ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ยางแท่นเครื่องครับ  (อ่าน 946 ครั้ง)

ออฟไลน์ idolking

• Jr. Member
  • **
สอบถาม ยางแท่นเครื่องครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2024, 10:37:45 »
ปกติ ยางแท่นเครื่อง ต้องเปลีย่นพร้อม ยางแท่นเกียร์ กับ ยางแท่นเครื่องคานหลัง ไหมครับ หรือ แยกเปลี่ยนได้  0 แนะนำให้เปลี่ยนพร้อมกัน ทั้ง 3 อย่าง

แล้วถ้าไม่เข้า 0 ขออู่แนะนำ โซนรามอินทรา

ปล เป็น มาสด้า 2 ดีเซล ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2024, 10:39:27 โดย idolking »

ออฟไลน์ Bizky

• Newbie
  • *
Re: สอบถาม ยางแท่นเครื่องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2024, 11:16:36 »
ถ้างบเปลี่ยนไม่ใช่ปัญหา ควรเปลี่ยนพร้อมกันทั้งเซ็ทครับ เพราะจะได้บาลานซ์กัน 100% ข้อเสียของการเปลี่ยนทีละตัวคือ ตัวที่เสื่อมจะพาให้ตัวที่เหลือค่อยๆทรุดตามไปด้วยครับ และควรเปลี่ยนของแท้ดีที่สุดครับ ของเทียบไม่ทนทาน

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2024, 11:45:18 »
ส่วนใหญ่ ยางแท่นเครื่อง mazda 2 จะทรุดตัวบนครับ คือตัวที่เปิดฝากระโปรงแล้วจะอยู่ซ้ายมือเป็นตัวใหญ่สุด ...

ส่วนการเปลี่ยน ถ้าเปลี่ยนศูนย์ ราคาแรงครับ ยางแท่นเครื่องสามารถใช้ของเทียบเคียงได้คุณภาพไม่ต่างกัน

แนะนำลองเช็คราคาของเทียบเคียงดูก่อน ถ้ารับราคาได้อยู่ในงบ แนะนำให้เปลี่ยน 3 ตัวเลยดีกว่า เพราะถือเป็นการนับ 1 ใหม่ จะได้ไม่ต้องมากังวลว่าตัวล่างจะขาดและต้องเสียเวลามาเปลี่ยนอีก

ส่วนอู่ แนะนำ K AUTO Service เลยอยู่ในซอยคู่บอนครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2024, 14:08:46 »
เอาให้จบทีเดียวก็เปลี่ยนหมดครับ

ผมสั่งในลาซาด้า ร้านค้าแถวๆปทุม  แล้วจ้างช่างเปลี่ยน 

ถูกกว่าเข้าศุนย์เยอะครับ

ทำทีเดียว ประหยัดเวลา ประหยัดค่าแรง อาจจะแพงกว่านิดๆ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2024, 14:11:08 »
ถ้าคุณเปลี่ยนพร้อมกันหมด  ก็ทรุดตัวเดิมนั่นแหละ   ผมว่าไม่จำเป็น  ตัวที่ทำงานหนักกว่าจะไปเร็วกว่า  ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนทั้งหมด  ยกเว้นเงินไม่ใช่ปัญหาครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2024, 08:27:25 »
รถผมก็มักจะทรุข้างซ้ายเร็วกว่าตัวอื่นเสมอ  ผมก็เปลี่ยนตัวเดียวครับ 

ในเมื่อตัวที่มันยังใช้ได้จะเปลี่ยนหมดทำไม 

เพราะ ตัวที่รับภาระหนักมันก็รับอยู่แค่ตัวเดียว ตัวอื่นแค่ประคอง

ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่รุ่นรถ  แต่ มาสด้ามันเป็นแบบนั้นจริงๆ

ส่วนอู่ แนะนำ K AUTO Service เลยอยู่ในซอยคู่บอนครับ

เพิ่งรู้ว่าอู่ย้ายแล้ว   ??? ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2024, 14:04:46 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2024, 11:29:53 »
งบไหวก็จัดครับ