ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน ช่วยเลือกรถให้หน่อยครับ  (อ่าน 7739 ครั้ง)

ออฟไลน์ Little

• Newbie
  • *
รบกวน ช่วยเลือกรถให้หน่อยครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 23:39:39 »
สวัสดีครับ ผมเพิ่งมาเป็นสมาชิกใหม่ในเวปนี้ครับ แต่จริงๆแล้วผมเข้ามาอ่านหาความรู้ในเวปนี้บ่อยๆครับ  :)

เข้าเรื่องเลยนะครับ ผมมีอาชีพเป็นเซลล์ครับ ปกติผมจะออกไปหาลูกค้าตามนิคมโรงงานต่างๆ ส่วนใหญ่จะไปชลบุรี ระยอง อยุธยา สระบุรี ประมาณนี้นะครับ

เฉลี่ย 1 อาทิตย์ผมจะขับรถโดยเฉลี่ยประมาณ 1000 กิโลเมตร/อาทิตย์ครับ ซึ่งตอนนี้ผมจ่ายค่าน้ำมันไม่ไหวครับ เลยอยากหารถที่ประหยัดน้ำมันตามนี้ครับ(ส่วนใหญ่ขับต่างจังหวัดมากกว่าในเมืองครับ ผมลืมบอกครับว่าผมค่อนข้างขับรถเร็วเพราะส่วนใหญ่ผมขับรถไปหาลูกค้าแต่ละที่จะเป็นไปเช้าเย็นกลับทั้งหมดเลยครับ)

1.Ford Fiesta 5D 1.4 ครับ
2.Mazda 2  5D ครับ
3.Jazz ครับ

ทั้ง 3 คันนี้ ที่เลือกไว้เพราะผมมีรายได้ไม่ค่อยมากครับและชอบรถ 5 ประตูของ 3 ยี่ห้อนี้ครับ เลยต้องหารถที่เข้าโครงการลดหย่อน 100000 บาทครับ

เลยอยากให้พี่ๆช่วยแนะนำผมด้วยครับ  :) :) :)

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
Re: รบกวน ช่วยเลือกรถให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 00:01:43 »
ถ้าฮอนด้ายังเปิดรับจองอยู่ ผมเชียร์ไม่ Jazz ก็ City ครับ

เหตุผล - MZ2 ขับไม่สนุก รอบเครื่องที่ความเร็ว 100 สูงถึง 3000 เสียงดังสนั่นและกินน้ำมันพอสมควร น้องใช้อยู่ขับ 120 เห็นว่าคำนวนแล้วตกแค่ 11-12 โลลิตรเอง (ใช้อยู่ต่างจังหวัด ขับเข้าเขตเทศบาลอำเภอบ้าง และออกทางหลวงบ้าง)
Fiesta 1.4 - ก็ไม่น่าจะดีไปกว่า MZ2 ข้างบน ยกเว้นถ้าจำไม่ผิดเห้นว่าจะประหยัดกว่า

ส่วน Jazz ช่วงล่างแข็งกระด้าง"มาก" จนผมพาลคิดไปว่าทำไมมันจะเท่ากระบะบางรุ่นแล้วฟะ พวงมาลัยแม่นดีใช้ได้ เครื่องกำลังดี เบาะนั่งไม่สบายกว่าคนอื่น แต่ก็ไม่ได้แย่ ทั้งหมดที่เป็นข้อเสีย City ไม่มีจุดที่ว่า ถ้าไม่ติดเรื่องความชอบรูปทรง แนะนำให้ไปลอง City ดูครับ ผมว่าประเสริฐสุดในบรรดาตัวเลือกที่ให้มาทั้งสามเลย

ปล. แต่ผมเห็น sale หลายท่านใช้ Vios นำไปติดแก๊ซวิ่งกันปร๋อเลยครับ เน้นใช้งานเพียวๆ  :D
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: รบกวน ช่วยเลือกรถให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 00:05:11 »
งานนี้ฮอนด้าท่าจะเหมาะครับ แต่ถ้าจะเอาเฟียสต้าก็เกียร์ธรรมดานะ ไม่งั้นเจอ 4AT เริ่มล้าสมัยแล้วแหละ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 00:13:08 »
งานนี้ฮอนด้าท่าจะเหมาะครับ แต่ถ้าจะเอาเฟียสต้าก็เกียร์ธรรมดานะ ไม่งั้นเจอ 4AT เริ่มล้าสมัยแล้วแหละ

