ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครที่ซื้อรถมาเพราะ option โน่น นี่ นั่น สุดท้าย ขับอย่างเดียวบ้างครับ อิอิ  (อ่าน 5489 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  เมื่อกี้ไปอ่านกระทู้ท่านนึงพูดถึงการตั้งค่า option ในรถ f10 ผมเลยตั้งข้อสงสัยอย่างนึงครับ ว่า ตอนที่จะเลือกรถซักคัน หาข้อมูลละเอียดยิบขนาดเซลล์ขายรถอายไปเลย แล้วบอกกับตัวเองว่า option นี่ดีอย่างนี้ option นี่ก็น่าใช้ พอออกรถมาแล้ว ไม่ค่อยได้ใส่ใจกับ option ทั้งหลายที่เลือกใส่รถ ก้มหน้าขับ ขับ ขับ แล้วมาคิดกลับไปว่า มันก็ไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ 6162002

ผมเป็นคนนึงที่ดูออพชั่นเยอะมากครับ (ชอบโฟกัสมาก ปุ่มมันเยอะสะใจดี)

แต่ทุกวันนี้ ขับมาสด้า 2 รุ่นล่างสุด  กับแฮปปี้แฮะ ทั้งที่มันไม่มีอะไรเลย  (แต่กระจกพับไฟฟ้านะครับ)    ชอบแอร์มันมากกว่า 520D ของเพื่อนอีก  เพราะมันปรับความแรงลงเท้าได้ 4 สเตป (รุ่นอื่นมันปรับได้แค่สองสเตป) ฟินมากครับ

ดังนั้นเลยคิดไว้ว่า คันต่อไป คงไม่เน้นออพชั่นมากเท่าไร เพราะขับจริงแล้วมันไม่ได้ใช้  (มีแค่ กระจกข้างพับไฟฟ้า กับ เซนเซอร์ถอย ผมก็โอเคละครับ)

ออฟไลน์ decptt

อ็อปชั่น ฟรุ้งฟริ้งไม่เน้น
เน้น อ๊อปชั่นการขับขี่ ABS Airbags, certain airbags, tcs trc esc dsc ebd  อะไรประมาณนั้น

อ๊อปชั่นที่เหลือ คนนั่งข้างๆ เป็นผู้บงการครับ อิอิอิ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
เน้น option ที่มันมีประโยชน์จริงๆ ครับ เช่น พวกระบบช่วยเหลือเบรคต่างๆ
ระบบล๊อคความเร็ว, ไฟหน้าอัจฉะริยะ เพราะขับกลางคืนบ่อย, หลังคาแก้ว
เอาไว้ดูสาวๆ ข้ามสะพานลอยตอนรถติด
แต่ option พวกนี้มันชอบไปอัดอยู่รถตัว top สุด สุดท้ายเลยได้ option
ที่ไม่จำเป็นมาด้วย

ออฟไลน์ CJ.

จริงๆแล้วซื้อที่ตัวรถครับ ส่วนมากรถที่ซื้อๆมา ออพชันมาตรฐานก็เหลือใช้แล้ว

แต่ที่เน้นๆก็พวกออพชันที่จำเป็นจริงๆเช่น adaptive cruise ctrl, แผนที่, พวก assist ต่างๆ, กล้องรอบคัน หรืออะไรทำนองนั้นครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

สั่งงานด้วยเสียงของฟอร์ดครับ  ไม่ใช้งานเลยเอาจริงใช้มือเร็วกว่า
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

GreenG

• บุคคลทั่วไป
option เยอะไม่ได้ใช้ก็ไม่คุ้มครับ ;D

ออฟไลน์ S6

รุ่นหลัง มีความรู้สึกเหมือนโดนยัดเยียด Option ทั้งที่ไม่ต้องการ
การขับขี่บางรุ่น ยังสู้รุ่นก่อนไม่ได้ก็มี

ออฟไลน์ nuvut9

• Full Member
สั่งงานด้วยเสียงของฟอร์ดครับ  ไม่ใช้งานเลยเอาจริงใช้มือเร็วกว่า

ผมว่าไม่นะ สำหรับผม มีประโยชน์มาก สั่งโทรออกผมใช้เสียงหมดครับเร็วดีไม่ต้องดูมือถือด้วย
แต่ครั้งแรกต้องเสียเวลาบันทึกลงเครื่องหน่อย สั่งปรับแอร์ ปรับพัดลมผมใช้เสียงหมด
ไม่ต้องล่ะสายตาจากถนน ล่ะมือจากพวงมาลัยเลย เพื่อนผมเค้าก็ใช้กันหมด

