ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษา รบกวนช่วยเลือกรถที่เน้นช่วงล่างหน่อยครับ  (อ่าน 3979 ครั้ง)

ออฟไลน์ sorost

• Newbie
  • *
งบประมาณ 0.8-1.2 ล้านครับ (เพิ่มได้บ้างครับ มองที่ค่าเสื่อมมากกว่า อยากใช้ซัก 3-4 ปีแล้วเสื่อมรวมซ่อมไม่เกิน 3-4 แสนครับ) ไม่เกี่ยงว่ามือ1หรือ2 แต่ถ้ามือ2 อยากให้วิเคราะห์เรื่องพวกค่าซ่อมอู่ที่ไว้ใจได้ อะไหล่ให้ด้วยครับผม

ส่วนตัวผมชอบรถที่ช่วงล่างดีๆครับ เข้าโค้งมั่นใจ (ถ้ารถบางตัวพื้นฐานโอเค เปลี่ยนโชค ยาง แล้วดี รบกวนบอกด้วยครับ) ชอบตีนต้นครับ ผมเองขับไม่น่าเกิน 140-150 แต่ชอบจังหวะออกตัว ผมตามอ่านมาซักพักใหญ่ๆเห็นว่า น่าจะเป็น Focus กับ Mazda3

ทีนี้ส่วนตัวผมเคยขับ Focus 2014 ผมรู้สึกเฉยๆ (จริงๆมันอาจจะดีมากแล้ว แต่เป็นรถคันแรกในชีวิต ยังขับไม่ค่อยเก่งตอนนั้น เลยสัมผัสไม่ค่อยได้ ไม่มีตัวเทียบ) จากนั้นผมก็มาขับ Mazda6 2016 ครับ รู้สึกช่วงล่างเข้าโค้งดีกว่านิดหน่อย แต่ก็ยังเฉยๆ ตอนนี้ขับ Mustang Ecoboost 2015 ครับ สัมผัสได้เลยว่าช่วงล่างดีกว่าสองตัวที่เคยขับมามากๆ (อาจเพราะมีแต่ง performance pack มา ใส่ sway bar, heavy duty front spring, etc.)
ผมอยู่อเมริกา กำลังจะกลับไทยครับ เอามัสแตงกลับก็คงจะยากไป ตามงบเท่านี้เลยอยากหารถในตลาดไทยที่พอตอบโจทย์ผมได้ รบกวนเพื่อนๆด้วยนะครับ

- รถที่เคยขับ แล้วรู้สึกว่าชอบช่วงล่างดีดว่านี้ก็พวก mini, beetle ครับ
- เคยขับ camry 2016 ก็ชอบฟีลลิ่งครับ ไม่แน่ใจว่าพอมีช่วงล่างตัวไหนในไมยตามงบพอสูสีบ้าง
- รถอเมริกันอื่นๆ Dodge, Chrysler ไม่ชอบเลยครับมันปลิวๆ Chev นี่ขับมาแทบทุกรุ่นจนถึง Impala ก็ยังรู้สึกโหวงๆแปลกๆ
- รถยุโรปไม่เคยขับเลยครับ

รุ่นที่มองไว้
มือ 1 - Mazda3 hatch, CX3, Mazda2, Civic, MG5, Focus (เห็นว่าเปลี่ยนเกียร์แล้ว? ตอนใช้นี่กระตุกหัวทิ่มเลยครับ)
มือ 2 - Mini, 2012 C-coupe, Mx5, BRZ, E60

ขอบคุณทุกความคิดเห็นล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
วิจารณ์รถใหม่ตามตัวเลือก ส่วนรถเก่ายุโรป ได้แต่อ่าน ไม่มีปัญญาหามาขับ รอคนใช้จริงมาตอบครับ

Focus Ecoboost ตัวใหม่เป็นเกียร์ลูกคล้ายๆ กับของ Chev Cruze เปลี่ยนพาร์ตติดออยล์ ครับ ลองหาดูได้
น่าจะทนกว่าตัวเดิมของ Cruze แต่ทนกว่า PowerShift ของโฟกัส MK3 เดิมที่ทนกว่า Fiesta อยู่แล้วหรือไม่ ไม่ทราบจริงๆ

Mazda 3 ช่วงล่างก็ดีระดับนึง แต่ความนุ่มนวลหามิได้
MG6 น่าจะดีกว่า MG5 ไหมครับ?
CX3 นุ่มและสูงขึ้น สวยเด่นกว่า MZ2 แต่แคบซะ... ก็ อาจจะพอๆ กะมินิหรือแคบกว่าไหม อาจจะไม่ดีกว่านั้นครับ
Civic ช่วงล่างตัวใหม่ก็ดีขึ้น อย่างน้อยผมก็ชอบฟีลลิ่งมันมากกว่า Accord G9 (แต่น้อยกว่า G8!)

อยากให้มองอีกสองตัวที่ไม่ควรพลาดเลยคือ Altis Nurburgring ครับ อันนี้เดิมๆ ทำจบ ฟีลลิ่งอาจจะไม่เท่าสามสี่ตัวบน แต่ก็ดีมากนะ
ส่วนอีกตัวคือ Sylphy Turbo ควรพิจารณาทำช่วงล่างและหายางรัดดีๆ กว่าเดิมหน่อย Premium Contact 2 มันยังไม่โดนใจผมอยู่ดี
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Staples

