ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นหน่อยครับ ระหว่าง CRUZE 1.8 LS กับ Lancer EX 2.0 GT ก่อน MC  (อ่าน 11350 ครั้ง)

ออฟไลน์ jukkrapong.p

• Newbie
  • *
พอดีกำลังจะถอยรถใหม่อยู่เลยลังเลระหว่างสองตัวนี้อยู่

ตัว lancer 2.0 GT ได้ส่วนลดมาเยอะมาก ทำให้ราคาใกล้เคียงกันเลยลังเลครับ เลยอยากรู้ว่า

1. อัตราเร่ง lancer 2.0 ดีกว่าเยอะไหมครับ

2. อัตราการกินน้ำมัน

3. เรื่องช่วงล่างและการเกาะถนน การมี ESP ของ CRUZE ทำให้มันดีกว่า lancer 2.0 รึป่าว

4.  การเก็บเสียงในห้องโดยสาร

ปล. ปัจจุบันผมใช้ EX1.8 มา 1ปี   ได้ลองไปขับ CRUZE แล้วรู้สึกว่าช่วงล่างมันดีกว่า EX นิดนึง ( ไม่รู้คิดไปเองรึป่าว )

ส่วน lancer 2.0 GT ยังไม่ได้ลองเพราะหาตัวก่อน MC ลองยังไม่ได้ทีครับ

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
ชอบถึงขนาดจะซื้อซ้ำ เปลี่ยนแค่ขนาดเครื่องกับ Option เองเหรอครับ = =''

แถมของเก่าเพิ่งใช้มาปีเดียวด้วย

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
ชอบถึงขนาดจะซื้อซ้ำ เปลี่ยนแค่ขนาดเครื่องกับ Option เองเหรอครับ = =''

แถมของเก่าเพิ่งใช้มาปีเดียวด้วย
นั้นดิครับขับ ex อยู่แล้วต่างกันแค่เครื่องเองเก็บเงินทำอย่างอื่นดีกว่าครับไม่สนับสนุนเลย

• Newbie
  • *
ลืมบอกไปว่า ex 1.8 ขายไปแล้วครับด้วยเหตผลบางประการ แล้วตอนนี้เลยต้องการซื้อรถใหม่ครับ

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
ต้องดูว่าเหตุผลที่ขายคันเก่าไป เป็นเหตุผลอะไรครับ ถ้าเกี่ยวกับตัวรถมีปัญหาหรือไม่ชอบอะไรในบางอย่างที่ทำให้ต้องขาย ก็น่าจะไม่ต้องกลับไปคบกับ EX แล้วครับ

แต่จริงๆ ผมแปลกใจมากกว่าว่า ex 1.8 นี่แย่ขนาดทนใช้ได้ปีเดียวต้องเปลี่ยนรถเลยหร่อครับ จะใช้รุ่นเดียวกันครับ

ออฟไลน์ Valkilrey

เป็นผมจะเลือก Cruze 1.8 นะ อย่างน้อยๆได้ลองรุ่นอื่นบ้าง แทนที่จะเป็น EX เดิม แต่รุ่น 2.0

ออฟไลน์ udis

1. อัตราเร่ง lancer 2.0 ดีกว่าเยอะไหมครับ
เยอะไม่เยอะ ผมว่าแล้วแต่คนครับ บางคนครึ่งวิก็เยอะแล้วครับ
0-100 Cruze 1.8 ช้ากว่าอยู่ 2 วินาที (ข้อมูลจาก HLM กับ Autospin)

Cruze 1.8 กับ EX 2.0 ต่างกัน 1 กิโลเมตรต่อลิตร(ข้อมูลจาก HLM วิ่ง 110 กับ Autospin ไม่บอกว่าวิ่งความเร็วเฉลี่ยเท่าไหร่ แต่ดูจากรูปกะว่า 80!)

