ผู้เขียน หัวข้อ: มีท่านใดเคยใช้ตัวขยายพอร์ตที่ต่อบุหรี่ตัวนี้มั้ยคับ  (อ่าน 3660 ครั้ง)

ออฟไลน์ nachi

• Jr. Member
  • **

พอร์ตขยายที่ต่อบุหรี่กลมๆ3พอร์ตใช้งานได้หมด แต่ปัญหาคือที่พอร์ต usb มันชาร์ตมือถือไม่เ้ข้าคับ
นอกจากไม่เข้ามันยังกินแบตมือถือผมไปอีกคือยิ่งชาร์ตแบตยิ่งลดคับ เลยงงว่าพอร์ตมันช๊อตรึเปล่า เพราะผมเคยเสียบเจ้าตัวขยายพอร์ตนี้ไว้
กับช่องไฟในรถและบิดกุึญแจสตาร์ทรถประมาณ 3-4 ครั้ง ไม่รู้ว่ามันเปนตัวการทำให้พอร์ต usb มันช๊อตรึเปล่าคับ
 เห็นในเน็ตเค้าแนะนำกันว่าอย่าเสียบคาไว้ เพราะตอนสตาร์ทรถจะมีกระแสไฟสูงมากอาจจะทำให้พอร์ตเหล่านี้ช๊อตได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2013, 17:49:10 โดย nachi »

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
ถ้ามันชอต มือถือกลับบ้านเก่าแล้วครับ เป็นไปได้ไหม
ว่าในนั้น(เฉพาะของยูเอสบี)มี ic ลดแรงดันไฟไว้ แล้วมันอาจจะลดกระแสไว้ด้วย พูดง่ายๆคือแอมไม่พอชาต
รถผมก็เป็นนะ เสียบไว้เฉยๆ ตอนแบตใกล้จะหมด พอเสียบแล้วแบตไม่หมด แต่ก็ไม่เต็ม ทรงตัวอยู่แบบนั้น

.... ... ....- --- --.- ..

• **
ถ้ามันชอต มือถือกลับบ้านเก่าแล้วครับ เป็นไปได้ไหม
ว่าในนั้น(เฉพาะของยูเอสบี)มี ic ลดแรงดันไฟไว้ แล้วมันอาจจะลดกระแสไว้ด้วย พูดง่ายๆคือแอมไม่พอชาต
รถผมก็เป็นนะ เสียบไว้เฉยๆ ตอนแบตใกล้จะหมด พอเสียบแล้วแบตไม่หมด แต่ก็ไม่เต็ม ทรงตัวอยู่แบบนั้น

ถ้างั้นผมขอถามแบบโง่ๆเลยนะคับ เพราะไม่สันทัดเรื่องระบบไฟเลย ก็คือว่าแล้วถ้าใช้ชาร์ตไม่ได้
เพราะมันมีตัวลดแรงดันไฟอย่างที่คุณบูตะบอกเอาไว้ แล้วมันจะมีพอร์ต usb ไว้ทำไมอ่ะ(อันนี้ไม่ได้กวนนะคับ ถามแบบคนไม่รู้จิงๆ)
หรือถ้าใช้ประโยชน์อย่างอื่นได้ เราจะใช้มันทำอะไรมั่งคับ เพราะข้างกล่องมันก็ไม่ได้เขียนบอกอะไรไว้เลย
ที่ซื้อมาเพราะเห็นว่ามีพอร์ต usb ด้วยเผื่อจะเอาไว้ชาร์ตมือถือตอนคับขัน เอ..หรือว่ามีเอาไว้เท่ห์ๆเฉยๆ

ออฟไลน์ OhnMk

• Full Member
ตัว USB เห็น ออก 0.5A ไม่แน่ใจว่ามันต่ำเกินไปรึเปล่า แต่มือถือสมัยนี้ก็ขั้นต่ำ 1A กันครับ แต่ไม่เกิน 1.5A

แต่ถ้าเป็นพวก Tablet บางตัวเช่น iPAD 0.5A นี่ไม่เข้าแน่นอนครับ

• **
ตัว USB เห็น ออก 0.5A ไม่แน่ใจว่ามันต่ำเกินไปรึเปล่า แต่มือถือสมัยนี้ก็ขั้นต่ำ 1A กันครับ แต่ไม่เกิน 1.5A

