ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำหน่อยครับระหว่าง X3, X3 LCI, Q5, XC60 หรือจะไป E Class/5 Series ดีครับ  (อ่าน 7004 ครั้ง)

ออฟไลน์ Biggs

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

พอดีผมกำลังมองหารถใหม่อยู่ ตอนนี้ใช้ Accord อยู่ แต่มีลูกก็เลยอยากได้รถใหญ่หน่อย อยากลองเปลี่ยนไปรถยุโรปมั่ง หารถราคาไม่เกิน 4 ล้าน

- จริงๆสนใจ X3 ทำการบ้านมาบ้าง ได้ยินมาว่ากำลังจะ LCI ควรรอไหมครับ หรือ ซื้อตัวปัจจุบันแล้วรอโปรโมชั่นดีๆ ตอนนี้ใครได้โปรอะไรดีๆจากดีลเลอร์มั่งครับ
- ระหว่าง X3 vs. Audi Q5 vs. Volvo XC60 ใช้อะไรดีครับ เผื่อเปลี่ยนใจ
- หรือจะใช้ Sedan เหมือนเดิม แต่ไป E Class หรือ 5 Series ดีครับ

ออฟไลน์ Jomgayray

• Jr. Member
  • **
ถ้า serie5 ตัวก่อน lci ยังพอหาได้ ก็คุ้มนะครับ ลด 6-7 แสน เหลือ 3 ล้าน นิสๆๆๆ คุ้มๆ สวย ด้วยคัรบ

ออฟไลน์ h22a

• Sr. Member
ถ้า serie5 ตัวก่อน lci ยังพอหาได้ ก็คุ้มนะครับ ลด 6-7 แสน เหลือ 3 ล้าน นิสๆๆๆ คุ้มๆ สวย ด้วยคัรบ

ตามนั้นครับ ท้ายไม่เล็กนะครับ ขนของสำหรับลูกไหวอยู่
520d น่าสนใจครับ ;)

• Newbie
  • *

ตามนั้นครับ ท้ายไม่เล็กนะครับ ขนของสำหรับลูกไหวอยู่
520d น่าสนใจครับ ;)

ขอบคุณครับ แต่ไม่เชียร์ X3 กันเลยหรอครับ

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
หากเป็นรถคันเดียว ของบ้าน ผมเชียร์ x3 จับใจ  LCI ใกล้มามากๆ แล้ว สวยนะครับ หารูปใน net ได้ครับ

ราคาไม่เกิน 4 ล้าน เล่นตัว ดีเซล เพราะบอดี้จะใหญ่ และประหยัดน้ำมันดีเลย วิ่งทางไกล ทางใกล้ สะดวกหมด

ที่เชียร์เพราะมีลูก และจากประสบการณ์ ยังไง SUV เหมาะเป็นรถครอบครัวอย่างแท้จริงครับ

S5 ไม่ได้กว้างเลยนะ ลองนั่งดูจะรู้ ด้วยวัสดุ อุปกรณ์ เบาะ มันดูดี premium มาก นั่งสบาย แต่มันมีความหนาอยู่มาก ผมนั่งแล้ว ยังชอบ S3 มากกว่าเลย อันนี้ก็แล้วแต่ ตอนนี้แฟนผมใช้ x1 เพราะราคาและหน้าตามันโดน x3 ลองไปตอนนั้น ติดนิดเดียว เสียงเครื่องดังมาก และราคาเกินเอื้อมไปนิดนึง ผมไม่มองเบนซินเลยนะ สำหรับ SUV ครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ templeboy

SUV ยังไงลูกๆนั่งรับรอง happy กว่าซีดานแน่นอนครับ พื้นที่กว้างนั่งสบาย จุของได้เยอะ พวกจักรยาน อุกรณ์เล่นน้ำ กระเป๋าเดินทาง สบายๆครับ

ขึ้นอยู่กับรีบมั้ยอ่ะครับ ถ้าไม่รีบก็รอ X3 LCI มาก่อนค่อยตัดสินใจก็ได้ครับ ตัวนี้เปลี่ยนเยอะเหมือนกัน (ตามรูป)

