ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความเห็นเรื่องเกี่ยวกับเสียงในห้องโดยสารครับ  (อ่าน 2506 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChoCcoYen

• Full Member
กำลังจะตัดสินใจซื้อรถ C segment ภายในเดือนกุมภา,มีนา นี้ครับ ตอนแรกตัดสินใจเลือก civic FB ไว้แต่เพิ่งได้ขับของเพื่อนเดินทางไกลมารู้สึกเหมือนจะมีเสียงจากข้างนอกเข้ามาในห้องโดยสารดังพอสมควร ทั้งเสียงรถที่แซงและเสียงจากพื้นถนน(ที่ความเร็วประมาณ 100-120) เลยลังเลนิดหน่อย
จึงอยากขอทราบประสบการณ์ของคนที่เคยขับรถ segment นี้หน่อยครับว่าเสียงดังใน Civic FB เนี่ยถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่นเสียงมันดังกว่า เบากว่า หรือพอๆ กันยังไงบ้างครับ คือถ้ามันดังพอๆ กันหรือเบากว่ายี่ห้ออื่นๆ ก็จะตัดสินใจซื้อ civic ไปครับ(ที่มีตัวเลือกอยู่ในใจคือ cruze,focus,sylphy) (แล้วมีวิธีแก้เสียงดังอย่างไรบ้างมั้ยครับ,คุ้มมั้ยที่จะทำ,หรือว่ารอดูรถใหม่ในงานเดือนมีนาอีกทีดี  :-\) อีกนิดนึงครับถ้าเราเปลี่ยนแมกซ์ติดรถจากรุ่น S/AT เป็น 17 นิ้วจะมีผลให้ควบคุมรถได้มั่นใจขึ้นบ้างมั้ยครับ(ขับ E ของเพื่อนรู้สึกบางครั้งมันเบาๆไปนิดนึงหรือเรายังไม่ชินกับพวงมาลับก็ไม่รู้  :-\)
รบกวนด้วยครับเพื่อเป็นข้อมูลในการตัดสินใจของตัวเองแบบฟันธง!!!ก่อนซื้อ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 14:15:00 โดย ChoCcoYen »

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
ซีวิค กับเรื่อง เสียงรบกวนจากภายนอกห้องโดยสาร และ ช่วงล่าง แพ้ยับเยินให้แก่ ครูซ และ โฟกัส ครับ
แนะนำให้ไปทดลองขับ ครูซ และ โฟกัสครับ รับรองว่าจะเงียบอย่างน่าตกใจว่าทำไมซีวิคไม่ได้ใกล้เคียงเลย !!!

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Focus น่าจะเงียบที่สุดในคลาสครับ
Cruze ไม่ทราบ
Sylphy ล็อคแรกๆ เสียงเครื่องยนต์กระหึ่มไม่รู้ว่าเค้าแก้ไขกันรึเปล่า
ส่วนรถ Honda ไม่ขึ้นชื่อเรื่องความเงียบมาแต่ไหนแต่ไรแล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ nirvanapoint

ที่เคยมีประสบการณ์
ผมว่าเรื่องเก็บเสียงจากที่เคยขับ
City กับ Accord เทียบกับยี่ห้ออื่นใน Segment เดียวกัน
Honda ค่อนข้างมีเสียงเข้าห้องโดยสารมากกว่ายี่ห้ออื่นนะครับ
แต่ Civic ผมยังไม่เคยลองขับครับ

ออฟไลน์ bleem

Focus พอๆ กันกับ Cruze ครับ แต่แอบปันใจไปทาง FOCUS ครับ

ส่วน CIVIC ดังกว่าชัดเจนครับ

แต่ถ้าเทียบ เรื่องเครื่องยนต์ + เกียร์ ตัว 1.8  ผมชอบ  civic ครับ มีดีมีเสียครับ  cruze  นี่ ชอบภายนอก และงาน ภายใน ครับ  ส่วน FOCUS  ชอบ

เทคโนโลยี และช่วงล่าง ครับ ตัว 2.0 ไม่เคยลอง เลยครับ

แต่ละคัน มีดี มีเสียในตัวนะครับ  มันเลือกยากจังครับ  ถ้าเน้นเรื่องเสียง  เพียวๆ  ผมว่า โฟกัส ครับ น่าจะใช่ที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 15:28:21 โดย bleem »

ออฟไลน์ BlackSpeed

ถ้าตอนนี้คงยกให้โฟกัสใหม่ครับ

แต่ผมห่วงก็เรื่องศูนย์บริการอย่างเดียว เพราะอัดของเล่นไปเยอะเกินหน้าชาวบ้านเค้า ไอ้ศูนย์น้อยกว่าพอทำใจ แต่ถ้ามีอะไรเสียจะมีปัญหาขนาดไหน หรือรออะไหล่ใหม่นานมั๊ย  :)
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html