3. เรื่องช่วงล่างและการเกาะถนน การมี ESP ของ CRUZE ทำให้มันดีกว่า lancer 2.0 รึป่าว
ไม่เคยขับ Cruze 1.8 ครับ แต่ Cruze 2.0 ช่วงล่างดีมากดูจาก  Clip น่ะครับ
แต่ถ้าคิดจะแต่งตอนนี้ยังไม่มีโช้ค Tein ให้เปลี่ยนนะครับสำหรับ Cruze

ไม่เคยขับ Cruze 1.8

ผมว่าไปลอง Cruze 1.8 ก็ดีครับ มีลูกเล่นใหม่ๆ
ส่วนผมเก็บเงินแต่ง EX 2.0 ในระยะยาว หมดอีกหลายแน่นอนครับ
โช้ค Tein ขับสี่ เกียร์ SST เครื่อง Turbo ทำไมแพงเหลือเกิน!
(ฝันกลางวันแต่จะพยายามเก็บเงินครับ ตอนนี้ก็ขับเดิมๆ หาข้อมูล รอเวลาด้วยครับ)
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Devil13

ซื้อ Cruze เถอะครับ จะได้อะไรที่แตกต่างอย่างชัดเจน
ไหนๆก็ซื้อแล้ว  ถ้าคุณชอบ Ex จริงคุณจะตัดใจขายมันได้เหรอ?

เครื่อง 1.8 หรือ 2.0 มันก็คือ  Ex ครับ ไม่ใช้  Evo  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เรื่องนึงที่ผมอยากจะฝากเอาไว้ จากประสบการณ์ส่วนตัว

ถ้ารถของคุณ มีปัญหา Defect

คนของ ทุ่งรังสิต เขาจะพยายามแก้ไขปัญหาอย่างเต็มที่
มากกว่าคนของตึกรสา ในฝ่ายที่เกี่ยวข้อง อยู่เยอะครับ

อ้อ 2.0 GT หลัง MC น่าใช้กว่า แต่ด้อยที่ เครื่องเสียงแบบหน้าจอสัมผัส
คุณภาพเสียงจะด้อยกว่าแบบเดิมๆติดรถหนะครับ

ส่วนเสียงรบกวนจากยาง บอกเลยว่า มันไม่ได้ลดน้อยลงเลยในรุ่น 2.0 GT MC

รีวิวต่างๆ อ้างอิงได้จาก Full Review ที่เราเคยทำเอาไว้แล้วก่อนหน้านี้เลยครับ ลองอ่านดู
ในหน้าแรกของเว็บหลักครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
เรื่องนึงที่ผมอยากจะฝากเอาไว้ จากประสบการณ์ส่วนตัว

คนของ ทุ่งรังสิต เขาจะพยายามแก้ไขปัญหาอย่างเต็มที่
มากกว่าคนของตึกรสา ในฝ่ายที่เกี่ยวข้อง อยู่เยอะครับ

อ้อ 2.0 GT หลัง MC น่าใช้กว่า แต่ด้อยที่ เครื่องเสียงแบบหน้าจอสัมผัส
คุณภาพเสียงจะด้อยกว่าแบบเดิมๆติดรถหนะครับ

ส่วนเสียงรบกวนจากยาง บอกเลยว่า มันไม่ได้ลดน้อยลงเลยในรุ่น 2.0 GT MC

รีวิวต่างๆ อ้างอิงได้จาก Full Review ที่เราเคยทำเอาไว้แล้วก่อนหน้านี้เลยครับ ลองอ่านดู
เครื่องเสียงแย่กว่าเดิมอีกหรอเนี่ย  ::)

ออฟไลน์ udis

เครื่องเสียงแย่กว่าเดิมอีกหรอเนี่ย  ::)

ผมเข้าใจว่าเรายังเลือกได้ว่าจะเอาแบบ 6 แผ่น หรือแบบหน้าจอสัมผัสนะครับ แบบสมัยก่อน MC
ตัวหน้าจอสัมผัสคงเน้นดูหนัง GPS ทำให้เสียงเพลงเหมาะกับภาพยนต์มากไป
ต้องปรับ Equalize ช่วยได้ระดับนึง แต่ก็ยังไม่ดีเท่า

ใครมานั่งรถผมก็บอกออกมาเองเลยว่า เสียงดี โดยที่ไม่ได้ถามครับ (แบบ 6 แผ่น)

"คนของ ทุ่งรังสิต เขาจะพยายามแก้ไขปัญหาอย่างเต็มที่"
อันนี้เห็นด้วยครับ แม้ไม่เคยเจอปัญหา แต่จากที่ได้อ่านๆมา
แต่ชอบเรื่องแบบสอบถาม เราบอกอะไรเค้าก็ทำตาม เหมือนฟังเสียงลูกค้าดีครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ pee1818

เมื่อสองวันก่อนพาเพื่อนไปจองมา EX 2.0 GT ก่อน MC ส่วนลด 1.8 แสน
จาก 1,0340,000 เหลือ 854,000 บาท ราคาพอๆ กับโฟกัสเลย

ออฟไลน์ Amj

พอดีกำลังจะถอยรถใหม่อยู่เลยลังเลระหว่างสองตัวนี้อยู่
 ตัว lancer 2.0 GT ได้ส่วนลดมาเยอะมาก ทำให้ราคาใกล้เคียงกันเลยลังเลครับ เลยอยากรู้ว่า
ปล. ปัจจุบันผมใช้ EX1.8 มา 1ปี   ได้ลองไปขับ CRUZE แล้วรู้สึกว่าช่วงล่างมันดีกว่า EX นิดนึง ( ไม่รู้คิดไปเองรึป่าว )
 ส่วน lancer 2.0 GT ยังไม่ได้ลองเพราะหาตัวก่อน MC ลองยังไม่ได้ทีครับ
อ่านจบอยากบอกว่า ไม่แนะนำให้เปลี่ยนรถ ถึงเครื่อง 1.8 จะติดแก็สยาก แต่ก็ติดให้จบได้ถ้าหาข้อมูลดีๆ ไม่ตามโฆษณาไปซะก่อน

ตอบคำถามแล้วกันครับในฐานะผู้ใช้
1. ex ดีกว่าครับ แต่ไม่มาก
2. ex กินกว่าแต่ไม่มาก
3. ข้อนี้ข้อแยกแยะคำตอบหน่อยนะครับ
    ถ้าถามว่าช่วงล่างเป็นไง ตอบได้ว่า พอๆกันครับ แน่นหนึบทั้งคู่ ขับเข้าโค้งถนนเส้นปราจีน-นครนายก เป็นโค้งอันตราย
    รถทั่วไปเ้ข้าได้ 120 รถที่ว่าดีๆหน่อยเข้าได้ 140 แต่ครูซกับex เข้าได้ 160 (ลองมาแล้ว) แต่ครูซนิ่งกว่า ส่วน ex ถือว่าสอบผ่าน
    เหมือนกัน แต่น่ากลัวกว่า

ระบบ ESP , TRC
    ทำไมคนชอบจับระบบพวกนี้ มาเทียบกับรถที่ไม่มีระบบพวกนี้ผมไม่ค่อยเข้าใจ ถ้าเทียบรถแค่ ex กับครูซนะครับ
    เอาช่วงล่างมาเทียบกันมันก็พอๆกันครับ ในการใช้งานในสถานการณ์ที่ปรกติ ย้ำ ที่ปรกติ คือ การใช้งานทั่วๆไป
    แต่เืมือเกิดสถานการณ์ฉุกเฉิน ย้ำว่า ฉุกเฉิน ความดีงามของช่วงล่างมันไม่พอ ลองหา search ดูคลิปได้ตาม youtube
    เกี่ยบกับระบบ ESC (ก็คือ ESP นั่นแหละ) รถที่เทสก็พวก BMW นี่แหละ ช่วงล่างดีกว่ารถที่เรากำลังคุยกันอีก
    หากคุณต้องหักหลบอะไรสักอย่างแบบฉุกเฉิน คุณจะไม่สามารถเอารถกลับเข้ามาในเส้นทางได้เลย ถ้าคุณไม่มี ESP
    ต่อให้เก่งและเทพแค่ไหน ก็เอากลับมาวิ่งในเส้นทางได้ยาก ลองหาคลิปมาดูแล้วกันครับ

ช่วงล่างดีๆ มันก็ทำให้เราขับรถได้ไม่เหนื่อย ไม่เมื่อยล้ามาก ไม่ต้องเพ่งสมาธิไปกับการควบคุมรถมากนัก สามารถ
    ขับผ่านโค้ง หรือขับรถความเร็วสูงได้สบายๆ ทำให้การเดินทางไกลสบายขึ้น แต่หากมอเตอร์ไซด์ตัดหน้า แล้วต้อง
    หักหลบกระทันหัน ต่อให้ช่วงล่างเทพมันก็ไม่พอมันจึงต้องพึ่งระบบ ESP เข้ามาครับ คุณจะลดความเร็วแค่บางล้อ
    เร่งความเร็วเฉพาะล้อข้างใดข้างนึงด้วยตัวคุณเองได้อย่างไร
4. การเก็บเสียงห้องโดยสาร ครูซดีกว่า
    ช่วงล่างมันก็พอๆกันครับ แต่เวลาฝนตกเจอแอ่งน้ำระบบ TRC ของครูซเข้ามาทำให้รถวิ่งได้ดีกว่า

แต่ทั้งหมดนี้ ไม่อยากให้ขายรถแล้วมาซื้อใหม่เลย ผมว่ามันเสียเงินโดยใช่เหตุ
    แต่ถ้าท่านเดินทางไกลบ่อย และมองหามาตรฐานความปลอดภัยที่สูงขึ้น ผมก็คิดว่า คงพอมีเหตุผลให้เปลี่ยนรถได้
    แลกกับการขาดทุนหลายแสนบาทเหมือนกัน แต่ก็ถือว่าซื้อความปลอดภัย แต่ถ้าไม่คิดแบบนี้ ผมคิดว่าใช้คันเก่าไปดีกว่าครับ

ปล. ขอฝากไว้เรื่องสุดท้าย ลองเข้าไปดูใน ex คลับซะหน่อย แล้วไล่หาอุบัติเหตุดูครับ อยากฝากไว้ว่า ช่วงล่างรถ 2 รุ่นมันพอๆกันครับ
    แต่ทำไม ไม่เคยมีใครถามถึงเรื่องค่า cg และโมเมนตั้มการถ่ายแรงและน้ำหนัก เวลาหักหลบสิ่งกีดขวางเลยผมว่าลองดู ex สีดำ
    คันดังของคลับที่น้องเขาเอาไปคว่ำมา ว่ามันคว่ำเพราะอะไร แล้วกลับมาอ่านข้อ 3 ผมใหม่ก็ได้ครับ

• Newbie
  • *
เข้าไปอ่าน review สรุปจบที่ 2.0 GT ก่อน MC ครับ

ออฟไลน์ thaidreamhost

• Jr. Member
  • **

pee1818  ซื้อทีไหนอะครับ

ออฟไลน์ kengointer

• Full Member
    • GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
เมื่อสองวันก่อนพาเพื่อนไปจองมา EX 2.0 GT ก่อน MC ส่วนลด 1.8 แสน
จาก 1,0340,000 เหลือ 854,000 บาท ราคาพอๆ กับโฟกัสเลย

ถูกเวอร์  :o

• Newbie
  • *
ของผมก็ได้ส่วนลดประมาณนั้นครับ

อันนี้จริงหรือครับ

ถ้าจริง ส่วนลดขนาดนี้ผมว่า "มัน ยอด มาก !"

รบกวนขอรายละเอียดได้มั้ยครับ พอดีเพื่อนผมสนใจเจ้าตัวนี้อยู่พอดี จะได้เก็บไว้เป็นข้อมูล  :D

ออฟไลน์ amuntaya

• Newbie
  • *
ขอพิกัด หลังไมค์ก็ได้ครับ กำลังมองหารถใหม่อยู่ จริงๆจองไว้แล้วด้วย น้อง ธิดา แต่ถ้าได้ส่วนลดขนาดนี้ สงสัยคงต้องกลับมาขับ Lancer อีกครั้ง

รบกวนขอด้วยคนครับ หน้าไมค์ หลังไมค์ก็ได้ เพราะ "มันยอดมาก" จริงๆครับ  ;D

Edit สอบถามเพิ่มครับ แล้วแบบนี้ราคาไม่ทับกับตัว GLS เหรอครับ = =''
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2011, 23:38:49 โดย Oslan »