ผู้เขียน หัวข้อ: มีโอกาสไหมครับที่รถขนาดเล็กกว่าeco carมาทำตลาดในไทย  (อ่าน 4064 ครั้ง)

ออฟไลน์ superden

• Hero Member
ตั้งแต่มีรถ eco car ออกมาก็รู้สึกว่าตลาดตอบรับเป็นอย่างดี ทั้งๆที่ก่อนหน้านั้นก็ถูกปรามาสไว้ว่ารถเล็กคนไทยไม่ชอบไม่น่าจะขายได้มาก แต่ตอนนี้รู้สึกว่าความต้องการ eco car ก็มีไม่น้อยยิ่งมีนโยบายรถคันแรกยิ่งมีคนถอย eco car ออกมาิวิ่งละลานตาไปหมด  แต่เป็นไปได้ไหมครับว่า ยังจะมีการผลิตรถที่ขนาดเล็กกว่าทั้งเครื่อง ทั้งขนาด  ออกมาจำหน่าย ถ้ามีจะเป็นยี่ห้อใดรายแรกครับ

ออฟไลน์ bluefox101

• Sr. Member
จริง ๆ แล้ว Eco Car ที่ได้รับความนิยมส่วนหนึ่ง ก็มาจากโครงการรถคันแรก หลังหมดโครงการแล้วจะยังคงความนิยมอยู่หรือไม่ คงต้องดูไปอีกระยะหนึ่ง
ส่วนรถที่เล็กกว่า eco car ทั้งเครื่องและขนาด ก็เห็นมี Smart ครับที่มีวิ่งอยู่บ้าง

แต่รถที่คันเล็กมาก ๆ ผมว่า วิ่งถนนเมืองไทย อันตรายครับ ทั้งกะบะบ้าพลังยกสูงทั้งหลาย ทั้งสิบล้อ รถพ่วง เต็มถนน ยิ่งคันเล็กลงมากเท่าไหร่
ก็มีโอกาสมุดไปอยู่ใต้ท้องรถเหล่านี้มากขึ้นเท่านั้น

ออฟไลน์ grev

• Full Member
มีโอกาสครับ เพราะราคาน้ำมันที่สูงขึ้น
กระแสตอบรับจาก eco car ก็เป็นไปด้วยดี
และก็น่าจะขายดีมากด้วย
ส่วนตัวผมอยากเห็นรถในระดับราคา 2แสนกลางๆ-3ปลายๆ
คือไม่ต้องสมรรถนะดีมากมายหรอก แค่พาไปไหนมาไหนได้
ประหยัดน้ำมัน และ ปลอดภัยกว่านั่ง มอไซก็พอ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

มีแน่ ๆ ครับ

รถอีโคคาร์ ส่วนใหญ่ก็เป็นรถขนาด B-Car ในด้านมิติกันนะครับ
คงจะมีบางค่ายนำเสนอรถที่เล็กกว่าหน่อยบ้าง

ออฟไลน์ Ae3s-gte

ตั้งแต่มีรถ eco car ออกมาก็รู้สึกว่าตลาดตอบรับเป็นอย่างดี ทั้งๆที่ก่อนหน้านั้นก็ถูกปรามาสไว้ว่ารถเล็กคนไทยไม่ชอบไม่น่าจะขายได้มาก แต่ตอนนี้รู้สึกว่าความต้องการ eco car ก็มีไม่น้อยยิ่งมีนโยบายรถคันแรกยิ่งมีคนถอย eco car ออกมาิวิ่งละลานตาไปหมด  แต่เป็นไปได้ไหมครับว่า ยังจะมีการผลิตรถที่ขนาดเล็กกว่าทั้งเครื่อง ทั้งขนาด  ออกมาจำหน่าย ถ้ามีจะเป็นยี่ห้อใดรายแรกครับ
ถ้ามีจริงขอ Mini van แบบ k-car ของญี่ปุ่นครับ ชอบมาก

ออฟไลน์ ghia

• the power of bear
ได้ข่าวว่า ปีหน้าจะมาแน่ๆ 1 ยี่ห้อครับ

กับตอนนี้มีอีก 3 ยี่ห้อที่กำลังเตรียมตัวอยู่

ยิ่งตอนนี้ญี่ปุ่นมี มาสเตอร์แพลน เตรียมส่ง เค-คาร์ ไปขายทั่วโลก

ยิ่งกระตุ้นให้มีความเป็นไปได้สูงขึ้นไปอีกครับ
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ yod artstu

honda n1 นี่เข้าท่ากว่าบริโอ้มากมายก่ายกองจริงๆ คงได้แค่ฝันอ่ะ เฮ่อออออออ
: )

ออฟไลน์ Worapan7

• Jr. Member
  • **
จับตาดู Suzuki ไว้ให้ดีครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เข้าไทยผมว่ายากนะ

แต่อยากให้พวก K car อย่าง N ONE มาจริงๆครับ ชอบมาก

เอามาขายแทน บริโอ้เลย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
มีดังนี้ครับ

1. suzuki alto (ใหม่ eco car ไทย) และ alto 800 (อินเดีย)

2. Ford B-value(น่าจะเป็น KA ตัวใหม่ up จาก A เป็น lower B)

3. Datsun GO(March V ลดต้นทุนสุดๆ เครื่องตัวประหยัด ลดแรงม้า)

ปัจจุบันก็มี Honda Brio(ไฟท้ายสามเหลี่ยม) กับ Kia Picanto ครับ

ออฟไลน์ grev

N one นี่ รถในฝันเลย อยากขับรถแนวๆ แบบนี้มานานแล้ว  ;D

ออฟไลน์ 6162002

คิดว่ามีเหมือนกันครับ  ยิ่งถ้าอยู่กทม. ผมรู้สึกว่า เล็กกว่าอีโคคาร์อีกนิดนึงจะแจ่มแมวมาก ซอยแคบๆ โยกไม่กี่ทีกลับรถได้เลย ชอบมากตรงนี้ (เอา Mighty-X วิ่งส่งของในกทม. มันอนาถมากครับ ซอยแคบๆ โยกจนเบื่อ)

ประกอบกับราคาที่ไม่แพง  รถสาธารณะต่างๆที่จะมีอีก ผมว่าคงมีการใช้อีโคคาร์ขับมาจอดแล้วขึ้นรถไฟฟ้ากันมากขึ้นแหละครับ *-*

ออฟไลน์ Ruksadindan

วันก่อนเห็น ทาทา นาโน แต่งท่อ เลี้ยวเข้าที่จอดระหว่าง BTS หมอชิต กับสะพานควายไปเองครับ

ผมว่าคงมีการใช้อีโคคาร์ขับมาจอดแล้วขึ้นรถไฟฟ้ากันมากขึ้นแหละครับ *-*
ก็คงคล้ายกับนี่แหละครับ