เพิ่ม subaru wrx sti ไว้ในชอยส์ก็ดีครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ชอบตีนต้นตัด MG ออกเลยครับ โปรแกรมโรงงานตั้งมากลัวคนขับเร็ว ออกตัวหน่วงเป็น Eco car ทุกรุ่น
ยกเว้นว่ารับได้กับการรีแฟลชงบ 10000 MG GS แรงสุดในราคาที่กล่าวมาถ้า Reflash แล้ว CX-5 2.5 ก็ตามไม่ทันครับ MG ดีอย่างใช้ 4 ปีถ้าอะไหล่หลักมีปัญหาเคลมฟรี 4 ปี ก็ตามระยะเวลาที่คุณบอกมาพอดี แต่จากที่ขับมาทุกรุ่น MG6 ช่วงล่างดีสุดครับ ในแง่ความมั่นใจ แบบ MG5 เทียบไม่ติด MG5 นี่ผมว่าดีกว่า City นิดหน่อยเอง เข้าโค้ง Body roll ก็มาก โดนลมตีก็แกว่ง

ส่วนตัวเลือกที่ให้มา เคยขับแต่รุ่นที่มือ 1 อะครับ
Mazda3 hatch - ช่วงล่างหนึบ นิ่ง มั่นใจ Aerodynamic ดี วิ่งบนบูรพาวิถี 150+ ชิวๆ แต่ออกตัวมีรอรอบนิดหน่อยและไม่ค่อยเก็บเสียงเท่าไร แต่อ็อปชั่นไม่มีสิ่งที่ผมชอบ เช่นเบาะปรับไฟฟ้าไม่มี Brake hold ไม่มี Cruise control ไม่มี แต่ไม่แน่สำหรับ Minorchange
CX3 - ช่วงล่างดี แต่ไม่เท่า 3 เพราะรูปทรง ต้นจัดเพราะเบา เงียบ อ็อปชั่นก็เหมือน Mazda 3
Mazda2 - ประหยัดดี แต่จังหวะรอบูสดีเซลนี่บางทีก็รู้สึกรำคาญ จัดว่าคุ้มค่า แต่ไม่พรีเมี่ยมเหมือน CX-3
Civic - คาดว่าน่าจะหมายถึง 1.5T ซึ่งผมไม่เคยขับ ขอข้าม
MG5 - ถ้าจะเอาช่วงล่างดี ดูจากตัวเลือกที่คุณให้มา ผมว่ามันสู้ตัวเลือกอื่นไม่ได้ แถมต้นอืดเป็น Eco car ไม่ตอบโจทย์แน่ๆ ถ้าตามงบที่ว่า GS ขับสอง Reflash จบในงบ 1.18 ล้าน
Focus Ecoboost - ผมว่ามันดีสุดแล้วครับ ต้นมาไว ช่วงล่างดี สมู้ธ อ็อปชั่นเต็ม เป็นผม ถ้าใช้แค่ 3 ปี ผมเลือกคันนี้ ใช้นานกว่า 3 ปีเริ่มกลัวละ

ออฟไลน์ unseen

• Full Member
ในงบผมจิ้ม focus  ecoboost

ออฟไลน์ bobsan

ชอบตีนต้นคงต้องไป mini ไม่ก็ cx3 ครับ

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
VW golf GTI  8)

ออฟไลน์ mothsan

มือ 1
ผมเลือก CX3 ต้นจัด ช่วงล่างโอเคร
          Civic 1.5 T ช่วงล่างพอได้ แรงดี

มือสอง
         Golf GTI /ROCCO /BMW116i
ถ้า MT ได้ IM STI ครับ

นอกจากนี้ ผมยังไม่เจอต้นจัด ช่วงล่างดี หรือ พอได้

ออฟไลน์ Pegasus7700

อ่านๆดูแล้ว. แนะนะมาสด้า2 มือสองตัวก่อนนี้
ไม่ก็vios เห็บหมามือสอง ติดแก้ส
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ akewizard

ถ้าชอบช่วงล่างสไตล์รถ Performance อย่าง Mustang

ผมแนะนำว่าลองหา Impreza WRX โฉมหน้าเยี่ยว ไม่ก็หน้าหมูมาลองดูครับ เป็นทางเลือก...........
บางคันโมฯมาเต็มพิกัดสภาพสวยๆ  ตีนต้นจากรถขับสี่น่าจะตอบโจทย์ตามที่ชอบได้ครับ

ออฟไลน์ CHANOM

มือ 1: Subaru XV
มือ 2: Golf GTI / Volvo V40 ค่ะ

ปล V40 นี้ เราไม่แน่ใจว่าราคาลงไปถึง 1.2 ล้าน หรือยังนะคะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
CX3ตัว 2.0 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2016, 16:17:27 โดย sith(สิทธิ์) »

ออฟไลน์ Focuszaa

• Sr. Member
มือ 1- ford focus ecoboots
มือ 2- Vw Golf GTI  (คันนี้น่าจะโดนใจ)

ออฟไลน์ J_Serie5

ขอตอบโดยดูพื้นฐานจากรถที่คุณขับอยู่นะครับ

Mustang ecoboost 2015
2261 cc
Power: 310 hp @ 5500 rpm
Torque: 320 lb-ft @ 3000 rpm
0-100       5.2 sec
1/4miles 13.9 sec

ถ้าเน้นแรง ที่พอเทียบเคียงได้ก็มี Subaru impreza ครับ อย่างคันนี้ 899,000 ราคาจบน่าจะอยู่ 8 กว่า  http://taladrod.com/w30/iCar/CarDet.aspx?cid=1736861

ถ้าเน้นหล่อก็คันนี้ Nissan 350z ได้หล่อ+แรงในระดับนึง
http://taladrod.com/w30/iCar/CarDet.aspx?cid=1763482

หรือ Mazda RX7 FD3S วางเครื่อง แต่งให้สุดไปเลย

ทั้ง3คันนี้ถ้าเป็นผมเลือก 350z ครับ

ออฟไลน์ simcity

scirocco , Golf gti 2.0 , Volvo v40 มือสอง