ผู้เขียน หัวข้อ: ล้อแม้กแบรนด์ Apex, Advanti, TAM มีท่านใดพอมีข้อมูลบ้างครับ  (อ่าน 16473 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

ผมลองหาข้อมูลเบื้องต้นของล้อ 3 ยี่ห้อนี้
ได้มาเพียงเท่านี้

หากเอาล้อของ Lenso เป็นเกณฑ์วัด
ล้อทั้ง 3 ยี่ห้อหากเปรียบเทียบกับ Lenso เป็นอย่างไรบ้างครับ??

1. Apex Wheel ในโฆษณาบอกว่าเป็น Forged 100% ??
แต่มันเป็นของประเทศอะไร ผลิตที่ไหน--ใต้หวันหรือเปล่า?? ไว้ใจได้ไหมครับ

2. ล้อ Advanti

2.1 ล้อ Advanti = งานดีกว่า Lenso

2.2 ล้อ Advanti = เหมือนจะผลิตที่จีน??

3. TAM Wheel --ไทยอัลลอย ??

ล้อ TAM = แบรนด์จีน ตั้งโรงงานในไทย??

ล้อทั้ง 3 ยี่ห้อนี้ เผื่อมีสมาชิกท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติมครับ
เพราะผมหาข้อมูลได้เพียงเท่านี้

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าที่ช่วยสละเวลาตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ tom46

เวปนอกเห็นมีล้อยี่ห้อ apex แต่ไม่รู้จะเป็น apex เดียวกันหรือเปล่านะครับ

https://www.apexraceparts.com/wheels/arc-8-wheels/19x9-et28-apex-arc-8-wheel.html
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

เวปนอกเห็นมีล้อยี่ห้อ apex แต่ไม่รู้จะเป็น apex เดียวกันหรือเปล่านะครับ

https://www.apexraceparts.com/wheels/arc-8-wheels/19x9-et28-apex-arc-8-wheel.html

---ลองเข้าไปดูแล้ว คิดว่าน่าจะเป็นคนละเจ้ากันครับ

เพราะ เหมือนจะมีแต่ล้อไซส์ใหญ่+เป็นล้อของพวกรถ Super Car เช่น พอร์ช  ขอบคุณครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ NoName__???

Advanti ล้อใต้หวัน ทำมาเป็นเป็น 10ๆ ปี มนมานเชื่อถือได้ ไม่เหมือนพวกล้อก๊อปลายดังๆ

ถ้าเอาเบาๆ แบรนด์ไทย ก็มี Cosmis กับ SSW อีก 2 เจ้าที่มีรุ่นเบาๆทำมาหลายปี เทียบเท่ากับ Lenso เชื่อถือได้

ออฟไลน์ zorara

• Jr. Member
  • **
Advanti ได้ยินมาจากร้านล้อแม็คว่า โรงงานเดียวกับ Enkei
เคยลองเอามือเปล่ายกเล่นๆ เป็นขอบ 15 รุ่น Mi 526 ก้านเล็กๆ มีขลิปสีน้ำเงิน น้ำหนักเบามากๆ พอๆกับ RPF1 เลย แถมราคาไม่แรงมาก

Lenso ตอนนี้มีรุ่นใหม่ออกมา ผลิตด้วยเทคโนโลยี Flow forming เหมือน Enkei เบามาก+แข็งแรง ราคาไม่แรงเหมือนกัน

ยี่ห้ออื่นๆ ไม่ค่อยมีข้อมูลครับ

ออฟไลน์ Devil13

Advanti คุ้นหูสุดครับ ในบีควิ๊กมาขายมาหลายปีแล้ว ผ่อนได้ด้วย
ส่วนอีก 2 ยี่ห้อ พึ่งเคยได้ยิน

อยากได้ยี่ห้อตลาดซื้อง่าย ขายคล่องไป Enkei Lenso ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เห็น จขกท. ตั้งกระทู้ "ล้อแม้ก Lenso Vs. Enkei Tuing" แล้ว พอดีผ่านมาเห็นอีกกระทู้เรื่องเดียว(แค่เปรียบเทียงต่างยี่ห้อ)

แนะนำ edit กระทู้เดิม แล้วใส่เนื้อหาเข้าไปเลยก็ได้นะครับ คนตอบเขาจะไม่ได้ต้องตามมาตอบหลายกระทู้