ผมว่าพี่ยังลองใช้มันไม่คล่องมากกว่ามั้งครับ

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
เวลาผมขับทางไกลส่วนใหญ่ก็เน้นการขับขี่มากกว่าครับพวกช่วงล่าง พวงมาลัยพวกoptionอะไรพวกนี้จะไม่ค่อยได้ใช้ optionพวกนี้ส่วนใหญ่จะใช้เวลาในขับเมืองรถติดมากกว่าครับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ผมเลือกที่ออฟชั่นเลยครับ
แต่ไม่ได้เลือกที่ออฟชั่นเยอะนะครับ ผมเลือกรถที่มีออฟชั่น
ที่เหมาะกับตัวเองครับ เช่นผมเลือก CLA เพราะมีระบบ Hold Break
ซึ่งสำหรับผมมันจำเป็นมากๆสำหรับการขับรถในเมืองที่รถติดๆ
แต่ BMW 320 F30 ไม่มี ดันไปมีที่ F10 อีกอย่างคือหลังคา Panoramic
ผมเลิกงานดึกเกือบทุกวัน พอเลิกงานมาเครียด เปิดหลังคาแล้วขับรถ
สบายใจมากครับ เป็นสองออฟชั่นที่ใช้บ่อยสุดแล้ว ถือว่าคุ้มมากครับ
อย่างอื่นผมเฉยๆ พวกพับกระจกไฟฟ้าสมควรมีอยู่แล้ว

ออฟไลน์ T1k

• T1K
เข็ดแล้วครับรุ่นTop ทุกวันนี้เลือกรุ่น ต่ำสุด ใน  Mazda3 เพราะมีหลักๆๆครบแล้ว
แต่อยากได้ ปุมกดประตู!!!

ไม่สนจอติดรถ เพราะดูไม่ได้ แถมราคามันเวอร์ ใช่ Ipadดีกว่า
ไม่สน GPS เพราะมันเพิ่ม 12000บาท ใช่ Graminดีกว่า
ไม่สน Air Auto เพราะยังไงก็บิดไปบิดมาอยู่ดี
ไม่ชอบหนัง เพราะร้อนละ ติดเองถูกกว่ามาก
ไม่เอาตัดหมอด เพราะ มีไว้เปิดก็โดนด่า ไม่สว่าง แถมจะโดนจับ
ไม่เอา ล้อใหญ่ เพราะเปลี่ยนยางที กระเป๋าแหก แถมกินน้ำมันมากกว่า
ไม่เอาลำโพง6จุด เพราะลำโพงติดรถยังไงก็ห่วย ไปติดเองเสียดีกว่าเยอะ

เท่านี้ก็เอา Mazda3 ตัว E จบ อิอิอิอิอิอิอิ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ACV40 ของที่บ้านซื้อรุ่น DVD ตั้งแต่ปี2006 จนกระทั่งป่านนี้ยังไม่เคยเปิด DVD แม้แต่แผ่นเดียว และยังไม่เคยพับเบาะสักครั้ง ส่วนพัดลมเป่าตูดก็แทบไม่ได้ใช้

รถผม G8 กลับได้ใช้ทุกฟังก์ชันคุ้มมาก พับเบาะก็ใช้ ยัดเสาอากาศทีวี ยัดจอโปรเจ็คเตอร์ จะมีก็ "วิทยุ AM" กับ ที่จุดบุหรี่(แต่เอาอแดปเตอร์ใส่แทน เพราะผมไม่สูบบุหรี่) นี่แหละครับที่แทบไม่ได้ใช้

ออฟไลน์ No Trespassing

ตอนที่ผมขาย FD ไปซี้อ ACC G9 ผมมองเรื่องออปชั่นติดรถอย่างแรก

เอาเข้าจริงๆ แทบไม่ได้ใช้อะไรเลย ไฟตัดหมอกแทบไม่เคยได้เปิด มาตรวัดอัตราสี้นเปลืองบริเวณจอด้านบนก็ปิด กล้องหลังก็ปิด บูลทูธก็ไม่เคยใช้

จะมีแค่ม่านหลังไฟฟ้าเท่านั้นที่ได้ใช้ครับ

ออฟไลน์ mozart

ส่วนตัวมองว่ามีไว้อุ่นใจกว่าครับ ไม่ว่าจะเป็นสิ่งที่เล็กน้อยแค่ไหน

ออฟไลน์ h22a

ได้ใช้ครับ
เหลือแต่สั่งงานด้วยเสียงของ F30 ยังไม่ได้ใช้

ออฟไลน์ HLRx

ผมเล็ง option ในเรื่องความปลอดภัยเป็นหลักครับ อย่างอื่นไม่ค่อนสนใจ
city safety,เบรคอัตโนมัติ,blis ได้ใช้คุ้มค่าครับ เหลือแต่ crash test ,ถุงลม ที่ยังไม่ได้ใช้ และ ไม่อยากใช้ครับ

