ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y มาขจัดคราบยางมะตอยด้วยตัวเองแบบประหยัดกันครับ  (อ่าน 15737 ครั้ง)

ออฟไลน์ nest@cm

• Full Member
เมื่อวานขับรถจากอุดรธานีกลับเชียงใหม่  ออกจากอุดรแต่เช้ามืดมาถึงรอยต่ออำเภอชาติตระการ จังหวัดพิษณุโลก กับอำเภอทองแสนขัน จังหวัดอุตรดิษถ์ เห็นมีการซ่อมถนน โดยราดยางมะตอยใหม่ คนงานโบกมือว่าให้ผ่านไปได้ ไอ้เราก็สบายใจไม่น่าจะมีอะไร ก็ขับรถไปตามปกติ และที่ผ่านมาก็ขับไปในจังหวัดต่างๆ ก็เป็นเรื่องปกติในการซ่อมพื้นผิวถนน ด้วยการราดยางมะตอยนี้  ได้ยินเสียงเศษหินกระทบกับบังโคนก็ไม่คิดอะไร  แต่พอถึงตัวอำเภอเมืองจังหวัดอุตรดิษถ์  เข้าห้องน้ำ ก็เหลือบไปเห็นประตูด้านข้างฝั่งคนขับทางด้านล่าง โอ้พระเจ้าจอร์จกล้วยทอด แทบเป็นลมล้มพับอยู่ตรงนั้น ณ บัดนาว  :'( :'( :'(  นั่นมันโค-ต-ร ยางมะตอย  ชัดๆ   ไม่น่าเชื่อนึกว่าขับรถไปตกแอ่งยางมะตอยซะอีก ซึ่งหากท่านใดไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้น่าจะทำอะไรไม่ถูกแน่นอนครับ     ดูพยานหลักฐานได้ครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 22:38:28 โดย nest@cm »

Re: D.I.Y มาขจัดคราบยางมะตอยด้วยตัวเองแบบประหยัดกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 16:56:41 »
ก็นึกสบถในใจว่า  เจ้าหน้าที่เขาทำอย่างไรให้ชาวบ้านชาวช่องได้รับความเดือดร้อนอย่างนี้   ซึ่งผมคิดว่า นอกจากผมแล้วน่าจะยังมีอีกหลายคันที่โดนแบบนี้    แบบนี้มันน่าจะฟ้องเรียกค่าเสียหายให้เข็ดเลย  แต่ฝากไว้ก่อน ด้วยเหตุผลที่ว่า จะต้องทำการแก้ไขปัญหาเอายางมะตอยออกจากรถให้ได้เสียก่อนเรื่องอื่นค่อยว่ากัน   อะไรก็ไม่ทุกข์ร้อนใจกินไม่ได้นอนไม่หลับเท่ากับรถติดยางมะตอยอีกแล้วสำหรับคนมีรถ เผอิญว่าเข้าร้านคาร์แคร์บ่อยจนสนิทกับทางร้านก็เลยได้ความรู้ในการขจัดคราบยางมะตอยมา  ด้วยเหตุผลที่ว่า  หากว่านำสภาพรถนี้เข้าไปร้านคาร์แคร์ที่เชียงใหม่  น่าจะมี ๒ คำตอบ คือ ทางด้านราคา น่าจะเกิน  ๓  พันบาทอย่างแน่แท้  แต่เคสของผมทางร้านจะรับทำหรือเปล่าก็ไม่รู้    หรือไม่อาจจะถูกตอบแบบกวนๆ ว่า  พี่น่าจะไปทำสีรถใหม่ดีกว่าครับ เอ้ากรรม!!  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 17:27:49 โดย nest@cm »