เอาจริงๆมันก็มีข้อดีครับ 4AT จะดูแลง่ายกว่าและเท่าที่ผมเคยสัมผัสรถแบบ 4 / 5 AT มา ทำไมรู้สึก 4AT มันพุ่งกว่าก็ไม่รู้ เสียตรงที่มันทำให้กินน้ำมันนั่นแหละครับ
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 00:28:38 »

เอาจริงๆมันก็มีข้อดีครับ 4AT จะดูแลง่ายกว่าและเท่าที่ผมเคยสัมผัสรถแบบ 4 / 5 AT มา ทำไมรู้สึก 4AT มันพุ่งกว่าก็ไม่รู้ เสียตรงที่มันทำให้กินน้ำมันนั่นแหละครับ
ถ้าห้าเริ่มแพร่หลาย เชื่อว่าค่ารักษาดูแลและวิธีการจะง่ายลงครับ ส่วน 4AT ควรจะพุ่งกว่าเพราะทดจัดล่ะมั้งครับ แล้วคุณ เจ้าของกระทู้เขาล่องรถไกลๆด้วยไงครับ

ออฟไลน์ vashali

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 00:34:07 »
คือถ้าขับเยอะๆ แล้วก็เติมน้ำมันเอง แนะนำ วีออสเกียร์ธรรมดาติดแก๊สคับ
ส่วนตัวที่เคยลองขับก็ดีนะ ขับได้มั่นใจในความเร็วที่ต่ำกว่า 120

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 01:04:39 »
จริงๆแล้วถ้าไม่ติดนโยบายนี่ altis cng นี่จบทุกอย่างเลยนะครับ เคยได้ยินมาว่า city หรือ vios เร็วๆนี้จะมีรุ่นติดแก๊สจำไม่ได้รุ่นไหนแต่ถ้าเป็น city น่าจะมีแววโดนเลื่อนอยากให้รอดูอีกนิด แต่ถ้ารีบนี่ผมไม่ชัวว่า aveo 1.4 นี่มันมีcng ด้วยรึป่าว ถ้ามีก็น่าสนใจ หรือถ้าซื้อไปติดแก๊สเอง (ผมเข้าใจถูกใช่มะว่าต้องการรถติดแก๊ส) ก็ต้อง vios อย่างเดียวเท่านั้นครับ ดูจากการใช้งานแล้วคงมีปัญหาแน่ๆถ้ารถใช้งานไม่ได้เพราะเป็นเซลล์ Toyota น่าจะมีปัญหาน้อยที่สุด

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 01:09:50 »
Civic - แรง ประหยัด สวย  แต่อาจจะมีปัญหาตามที่เค้าว่ากัน + ตัวใหม่จ่อแล้วครับ 
Altis - แรง ประหยัด  แต่ไม่สวยทั้งใน-นอก (ความเห็นส่วนตัว)
MZ3 - ไม่แรงเท่าไหร่ ประหยัดก็ไม่ใช่  แต่ดีไซน์โดนใจทั้งใน-นอก
Cruze - ไม่แรงมาก ประหยัดใช้ได้ (สำหรับดีเซล แต่มันก็ควรจะดีกว่านี้สำหรับดีเซล) สวยใช้ได้ทั้งใน-นอก แต่น้อยกว่า 3

รถแต่ละตันมันตอบโจทย์คนละแบบ ขึ้นอยู่กับว่าคุณเอาปัจจัยไหนเป็นตัวหลัก

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 01:47:01 »
Civic - แรง ประหยัด สวย  แต่อาจจะมีปัญหาตามที่เค้าว่ากัน + ตัวใหม่จ่อแล้วครับ 
Altis - แรง ประหยัด  แต่ไม่สวยทั้งใน-นอก (ความเห็นส่วนตัว)
MZ3 - ไม่แรงเท่าไหร่ ประหยัดก็ไม่ใช่  แต่ดีไซน์โดนใจทั้งใน-นอก
Cruze - ไม่แรงมาก ประหยัดใช้ได้ (สำหรับดีเซล แต่มันก็ควรจะดีกว่านี้สำหรับดีเซล) สวยใช้ได้ทั้งใน-นอก แต่น้อยกว่า 3

