ผู้เขียน หัวข้อ: ที่ยุโรป เขาไม่ใช้ รถญี่ปุ่น กันเลยเหรอ  (อ่าน 9050 ครั้ง)

ออฟไลน์ cspace

• Newbie
  • *
ไป แทบจะไม่ค่อยมีให้เห็นเลย

เห็นแต่ รถเยอรมัน รถอังกฤษ รถฝรั่งเศส

อย่างใน คลิปนี้

ที่ ฝรั่งเศส  บนถนน แทบไม่มี ให้เห็นเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2012, 22:09:19 โดย cspace »

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• Hero Member
    • นครอัญมณี
Re: ที่ยุโรป เขาไม่ใช้ รถญี่ปุ่น กันเลยเหรอ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 22:14:08 »
อืม..ม..ม...ม

ไม่เห็นจริงๆด้วย

คือ ...ไม่เห็นอะไรเลยน่ะ !!!
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ O_o"

Re: ที่ยุโรป เขาไม่ใช้ รถญี่ปุ่น กันเลยเหรอ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 22:14:46 »
ถ้าถามว่า ที่ญี่ปุ่นไม่ใช้รถยุโรปกันหรือไง เห็นทีไรมีแต่รถญี่ปุ่น  ;D ;D

คงได้คำตอบเดียวกัน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 22:18:19 »
ถ้าถามว่า ที่ญี่ปุ่นไม่ใช้รถยุโรปกันหรือไง เห็นทีไรมีแต่รถญี่ปุ่น  ;D ;D

คงได้คำตอบเดียวกัน

ไปญี่ปุ่น เขาก็ใช้รถยุโรป ให้เห็นมากอยู่นะ พวกบ้านที่มีมั่ง ก็เห็น audi bmw benz และก็พวกซุปเปอรคาร์ยุโรปทั้งหลาย

ออฟไลน์ A_armZ

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 22:23:13 »
ใช้เหมือนกันครับ แต่น้อยมาก เพราะว่า ยุโรปถือว่าเป็นทวีปที่ค่อนข้างจะออกแนวชาตินิยมนิดหน่อยอ่ะครับ แล้วอีก

อย่างเขาเปิดประเทศอ่ะครับ พูดง่ายๆคือกลุ่มEUอ่ะครับ เรื่องภาษีเลยค่อนข้างจะถูก เมื่อเทียบกับรถญี่ปุ่น  ;)

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 22:28:22 »
ASTON MARTIN  รุ่นไหนอะครับ สวยจัง  ราคากี่สิบล้านเนี่ย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 22:32:03 »
ใช้เหมือนกันครับ แต่น้อยมาก เพราะว่า ยุโรปถือว่าเป็นทวีปที่ค่อนข้างจะออกแนวชาตินิยมนิดหน่อยอ่ะครับ แล้วอีก

อย่างเขาเปิดประเทศอ่ะครับ พูดง่ายๆคือกลุ่มEUอ่ะครับ เรื่องภาษีเลยค่อนข้างจะถูก เมื่อเทียบกับรถญี่ปุ่น  ;)

อืมรถญี่ปุ่น ที่ยุโรป ราคาถูกมากนะ

ราคาใกล้เคียง ถูกกว่า ยี่ห้อรถยุโรป ของตนเองอีก ถูกกว่า เฟียส เปอรโย โฟลค์ ซีตรอน

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 22:41:42 »
ราคารถเทียบกับค่าครองชีพไม่สูงครับ
ชาวยุโรษ สามารถซื้อ รถหรูๆ ได้ในราคาสบายกระเป๋า

เทคโนโลยี กำเนิด จากยุโรษแท้ๆ แล้วทำไมเค้าต้องไปใช้ของเลียนแบบ  :o

ออฟไลน์ Shyn Von Einzbern

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 22:43:42 »
ASTON MARTIN  รุ่นไหนอะครับ สวยจัง  ราคากี่สิบล้านเนี่ย