ออฟไลน์ jajaboss

เน้น option ที่มันมีประโยชน์จริงๆ ครับ เช่น พวกระบบช่วยเหลือเบรคต่างๆ
ระบบล๊อคความเร็ว, ไฟหน้าอัจฉะริยะ เพราะขับกลางคืนบ่อย, หลังคาแก้ว
เอาไว้ดูสาวๆ ข้ามสะพานลอยตอนรถติด
แต่ option พวกนี้มันชอบไปอัดอยู่รถตัว top สุด สุดท้ายเลยได้ option
ที่ไม่จำเป็นมาด้วย

นี่ผมเพิ่งรู้ประโยชน์จริงๆของหลังคาแก้วนะครับบบบบ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ HYDE--

Accord 2.4 EL Navi
Navi - ได้ใช้าตลอด แต่พักหลังๆ รู้สึกว่า แผนที่ไม่ค่อยอัพเดท บวกกับพิมยาก ก็เลยใช้ Google Maps แทน และเป็นออฟชั่นที่แม่ผมชอบมาก
ถ้าซื้อรถคราวหน้า แม่ผมก็ยังยืนยันจะซื้อรุ่นที่มี Built-in Navi เหมือนเดิม
Hard Disk Drive - แม่ผมชอบม้ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
สรุปคือ เพิ่มอีก 1 แสน จากตัว EL เฉยๆ ไม่คุ้มเงินเลยแม้แต่นิดเดียว แต่ในแง่ความรู้สึกที่แม่ผมได้รับ ถือว่าคุ้มมากๆ

Ford Fiesta 1.6s ที่ซื้อตัวท๊อป เหตุผลหลัก เพราะ อยากได้ชุดแต่ง และ ล้อ 16 ครับ
Bluetooth ใช้บ่อยมาก ใช้ตลอด
ปุ่มปรับเสียงพวงมาลัย ก็ได้ใช้
Voice Control แทบไม่ได้ใช้เลย

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

สั่งงานด้วยเสียงของฟอร์ดครับ  ไม่ใช้งานเลยเอาจริงใช้มือเร็วกว่า

ผมว่าไม่นะ สำหรับผม มีประโยชน์มาก สั่งโทรออกผมใช้เสียงหมดครับเร็วดีไม่ต้องดูมืถือด้วย
แต่ครั้งแรกต้องเสียเวลาบันทึกลงเครื่องหน่อย สั่งปรับแอร์ ปรับพัดลมผมใช้เสียงหมด
ไม่ต้องล่ะสายตาจากถนน ล่ะมือจากพวงมาลัยเลย เพื่อนผมเค้าก็ใช้กันหมด

ผมว่าพี่ยังลองใช้มันไม่คล่องมากกว่ามั้งครับ

ผมใช้เฟียสต้าครับเคยลองใช้นะสั่งกดเล่นTracks11  แล้วไปtrack7แบบนี้มันทำให้ผู้ใช้หงุดหงิดเลยสุดท้ายใช้มือกดง่ายกว่า

ถ้าเป็นโฟกัสหรือเรนเจอร์อันนี้ยอมรับว่าดีจริงครับแต่เฟียส้ตาไม่ไหวนะ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ 5ume7h

อ๊อปชั่นเยอะ แต่มันทำให้เราขับอย่างเดียว
เพราะอ๊อปชั่นพวกนั้นมันทำงานของมันเองอัตโนมัติ

เช่น
- ไฟหน้าอัตโนมัติทำให้ผมขับอย่างเดียวจริงๆ ไม่ต้องมากลัวว่าข้างนอกมืดแล้วจะลืมเปิดไฟหน้า
- เข้าเกียร์เดินหน้า เหยียบคันเร่งแล้วปลดเบรคมืออัตโนมัติ ไม่ต้องกลัวลืมปลดเบรคมือ
- กระจกหลังตัดแสงอัตโนมัติ เวลาไฟจากรถด้านหลังจ้าเกินก็ไม่ต้องมาปรับกระจกมองหลังเอง
- ระบบจำตำแหน่งเบาะกับกระจกข้าง ก็ทำให้เราไม่ต้องมานั่งปรับใหม่หลังจากให้คนอื่นไปขับ
- ขับไปสักพักประตูล๊อคเอง 

อ๊อปชั่นความปลอดภัยก็ควรทำงานอัตโนมัติเมื่อเกิดเหตุการณ์สิครับ เราก็มีหน้าที่ขับไป