ออฟไลน์ chaithawat

เคยใช้ tam ไม่เวิรค์เท่าไรครับตอนนั้นอยากได้ล้อ m4 เพราะสู้ราคาศูนย์ไม่ไหวทั้งชุดเกือบสองแสน มาลองงาน tam เห็นคุยว่างานส่งนอก เจอปัญหาสั่นครับเพราะ cb ไม่ได้มาตรฐานตีข้างกล่อง 72.5 แต่วัดจริงได้ 73 ใส่แล้วสั่นถ่วงยังไงก็ไม่ลง0  ทีแรกคิดว่าคงเป็นที่ร้านไม่มีฝีมือ วิ่งไปบางพลัด สนามเป้าก็ไม่หายสั่น เลยลองแก้ด้วยการกลึงทิ้งตีปลอกเลสอย่างดีก็ไม่หายสั่นอีก สุดท้ายต้องตีเทรินใหม่เอารุ่น m6 แทนถึงหายครับ เซนเตอร์บอร์คลาดเคลื่อนและล้อไม่สมดุลครับ Enkei Lenso สบายใจปล่อยง่าย
กว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2019, 13:21:47 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมเคยใช้ Advanti มาก่อน ตอนนี้ใช้ Lenso อยู่
ส่วนตัวผมยังมองว่า Lenso ทนกว่าครับ
เพราะ Advanti ผมใช้ดุ้งไปสองล้อ
แต่ Lenso ผมตกหลุมมาพอๆกัน เส้นทางเดียวกัน
ก็ยังไม่ดุ้งอะไร..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ bravo

Advanti ล้อใต้หวัน ทำมาเป็นเป็น 10ๆ ปี มนมานเชื่อถือได้ ไม่เหมือนพวกล้อก๊อปลายดังๆ

ถ้าเอาเบาๆ แบรนด์ไทย ก็มี Cosmis กับ SSW อีก 2 เจ้าที่มีรุ่นเบาๆทำมาหลายปี เทียบเท่ากับ Lenso เชื่อถือได้

Cosmis แบรนด์จีน ผลิตจีน หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member

Cosmis แบรนด์จีน ผลิตจีน หรือเปล่าครับ

Cosmic น่าจะเป็นชื่นซีรีส์ล้อของ Lenso มากกว่านะ

ออฟไลน์ sukhontha

เอเป็ก  ผมใช้อยู่ครับ ขอบ 18 ใช้ราว ๆ6เดือนแล้ว หมื่นกว่าโล   ล้อเบาครับ  ยังไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ whoami

แบรนด์ไทยครับ ของโรงงาน ppsuperwheel เจ้าของเดียวกับแบรนด์ naya
ลองเข้าเว็บเขาดูได้ มีล้อหลายรุ่นมาก

ออฟไลน์ Redback

• Full Member
apex c64 ไม่รู้ว่าเป็น forged จริงหรือป่าว เพราะราคาที่ถูก แต่น้ำหนักมันเบาจริงๆ
แต่ก็ไม่จำเป็นว่าไม่ forged แล้วต้องหนัก เพราะล้อ casting หรือ flow forming ก็ทำให้เบาแบบนี้ได้ เหมือนล้อแบรนด์หรือล้อลายเหมือนที่ทำในโรงงานไทย
2013 VIOS G3 1.5J 4AT
1991 Civic EF 1.5 LX 5MT

-- Cosmis ของ PPSuperWheel ใช่ไหมครับ, SSW ก็น่าสนใจครับ

Advanti ได้ยินมาจากร้านล้อแม็คว่า โรงงานเดียวกับ Enkei
เคยลองเอามือเปล่ายกเล่นๆ เป็นขอบ 15 รุ่น Mi 526 ก้านเล็กๆ มีขลิปสีน้ำเงิน น้ำหนักเบามากๆ พอๆกับ RPF1 เลย แถมราคาไม่แรงมาก

Lenso ตอนนี้มีรุ่นใหม่ออกมา ผลิตด้วยเทคโนโลยี Flow forming เหมือน Enkei เบามาก+แข็งแรง ราคาไม่แรงเหมือนกัน

ยี่ห้ออื่นๆ ไม่ค่อยมีข้อมูลครับ

---ล้อ MI 526 ลายนี้ก็สวยดีเหมือนกันครับ ส่วน Lenso Venom ขอบ 15 ส่วนตัวผมว่าลายไม่สวยเลยครับ

Advanti คุ้นหูสุดครับ ในบีควิ๊กมาขายมาหลายปีแล้ว ผ่อนได้ด้วย
ส่วนอีก 2 ยี่ห้อ พึ่งเคยได้ยิน

อยากได้ยี่ห้อตลาดซื้อง่าย ขายคล่องไป Enkei Lenso ดีกว่าครับ

---ไม่เคยทราบเลยครับ ว่า B-Quick มีล้อ Advanti ขาย ไม่ทราบว่ามีขายทุกสาขาของ B Quick ไหมครับ??