รถแต่ละตันมันตอบโจทย์คนละแบบ ขึ้นอยู่กับว่าคุณเอาปัจจัยไหนเป็นตัวหลัก

เอ่อ.. เหมือนเจ้าของกระทู้เขาจะสนใจ B-Secment น่ะครับ
แล้วก็อยู่ในข่ายภาษีรถคันแรกด้วยน่ะครับ..  :-\
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 02:17:58 »
Ford Fiesta ตัดทิ้งไปได้เลยครับเพราะถ้าเล่นก็ต้อง 1.6 ไปเลย
น่าเสียดายที่ไม่ได้ส่วนลดภาษีนะครับ

ออฟไลน์ peeraphat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 05:48:05 »
ใช้ Mazda 2 อยู่นะครับ ขอให้ข้อมูลแค่ Mazda 2

ถ้าวิ่งทางไกลเป็นหลัก ผมเคยวิ่งจากกรุงเทพฯ ไปหัวหิน ความเร็ว 100-110 คิดว่าได้เกิน 16 กม. / ลิตร (ไม่ได้วัดจริงจัง)  อีกครั้งจากกรุงเทพฯ - พัทยา วิ่ง 120-140 ได้ประมาณ 14-15 กม./ลิตร

ส่วนใช้งานในเมืองกรุง จะตก 9-10 กม. / ลิตร (ส่วนใหญ่ ว่ิงทางสั้นๆ บ้าน - ออฟฟิศ 7 กม.)

ถ้าตามข้อมูลคุณ Jimmy ก็ประหยัดกว่า Fiesta พอๆ กับ Jazz

ถ้าจะซื้อ Mazda 2 ก็แนะนำว่าให้ต่อรองเปลี่ยนเบาะเป็นเบาะหนังและหุ้มหนังแผงประตูข้าง ก็จะทำให้ภายในดูดีขึ้นมาอีกมากโข

ส่วนเรื่องการขับขี่ การออกตัวช่วงต้น ถึง 60 กม. ค่อนข้างดี จุดอ่อนจะอยู่แถวๆ 80-100 เหมือนจะรู้สึกตัวช้านิดนึง เกิน100 ไปแล้ว ผมโอเค รับได้ แต่ปกติจะขับแค่ไม่เกิน 120 นะครับ

เรื่องดีไซน์ภายใน ผมชอบดีไซน์ของ Jazz มากที่สุด แต่วัสดุก็ดูพลาสติกพอกัน (ดูเฉพาะพลาสติก ผมว่า Mazda 2 ยังดูดีกว่านิดๆ) ส่วน Fiesta ว่าวัสดุดูดีสุด แต่ผมไม่ชอบดีไซน์คอนโซลทรงโนเกียเมื่อสิบปีก่อนมากๆ ครับ เลยไม่เลือก อันนี้นานาจิตตัง

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 07:15:26 »
ทั้งหมดในตัวเลือกนี้

อัตราเร่ง  Jazz
พื้นที่ใช้สอย Jazz
ช่วงล่าง Mazda2 Fiesta พอๆกัน
ความประหยัด Jazz
ราคาขายต่อ Jazz
แนวโน้มศูนย์บริการดี Jazz Mazda2 พอๆกัน
ความทนทานจากการใช้งาน พอๆกันทั้ง3รุ่น

ส่วนตัวผม ถ้านั่งหลายๆคน มีผู้โดยสารนั่งไปด้วยบ่อย
ชอบขนของเยอะๆ ชอบอัตราเร่งที่จี๊ดจ๊าด และประหยัด
ผมว่า Jazz เหมาะมากๆ
เครื่อง 1.5 ดีที่สุดในกลุ่ม + เกียร 5 สปีด
อัตราเร่งดี เกียรสุดท้ายทดต่ำ ทำให้ใช้รอบต่ำ ประหยัด ลดการสึกหรอ

แต่สำหรับบางคน ขับคนเดียว ไม่ค่อยขนอะไรมาก
ต้องการความจี๊ดดดด ในตีนต้น 0-60 และช่วงล่างที่เฟริม์ คล่องเคล่ว
เครื่อง 1.5+เกียร4สปีด มีกำลังพอสมควร และประหยัดใช้ได้ไม่น่าเกลียด
มาสด้า2 เลยครับ เครื่องยนต์ของมัน ไม่ได้ด้อยกว่า Jazz มากมาย แค่นิดๆหน่อยๆ
ถึงแม้ว่าถ้าวัดกันจริงๆ Jazz จะแรงกว่า ประหยัดกว่า และตอบสนองดีกว่า
แต่ผมว่า มาสด้า2 เค้าก็ไม่ได้แย่ และเผลอๆจะเกินพอด้วยซ้ำกับถนนประเทศไทย