มันจะยุ่งนิดหน่อยก็ตอนตั้งค่าครั้งแรก หลังจากนั้นอ๊อปชั่นทั้งหมดก็ทำให้เราขับอย่างเดียว
ของมันทำมาให้เราสะดวกอยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2014, 14:26:14 โดย 5ume7h »

ออฟไลน์ Nikle_pk

ผมเน้น option ความปลอดภัยนะ
แล้วมันมักจะอยูในตัว Top สุดท้าย
ก็จะได้ option ที่ไม่จำเป็นติดมาอยู่ดี
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Sammy_

สำหรับผม ผมได้ใช้เกือบครบเลยนะครับ ที่จะไม่ได้ใช้คือคันเกียร์ + - เพราะมันต้องละมือจากพวงมาลัย แต่ผมไปใช้ แป้น + - ที่พวงมาลัยแทน นอกนั้นก็ใช้หมด ที่ใช้บ่อยสุดเลยก็คือ Instagram Facebook แล้วก็ Line ครับ เป็นคนที่บ้า สติ๊กเกอร์ ชอบส่งไปให้เพื่อนๆ อิฉาเล่น Instagram ถือว่าเป็น แอพพลิเคชั่น โปรดและก็ใช่บ่อยที่สุด ทุกครั้งเลยที่ถ่ายรูปด้วยกันเพื่อนก็จะชมว่าทำไมรูปของผมมันช๊าดชัด นี้ขนาดผมยังไม่ได้แต่งรู้เลยนะเนี่ย ไม่รู้จะบอกยังไงว่า อินกับ Samsung Galaxy ของแบบนี้ต้องลองครับ

อ่าววว คนละเรื่องเลย 5555555

ปล.แต่ถ้าไม่มีใช้ก็ไม่ซีเรียลครับ  ;)

ออฟไลน์ XyteBlaster

สำหรับผมบอกเลย option ที่ใช้บ่อยที่สุดทุกวันของ G9 คือ keyless push start  และ  ... memory seat ครับ .. ผมสลับขับกับแฟนเช้าเย็น ๆ สะดวกมากกก

ส่วนที่อยากให้มีก็พวกความปลอดภัย abs vsa airbag ยิ่งเยอะยิ่งดีครับ

ส่วนจอ วิทยุ เครื่องเสียง ผมเฉย ๆ นะ ใช้บ้างไม่ใช้บ้าง  cruise control นานๆ  เปิดที ม่านหลังแทบไม่ได้ใช้ แค่นี้มั้งครับ ที่นึกออก

ออฟไลน์ Auto

พวก อ๊อพชั่นฟรุ้งฟริ๊งผมก็ไม่สนเหมือนกัน   TV DVD GPS  ผมไม่เอาเลย ซื้อขงก๊อปจีนข้างนอกก็ได้  อะไรที่แต่งเองข้างนอกได้ง่าย ๆ จะไม่สนครับ   แต่สนในสิ่งที่มันทำเองข้างนอกได้ยากไม่ได้เลยหรือราคาแพง จะสนพวกนั้นมากกว่า
เช่น  ABS EBD SRS  VSC TRC  ระบบที่มันดูแล้วสมเหตุสมผล    พวกลำโพง กระจายสียงรอบทิศทาง สั่งการด้วยเสียง  ของหน่อมแน้มพวกนี้ไม่เอาครับ ไม่จำเป็น      แต่อย่างอื่นยังไงก็ได้ใช้แต่จะรู้ตัวหรือไม่

ออฟไลน์ Tonge

เลือก Option เกี่ยวกับความปลอดภัยเป็นหลักครับ
จึงเลือกTrailblazer เพราะระบบช่วยต่างๆของการขับขี่ ซึ่งหาซื้อเพิ่มมาติดภายหลังไม่ได้ แค่ช่วยไม่ให้คว่ำครั้งเดียวก็คุ้มแล้ว
พวกZenon DVD NAVI ไม่เคยสนเลย เสียอยู่อย่างเครื่องสั่นเสียงดังกว่าชาวบ้าน แต่Duramax2 แก้ไขแล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ส่วนตัวไม่ค่อยได้สนใจะไรมาก มีก็ดีไม่มีก็ได้

แต่พวกความปลอดภัย ช่วงล่าง อันนี้ซีเรียสพอสมควร

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
ผมคือหนึ่งในนั้นครับ ชอบออพชั่นแบบ อัด อัด อัด แล้วพอซื้้อเข้าจริง ไม่เคยจะได้ใช้เลย

ทุกวันนี้ สตาร์ทรถ หมุนแอร์ เปิดเพลง มีอยู่แค่นี้เอง เนวิก็แทยยไม่เคยจะได้ใช้
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec