ผู้เขียน หัวข้อ: ไหนว่าอีโคสปอร์ต ขายกุมภา-มีนา แล้วนี่มันอะไรค๊าบบบบ  (อ่าน 10725 ครั้ง)

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
พอดีว่างๆ ขับรถเล่นไปเที่ยวดอยอินทนนท์เห็นเข้าพอดี ตัวจริงสวยมากครับ
ต้นเดือนผมไปถามเซลล์ บอกมาเดือนกุมมา มีนา รถถึงมา
แล้วคันนี้ ว่ายังไงครับ ป้ายแดงซะด้วย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
ป้ายระยองก็ไม่ต้องสืบครับ
รถวิ่งอ่อย โชว์ตัว ของโรงงาน^^

ออฟไลน์ Deaw

รถขายจริงไม่มีสีนี้ครับ

jomyoot

ป้ายระยองก็ไม่ต้องสืบครับ
รถวิ่งอ่อย โชว์ตัว ของโรงงาน^^

อิอิ มาอ่อยถึงยอดดอยอินทนนท์  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
มุกเดิมๆ  ;D

ออฟไลน์ Pasakorndvm

อ่อยประจำทั้ง ฝอด เชฟ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ popo

• Sr. Member
  สีสวยจังของวัดไหนนี่

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ฝากไปบอกทางฟอร์ด ไทยด้วยครับ  บอกให้หยุดวิ่งโปรโมตทั่วประเทศได้แล้ว  เราทราบแล้วว่ามีรถรุ่นนี้ขาย เราทราบแล้วว่ามันสวย ประชาชนยอมซื้อแล้วจ้า  ;D

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เคยไปงานปิดทางฝังลูกนิมิตร ที่ จ.กาญจนบุรี
ตอนที่ Ford ranger wildtrak ออกมาใหม่ ๆ
จอดสง่าในวัด (เหมือนมาเที่ยวงาน)  สวยเท่ห์มาก ๆ เลยครับ คนดูกันเต็ม

ไปถามทุกวันนี้ ถ้าจองก็ยังต้องรอรถ 5-6 เดือนถึงจะได้  เหอ ๆ
ถามจริง ๆ ...กลัวรถโหลหรือขายเมืองนอกได้กำไรกว่าครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ mamaman

เคยไปงานปิดทางฝังลูกนิมิตร ที่ จ.กาญจนบุรี
ตอนที่ Ford ranger wildtrak ออกมาใหม่ ๆ
จอดสง่าในวัด (เหมือนมาเที่ยวงาน)  สวยเท่ห์มาก ๆ เลยครับ คนดูกันเต็ม

ไปถามทุกวันนี้ ถ้าจองก็ยังต้องรอรถ 5-6 เดือนถึงจะได้  เหอ ๆ
ถามจริง ๆ ...กลัวรถโหลหรือขายเมืองนอกได้กำไรกว่าครับ  ;D ;D

บ้านเราเป็นฐานการผลิต ส่งออกไปทั่วภูมิภาคครับ กำลังการผลิต มีจำกัดไว้แล้ว
บังเอิญ รถมันดันใช้ ร่างตัวเดียวกับ BT ไลน์ใช้ด้วยกัน กำลังการผลิต จึงน้อย ซึ่งก็เป็นไปตามแผนอยู่แล้ว
รถผลิตตาม order ล่วงหน้า หลายเดือน เป็นไปตามระบบ ทั่วไปที่เค้าืำกัน
เค้าไม่ผลิตรถมาดอง แล้ว ลดแลกแจกแถมเหมือนค่าย ญี่ปุ่นหรอกครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สีนี้ได้ใจจริงๆครับ ป้ายระยองไม่ต้องสืบเลย

ออฟไลน์ numcp

• Newbie
  • *
สาย 36 เห็นจนชินไปแล้ว

ออฟไลน์ kursk141

• Newbie
  • *
ผมก็เจอครับ ...ภาพนี้ถ่ายตอน motor expo ปีที่แล้ว 2012 ก่อนเปิดตัวนิดๆ

ออฟไลน์ Poj

• Full Member
ผมว่าสีนี้สวยมาก ดันไม่ทำมาขาย ขายแต่สีทึมๆ น่าเบื่อ สงสัยรอรุ่น limited มั๊งครับ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

อยากรู้ว่าฟอร์ดทำงานกันยังไง (คือไม่ได้ด่านะ อยากรู้ระบบจริงๆ)

ไม่เข้าใจว่าทำไมถึงต้องเอามาวิ่งก่อนขายกันเป็นปีๆ แล้วก็ไม่ขายซักที มันติดอะไรตรงไหนหรอครับ

ออฟไลน์ propo

วันนี้เห็นสีขาว สวยดี แถวพระราม6 ตัวจริงไม่บวมโด่เหมือนในรูป สมส่วนอยู่

ออฟไลน์ Fly to dream

เท่าที่ทราบมีปล่อยรถนะครับ 26 ธันวาคม ถามที่งาน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ bank14289

• Newbie
  • *
จะไม่สวยก็ตรงมียางแปะไว้ท้ายนี่ละ  :D

ออฟไลน์ Fuel98

• Jr. Member
  • **
ที่เห็นวิ่งนี่ไม่ได้โปรโมทอย่างเดียวนะ เป็นการวิ่งทดสอบใช้งานจริงของ รถคันที่เป็นรถทดลองประกอบครับ

jomyoot

ที่เห็นวิ่งนี่ไม่ได้โปรโมทอย่างเดียวนะ เป็นการวิ่งทดสอบใช้งานจริงของ รถคันที่เป็นรถทดลองประกอบครับ

ประมาณว่าทดสอบแล้ว ขึ้นถึงยอดดอยจุดสูงสุดในแดนสยามได้สบายโดยชุดเกียร์ไม่พังใช่ป่าวครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

ประมาณว่าทดสอบแล้ว ขึ้นถึงยอดดอยจุดสูงสุดในแดนสยามได้สบายโดยชุดเกียร์ไม่พังใช่ป่าวครับ  ;D ;D ;D
ที่ผมตามๆข่าวมา Ford เป็นรถที่ออกมาวิ่งอ่อยเยอะสุดในไทยเลยมั้ง (จะวิ่งทดสอบหรือโปรโมทก็ตามแต่)
แล้วดันเป็นยี่ห้อที่มีปัญหาตัวรถ เยอะที่สุดยี่ห้อนึง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Nikle_pk

สูตรของ ford เค้าครับ อิอิ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Eddy5659

ปกติครับ วิ่งอ่อยไปเรื่อย หน้าบ้านผมสีดำก็มาจอดเป็นพักๆ
คหสต ผมว่า juke นั่งสะบายกว่านะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

อยากรู้ว่าฟอร์ดทำงานกันยังไง (คือไม่ได้ด่านะ อยากรู้ระบบจริงๆ)

ไม่เข้าใจว่าทำไมถึงต้องเอามาวิ่งก่อนขายกันเป็นปีๆ แล้วก็ไม่ขายซักที มันติดอะไรตรงไหนหรอครับ

เค้าวิื่งทดสอบรถครับ ไปทั่วประเทศ ทั่วทุกถนน ไม่พรางตัว
ผมว่าดีนะ เค้าวิ่งทดสอบ

รถหนึ่งคัน เค้าใช้เวลา พัฒนา 3 ปีนะครับ 2 ปีแรกรถอาจเสร็จแล้วก็ได้
ยิ่งรถ ยกดีไซด์มาจาก ต่างประเทศ ก็เอารถ นำเข้ามาวิื่งทดสอบก่อนก็มี

อีกอย่าง ECO sport เปิดตัวต่างประเทศไปนานมาก นานจนไม่ต้องพรางตัวตอนวิ่งทดสอบ

ออฟไลน์ Blur

เมื่อกี้เจอที่พารากอน สีขาวป้าย กทม

ออฟไลน์ Volta

เค้าวิื่งทดสอบรถครับ ไปทั่วประเทศ ทั่วทุกถนน ไม่พรางตัว
ผมว่าดีนะ เค้าวิ่งทดสอบ

รถหนึ่งคัน เค้าใช้เวลา พัฒนา 3 ปีนะครับ 2 ปีแรกรถอาจเสร็จแล้วก็ได้
ยิ่งรถ ยกดีไซด์มาจาก ต่างประเทศ ก็เอารถ นำเข้ามาวิื่งทดสอบก่อนก็มี

