ผู้เขียน หัวข้อ: จอดรถ 1 อาทิตย์นาฬิกาเดินช้าเยอะเลยครับ  (อ่าน 1730 ครั้ง)

ออนไลน์ Turin

• Hero Member
ไม่อยู่บ้าน 8 วัน กลับมาใช้รถบ่าย 3 วันนี้ นาฬิกาแสดงเป็นห้าทุ่มเมื่อวาน เอาไปใช้ 2 ชั่วโมง นาฬิกาเดินไปจริงแค่ชั่วโมงเดียว

แบบนี้น่าจะแบตไหมครับ

ปล สตาร์ทยังปกตินะครับ

ออฟไลน์ Sit: )

Re: จอดรถ 1 อาทิตย์นาฬิกาเดินช้าเยอะเลยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2024, 18:40:51 »
รถอะไรครับ มีแบตกี่ลูก
ผมเคยเจอในรถที่มีแบต 2ลูก ลูกเล็กเสื่อม นาฬิกาเพี้ยน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2024, 18:45:55 โดย Sit: ) »

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

Re: จอดรถ 1 อาทิตย์นาฬิกาเดินช้าเยอะเลยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2024, 19:25:05 »
แบตรถยนต์อ่อนอาจมีผลให้นาฬิกาเดินช้าลงครับ

ออฟไลน์ GT3

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2024, 19:34:35 »
แบตใช้มากี่ปีแล้วครับ ยิ่งนานจะไม่ค่อยเก็บประจุ
แต่ถ้าเพิ่งเปลี่ยนมาก็แปลกๆ อยู่ครับ อาทิตย์เดียวไม่น่าจะหมดได้

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2024, 08:59:08 »
ขอบ่นหน่อย รถราคาไม่น้อย ใส่นาฬิกา แบบตรงๆ ในระดับสายตา แบบรถรุ่นเก่าๆ มาก็ดีนะครับ เคยใช้ new lancer 05

มันมี แบบตัวเลขมาให้อันนึง ค่อนข้างตรง ปีนึงปรับซักหน ปุ่มก็ง่ายๆ อยู่ข้างๆ พอมารถคันใหม่ ปรับที่จอวิทยุ อันนึง

ปรับที่เรือนไมล์อันนึง ไม่เกิน3เดือน ต้องปรับใหม่อีกแล้ว ไม่รู้เพราะอะไร จนทุกวันนี้เลิกปรับแล้ว ดูข้อมือเอาสะดวกกว่า

ออฟไลน์ WASADM

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2024, 09:02:42 »
ขอบ่นหน่อย รถราคาไม่น้อย ใส่นาฬิกา แบบตรงๆ ในระดับสายตา แบบรถรุ่นเก่าๆ มาก็ดีนะครับ เคยใช้ new lancer 05

มันมี แบบตัวเลขมาให้อันนึง ค่อนข้างตรง ปีนึงปรับซักหน ปุ่มก็ง่ายๆ อยู่ข้างๆ พอมารถคันใหม่ ปรับที่จอวิทยุ อันนึง

ปรับที่เรือนไมล์อันนึง ไม่เกิน3เดือน ต้องปรับใหม่อีกแล้ว ไม่รู้เพราะอะไร จนทุกวันนี้เลิกปรับแล้ว ดูข้อมือเอาสะดวกกว่า

ทีมออกแบบหน้าจอ กับทีมออกแบบเรือนไมล์ ไม่คุยกันครับ เลยไม่ลิ้งกัน 55555

เอาจริงๆ เดี๋ยวนี้แทบไม่มองนาฬิกาของตัวรถแล้วครับ มันหาไม่เจอว่าอยู่ตรงไหน ไม่เด่นเหมือนรถยุคก่อนๆ พลิกดูบนข้อมือเร็วกว่าจริงๆนั่นแหละ

ออฟไลน์ saran_1st

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2024, 10:47:26 »
กรณีเป็นนาฬิกาที่ไม่ได้ sync กับเวลามาตรฐานผ่าน internet (เช่น นาฬิกาใน front วิทยุ) นานๆทีเคยเจอเหมือนกันครับว่า เป็นที่ตัวนาฬิกาเอง ตอนนั้นจบที่เคลม Warranty เปลี่ยน front ครับ

