ผู้เขียน หัวข้อ: GROUND WIRE  (อ่าน 3065 ครั้ง)

ออฟไลน์ superar349

• Newbie
  • *
GROUND WIRE
« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 15:28:39 »
สอบถามเพื่อนฯหน่อยครับว่าการเดิน GROUND WIRE เพิ่มมันมีประโยนช์ยังงัยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bittersweett1st

• Full Member
Re: GROUND WIRE
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 15:41:59 »
ก่อนอื่นต้องดูก่อนว่ารถของท่าน จขกท เป็นรถใหม่รึปล่าวครับ ผมเคยจะติดกับ FD รอบนึง แต่ช่างประจำแกบอกว่า รถใหม่ติดไปก็ไม่ได้อะไรขึ้นมาเพราะระบบไฟมันยังดีกว่ารถเก่า

แต่ถ้าเป็นรถอายุราวๆ 10 ปีขึ้นไปติดตั้งกราววาย ก็พอเห็นผลบ้าง ในช่วงของการปล่อยรถรอบเดินเบานิ่งขึ้น เท่าที่ผมทราบมาครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 16:02:43 »
เค้าว่าเครื่องเดินนิ่งขึ้น แอร์เย็นเร็วชึ้น

แต่สำหรับผม ผมไม่เห็นผลครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ kimberry

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 16:44:16 »
จะเห็นผลชัดกับรถที่เริ่มเก่ากับรถที่ทำเครื่องเสียงครับ

ออฟไลน์ Winner007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 17:11:34 »
fd ติดแก็ส คันเก่า เครื่องเดินไม่ค่อยเรียบ พอติด GND wire ไปดีขึ้นรู้ได้ครับ

ออฟไลน์ litle

• Jr. Member
  • **
  • สมาชิกใหม่ ฝากตัวด้วยครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 20:18:36 »
รถคันเก่าผมเคยติดมาไม่เห็นมีอะไรดีขึ้นเลยครับ
แค่รู้สึกว่าไฟมันกระชากน้อยลง ทั้งตอนสตาร์ทเครื่อง เปิดไฟหน้า ไฟเลี้ยว ประมาณนั้น
นอกนั้นปกติ ถอดออกก็ไม่เห็นมีอะไรแตกต่าง
วางไว้ก่อนความฝัน  เจอกันวันฝนซา

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 23:04:47 »
ใครบอกรถเก่า ติดกราวไวน์ เครื่องเดินดีขึ้น มาลองรถผมนี่ครับ

Mighty-X 19ปี (เก่าพอรึเปล่า -.-)  ติดไป แม่งเหมือนเดิมเลย  แอร์ก็ไม่ได้เย็นขึ้น  ไฟแบตก็สวิงเหมือนเดิม (มันมีเกจวัดไฟแบต) เครื่องก็เดินเหมือนเดิม

ถ้าจะมีดีขึ้น ก็อาจจะเป็นเครื่องเสียง แค่นั้นแหละครับ

ออฟไลน์ bittersweett1st

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 10:31:04 »
ใครบอกรถเก่า ติดกราวไวน์ เครื่องเดินดีขึ้น มาลองรถผมนี่ครับ

Mighty-X 19ปี (เก่าพอรึเปล่า -.-)  ติดไป แม่งเหมือนเดิมเลย  แอร์ก็ไม่ได้เย็นขึ้น  ไฟแบตก็สวิงเหมือนเดิม (มันมีเกจวัดไฟแบต) เครื่องก็เดินเหมือนเดิม

ถ้าจะมีดีขึ้น ก็อาจจะเป็นเครื่องเสียง แค่นั้นแหละครับ

ก็แปลกนะครับ ติดผิดที่ รึปล่าวครับ หรือใช้ของห่วย คันเก่าที่บ้านผม diyเอง แอคคอดไฟท้ายสองก้อน วายสายกราวแบบวน รอบเดินเบานิ่ง เกียไม่กระชาก เครื่องเสียงนี่ไม่รู้เพราะไม่ฟัง

ออฟไลน์ Pupooh

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 02:01:19 »
ตามหลักการทางทฤษฎีแล้ว ถ้าไฟลงกราวด์ดี ความเสถียรของระบบไฟ จะนิ่งขึ้น
จะส่งผลถึง อุปกรณ์ ต่างๆ
เช่นพวก เครื่องเสียง ระบบจุดระเบิด เซ็นเซอร์ ต่างๆนาๆ

แต่ในความเป็นจริง เราจะสัมผัสได้หรือไม่ ขึ้นอยู่กับระบบไฟ ของรถเราครับ
- ถ้าระบบไฟรถเราดีอยู่แล้ว ไม่ค่อยเห็นผล แบบ สัมผัสได้ ชัดเจนครับ
- ถ้ารถมีอายุค่อนข้างมาก ระบบ ไฟ ไม่ค่อยเสถียร จะค่อนข้างเห็นผลชัดเจน โดยเฉพาะเครื่องเสียงครับ

ปล. ถ้าเน้นแค่ระบบเครื่องเสียง พวก ประจุเก็บไฟ ( C หน่วยเป็น uf = ไมโคร ฟารัต)
จะมีประโยชน์มากกว่า ในหลายๆ กรณี ที่ระบบเสียงต้องการไฟเฉียบพลัน ครับ
แต่เรื่องนี้ต้องคุยกันยาว ฮ่าๆๆ