เห็น จขกท. ตั้งกระทู้ "ล้อแม้ก Lenso Vs. Enkei Tuing" แล้ว พอดีผ่านมาเห็นอีกกระทู้เรื่องเดียว(แค่เปรียบเทียงต่างยี่ห้อ)

แนะนำ edit กระทู้เดิม แล้วใส่เนื้อหาเข้าไปเลยก็ได้นะครับ คนตอบเขาจะไม่ได้ต้องตามมาตอบหลายกระทู้

---

1. คิดว่ากระทู้ มันน่าจะตกไปแล้วนะครับ

2. เปรียบเทียบ 5 ยี่ห้อใน 1 กระทู้ เกรงว่าจะเยอะไปครับ

---ไม่เคยทราบเลยครับ ว่า B-Quick มีล้อ Advanti ขาย ไม่ทราบว่ามีขายทุกสาขาของ B Quick ไหมครับ??
เห็นแต่ SSW ครับ มีทั้งลายก๊อป และลายของตัวเอง
ส่วนตัวผมคิดว่า Auto option ก็เล่นได้ เพราะโรงงานเดียวกับSSW และน้ำหนักก็ถือว่าเบา

เคยใช้ tam ไม่เวิรค์เท่าไรครับตอนนั้นอยากได้ล้อ m4 เพราะสู้ราคาศูนย์ไม่ไหวทั้งชุดเกือบสองแสน มาลองงาน tam เห็นคุยว่างานส่งนอก เจอปัญหาสั่นครับเพราะ cb ไม่ได้มาตรฐานตีข้างกล่อง 72.5 แต่วัดจริงได้ 73 ใส่แล้วสั่นถ่วงยังไงก็ไม่ลง0  ทีแรกคิดว่าคงเป็นที่ร้านไม่มีฝีมือ วิ่งไปบางพลัด สนามเป้าก็ไม่หายสั่น เลยลองแก้ด้วยการกลึงทิ้งตีปลอกเลสอย่างดีก็ไม่หายสั่นอีก สุดท้ายต้องตีเทรินใหม่เอารุ่น m6 แทนถึงหายครับ เซนเตอร์บอร์คลาดเคลื่อนและล้อไม่สมดุลครับ Enkei Lenso สบายใจปล่อยง่าย
กว่าครับ

--- ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ จะได้ตัด TAM ออกไป  ล้อ M4, M6 ที่ว่า คือล้อยี่ห้ออะไร ขนาดเท่าไรหรือครับ
เห็นว่าราคาแพงมาก ขอบคุณครับ

ผมเคยใช้ Advanti มาก่อน ตอนนี้ใช้ Lenso อยู่
ส่วนตัวผมยังมองว่า Lenso ทนกว่าครับ
เพราะ Advanti ผมใช้ดุ้งไปสองล้อ
แต่ Lenso ผมตกหลุมมาพอๆกัน เส้นทางเดียวกัน
ก็ยังไม่ดุ้งอะไร..

--- ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ จะได้ทราบว่า Lenso = น่าจะแข็งแรงกว่า Advanti

Cosmic น่าจะเป็นชื่นซีรีส์ล้อของ Lenso มากกว่านะ

--ผมเข้าใจว่า น่าจะหมายถึง Cosmis ของ PPSuperWheel หรือเปล่าครับ

http://www.ppsuperwheels.com/products/1/Cosmis/

เอเป็ก  ผมใช้อยู่ครับ ขอบ 18 ใช้ราว ๆ6เดือนแล้ว หมื่นกว่าโล   ล้อเบาครับ  ยังไม่มีปัญหาอะไร