แต่ถ้าเป็นพวก Tablet บางตัวเช่น iPAD 0.5A นี่ไม่เข้าแน่นอนครับ

ขอบคุนทุกท่านมากๆคับ พอจะกระจ่างแล้ว สรุปว่าแรงดันไฟมันคงไม่พอจะชาร์ต สงสัยคงต้องซื้อที่ชาร์ตแยกอีกอัน
ปล.แต่ก็แอบสงสัย มันจะใส่พอร์ต usb มาให้ฉันทำไมวะเนี่ย ใส่มาก็ใช้ทำอะไรไม่ได้ ก็อย่างที่ผมสงสัย ติดมาเอาไว้เทห์ๆ(ให้น่าซื้อ และเราก็ซื้อ ฮี่ๆ)

ออฟไลน์ kikumarru

• **
ตามที่บอกกัน คือ smart phone เดี๋ยวนี้ินไฟเยอะ อย่างiphone ถ้าไฟต่ำกว่า 500 mA charge ไม่เข้าแ่นอน ipad น้อยกว่า 1000mA ไม่เข้าเหมือกัน
และพวกที่ charge มันก้อออกได้ไม่เต็มแบบที่เขียนไว้ ยกเว้นพวกมียยี่ห้อ แพงหน่อยอ่ะนะ อันนั้นมาตรฐาน แต่พวกซื้อถูกๆก้อตามราคา อย่างที่ใช้อยู่ ีรูออก 2A เอาไปเสียบ charge iphone เปิด gps ขับไปครึ่งชั่วโมง ขึ้นประมาน 5%เอง คือมันออกได้ไม่เต็มอ่ะ้ว gps มันใช้แบตเยอะก้อเข้าใจ แต่ถ้าใช้ที่ charge ipad แบบเสียบปลั้กบ้าน charge iphone เล่นทุกอย่างเปิด gps ก้อเคยลองมันก้อเข้ามากกว่าเยอะเรย (ของที่มากะ เครื่องนะของแท้) และที่โพสรุป เขียนไว้ออก 500mA เพราะฉะนั้น ไฟไม่เข้าหรอก ถ้าจะใช้ไปซื้อที่ charge แบบเสียบช่องที่จุดบุหรี่มาใช้ดีกว่า

• **
ตามที่บอกกัน คือ smart phone เดี๋ยวนี้ินไฟเยอะ อย่างiphone ถ้าไฟต่ำกว่า 500 mA charge ไม่เข้าแ่นอน ipad น้อยกว่า 1000mA ไม่เข้าเหมือกัน
และพวกที่ charge มันก้อออกได้ไม่เต็มแบบที่เขียนไว้ ยกเว้นพวกมียยี่ห้อ แพงหน่อยอ่ะนะ อันนั้นมาตรฐาน แต่พวกซื้อถูกๆก้อตามราคา อย่างที่ใช้อยู่ ีรูออก 2A เอาไปเสียบ charge iphone เปิด gps ขับไปครึ่งชั่วโมง ขึ้นประมาน 5%เอง คือมันออกได้ไม่เต็มอ่ะ้ว gps มันใช้แบตเยอะก้อเข้าใจ แต่ถ้าใช้ที่ charge ipad แบบเสียบปลั้กบ้าน charge iphone เล่นทุกอย่างเปิด gps ก้อเคยลองมันก้อเข้ามากกว่าเยอะเรย (ของที่มากะ เครื่องนะของแท้) และที่โพสรุป เขียนไว้ออก 500mA เพราะฉะนั้น ไฟไม่เข้าหรอก ถ้าจะใช้ไปซื้อที่ charge แบบเสียบช่องที่จุดบุหรี่มาใช้ดีกว่า

ขอบคุนคับ จิงๆแล้วผมก็ไม่ได้คาดหวังอะไรกะมันมากหรอก ยังแอบคิดเลยของราคาแค่ร้อยสองร้อย
จัดเต็มออฟชั่นมาขนาดนี้ผมว่ายังไงก็คงทำงานได้ไม่เต็มที่แหงๆ แต่ก็ยังต้องมาถามเพื่อความแน่ใจ
เพราะตอนแรกผมกลัวว่าพอร์ตมันจะช็อตน่ะคับ กลัวมีผลกับช่องจ่ายไฟในรถ ยังไงก็ขอบคุนทุกๆคำตอบนะคับ
ได้ประโยชน์มากเลยทีเดียว อย่างที่คุณ  kikumarru บอกแหละ ซื้อตัวชาร์จแบบเสียบช่องจุดบุหรี่มาดีกว่า
เด๋วต้องไปหาดูแถว Seven ซะหน่อย เมื่อเช้าเห็นผ่านๆตา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2013, 19:38:05 โดย nachi »

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
มาตอบไม่ทัน ได้คำตอบแล้วนะครับ
.... ... ....- --- --.- ..

• **
มาตอบไม่ทัน ได้คำตอบแล้วนะครับ

ได้ความรู้จากคำตอบของหลายๆท่านเลยคับ มีประโยชน์ทุกคอมเม้นเลยคับ
ขอบคุนมากๆด้วยคับคุณบูตะ

ออฟไลน์ kendo393

• **
  • ชีวิตลิขิตด้วยมือตนเอง
ซื้อมาเหมือนกัน โยนทิ้งไปแล้วครับ   ???

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
เกือบซื้อไปแล้ว เป็นอย่างนี้ีนี่เอง  ;D

• **
เกือบซื้อไปแล้ว เป็นอย่างนี้ีนี่เอง  ;D

คิดเหมือนผมเลย(ก่อนซื้อนะ) ตอนแรกดูไว้ 2-3 ยี่ห้อ ไอ่เราก็ตกหลุมพลางเพราะเจ้าตัวนี้มี usb
ตอนมาเทสชาร์ตแบต(ก่อนออกจากร้านน่ะ)ดันชาร์ตได้ แต่เราไม่ได้เทสนานจนรู้ว่าไฟมันเข้ารึเปล่า
เห็นแค่ขีดแบตในมือถือมันวิ่ง ก็เลยโอเคว่ามันใช้ได้ พอมาใช้จริงๆก็ปรากฏว่า ไฟมันน้อยจนไม่เข้าเลย
อย่างที่พี่ๆข้างบนบอกนั่นแหละ แต่พอร์ตไฟทั้ง 3 รู ใช้งานได้ปกติ ผมลองเทสใช้ 3 รูพร้อมๆกันแล้ว
1.gps 2.ชาร์ตมือถือ(อันนี้พึ่งซื้อมาเมื่อตะกี้นี้ที่ seven) 3.ไฟฉายที่ใช้ในรถ ก็โอเคนะคับไฟออกเสถียรดี
แต่ยังไม่ได้เทสแบบนานๆเลย แต่ก็ไม่ซีเรียสคับอันละแค่ 150 บาทเอง ถือว่าเอาไว้พอใช้ก็พอ
แต่ถ้าคราวหลังจะซื้อใหม่ คงจะเอารุ่นที่เปนตัวระเบิดพอร์ตโดยเฉพาะดีกว่า น่าจะดีกว่าเจ้าตัวนี้
ออฟชั่นแยะ แต่ใช้มะได้ง่ะ - - " ดีนะที่ถูกตังค์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2013, 01:17:14 โดย nachi »

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
อันเดียวกับที่ผมใช้เป๊ะ  ผมมี2อัน ใช้ที่ชาร์จโทรศัพท์แยกครับ USB ใช้ไม่ได้ ชาร์จไม่เข้าครับ  เอาไว้ต่อพัดลมUSB555 ;D

ออฟไลน์ AutoPlace

• Full Member
เคยแล้วช็อตแล้วครับ แต่ดีที่ขาดที่ฟิวรถ ไม่เสียหายอะไร อิอิ
แต่ชาร์จมือถือ ไอแพด ไม่พอครับ มันแค่ 0.5A มือถือเดี๋ยวนี้ต้อง 1 - 1.5A ละ

• **
อันเดียวกับที่ผมใช้เป๊ะ  ผมมี2อัน ใช้ที่ชาร์จโทรศัพท์แยกครับ USB ใช้ไม่ได้ ชาร์จไม่เข้าครับ  เอาไว้ต่อพัดลมUSB555 ;D

เคยลองเหมือนกันคับ โอ้โห พัดแรงมากๆแรงจนผมต้องหัวเราะดังลั่นเลย เพราะมันพัดเหมือนกับคนกำลังจะหมดลมซะอย่างนั้นล่ะคับ