และถ้าไหนๆ รอแล้วรอดู X4 ไปด้วยเลยครับ ใกล้จะมาไทยเต็มทนแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2014, 11:48:26 โดย templeboy »
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

• Newbie
  • *
SUV ยังไงลูกๆนั่งรับรอง happy กว่าซีดานแน่นอนครับ พื้นที่กว้างนั่งสบาย จุของได้เยอะ พวกจักรยาน อุกรณ์เล่นน้ำ กระเป๋าเดินทาง สบายๆครับ

ขึ้นอยู่กับรีบมั้ยอ่ะครับ ถ้าไม่รีบก็รอ X3 LCI มาก่อนค่อยตัดสินใจก็ได้ครับ ตัวนี้เปลี่ยนเยอะเหมือนกัน (ตามรูป)

และถ้าไหนๆ รอแล้วรอดู X4 ไปด้วยเลยครับ ใกล้จะมาไทยเต็มทนแล้ว

ผมก็คิดแบบนั้นเหมือนกัน แต่ก็คิดว่าถ้า LCI จะมา ตัวปัจจุบันน่าจะราคาลงป่ะครับ

ออฟไลน์ pramookruk

• **
เพิ่งออก X3 diesel มาเหมือนกันครับ เปลี่ยจากใช้รถ sedan เป็น suv เนื่องจากมีลูกเหมือนกันครับ

ยี่ห้ออื่นไม่ได้ลองเลย เพราะแฟนจะเอา X3 เท่านั้น

จากที่ได้ใช้ ต้องบอกว่าด้านหลังความกว้างไม่ได้กว้างกว่า accord เท่าไหร่นะครับ แต่จะมีพื้นที่ตรงวางขาค่อนข้างมากกว่า accord เยอะ เลยนั่งแล้วสบายหน่อย ขยับตัวหรือทำอะไรค่อนข้างสะดวก เพราะขาจะไม่ติดกับเบาะหน้าเท่าไหร่

ท้ายที่เก็บของผมว่ามันไม่ได้กว้างอะไรมากเลยเมื่อเทียบกับตัวรถ วางกระเป๋าเดินทางใบใหญ่ได้แค่ 2 ใบ เอง ถ้ามากกว่านั้นก็ต้องพับเบาะเอา

เรื่องเครื่องนี่ขับดีมาก เข้าโค้งมั่นใจ อัตราเร่งสำหรับผมแล้วไม่มีที่ติ และยังประหยัดน้ำมันมาก

ส่วนตัวแล้วค่อนข้างพอใจกับรถมากๆ

ตัว LCI ถ้ารอได้ก็แนะนำให้รอครับ เพียงแต่กว่าจะเปิดตัวก็ปลายปี กว่าจะได้รับรถผมว่าก็ต้องมี เดือน 3-4 ของปีหน้า ที่มีเปลี่ยก็ไฟหน้า-ไฟหลังนิดหน่อย และ idrive เป็นแบบใหม่ น่าะจแค่นั้นนะครับ

ถ้ารอได้ก็รอ แต่ถ้าไม่รอก็จะได้ส่วนลดค่อนข้างเยอะ เห็นในนี้เคยบอกไว้ว่า 300,000 แล้วครับ

หรือเพิ่มอีกหน่อยไปเล่น X5 ตัว base ก็ไม่เลวเลยนะครับ ตัวรถใหญ๋กว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ผมกลับไม่เชียร์ X3 นะครับ
ไม่ใช่มันขับไม่ดีนะครับ แต่เพราะถ้า
จขกท. จะเอากว้าง ผผมว่ามันก็ไม่ได้ต่าง
จากรถ D-segment เท่าไหร่ครับ เพียงแต่
สามารถทุกของขนาดสูงๆได้ และความสูง
ความอเนกประสงค์ของตัวรถที่ไปได้แทบจะทุกที่
ไม่ต้องคอยระมัดระวังเหมือนเก๋ง แต่ถ้าซัดกันจริงๆ
ผมยังให้คะแนนที่รถเก๋งว่านั่งสบายกว่า

ส่วนตัวผมใช้ captiva พับเบาะแถวหลังเรียบ
กับอีกคันเป็น E300AMG เชื่อไหมครับว่าผม
สามารถขนของลูกผมได้พอๆกันเลย ยกเว้นของ
ชิ้นสูงๆที่วางนอนไม่ได้เท่านั้น

เพราะงั้นอยากจะแนะนำว่า ไปลองครับ เลือกรถ
ที่ขับแล้วพอใจครับ เรื่องพื้นที่ภายในผมก็ว่าไม่ต่าง
ถ้านับกันที่ 5 ที่นั่งนะครับ ขนาดพอๆกันเลย แต่ SUV
จะได้เปรียบเรื่องขนของชิ้นใหญ่ กับไปในทางยากๆ
ได้ดีกว่าครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

ผมก็ลูกเล็กเล็งsuvไว้เหมือนกันครับ ส่วนตัวขับรถเร็วด้วยเลยเลือกQ5ครับ คันนี้มองมือ2 กะลองใช้ดูก่อนครับ เรื่องคือQ5 TFSIมีเรื่องน้ำมันเครื่องหายต้องดูแลกันมากกว่าปกตินิดนึง อีกทั้งอู่ก็หายากหน่อย ส่วน5กับEผมใช้5อยู่ ถ้าเทียบsuvไปsuvดีกว่าครับ ยิ่งถ้ากะจะมีลูก2คนยังไงseadanก็สู้ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ AkE

ผมเชียร์ sedan คับ 520d หรือ 525d ก้ได้ 525d มันดึงได้ใจอยุ่นะคับ ตัวตอนนี้ออปชั่นเพิ่มด้วยคับแต่ถ้าจะไป suv ผมไม่เชียร์ซักตัวที่กล่าวมา

Q5ยังไม่เคยขับเลย ถ้าจะเอานั่งสบาย ประหยัดก้ XC60แต่ต้องยอมรับเรื่องปลายบอดี้นะคับ ส่วน  X3นี่ผมไม่ชอบรู้สึกฟิวการขับคล้ายรถกระบะไป

หน่อยคับ ไม่งั้นต้องเกินงบไป new X5 ตัวเครื่อง 2000 4.79 ล้านคับผมลองขับมา ขับมันใช้ได้คับเหมือนเอา S5ยกสูงมาหน่อยแต่ยังแน่นอยู่คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2014, 13:58:58 โดย AkE »

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ผมว่ายังไง SUV ก็ตอบสนองการใช้งานได้ดีสุดละครับ สำหรับคนมีลูกเล็ก และข้าวของเยอะแยะมากมาย

เพราะทุกวันนี้ใช้ XC60 กับ E250CDI แล้วก็ H-1 อยู่ รถซีดานแทบไม่สะดวกในการหยิบข้าวของตอนหลังเลยครับ นั่งสบายกว่าจริงแต่สะดวกน้อยกว่า

คงต้องไปลองขับดูครับว่า ชอบคันไหน ผมว่า X3, Q5, XC60 มันก็ดีเด่นคนละด้านชัดเจน ลองแล้วถูกโฉลกคันไหนก็คันนั้นแหละครับ

ส่วนพวกแรงดึง หรือความแรงผมมองมันเป็นเรื่องรอง สำหรับตอนขับคนเดียวมากกว่า

คุณมีลูกเล็กแล้ว ต้องปรับพฤติกรรมการขับรถ ไม่ใช่เอะอะแซง หารถแรงๆ เพื่อจะได้แซงได้ทัน

ต้องขับใจเย็นๆ ต่อท้ายบ้าง รอให้โล่งจริงๆค่อยแซง
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
ขอเพิ่มเติมข้อมูลครับ

1.  XC60 สามารถปลดล๊อคเกียร์ ทำให้จอดขวางและเข็นได้
2. รถที่ผ่าน minor change ส่วนใหญ่ จะแก้ไขปัญหาที่มีเรียบร้อยแล้ว ไม่เหมือนรถ รุ่นใหม่ ที่อาจจะมีปัญหาที่ไม่คาดคิดได้ครับ

ออฟไลน์ good-old-day

• Newbie
  • *
ขับท่องเที่ยวออกนอกเมือง SUV ขับสนุก มองเส้นทางสบาย

ขับในเมือง นุ่มสบาย ให้ S5 กับ E ครับ

มีลูก รถที่กล่าวมาทุกคัน นั่งสบายหมดครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

มีครอบครัว มีลูก  ไม่สนใจพวกรถตู้ MPV บ้างเหรอครับท่าน
เช่น อัลพาร์ท เวลล์ไฟล์    หรือจะเป็นพวก โอดิสซี เอสติมะ  สเตปวากอน

ผมเจอในห้างบ่อย  พ่อแม่ ลูกมากัน 3 คน   
ขับ สเตปวากอนมา    พ่อเป็นคนขับ
ส่วนแม่ กับลูก นั่งแถวหลังเลย   

อีกเคส  เอาเวลล์ไฟล์มา 4 คน พ่อแม่ ลูกเล็ก ๆ สองคน
พ่อเป็นคนขับ   ส่วนแถวหลัง   คุณแม่ และลูกทั้งสอง

ผมว่า นั่งสบายๆ  กว่านะ เพราะมันคันใหญ่กว่า

ออฟไลน์ Ongszaa

พี่ผมเด็กอ่อน 1 คน 528i ไหวนะครับ

ส่วนx3 เท่าที่ทราบตอนนี้ 320k+ประกัน+ฟิลม์lamina ครับ
แนะนำ รอ LCI ออก แล้วเอาตัวก่อน LCI น่าจะได้ 400k-500k

หรือถ้าอยากแนวๆไม่รีบใช้ รอ x4 พร้อมผมเลย 555 อีกปีกว่าๆ
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ natchaphon

• **
 ;)

เดาว่าลูกคนแรกรึเปล่าครับ
ผมเองก็คล้าย ๆ กัน ก่อนนี้ขับ Teana J32 250xv พอมีลูกก็อยากเปลี่ยนเป็น SUV
สุดท้ายมาซื้อ XC60

ก่อนตัดสินใจ ผู้มีประสบการ (พี่เขย) เชียร์ว่าน่าจะหารถแบบ 7 ที่นั่งดีกว่า ยิ่งเป็นพวก MPV ยิ่งดี
ตอนนั้นผมรู้สึกว่า MPV ไม่เหมาะ เพราะขับเก๋งมาตลอด SUV น่าจะเหมาะกว่า
(พูดตรง ๆ ก็คือรับไม่ได้ที่จะมาขับรถพ่อบ้าน)

มาตอนนี้ ลูกจะขวบนึงแล้ว รู้สึกว่าแค่ SUV มันไม่ซะแล้ว บางทีมีพี่เลี้ยงไปด้วย
แม่ยาย พ่อตาก็อยากจะไปด้วย ไหนจะคาร์ซีทอีก

กับตัวรถ XC60 ไม่มีได้ปัญหาอะไรนะครับ ชอบมาก อัตราเร่ง ความสะดวกสบาย ระบบต่าง ๆ ก็ดีกว่า
ปัญหาไม่มี ศูนย์บริการก็ใช้ได้ มีวารันตี 5 ปี สบาย ๆ

แต่ตอนนี้กำลังมองหา MPV มาใช้อยู่ จนคุณแฟนแอบบ่น แทนที่จะซื้อ MPV ทีเดียวไปเลย
ต้องมาเสียเงินสองที

สรุปถ้าให้เลือก ผมจะเลือก MPV พวกโอดิสซี่ หรือ เอสติม่า ซักคัน
แล้วหารถเล็กพวก V40 หรือ 116 มาเป็นรถใช้อีกซักคัน

;)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
;)

ผมเองก็คล้าย ๆ กัน ก่อนนี้ขับ Teana J32 250xv พอมีลูกก็อยากเปลี่ยนเป็น SUV

ก่อนตัดสินใจ ผู้มีประสบการ (พี่เขย) เชียร์ว่าน่าจะหารถแบบ 7 ที่นั่งดีกว่า ยิ่งเป็นพวก MPV ยิ่งดี
ตอนนั้นผมรู้สึกว่า MPV ไม่เหมาะ เพราะขับเก๋งมาตลอด SUV น่าจะเหมาะกว่า
(พูดตรง ๆ ก็คือรับไม่ได้ที่จะมาขับรถพ่อบ้าน)

มาตอนนี้ ลูกจะขวบนึงแล้ว รู้สึกว่าแค่ SUV มันไม่ซะแล้ว บางทีมีพี่เลี้ยงไปด้วย
แม่ยาย พ่อตาก็อยากจะไปด้วย ไหนจะคาร์ซีทอีก

กับตัวรถ XC60 ไม่มีได้ปัญหาอะไรนะครับ ชอบมาก อัตราเร่ง ความสะดวกสบาย ระบบต่าง ๆ ก็ดีกว่า
ปัญหาไม่มี ศูนย์บริการก็ใช้ได้ มีวารันตี 5 ปี สบาย ๆ

แต่ตอนนี้กำลังมองหา MPV มาใช้อยู่ จนคุณแฟนแอบบ่น แทนที่จะซื้อ MPV ทีเดียวไปเลย

สรุปถ้าให้เลือก ผมจะเลือก MPV พวกโอดิสซี่ หรือ เอสติม่า ซักคัน
แล้วหารถเล็กพวก V40 หรือ 116 มาเป็นรถใช้อีกซักคัน

;)

XC60 ซดหนักไหมครับ ผมมองๆอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
ถ้าเท้าหนัก X3 หรือ Q5 รับรองติดใจไม่ผิดหวังครับ ที่จขกท พูดมาผมจองมาทุกคันยกเว้น E Class แต่พอเอาภรรยาไปลองขับเขาเลือก X3. ขอให้ได้รถที่ชอบ ถูกใจครับ ใช้แล้วมีความสุขครับ

ออฟไลน์ TorTy

รอได้รอ BMW X3 LCI หรือ Lexus NX ครับถ้าเติบงบได้ X5 ตวเริ่มต้นน่าสนครับ
เห็นว่าคันแรกที่เล่นยุโรปผมว่าดูเรื่องราคาขายต่อด้วยนะครับช่วงนี้ราคามือ 2 ตกมากๆ

X3 น่าใสใจนะครับส่วนตัวถ้าผมซื้อ Q5 หรือ XC60 ผมต้องใช้นานมากๆครับไม่งั้นเสียดายเงินที่หายไปเยอะกว่า
แล้วความสบายใจใน 3 ตัวนี้เรื่องของอะไหล่ผมให้บีเอ็มครับยิ่งตัว LCI น่าจะดูดีขึ้นเยอะตามรุ่นพี่ X5 ไฟหน้ามันขัดใจผมนิดนึง
ไม่รู้คิดไงทำเหมือนตาคนเพิ่งตื่น ;D

ออฟไลน์ natchaphon

• **
;)

;)

XC60 ซดหนักไหมครับ ผมมองๆอยู่เหมือนกัน

วิ่งในเมืองประมาณ 12-13 กิโล/ลิตร
วิ่งนอกเมืองยาว ๆ ประมาณ 16 กิโล/ลิตร ครับ

ออฟไลน์ decptt

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
F10 หรือ W212

ออฟไลน์ HLRx

จากตัวเลือกที่ให้มา
ถ้าเพื่อลูก XC60 เถอะครับ
ถ้าเพื่อตัวเอง คันใหนก็ได้ แต่ถ้าผมก็ยังเลือก XC60 อยู่ดี

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากนะครับ