ผู้เขียน หัวข้อ: คนที่ใช้รถมือ2 จะสนใจรถ EV ไหมครับ  (อ่าน 1253 ครั้ง)

ออฟไลน์ Todd

• Newbie
  • *
คนที่ใช้รถมือ2 จะสนใจรถ EV ไหมครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2024, 11:21:39 »
สอบถามเพื่อนสมาชิก ผมมีความคิดที่จะออก EV มาใช้ครับ
แต่กังวลอยู่เรื่องเดียวคือราคาขายต่อ เพราะปกติเวลาผมจะซื้อคันใหม่ จะขายคันเก่าเสมอ
เลยสอบถามว่าอีกประมาณ 5-6 ปี รถ EV จะเป็นที่ต้องการในตลาดมือ2 ไหมครับ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: คนที่ใช้รถมือ2 จะสนใจรถ EV ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2024, 12:37:23 »
ปัญหาของ EV มือ 2 จริงๆไม่ใช่ตัวรถครับ ...

ปัญหาคือ ไฟแนนท์ที่รับจัดหรือปล่อยกู้กับรถ EV มือ 2 เค้าไม่รับเลย ...

ดังนั้น เต้นท์จึงไม่ค่อยรับซื้อเท่าไร เพราะมันขายต่อยาก คนซื้อต้องกำเงินสดมา หรือไม่ก็ต้องดาวน์สูง20-25% กันเลยซึ่งดาวน์เรทนี้ ลูกค้าจะไปป้ายแดงกัน

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

• Sr. Member
Re: คนที่ใช้รถมือ2 จะสนใจรถ EV ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2024, 13:42:16 »
ถ้าซื้อมาใช้ 6 ปีแล้วขายต่อ

ไปรถสันดาปเพียวจะดีกว่าครับ ไฮบริดยังไม่แนะนำเลย

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2024, 13:47:20 »
ev ผมคิดว่าต้องทำใจกับราคาขายต่อไว้ก่อนเลย
นอกจากไปพวก tesla / eqs / ix / taycan คิดว่าพวกนั้นอาจยังพอ มีคนให้มูลค่าอยู่บ้าง
ถ้ามากลุ่มแบรนจีน ผมคิดว่าราคาขายต่อ ยังไงก็แย่
ถ้าใช้ 5-6 ปี หารถสันดาบ น่าจะคุ้มค่ากว่าครับเวลาขายต่อ
แต่ถ้าไปถึง 10ปี แล้วใช้รถเยอะๆ คิดว่าหลังจากหัก คชจ ev อาจคุ้มค่ากว่าเล็กน้อยครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2024, 14:12:23 »
สอบถามเพื่อนสมาชิก ผมมีความคิดที่จะออก EV มาใช้ครับ
แต่กังวลอยู่เรื่องเดียวคือราคาขายต่อ เพราะปกติเวลาผมจะซื้อคันใหม่ จะขายคันเก่าเสมอ
เลยสอบถามว่าอีกประมาณ 5-6 ปี รถ EV จะเป็นที่ต้องการในตลาดมือ2 ไหมครับ

ผมขอแนะนำแบบแทงสวน ให้มองหา EV มือสองแทน EV ป้ายแดงตอนนี้เลยครับ
แล้วจำความรู้สึกตัวเองตอนนี้เลยว่าคิดยังไง รู้สึกยังไง กังวลอะไร 
มันจะเป็นความรู้สึกเดียวกันกับคนที่จะซื้อ EV ต่อจากพี่ในอีก 5-6 ปีข้างหน้าเลยครับ

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2024, 14:41:52 »
เอาจิงๆ  ผมนี่กำลังส่องหา EV มือ 2 อยุ่เลย   คือมันเป็นรถคันรองในบ้าน ไว้แค่รับส่งลูกไม่ไกล ผมไม่มายกะ EV มือสอง

แต่ ๆ ผมยังหา EV มือสอง ที่ราคาแบบว่าโดนใจสุด ๆ ไม่ได้เลยแหะ  ราคามันไม่ได้ถูกแบบว่า ว้าว ๆ  ซักเท่าไหร่นะ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2024, 14:42:58 »
จีนใช้ EV มาก่อนเรา เป็น10 ปี 

ตอนนี้ปัจจุบันเห็นจอดทิ้งกันเกลื่อน อาจจะหลายเหตุผลที่ต้องทิ้ง 

เราจะพยามเรียนรู้จากสิ่งที่เกิดขึ้นแล้ว หรือมีความหวังให้อนาคตมันเปลี่ยนไปครับ
 8) 8) 8)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2024, 14:44:10 »

ผมขอแนะนำแบบแทงสวน ให้มองหา EV มือสองแทน EV ป้ายแดงตอนนี้เลยครับ
แล้วจำความรู้สึกตัวเองตอนนี้เลยว่าคิดยังไง รู้สึกยังไง กังวลอะไร 
มันจะเป็นความรู้สึกเดียวกันกับคนที่จะซื้อ EV ต่อจากพี่ในอีก 5-6 ปีข้างหน้าเลยครับ
^
^
แนวคิดนี้ ก็น่าสนครับ แต่ ลองดูราคาในรูปนี้ก่อนครับ ราคานี้ ป้ายแดงดีกว่าไหม ... ถ้าซื้อมือ 2 จัดไฟแนนท์ได้ โดน Vat7 และดอกเบี้ย 5-6บาท ทะลุราคาป้ายแดงไปไกลเลยนะ .... คุ้มหรอ ... ???

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2024, 14:46:48 โดย apinui »

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2024, 15:08:45 »
รถไฮบริดมือสองเอามาเปลี่ยนแบต5-6หมื่นบาท คนยังคิดแล้วคิดอีก โดนกดราคา

EV ซื้อมาเปลี่ยนแบต 3 -4 แสน อัพ ไม่ต้องสืบว่าจะขายยากไหม จะมีราคาไหม

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2024, 15:15:52 »
ผมก็ใช้EVมือสองอยู่ครับ (ZS EVตัวแรก, Atto3) คือถ้าราคามันต่างจากรถใหม่พอสมควร(เจอบางคันมือสองใกล้รถใหม่เลย ราคาไม่ว้าวตามคอมเม้นท์บนๆว่าไว้) เสียบเช็ค SoH ค่าอยู่ในเกณท์ตามอายุ-ระยะทางรถ ผมก็ซื้อครับ

/Atto3ผมได้มา โปะปิดให้เจ้าของเดิมจบ7แสนหน่อยๆ รถหมื่นโลปีเดียว เจ้าของรถทำงานอยู่ในช่องทีวีที่โดนเลิกจ้าง ที่บ้านอยากได้รุ่นนี้สีนี้(สีเขียว) ก็จัดไป

ออฟไลน์ nmd

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2024, 19:25:40 »
mg zs ev ไงครับ
รถปี 2019 มือ 1 ราคา 1.19 ล้าน
ปัจจุบันราคา 5 แสน
https://www.taladrod.com/w40/isch/schc.aspx?mk:65+md:905+bd:1549

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2024, 19:45:58 »
ตอนนี้รถ EV ยังไม่เสถียร
ใช้รถน้ำมันไปก่อนดีกว่าครับ
อีก 5-6 ปี ค่อยว่ากันใหม่

ออฟไลน์ Myprecious

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2024, 20:10:36 »
ปัญหามันอยู่ทึ่ว่ารถใหม่ยังลดราคาอยู่เรื่อยๆ ถ้าอีก5-6ปีมีรุ่นใหม่ออก เทคโนโลยีใหม่กว่า ราคาเท่าเดิม รุ่นเก่าหากเป็นรถจีนแล้วหาอะไหล่ยากอีก ก็จะยิ่งขายยากครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2024, 21:32:00 »
ถ้าจะซื้อ ev ผมจะหารตามจำนวนเดือนที่คิดว่าจะอยากใช้แต่ไม่เกินประกัน ถ้ามันคุ้มกับส่วนต่างค่าน้ำมันที่ประหยัด ขอแค่เท่ากันก็ไป ev ละครับ

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2024, 21:41:56 »
EV เป็นเรื่อง อนาคต

ถ้าน้ำมันแพง ยังไงก็ต้องไป EV

ถ้ายังกังวน ตอนนี้ก็พักไว้ก่อน

รออีก 5-6 ปี ตลาดรถ นิ่งๆ  ก็จะสรุปได้ว่า EV จะร่วง หรือ รอด

เป็นเรื่องอนาคต ถามตอนนี้ ได้แค่ คาดการณ์  หรือ ตอบข้อมูลที่เป็นของปัจจุบัน 8)
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2024, 23:59:06 »
เปิดมาว่ากังวัลราคาขายต่อ ให้เลือกรถตลาดเครื่องเบนซินเพราะมีข้อมูลในอดีตสามารถเปรียบเทียบได้ราคาได้
แต่รถ ev ถือว่าใหม่ในบ้านเรา มันคืออนาคตที่คาดเดาไม่ได้ เกิด 6 ปีข้างหน้า เทคโนโลยีแบตไม่ไปไหนราคามันก็ไม่ตกระดับ 70-80% แต่ถ้ามีเทคโนโลยีใหม่ เช่น ชาร์จไฟเร็วขึ้น วิ่งได้ไกลขึ้น ราคาถูกลง หรือวันดีคืนดี hydrogen ประสบความสำเร็จ เติมพลังงานเร็ว ราคาถูกกว่าน้ำมัน ค่าบำรุงรักษาไม่แพง แบบนี้รถ ev ที่เราซื้อวันนี้ ราคาตกเกิน 70% แน่นอน ยกตัวอย่าง ioniq5 โฉมแรก nissan leaf ที่เกรย์อาเข้ามา ราคาแทบไม่มี เพราะเทคโนโลยีมันต่างกันมากๆ

ถ้าจะเล่นรถไฟฟ้าอยากให้ตั้งคำถามกับตัวเองว่าต้องการอะไรจากมัน ถ้าหาคำตอบโดนใจไม่ได้ ไม่ควรเล่น ตอนนี้กระแสมันเหมือนซื้อลาบู่บู้ ที่บางคนซื้อเพราะเขาฮิตกัน แต่ตัวเองไม่ได้อยากได้

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันนี้ เวลา 00:47:39 »
EV เป็นเรื่อง อนาคต

ถ้าน้ำมันแพง ยังไงก็ต้องไป EV

ถ้ายังกังวน ตอนนี้ก็พักไว้ก่อน

รออีก 5-6 ปี ตลาดรถ นิ่งๆ  ก็จะสรุปได้ว่า EV จะร่วง หรือ รอด

เป็นเรื่องอนาคต ถามตอนนี้ ได้แค่ คาดการณ์  หรือ ตอบข้อมูลที่เป็นของปัจจุบัน 8)

ผมก็ว่าตามนี้ แต่ 5-6 ปี นานไปหน่อยครับ

ราคาน้ำมัน ราคาประกัน ระยะทางที่ใช้ต่อวัน และรูปแบบการใช้งาน
เอามาคิดรวมๆขยำๆเข้ากัน แต่ละคนคงได้คำตอบอของตัวเองว่าอะไรดี

ลองคิดเล่นๆว่าน้ำมันลิตรนึงเกิน 60 บาท แล้วต้องใช้เยอะทุกวันคนทั่วไปจะยังเอารถน้ำมันกันไหม มือสองรถน้ำมันราคามันก็พังอยู่ดี แต่ถ้าน้ำมันถูกอีวีมือสองราคาก็ยิ่งพังไปกันใหญ่

ผมแอบไม่ค่อยเห็นด้วยกับคำว่า อีวีเป็นอุปกรณ์เครื่องใช้ไฟฟ้า เพราะไม่อย่างนั้นคงไม่มีใครซื้อทีวี โทรศัพท์รุ่นใหม่ๆราคาแพงๆใช้ เพราะเดี๋ยวก็ตกรุ่น ราคาหายไปเยอะเหมือนๆกัน
จะซื้อรถสักคันมัวแต่รอ ก็คงได้รอกันไปเรื่อยๆไม่จบ ไม่ได้ซื้อสักที

หากราคาอีวีตกมากๆ มันก็ดึงราคารถน้ำมันเหมือนกัน ก็เหมือนกับทุกวันนี้ที่ราคารถน้ำมันตกลงไปเยอะ

ตามที่ถาม ถ้าอีวีมีสองแบรนด์หลัก รุ่นนั้นๆมีการลดหรือหั่นราคาหลังจากเปิดตัวมาแล้วพอควรอย่าง atto 3 รถปีเดียว ราคาลงมาอีกสัก 25% ถ้ากำลังคิดจะซื้อรถเข้าบ้านเพิ่ม ตัวรถไม่มีปัญหาอะไร ผมก็เอาไม่คิดมาก
ส่วนตัวอยากอุดหนุนอีวี ช่วงนี้อากาศร้อนฝุ่นควันเยอะ

แต่ถ้าไม่จำเป็นต้องซื้อตอนนี้ คงเลือกที่จะดูสถานการณ์ไปก่อนครับ