกระตุ้นให้อยากทำงานอยากขายของ มีความกระตือรือร้น  ความเอาใจใส่ต่อคุณภาพ             ถ้าคุณจ้างคนอื่นในส่วนนี้จะหายไป 
เดือนเเรก อย่าไปมองที่กำไร อย่าไปมองที่ยอดเงินว่าจะได้กี่หมื่นกี่พันปวดหัวเปล่าๆพาเราเครียด  เปิดร้านใหม่ๆคนไม่ค่อยจะเข้าหรอก
 ไม่รุ้อร่อยเปล่า  สะอาดไหม คนขายพูดจาเป็นไงเอาใจลูกค้ารึป่าว   อดทนเอา เมื่อเริ่มมีคนชื้อ ก็จะบอกกันปากต่อปาก ถ้าทำเลดีจริง  ไม่นานก็มีลูกค้า
สัก 3-4 เดือน ถึงจะเริ่ม มาคำนวนผลกำไร

ถ้าว่ากันจริงๆ นะเฟรนชายเเบบนี้ต้องขายเอง   อีกอย่าง จ้าง 250 ผมว่าไม่ค่อยมีใครรับงานหรอกถ้าไม่ขาดเงินจริงๆ  ผมจ้างคนงานเขมร ล้างจาน มันยังขอวันละ 350 เลย 300 ไม่เอาด้วยนะ ถ้าจ้างคนไทย 400+ เเถมไม่ขยันอีก    หรือถ้าอยากลองนะ ไปหาสูตรทอดไก่ขายเองเลย หาไก่เอง ถ้าชื้อปริมาณมากๆคุณจะได้ราคาพิเศษ ลดต้นทุนกว่าเดิมเยอะ  กำไรมาไวกว่า  เเต่ก็ต้องเหนือยนิดนึง  คนไทย อาหารการกินโดดเด่นถ้าไม่อร่อยจริง  ก็ไม่ผ่าน

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
ผมเริ่มทำบริษัทเมื่อสองปีที่แล้ว  ตอนแรกก่อนทำนั้นประมาณการยอดขายไว้สวยหรูเชียว พอทำจริง ปีแรกต้องขายรถมาจ่ายเงินเดือนลูกน้องเลย ขาดทุนย่อยยับ เงินเก็บแทบจะไม่เหลือ  คือมันมีสิ่งที่เราคาดไม่ถึงและไม่เคยรู้มาก่อนถ้าไม่ได้ลงมือทำ  สิ่งนี้จะทำให้ต้องมีรายจ่ายเพิ่มถ้ารับมือมันไม่ได้  พอปีที่สองเริ่มจับทางได้ ก็เริ่มอยู่ได้แต่ยังไม่มีกำไร
มาปีนี้ ดีขึ้นมากๆ เพราะได้เรียนรู้สิ่งที่ควรทำแล้ว  ที่ผมจะบอกคือ กำไรมันได้แน่ๆ แต่เราจะทนอยู่ถึงวันนั้นหรือเปล่า วันที่ลูกค้าเริ่มรู้จัก วันที่เริ่มมีขาประจำ  ผมสนับสนุนให้ทำครับถ้าเราทำเองตั้งแต่ต้น อยู่ตัวแล้วค่อยจ้าง
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

• **
ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบดีๆ สร้างภูมิคุ้มกันให้ผมได้เยอะเลยครับ ^^

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
ผมจบ BBA แต่ประการธุรกิจ เจ๊ง 1 ล่อแล่ 1 ขอแสดงทัศนะนะครับ

ใกล้บ้านผมมี ร้านไก่ทอด 5 ดาว หลายร้าน แต่จะมีร้านนึงขายดีเป็นพิเศษ ดูจากการทอด การพูดจากับลูกค้า การคิดเงิน เป็นมืออาชีพมาก เสียแค่ปิดตามใจฉันในบางที อาจจะด้วยว่าตัวแม่ค้า(เจ้าของ)เป็นคนขายเอง

ส่วนร้านที่เหลือ ขายรวมกันได้เท่าร้านนี้มั๊ยก็ไม่รู้ . . .

ใครว่าแฟนไชท์จะเหมือนกันหมด โดยเฉพาะเรื่องของกินที่ต้องผ่านกระบวนการปลุงก่อน คนตั้งใจทำ กับไม่ตั้งใจทำให้สูตรไปเหมือนกันบอกวิธีทำเหมือนกัน ออกมารสชาติยังไม่เหมือนกันเลย ซึงก็น่าจะอยู่ที่การ QC ที่มาจาก ความเอาใจใส่ นั่นหล่ะ

ผมว่ามันมีปัญจัยอื่นด้วยเยอะมากต้องดูอีกเยอะ และผมคิดว่ามันเหมาะกับ...ไปทอดขายเองมากกว่า  ::)

ออฟไลน์ Ponthakorn

ผมยืนยันอีกเสียงครับทำเอง เจ๊งเอง ดีกว่าจ้างคนอื่น เพราะความตั้งใจไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ YenChar

จ้างคนอื่น เค้าไม่รักงานหรอกครับ เค้ารักเงิน
การทำเอง เป็นทางเลือกที่ดีครับ

ญาติผม มีญาติห่างๆคนนึงเป็นลุง งานการไม่ทำ เรียนไม่จบ มาขออยู่ด้วย แบมือขอเงิน
สุดท้าย แกเปิดร้านขายของให้ครับ ให้ทุน ติดต่อเช่าที่ให้ (เปิดร้านขายอาหารตามสั่ง)
ตอนนี้ หลายปีแล้ว เชื่อมั้ยว่าจากที่แบมือขอเงินประจำ
ตอนนี้ ลุงแกช่วยจ่ายค่าน้ำค่าไฟ ซื้อมอไซต์ด้วยเงินตัวเอง กำไรเดือนนึงไม่มาก แค่หมื่นนิดๆ
กลายเป็นตอนนี้ ลุงแกช่วยแบ่งเบาภาระที่บ้านด้วยซ้ำครับ

ถ้ามีญาติ มีลูกน้อง ว่างงานไม่มีงานทำ หรืออับจนหนทาง ต้องดิ้นรน
จ้างคนแบบนี้มา ซื้อใจเค้า ธุรกิจคุณจะดีกว่าการจ้างพนักงานมายืนทอดไก่หาตังซื้อไอโฟนไปวันๆแน่นอนครับ
แต่ต้องดูก่อนว่า คนบางประเภท ดีด้วยมากๆแล้วได้ใจ ก็เป็นเรื่องของการบริหารคนครับ