---ใช้ Apex รุ่นอะไร ขนาดเท่าไรครับ?? ใส่กับรถอะไรครับ ขอบคุณครับ

apex c64 ไม่รู้ว่าเป็น forged จริงหรือป่าว เพราะราคาที่ถูก แต่น้ำหนักมันเบาจริงๆ
แต่ก็ไม่จำเป็นว่าไม่ forged แล้วต้องหนัก เพราะล้อ casting หรือ flow forming ก็ทำให้เบาแบบนี้ได้ เหมือนล้อแบรนด์หรือล้อลายเหมือนที่ทำในโรงงานไทย

---ผมก็สงสัยครับ ว่าถ้า Apex เป็นล้อ Forged จริงๆ ราคามันน่าจะสูงกว่านี้ อาจจะเป็น Semi - Forged หรือเปล่าครับ??

spin forging technology = flow forming

spin forging technology = flow forming

--วิธีเดียวกับ lenso venom ใช่ไหมครับ??

ในความคิดผม น่าจะเรียกว่า semi forged

ออฟไลน์ civic666

เคยใส่advantiวิ่งพีระ ปีนแบงก์ เอาออกมาขับถนนอีก2ปี ให้เพื่อนไปแข่งอีก2ปีก๋ไม่มีปัญหานะครับ มีอย่างเดียวคือหนักไปหน่อย ขอบ15ตก6โลเศษ ส่วนมากที่ดุ้งกันเพราะลมอ่อนครับ
ส่วนapex นี่มีมานานเหมือนกันแต่ไม่เคยใช้ แต่ตัวที่ยกมาให้ดูนี่ผมยังเล็งอยู่เหมือนกันเพราะเบาดีและไม่น่าราคาแรง ตอนนีล้อfliw กำลังมาครับ เบาในราคาจับต้องได้

ส่วนcosmicเป็นชื่อลายของlensoครับ cosmis เป็นยี่ห้อล้อครับ ตอนนี้ก็ทำล้อflow ขายในราคาจับได้ แต่ยังไม่เบาเท่าapex ครับ ตก 5โลต้นๆ

เคยใส่advantiวิ่งพีระ ปีนแบงก์ เอาออกมาขับถนนอีก2ปี ให้เพื่อนไปแข่งอีก2ปีก๋ไม่มีปัญหานะครับ มีอย่างเดียวคือหนักไปหน่อย ขอบ15ตก6โลเศษ ส่วนมากที่ดุ้งกันเพราะลมอ่อนครับ
ส่วนapex นี่มีมานานเหมือนกันแต่ไม่เคยใช้ แต่ตัวที่ยกมาให้ดูนี่ผมยังเล็งอยู่เหมือนกันเพราะเบาดีและไม่น่าราคาแรง ตอนนีล้อfliw กำลังมาครับ เบาในราคาจับต้องได้

ส่วนcosmicเป็นชื่อลายของlensoครับ cosmis เป็นยี่ห้อล้อครับ ตอนนี้ก็ทำล้อflow ขายในราคาจับได้ แต่ยังไม่เบาเท่าapex ครับ ตก 5โลต้นๆ

----
1. ใช้ล้อ advanti รุ่นอะไร ขนาดกี่นิ้วครับ??

2. ผมใช้ Lenso Light S2 ขนาด 15 นิ้ว = 5.8 KG/วง
ล้อขอบ 15 นิ้ว + น้ำหนักขนาดนี้ / วง ถือว่า "หนัก" ไหมครับ??

3. ล้อขนาด 15 นิ้ว ที่เป็นล้อ Forged หรือ Semi-Forged
ที่น้ำหนักประมาณ 4 กิโลกว่าๆ/1 วง จะรับมือสภาพถนนอันโหดร้าย
ของไทยเราได้ไหมครับ??

เจ้านายเก่าผมใช้ ล้อ Buddy Club P1 ขนาด 15 นิ้ว หนัก 4.9 Kg/วง
ตกหลุม (หลุมน่าจะใหญ่) หน้าโชว์รูม Toyota บนถนนพระราม 2

= ล้อ Buddy Club P1 ด้านหลังขวา ขอบล้อเบี้ยว+ยาง Yokohama AD-07 พังไปเส้นนึงครับ

4. Cosmic ของ Lenso กับ Cosmis ของ PPSuperWheel ชื่อมันคล้ายๆ กัน ทำให้สับสนดีครับ

ขอบคุณที่ช่วยตอบครับ