Re: D.I.Y มาขจัดคราบยางมะตอยด้วยตัวเองแบบประหยัดกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 16:57:25 »
   เข้าเรื่องครับ จากที่ว่า หากเข้าร้านจะต้องเสียเงินไม่น้อยกว่า ๓ พันบาท แต่ผมต้องการทำเองครับประหยัดค่าใช้จ่าย ( ความจริงคือ ไม่มีเงิน )  หลายท่านอาจจะเคยทำเองมาแล้ว หรือมีความรู้มาแล้ว   ก็ขอโพสเพื่อแนะนำท่านที่ยังไม่เคยทำ และต้องการประหยัดค่าใช้จ่ายนะครับ   ก็เลยตัดสินใจไปหาซื้ออุปกรณ์แถวๆ หนองหอยนี่แหละ   เอาละอุปกรณ์มีอะไรบ้าง  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 17:19:57 โดย nest@cm »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 16:58:00 »
พระเอกคนแรก  น้ำมันก๊าด ครับ  หาซื้อได้ที่ร้านวัสดุก่อสร้างทั่วไป  ที่ผมซื้อก็ขวดละ ๕๐ บาท ( ไม่ต้องกลัวว่าจะสีรถจะด่างนะครับ แต่แนะนำให้เคลือบสีรถทันทีครับ )    ต่อมาก็กระป๋องฉีดน้ำ ซื้อมาจากร้านค้าทุกอย่าง ๒๐  บาท   ( งง!!  ครับเข้าไปบางอย่างก็เกิน ๒๐ บาท )  ตามมากันติดๆ  กับ  น้ำยาเคลือบสีรถ ซื้อมาจากร้านคาร์แคร์ที่อุดร แต่ดันลืมชื่อ เป็นแบบแบ่งขวดขาย  แต่ก่อนใช้ แมกไกว์ no 21   ซึ่งหากว่าท่านใดมีน้ำยาเคลือบอยู่แล้วก็จะมีค่าใช้จ่ายเพียง  ๗๐  บาท เป็นค่าน้ำมันก๊าด กับค่ากระป๋องฉีดน้ำ     และที่ลืมไม่ได้ต้องมีผ้าเพื่อเช็ดคราบยางมะตอยครับ  เผอิญว่าไม่มีผ้าแอบไปเห็นboxer สุดที่รักที่ใส่จนขาดก้น ใส่ไม่ได้ จึงจำใจต้องเอามาเช็ดด้วยความอาวรณ์    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 17:18:26 โดย nest@cm »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 16:59:22 »
   อ้อลืมไป  ความจริง ยางมะตอยที่ติดรถเรานั้น เท่าที่ติดมานับครั้งไม่ถ้วน จะมีอยู่ ๒ แบบ แบบแรกจะเป็นแบบเส้นคล้ายๆ  เส้นใย   ส่วนอีกแบบจะเป็นจุดๆ   แต่วันนี้ผมเจอแจ๊คพ๊อต จนงงไม่รู้ว่าจะเรียกอะไร   ลงมือทำกันดีกว่าครับ ผมไม่ได้ล้างรถก่อนนะครับ เพราะมันติดเยอะมาก และเป็นการติดใหม่ ถ้าหากล้างรถท้นที ยางมะตอยมันจะเลอะรถมากกว่าเดิม ก็เลยทำก่อนค่อยนำไปล้างที่หลัง  ส่วนหากว่าท่านใดติดไม่มากก็ล้างก่อนได้ครับ  เทน้ำมันก๊าดใส่กระป๋องฉีด แล้วนำไปฉีดที่บริเวณคราบยางมะตอย  ฉีดให้มากที่สุดแล้วทิ้งไว้ครับ มันจะละลายออกมากตามภาพ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 17:44:55 โดย nest@cm »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 17:00:04 »
   ความจริงแล้วมันติดฝั่งขวาทั้งแถบ เผอิญไม่ได้ให้มุมกว้างไว้  ก็เลยได้ภาพแค่นี้  ใช้ผ้าเช็ด หลังจากเช็ดรอบแรกยางมะตอยจะหลุดออกมาเกือบหมด แต่จะหลงเหลืออยู่ก็ฉีดน้ำมันก๊าด และผ้าเช็ดซ้ำ จนเกลี้ยง  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 17:21:23 โดย nest@cm »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 17:02:20 »
   หลังจากนั้นก็นำรถไปล้างทันที   แต่ของผมไม่ล้างครับ  เคลือบน้ำยาทันที   โดยทิ้งไว้  ๓  ชั่วโมง ก็ค่อยขัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 17:23:15 โดย nest@cm »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 17:03:50 »
   ตื่นเช้าขึ้นมาสวยงาม มุ๊งมิ้ง ฟรุ๊งฟริ๊ง เลยครับรถผม ไม่มีรอยด่างให้เห็นตามความเชื่อกลัวว่า น้ำมันก๊าดจะกัดสีรถแต่อย่างใด   ( บ่ายๆ ก็จะเอาไปล้างแล้วละ )  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 17:23:39 โดย nest@cm »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 17:04:26 »
อนึ่ง  ความจริงแล้ววิธีการขจัดคราบยางมะตอยนี้ ก็แล้วแต่วิธีการของแต่ละท่าน  ซึ่งหากไม่มากบางท่านก็เข้าไปที่ร้านก็ไม่ต้องเหนื่อยอะไร  แต่หากบางท่านต้องการที่จะทำเอง ประหยัดค่าใช้จ่ายไปเยอะมาก เอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า  ก็ตามที่ผมแนะนำ  ซึ่ง น้ำยาขจัดคราบยางมะตอยก็มีหลายตัว  ส่วนตัวของผมก็มีแบบสเปรย์ ของเกาหลี กระป๋องละ ๓๐๐ กว่าบาท ซื้อมาจากเซ็นทรัล    แต่ดูอาการรถผมแล้ว คงต้องใช้ประมาณสัก ๑ โหล จึงจะเอาอยู่   ไม่เอาดีกว่า ก็เลยตัดสินใจใช้น้ำมันก๊าด  นอกจากนี้ก็มี น้ำมันสน  น้ำยาคาน่า  และอีกหลายตัว แต่ในมุมส่วนตัวผม ผมคิดว่าน้ำมันก๊าด มีคุณสมบัติในการขจัดคราบยางมะตอยดีที่สุด ถูกที่สุดด้วย  ในส่วนของน้ำยาเคลือบสีรถนั้น ก็สุดแล้วแต่ละท่านจะพิจารณา  จากที่ผมเคยใช้ที่ผ่านมาก็ อีเกิ้ล 1  ต่อด้วยแมกไวน์  และปัจจุบันก็ไม่ทราบยี่ห้อ  สุดท้ายนี้ก็หวังว่าจะเป็นแนวทางการดูแลรักษารถอันเป็นสุดที่รักของแต่ละท่านได้ไม่มากน้อยตามสมควร  ที่สำคัญประหยัดค่าใช้จ่ายและภูมิใจตัวเองด้วยครับ  ขอย้ำครับว่า ที่ผ่านมา หากรถผมติดยางมะตอยก็จะใช้วิธีการนี้ แต่ให้ทางร้านทำให้ แต่ไม่เคยลงมือทำเอง ก็มีครั้งนี้แหละครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 18:22:27 โดย nest@cm »