เฟียสต้า ไม่ขอออกความเห็น เพราะผม"มีอคติ'กับฟอร์ดมากๆ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 07:32:29 »
Jazz,,, เอนกประสงค์ดีครับ
ว่าแต่,,, Jazz Hybrid
จะมาทัน นโยบายคืนภาษีหรือป่าวนะ  ::)
ท่าทาง,,, จะโดนเลื่อน เพราะ น้ำท่วมแน่เลย  :(

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 08:44:16 »
แนะนำวีออสติด LPG ครับ ค่าตัว 564,000 + 30,000 ไม่แพงมากจนเกินไป ค่าเชื้อเพลิงประมาณโลละบาท เครื่องทนทานเพราะคุณใช้รถเยอะจะได้ไม่ต้องห่วงด้านนี้มากนัก อีกทั้งรถคันนี้เอาไว้ใช้ทำมาหากินควรที่จะเลือกรถที่ดูแลง่าย ซ่อมง่าย ไม่จุกจิก อะไหล่เยอะ อู่เยอะ ช่างชำนาญ จะดีกว่า ไว้ตั้งตัวได้ มีตังมากกว่านี้ค่อยจัดอย่างที่ชอบไป

แต่ถ้าไม่คิดจะโฟกัสเรื่องนี้เพียงอย่างเดียวอยากได้คันที่ถูกใจด้วยก็แล้วแต่นะครับ เพียงแต่จุดเด่นที่กล่าวมาข้างต้นจะลดน้อยลง ถ้ารับได้ก็จัดปาย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 08:47:01 »
ถ้ามีของที่ต้องขนด้วย Jazz ถือเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดครับ
ผู้โดยสารด้านหลังมีบ่อยไหม ถ้าไม่บ่อยผมมองที่ 2 ครับ
ส่วนเฟียสต้า ผมชอบตัว 1.6 อะครับ

ปล.ถ้าขับวันละเกิน 100 ก.ม. ซื้อ Jazz แล้วจับมาดมแก๊ส คุณจะมีความสุขกับรถมากขึ้นเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 09:01:59 »
ตัดfiesta1.4ทิ้งไปเลยครับเพราะกินน้ำมัน ถ้าซื้อfiestaต้อง1.6
Jazz เกรงว่าจะไม่มีรถส่งให้ในเร็วๆน้ีสิครับ
M2 ขับในเมืองอัตราเร่งดีพอนอกเมืองเริ่มอืด

1.ถ้าแนะนำจริงๆแนะนำVios+gasครับ เพราะติดแก๊สแล้วประหยัด,viosช่างตจว.หรืออู่ไหนๆก็ซ่อมได้ เซลล์ท่ีมาติดต่องานกับบ้านผมท่ีเห็นประจำก็viosน่ีแหละท่ีเค้าใช้กัน
2.แต่ถ้าขับทางไกลแล้วอยากได้รถดีๆหน่อยfiesta1.6+gasเลยครับแต่ก็ไม่เข้าข่ายลดภาษีอ่าครับ

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 09:40:54 »
ใน3ตัวเลือก ผมตัดเฟียสต้า1.4ออก แจ้สผมว่าราคาแพงกว่ามาสด้า2พอสมควร ถ้ามองรุ่น AT ล่างสุด
และออฟชั่นมาสด้า2ก็เยอะกว่าด้วย ขับทางไกลขนาดนี้แนะนำให้ติดแก้สจะช่วยประหยัดน้ำมันได้เยอะครับ
ฮอนด้าไม่แน่ใจว่ารอรถนานมั้ยเพราะตอนนี้มีปัญหาอย่างที่ทราบกันอยู่ ถ้าในกรณีรีบใช้รถครับ
 ยังไงก็อยากให้ทดลองขับก่อนนะครับ ซื้อรถทั้งคันเราตัดสินใจเองดีกว่าซื้อเพราะคนนั้นคนนี้ว่ามันดีครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 09:50:58 »
มองว่า jazz ครับ เก็บของได้เยอะมากกว่าค่ายอื่น อเนกประสงค์กว่าค่ายอื่น กว้างที่สุดด้วย ออปชั่นเยอะกว่าค่ายอื่นไม่ว่าจะเป็น เซ็นเซอร์ 4 จุด ถุงลมคู่หน้า ส่วนนตัวมองว่าคุ้มครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 09:58:58 »
ถ้าใช้งานเยอะ และจะเน้นความประหยัด
VIOS+LPG ก็เป็นอีกทางเลือกที่น่าสนใจครับ
ประหยัดด้วย แรงด้วย
เิดินทางไกลก็สบาย ในเมืองก็คล่องตัว
บำรุงได้ง่าย ทนทาน ราคาขายต่อก็โอเคครับ