อีกอย่าง ECO sport เปิดตัวต่างประเทศไปนานมาก นานจนไม่ต้องพรางตัวตอนวิ่งทดสอบ

แต่ถ้าวิ่งทดสอบนาน พอขายจริงตัวรถมีปัญหาเยอะ
ผมว่าไม่ต้องวิ่งทดสอบก็ได้นะครับ
สงสารวิศวกรเขา อุตส่าห์ออกแบบ คิดค้นรถยนต์หนึ่งรุ่น ทำงานหามรุ่ง หามค่ำ
แต่มาเจอบริการหลังการขายแย่ๆ ทำไห้ขายไม่ดีซะงั้น
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Terng

บ้านเราเป็นฐานการผลิต ส่งออกไปทั่วภูมิภาคครับ กำลังการผลิต มีจำกัดไว้แล้ว
บังเอิญ รถมันดันใช้ ร่างตัวเดียวกับ BT ไลน์ใช้ด้วยกัน กำลังการผลิต จึงน้อย ซึ่งก็เป็นไปตามแผนอยู่แล้ว
รถผลิตตาม order ล่วงหน้า หลายเดือน เป็นไปตามระบบ ทั่วไปที่เค้าืำกัน
เค้าไม่ผลิตรถมาดอง แล้ว ลดแลกแจกแถมเหมือนค่าย ญี่ปุ่นหรอกครับ

Toyota เป็นผู้ให้กำเนิดหลักการ Toyota Production System หรือที่กลายมาเป็นระบบ Lean / Just-in-time manufacturing อันเลื่องชื่อ เรื่องจะผลิตรถมาดองทิ้งไว้เฉยๆไม่น่าใช่วิสัยแน่ๆครับ ยกเว้นแต่การขายไม่ออกเนื่องจากความผิดปกติจากปัจจัยที่ควบคุมไม่ได้ เช่นน้ำท่วมใหญ่ หรือหมดนโยบายรถคันแรกเป็นต้นครับ ส่วนค่ายอื่นๆไม่แน่ใจ ท้วงเพราะคิดว่าน่าจะเป็นการเข้าใจผิดครับ ไม่อยากให้คาดเดาไปต่างๆนานา  :)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Poj

ผมว่าสีนี้สวยมากเลยครับ แต่เอามาขายไม่ยักกะมีสีนี้
ฟอร์ด ชอบกั๊กจริงๆเลย รอตลาดวายก่อนหรือไง

ออฟไลน์ Activehybrid

ไม่ขายซักที เป็นผมงอลไปแล้ว เครื่องก็เครื่องเดิม มายั่วได้ยั่วดี

Toyota เป็นผู้ให้กำเนิดหลักการ Toyota Production System หรือที่กลายมาเป็นระบบ Lean / Just-in-time manufacturing อันเลื่องชื่อ เรื่องจะผลิตรถมาดองทิ้งไว้เฉยๆไม่น่าใช่วิสัยแน่ๆครับ ยกเว้นแต่การขายไม่ออกเนื่องจากความผิดปกติจากปัจจัยที่ควบคุมไม่ได้ เช่นน้ำท่วมใหญ่ หรือหมดนโยบายรถคันแรกเป็นต้นครับ ส่วนค่ายอื่นๆไม่แน่ใจ ท้วงเพราะคิดว่าน่าจะเป็นการเข้าใจผิดครับ ไม่อยากให้คาดเดาไปต่างๆนานา  :)

ลองสังเกตุดีๆ นะครับ
ช่วงเปลี่ยนรุ่น
ค่ายญี่ปุ่น มีรถค้างสต๊อกเยอะมากจนต้องเคลียร์ ลดแหลกกันแบบสุดๆ

ผมไม่ได้พูดเรื่อง Lean / Just-in-time manufacturing คือระบบ การผลิต ในโรงงาน
ไม่ใช่ ระบบ stock หรือ order ของ OEM

ที่รถ ค้างเยอะเพราะผลิตออกมาเยอะ ผิดกับแผนการตลาดที่วางไว้ครับ