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 17:05:31 »
โซเนคก็พอ...น้ำมันก๊าดแรงไปครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 17:46:07 »
ขอบคุณครับ เป็นผมเจอแบบนี้คงปรี๊ดแตกแน่เลย   :-X
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 17:55:20 »
ขอบคุณครับ 
ถนนต่างจังหวัดซ่อมๆ ปะๆ กันทั้งปี
ยังไงก็ต้องโดนเข้าซักวัน :o

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 19:44:05 »
กลับมาหล่อเหมือนเดิม แจ่มมากครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 20:12:19 »
โซเนคก็พอ...น้ำมันก๊าดแรงไปครับ

ขอบคุณ จขกท ครับ ครั้งที่แล้วผมเจอดีดข้างรถกระบะแบบหนักกว่านี้อีก ว่าจะเอาน้ำมันก๊าด แต่กลัวด่าง หันไปเจอน้ำยาขจัดคราบ ล่อไป3กระป๋อง

Sonax ไล่สนิมใช้ได้เหรอครับ แล้วดีไม๊ ส่วนน้ำมันสนผมมือแหกมาแล้วครับ ขัดยากลำบาก แถวบ้านทำถนนหลายสาย อยากหาวิธีใหม่ๆดูแบบประหยัดครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 20:13:28 »

Sonex ก็ได้หรือครับ พึ่งรู้เลยครับเนี่ย
 ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 20:36:42 »
Sonax , WD-40 หรือจะสเตคลีนก็ได้หมดครับ

แต่ผมชอบ 2 อันเเรกมากกว่า
แค่ฉีดทิ้งไว้ซักนาทีก็เยิ้มม....สลายตัวแล้วครับ
ส่วนสเตคลีนมันต้องทา รู้สึกว่าเหนื่อยกว่า

ออฟไลน์ 1212312121

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 20:48:03 »
โซแนค  คับ ลองมาแล้ว ออกง่ายดี น้ำมันก๊าดนี่บอกเลยใจไม่กล้า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 21:04:44 »
ขอบคุณมากๆครับ เข้ามาเก็บข้อมูล