ASTON-MARTIN ONE-77 ครับ ราคาได้ยินแว่วๆว่าแถว70ล้าน

ออฟไลน์ Peach

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 22:46:47 »
ASTON MARTIN  รุ่นไหนอะครับ สวยจัง  ราคากี่สิบล้านเนี่ย
ASTON MARTIN ONE-77คับ ราคา 1200000 ปอนด์ หรือ ประมาณ 60 กว่าล้านบาท 190 ล้านบาท (ตามราคาบวกภาษีนำเข้าไทย) โดยรถรุ่นนี้ จะผลิตขายให้เฉพาะบุคคลในตระกูลชั้นสูง ผู้ดีในยุโรป , สหรัฐอเมริกา และผู้มีชื่อเสียงเท่านั้น ผู้มีสิทธ์ครอบครอง Aston Martin One 77 จะต้องได้รับการเชิญให้ไปซื้อเท่านั้น !
ถึงจะมีสิทธ์ครอบครองสุดยอดรถยนต์สปอร์ตซุปเปอร์คาร์ชั้นสูงคันนี้ได้ OMG รวยเเละมีชื่อเสียง!!!
05' Toyota Camry
11' Toyota Corolla Altis
04' Kia K2700

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 23:03:04 »
ล่างๆนี่เห็นมีคนบอกว่า ถ้าซื้อรถญี่ปุ่นได้ต้องมีเงินมากหน่อยเพราะต้องจ่ายภาษีนอก EU ครับ

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 23:13:04 »
ถ้าบอกฝรั่งเศส ก็ไม่แปลกใจครับ

เขารักชาติ รักยุโรปด้วยกัน   ;D

GeMiNi

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 23:35:49 »
รถญี่ปุ่นที่อังกฤษ สก็อตแลนด์ส่วนใหญ่ราคาพอกับไทยครับ แล้วรถยุโรปเองก็แพงกว่านิดเดียว บวกความเป็นชาตินิยมเข้าไปอีก
ยกตัวอย่างนะครับ ผมเปลี่ยนเป็นค่าเงินบาทคร่าวๆนะ
Honda Accord 2.0 1.2m
Honda Accord 2.4 1.5m
Benz E class 220CDI 1.6m

Toyota Yaris 1.4 0.6m
Benz A class A160 Classic 0.75m
Mini Cooper 1.6 0.8m

เพราะงี้ผมเลยว่าคนใช้รถญี่ปุ่นนี่คือต้องชอบจริงๆครับ:)

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 22, 2012, 23:44:00 »
ผมก็เห็นเยอะแยะไป
Honda Accord, Toyota Avensis, Swift,  CRV,...
เยอะแยะไปนะ แต่คงไม่เยอะเท่า Peugeot & Citroen เพราะว่าพวกนี้มันถูกกว่ารถญี่ปุ่น
CRV ราคาพอๆกับ S60 นะ

หายากกว่านั้นอีกคือ...กระบะ, แทบไม่มีอ่ะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 00:17:39 »
ที่ฝรั่งเศส เห็นน่ะ แต่น้อยมาก ส่วนใหญ่จะเห็นรถรถญี่ปุ่น คันเล็กๆ

ราคารถญี่ปุ่น ในฝรั่งเศส อย่าง

Honda Jazz ราคา 11,000 ยูโร
Honda Jazz Hybird ราคา 16,000 ยูโร

เมื่อเทียบกับแบรนที่นั่นเอง

Peugeot 308  ราคา 18,000 ยูโร
Peugeot 3008 Hybird  ราคา 34,000 ยูโร 

แต่ที่เยอรมัน ที่ เบอรลิน มิวนิค แฟรงเฟริท นี่แทบจะไม่มีให้เห็นเลย

conan_murder

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 00:18:06 »
ต้องถามก่อนว่า บอกว่าไปนี่ ไปประเทศไหนครับ ยุโรปมันก็ใหญ่พอสมควรนะ แล้วรสนิยมของแต่ละประเทศก็ไม่เหมือนกันเสียด้วยครับ

อย่างฝรั่งเศสนี่ ไม่ต้องห่วงว่าจะทำรถออกมาดีหรือไม่ดี ถ้าแปะ Citroen Peugeot หรือ  Renault ก็ขายได้ เหมือนอย่าง ... Toyota บ้านเรานี่แหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2012, 00:19:41 โดย conan_murder »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 00:20:02 »
ต้องถามก่อนว่า บอกว่าไปนี่ ไปประเทศไหนครับ ยุโรปมันก็ใหญ่พอสมควรนะ แล้วรสนิยมของแต่ละประเทศก็ไม่เหมือนกันเสียด้วยครับ

อย่างฝรั่งเศสนี่ ไม่ต้องห่วงว่าจะทำรถออกมาดีหรือไม่ดี ถ้าแปะ Citroen Peugeot หรือ  Renault ก็ขายได้ เหมือนอย่าง ... Toyota บ้านเรานี่แหละครับ

ฝรั่งเศส กับ เยอรมัน  ::)

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 00:46:38 »
รถญี่ปุ่น ไปอยู่ในยุโรป ราคามันพอกันเลยกับรถยุโรป

เพื่อนผมอยู่ที่เยอรมัน บอกว่า กะบะ triton บ้านเราส่งไปขาย ราคาเท่า series3 ตัวล่างสุด

ออฟไลน์ A_armZ

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 01:10:43 »
ราคารถญี่ปุ่นกับรถยุโรปที่เยอรมัน ราคาห่างกันไม่เท่าไหร่ ตัวอย่างเช่น VW Golf กับ toyota Verso ราคามันห่างกันไม่เท่าไหร่ แต่สมรถนะ แตกต่างกันหลายขุม ไม่แปลกว่าทำไมคนยุโรปถึงเลือกรถยุโรปนะครับ Autobahn เขาวิ่งกัน200 km/h ยังนิ่งๆเลยครับ ( รถโฮสที่บ้าน) เทียบกันไม่ติดกับรถญี่ปุ่น

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 02:18:28 »
ASTON MARTIN  รุ่นไหนอะครับ สวยจัง  ราคากี่สิบล้านเนี่ย
ASTON MARTIN ONE-77คับ ราคา 1200000 ปอนด์ หรือ ประมาณ 60 กว่าล้านบาท 190 ล้านบาท (ตามราคาบวกภาษีนำเข้าไทย) โดยรถรุ่นนี้ จะผลิตขายให้เฉพาะบุคคลในตระกูลชั้นสูง ผู้ดีในยุโรป , สหรัฐอเมริกา และผู้มีชื่อเสียงเท่านั้น ผู้มีสิทธ์ครอบครอง Aston Martin One 77 จะต้องได้รับการเชิญให้ไปซื้อเท่านั้น !
ถึงจะมีสิทธ์ครอบครองสุดยอดรถยนต์สปอร์ตซุปเปอร์คาร์ชั้นสูงคันนี้ได้ OMG รวยเเละมีชื่อเสียง!!!
ขายหมด 77 คันแล้วครับ มีเงินก็ซื้อไม่ได้แล้วยกเว้นว่าคุณไปขอซื้อต่อเจ้าของเก่าเค้าเท่านั้นหละนะ ;D

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 02:59:14 »
ตามพี่ๆข้างบนว่ามาน่ะแหละครับ คือ ราคาใกล้ๆกันมาก แล้วจะให้เลือกแบรนด์ดั้งเดิม กับแบรนด์จากข้างนอก

เค้าคงเลือกแบรนด์ใกล้ตัวกันอยู่แล้ว

ปล.... ทำให้ผมนึกถึงเพื่อนร่วมงาน2คน เคยทำงาน(ในเมืองไทย)ด้วยกันมา4ปี คนแรกเป็นคนยูเครน ตอนนี้ออก Hilux(Vigo บ้านเรานี่แหละ ;D ) ตัวTopสุดมาขับ
เห็นเค้าว่า บ้านเค้า 3.0 เป็น172แรงม้า Auto 5Speed ด้วย  :D ;D

อีกคนเป็นคนรัสเซีย ขับ Corolla ตัวปัจจุบัน แต่เป็นรุ่นล่างสุด 1.3 Dual VVT-i 6MT

กำลังสงสัยว่า เพื่อนผม2คนนี้นี่ คงอยู่เมืองไทยมากเกินไป  :D ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 06:23:41 »
สงสัยอังกฤษจะมีรถญี่ปุ่นเยอะกว่าเพื่อน
  Yaris Versoนี่เจอเยอะอยู่
   Civic euro ก็เยอะนะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Schnitzel

• Full Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 10:06:20 »
เห็นที่เมืองนูเร็มเบิร์ก /เยอรมัน มีโชว์รูมมาสด้า มาสด้า2 มาสด้า3 วิ่งกันเกลื่อน

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 10:45:57 »
เดาว่าคนยุโรปคงจะมีค่านิยมรถบ้านเค้าอยู่มาก รถญี่ปุ่นรุ่นไหนที่มันด้อยกว่ารถยุโรปเช่นเรื่องการเก็บเสียง การเกาะถนน การเข้าโค้งที่คนยุโรปต้องเจอบ่อยๆก็จะไม่นิยมกัน ถึงว่าทำไมทีด้าใหม่ต้องอิงกอล์ฟเป็นโจทก์หลักที่ต้องเอาชนะให้ได้  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 17:41:07 »
 :P

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 00:58:28 »
ถ้าพูดถึงเรื่องนี้

ต้องไปดูเกาหลีครับ ผมไปเที่ยว 4 วัน ไม่เห็นรถญี่ปุ่นเลยแม้แต่คันเดียว นี่คือ ผมพยายามสังเกตแล้วนะ
มีแต่รถเกาหลี กะ ยุโรป สัดส่วนประมาน 75-25

สิงคโปร ที่เค้าว่ากันว่า รถแพงมากๆ

แต่รถยุโรป ดันเยอะกว่ารถญี่ปุ่นซะงั้น แถมมีแต่รุ่นใหม่ๆ คือประมาน W211/E60 ขึ้นไปทั้งนั้น

ออฟไลน์ TDCI

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 15:42:45 »
เกาหลี กับ ญี่ปู่น มีเรื่องประวัีติศาสตร์เข้ามาเกี่ยวข้องด้วยครับ

มีเพื่อนเป็นลูกครึ่งญี่ปุ่น ดันไปซื้อ H1 มาใช้ ถูกพ่อมันโวยไป
หลายวันเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 15:49:00 »
ถ้าพูดถึงเรื่องนี้

ต้องไปดูเกาหลีครับ ผมไปเที่ยว 4 วัน ไม่เห็นรถญี่ปุ่นเลยแม้แต่คันเดียว นี่คือ ผมพยายามสังเกตแล้วนะ
มีแต่รถเกาหลี กะ ยุโรป สัดส่วนประมาน 75-25

สิงคโปร ที่เค้าว่ากันว่า รถแพงมากๆ

แต่รถยุโรป ดันเยอะกว่ารถญี่ปุ่นซะงั้น แถมมีแต่รุ่นใหม่ๆ คือประมาน W211/E60 ขึ้นไปทั้งนั้น
ผมเจอเยอะอยู่นะ ไม่ได้เยอะมากแต่ก็พอเห็น
Lexus พอมี ES350,IS250 เจอบ่อยสุด CT เจอ1ครั้ง
Toyota น้อยมาก เจอ Camry 2-3 คัน
Honda เจอแต่ Civic FD ทั้งตัวญี่ปุ่นและแบบเมืองไทย 4-5ครั้ง ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^