ถ้าเลือก MAZDA 2 ผมว่าควรเลือกเกียร์ธรรมดาเท่านั้น

ถ้าเลือก FIESTA ควรเลือก 1.6 HATCHBACK (อดส่วนลดแสนแรก (เสียดายแทนมากๆ..))

ถ้าเลือก JAZZ กับ CITY (ก็เยี่ยม.. แต่ถ้าจะติดแก๊ส VIOS จะเหมาะกว่า)

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 10:33:44 »
Vios ติดแก๊สน่าจะดูดีที่สุด

ไม่อย่างนั้นก็ลองดู Triton CNG หรือ Vigo CNG ก็เข้าข่ายลดเหมือนกัน
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 11:23:42 »
เฟียสต้า 5 DR ผมว่าสวยที่สุดในกลุ่ม เพียงแต่1.6มันไม่เข้าเกณ์  1.4 มันเข้าเกณ์ แต่ความเด่นมันไม่ค่อยมีเหมือน1.6
อาจจะกินน้ำมันกว่าหน่อย แต่ก็สามารถแก๊สได้แบบหัวฉีด
แจ๊ส ใหญ่ดี และภาษีน่าดีใน3ตัวเลือกนี้ ติดแก๊สได้เหมือนกัน
มาสด้า2 5 DR ผมรูปทรงมันยังด้วยกว่า2รุ่นนั้น พื้นที่ติดแก๊สก็น้อย ส่วนช่วงล่างบอกว่าพอกันกับเฟียสต้า 1.4 อาจใช่ แต่เฟียสต้า1.6 แตกต่างอย่างสิ้นเชิง

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 11:45:18 »
Ford Fiesta อีก1เสียงครับ ช่วงล่างดีมากๆ เกาะถนนเยี่ยม แต่ตัว 1.6 จะประหยัดน้ำมันกว่า

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 15:57:58 »
Fiesta 1.4 Auto มันซดน้ำมันพอควรนะครับ แต่ช่วงล่างดีมาก

Mazda 2 ถ้าขับเร็ว อาจจะซดได้นะครับ แต่ช่วงล่าง น่าจะดีพอๆกะ Ford
แต่คงจะแข็งกว่า

Jazz เครื่องแรง ต้นปลายดี ประหยัด แต่ถ้าขับเร็วมาก ก็ซดอยู่ดี
ช่วงล่าง พอใช้ได้ เก็บของได้เยอะมาก กว้างขวางนั่งสบายกว่า Ford/Mazda

ถ้าถามผม ผมว่า Jazz น่าจะเข้าท่าสุดครับ
เพราะ Mazda 2 กะ Fiesta 1.4 อัตราเร่งแซงจะสู้ Jazz ไม่ได้
นอกจากว่า ต้องกัดฟันเล่น Fiesta 1.6 ไปเลย อันนี้ถึงจะแรง

ถ้าขับนอกเมือง วันละเป็นร้อยกิโล แถมยังขับเร็วอีก
ผมว่า จัด LPG ดีๆสักชุดด้วยจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Little

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 14:21:22 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ  :)

จริงๆ ตอนแรกผมก็จะซื้อ vios ไปติดแก๊สเหมือนกันครับ แต่ทางบริษัทที่ผมทำงานอยู่เค้าให้ใช้ freed card ของปั๊ม PPT เท่านั้นถ้าเป็นปั๊มอื่นเอามาเบิกไม่ได้ เลยคิดว่าถ้าติดแก๊สคงต้องเป็น NGV ซึ่งตามต่างจังหวัดหายากมากครับ

แต่ตอนนี้ได้คำแนะนำจากพี่ๆในเวปเยอะเลยพอจะตัดสินใจได้แล้วครับ

เออ....ผมเคยอ่านในเว็ปนี้ว่า jazz จะออก hybrid ใจผมอยากได้นะครับ แต่ไม่รู้ว่าราคาสูงไหม และจะมาเมืองไทยเมื่อไหร่ครับ