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 21:15:13 »
ครับขอตอบด้านบนนะครับ ว่า เนื่องจากว่าผมจะเป็นใช้รถเยอะมาก โอกาสที่รถจะติดยางมะตอยเป็นเรื่องปกติครับ  ที่ผ่านมาก็ติดแบบจุดเล็กๆ น้อยๆ  ครับ  แต่งวดนี้ตาแทบถลน จากที่เคยกำจัดยางมะตอน sonax ก็ใช้ได้ครับ แต่ถ้าอาการโคม่าแบบผม ก็เอาไม่อยู่ครับ ส่วน คลีน ไม่เคยใช้ครับ  แต่ส่วนใหญ่จะใช้นำมันก๊าดครับ  รถก็ไม่ด่างนะครับ  แม้นถึงว่า ผมจะใช้รถเยอะแต่ผมก็ดูแลรักษารถเป็นอย่างดี เคลือบสีมาตลอดครับ  ซี่งหากว่าเราเข้าไปที่คาร์แคร์ เราไม่รู้หรอกว่าเขาใช้น้ำยาอะไรกับรถเราครับ บอกเราว่าเป็นน้ำยาจาก อเมริกา สวิส หรือญี่ปุ่น  แต่อาจจะใช้น้ำมันก๊าดอย่างที่ผมบอกก็ได้   เผอิญผม รู้จักกับร้านคาร์แคร์ ก็พอรู้ว่าเขาใช้อะไร  ตอนแรกเขาก็ไม่บอกผมหรอกครับ  ถ้าบอกผมอาจจะไม่ให้ทำก็ได้ แต่หลังๆ ไปบ่อย ก็สนิทกันครับ    กอปรกับตามอินเทอร์เนต หลายๆ ที่ ก็แนะนำว่า ใช้นำมันก๊าด ก็เลยไม่กังวลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 22:37:55 โดย nest@cm »

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 21:16:43 »
เคยโดนสีขาวที่เอาไว้ตีเส้นบนถนนครับ ประมานว่าสียังไม่แห้แล้วไปขับเหยียบ

เอาไปร้านแรกไม่รับทำ กลัวสีรถกับเคลือบแก้วผมพัง
อีกร้านคิดค้าขัดออก2,500 แพงไปเลยไม่ทำ
สรุปไปร้านที่ไปทำเคลือบแก้ว คิดค่าล้าง+ขัดออก 500.- คาดว่าน่าจะพวกน้ำมันก๊าสหรือน้ำมันสนเพราะขวดมันใช่เลยแต่ไม่ได้เข้าไปดู.

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 21:26:51 »
คารโก้ป๋องส้มครับ 80บาทที่ Lotus

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 23:15:03 »

เพิ่งถ่ายสดๆ เลยครับจากกระป๋อง SONAX

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 08:16:17 »
สเปรย์สำหรับละลายคราบยางมะตอยที่คลองถมกระป๋องละร้อยต้นๆครับ
ใช้งานสะดวกดี แต่ถ้าเยอะขนาดนี้ น้ำมันก๊าดล่ะดีแล้วครับ แต่มีคนในtwccแนะนำเพิ่มเติมคือ
พอฉีดน้ำมันก๊าดแล้วเช็ดแล้วให้ล้างน้ำตามทันทีเลยครับ

ออฟไลน์ kati348

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 13:31:19 »
น้ำมันสนก็ได้ครับ ... ผมเลยลองน้ำมันพืชยังออกนะครับ เลอะถ้าไม่มาก

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2015, 17:26:29 »
คือปกติคนจะมองโซเนคว่าไว้หล่อลื่นไล่สนิม
แต่งานแบบนี้แหล่ะโซเนคเหมาะมักๆ คราบแบบนี้นะครับ ผมก็เจอบ่อย
ง่ายๆ ฉีดให้คราบมันเยิ้มเลย แล้วก็เตรียมทิดชู่ไว้ม้วนนึง
เช็ดทิ้ง เช็ดทิ้ง ไปเรื่อยๆ หลังจากทำเสร็จ ก็ล้างเอาคราบน้ำมันของโซเนคออก
แค่นั้นเลย แว็กจะลงไม่ลงก็ได้ เพราะไม่กัดสีคร๊าบบบ
ถ้าน้ำมันก๊าด 1.ถ้าเผลอทิ้งไว้นานเกินผมเดาว่ากัดแน่ 2.กลิ่นชวนมึนหัว
โซเนคใช้ได้ดีไว้ล้างคราบน้ำมัน จารบี ผมใช้ล้างมากกว่าเอามาหล่อลื่น
ยิ่งทำรถเสร็จคราบน้ำมันเยอะ เอาโซเนคฉีดใส่มือ ถูๆๆๆๆๆๆ ออกดีนักแล

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 18:09:55 »
ขอบคุณฮะ  ;D

พ่อผมให้ท่องว่า

ฉีด SONAX ล้างด้วย Sunlight

ได้ผลแฮะ