อันนี้พูดถึงกรณีที่เพี้ยนเยอะๆนะครับ ไม่ใช่เดือนละ 1-2 นาที
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2024, 11:23:44 »
ถ้าแบตไม่ถึงขั้นหมดเกลี้ยง

นาฬิกา ไม่น่าเดินช้าขนาดนั้นได้ครับ เพราะต่อให้แบตอ่อน นาฬิกา กินไฟกี่วัตต์กันเชียว

ผมว่าถ้ารถใหม่ เครมเลย ไม่ตัวนาฬิกา หรือ อะไรสักอย่าง

้ถ้ารถเก่า ผมว่า นาฬิกาเองนั้นละ ที่อาจจะเริ่มลาโลกละ

ออนไลน์ Turin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2024, 11:40:10 »

นาฬิกา ไม่น่าเดินช้าขนาดนั้นได้ครับ เพราะต่อให้แบตอ่อน นาฬิกา กินไฟกี่วัตต์กันเชียว

ผมว่าถ้ารถใหม่ เครมเลย ไม่ตัวนาฬิกา หรือ อะไรสักอย่าง

้ถ้ารถเก่า ผมว่า นาฬิกาเองนั้นละ ที่อาจจะเริ่มลาโลกละ
นั่นสิครับ ขนาดนาฬิกาเดินช้าขนาดนี้ แต่ยังสตาร์ทติดปกติ ผมว่าแปลก

ปล รถ Audi A1 ปี 2020 ครับ นาฬิกา integrate มากับจอรถ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2024, 12:08:28 »

นั่นสิครับ ขนาดนาฬิกาเดินช้าขนาดนี้ แต่ยังสตาร์ทติดปกติ ผมว่าแปลก

ปล รถ Audi A1 ปี 2020 ครับ นาฬิกา integrate มากับจอรถ

ผมว่ามีปัญหาครับ

รถผมเคยมีปัญหาตอนถอดแบตเตอรี่ แล้ว ที่จอ ตรงนาฬิกา มันจะขึ้น --:-- คือ ไม่ขึ้นตัวเลข

แต่พอเสียบสาย หรือ เข้าไปตั้งใหม่ตรง setting เวลาก็กลับมาแสดงปกติ และ ไม่ได้เร็วขึ้น หรือ ช้าลง

ผมไม่แน่ใจว่า กรณีแบบนี้ มันจะมีแบตเตอรี่แบบก้อนแบนๆ กลุ่ม CR2032 เป็น CMOS แบตเตอรี่ แบบ คอมพิวเตอร์ หรือ Notebook หรือป่าวนะ

ถ้ามี อาจจะถ่านตัวนี้ไกล้หมด หรือ หมด ได้ แต่ผมคิดว่า ไม่น่ามี น่าจะใช้ไฟเลี้ยงจากแบตเตอรี่ เพราะนาฬิกา มัน Integrate มากับจอแล้ว

ออฟไลน์ saran_1st

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2024, 13:19:32 »
ขออนุญาตเสริมอีกหน่อยครับ ผมคิดว่าเป็นไปได้ 2 อย่าง
1. แบตเตอรี่ในนาฬิกา (คล้ายๆแบต Bios แบบที่พี่ Diki บอก)
2. Quartz (หรือ Crystal oscillator) ด้านในนาฬิกาเสื่อม มันคือตัวแปลงไฟฟ้าเป็นสัญญาณความถี่ เพื่อควบคุมจังหวะเวลา แบบนาฬิกาข้อมือใส่ถ่านแหละครับ
https://en.wikipedia.org/wiki/Crystal_oscillator

หน้าปัด หรือวิทยุ ที่เวลาถอดขั้วแบตแล้วเวลา reset แสดงว่าไม่มีแบตภายในอย่างในข้อ 1. แปลว่า สิ่งที่ทำให้เพี้ยนน่าจะเป็นข้อ 2. ครับ
ถ้าเป็นผม ง่ายสุดก็เปลี่ยนตัวครับ แต่ถ้าไม่มีก็คงลองถอดไปถามร้านซ่อมอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์หรือซ่อมนาฬิกา ว่าทำอะไรกับมันได้ไหม
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 23, 2024, 14:20:30 »
แบตรถยนต์อ่อน มีผลทำให้นาฬิกาเดินช้าลงกว่าเดิม แนะนำให้เปลี่ยนแบตลูกใหม่เลยครับ ทางเลือกเดียวที่ดีที่สุด
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT