ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ Eco Car มือ 1 หรือ ซื้อ C-Segment หรือ D-Segment มือสองดี  (อ่าน 8660 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
ตามหัวข้อเลยครับเป็น ถ้าท่านๆจะซื้ออะไร มีงบ 4.5 แสน +- ไม่เกิน 5 แสน ระหว่าง Eco Car มือ 1 หรือ ซื้อ C-Segment D-Segment มือสองดี

ถ้าเป็น Eco Car ที่สนใจก็ Suzuki Swift กับ Nissan March แต่ถ้าเป็น C-Segment ก็ Civic FD ,Corolla Altis (หน้าแบน) D-Segment ก็ Acv40 ,J31,

แสดงความเห็นได้เต็มที่นะครับ หรือว่าถ้าท่านคิดว่ามีงบในราวๆประมาณนี้จะแนะนำคันไหนเพิ่มก็ได้ เป็นรถที่ใช้คนเดียวเน้นภาพลักษณ์ดูดีๆหน่อย

ออฟไลน์ udis

Re: ซื้อ Eco Car มือ 1 หรือ ซื้อ C-Segment หรือ D-Segment มือสองดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 20:34:48 »
เน้นภาพลักษณ์ดูดีๆหน่อยก็  Camry ครับ

ออฟไลน์ Adamas

• Full Member
Re: ซื้อ Eco Car มือ 1 หรือ ซื้อ C-Segment หรือ D-Segment มือสองดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 20:38:54 »
ไม่รุ้ว่าใช้งานแนวไหนอ่ะครับ
แต่ส่วนตัวเอา ECO CAR มือ 1 ดีกว่ามือ 2 ถ้าเจอแจ๊คพ็อตนี่เหนื่อยแน่
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 20:43:10 »
MAZDA 2

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 20:47:49 »
กระบะมือสอง 4 ประตู
ปี 2012ขึ้นมา มีตั้งแต่ NAVARA ,TRITION ,BT50 PRO ,COROLADO   
4ซ่า5แสน เยอะแยะ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 20:52:51 »
ถ้าเป็นช่างก็มือสองได้ครับ  แต่ D-Segment อะไหล่บางชิ้นราคาพอๆกับยุโรปนะครับบางตัวถูกกว่าและแพงกว่า  แต่ที่แน่ๆราคาแพงกว่า Eco Car เอาเรื่องอยู่นะครับ

ออฟไลน์ patchakorn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 21:02:15 »
- ดูรถเป็นหรือมีคนรู้จักที่ดูรถเป็นและไว้ใจได้
- เจ้าของรถที่เราไปซื้อต่อ ยินดีให้เอาเลขตัวถังไปเช็คศูนย์หรือเปล่า
- ภายในเป็นยังไงคอนโซลสวย? เบาะขาด?
อะไรพวกนี้ ผมว่ารถ C-Segment หรือ D-Segment ดีกว่าม้ากมาก
ส่วนตัวเคยใช้ แคมรี่ท้ายตรงวิ่งดีมากมาย แต่ด้วยอารมณ์อยากเปลี่ยนรถใหม่
เลยถอย vios โฉมที่แล้ว มา ได้ไม่นานก็ต้องขายทิ้ง กลับไปซื้อแคมรี่ท้ายย้อยมือสองกลับมาใช้อีก
ขับทางไกลดีกว่าจริง ๆ ครับ ไม่เหนื่อยเลย นิ่งกว่ามาก ๆ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 21:14:01 »
เน้นภาพลักษณ์ดูดีๆหน่อยก็  Camry ครับ

ก็คิดอยู่เหมือนกัน ดูๆแล้ว Camry ภาพลักษณ์น่าจะดีในสายตาคนทั่วๆไป

ไม่รุ้ว่าใช้งานแนวไหนอ่ะครับ
แต่ส่วนตัวเอา ECO CAR มือ 1 ดีกว่ามือ 2 ถ้าเจอแจ๊คพ็อตนี่เหนื่อยแน่

ตอนแรกก็ว่าจะเอามือสองเลย แต่พอคิดถึงเรื่องนี้ทีไรก็มีความอยากได้มือ 1 ขึ้นมาทันทีแต่งบมีเท่านี้ก็ได้แค่ Eco Car

กระบะมือสอง 4 ประตู
ปี 2012ขึ้นมา มีตั้งแต่ NAVARA ,TRITION ,BT50 PRO ,COROLADO   
4ซ่า5แสน เยอะแยะ

ตอนแรกมีกระบะเข้ามาในหัวแว๊บๆ แต่พอคิดๆไปไม่เอาดีกว่าด้วยที่ติดเรื่องภาพลักษณ์ แล้วการที่มันเป็รถกระบะช่วงล่างมันแข็งๆอ่ะครับ

- ดูรถเป็นหรือมีคนรู้จักที่ดูรถเป็นและไว้ใจได้
- เจ้าของรถที่เราไปซื้อต่อ ยินดีให้เอาเลขตัวถังไปเช็คศูนย์หรือเปล่า
- ภายในเป็นยังไงคอนโซลสวย? เบาะขาด?
อะไรพวกนี้ ผมว่ารถ C-Segment หรือ D-Segment ดีกว่าม้ากมาก
ส่วนตัวเคยใช้ แคมรี่ท้ายตรงวิ่งดีมากมาย แต่ด้วยอารมณ์อยากเปลี่ยนรถใหม่
เลยถอย vios โฉมที่แล้ว มา ได้ไม่นานก็ต้องขายทิ้ง กลับไปซื้อแคมรี่ท้ายย้อยมือสองกลับมาใช้อีก
ขับทางไกลดีกว่าจริง ๆ ครับ ไม่เหนื่อยเลย นิ่งกว่ามาก ๆ

ประสบการณ์คล้ายๆคนใกล้ตัวที่แนะนำผมเลยครับ

ถ้าเป็นช่างก็มือสองได้ครับ  แต่ D-Segment อะไหล่บางชิ้นราคาพอๆกับยุโรปนะครับบางตัวถูกกว่าและแพงกว่า  แต่ที่แน่ๆราคาแพงกว่า Eco Car เอาเรื่องอยู่นะครับ

เรื่องอะไหร่ผมไม่ค่อยชีเรียสเท่าไหร่ครับพอรับได้ มันคงไม่ได้เปลี่ยนกันทุกเดือนหรือบ่อยๆ

ออฟไลน์ @MIN

• Sr. Member
  • Life is beautiful
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 22:01:51 »
ถ้าเน้นภาพลักษณ์ดูดี ...  ไป d segment เลยครับ คนส่วนใหญ่จะมองว่า ดูดีมีกะตังค์ ...
เคยได้ยินคนพูดกันมั้ยครับ  "มันขับ accord เลยนะ , มันขับ camry เลยนะ"

eco car , b seg , c seg  คนทั่วไปส่วนใหญ่ จะรู้สึกธรรมดา ๆ ไม่ได้ดูหรู ดูรวยอะไร (พูดถึงรถญี่ปุ่นตลาด เท่านั้นนะครับ)
I have enough of making money. Now I want to make time.

GreenG

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 22:10:01 »
D-seg ก็น่าสนใจนะครับ คันใหญ่ดี แต่ต้องติดแก๊ซเท่านั้น เพราะรุ่นพวกนี้ โดยมากก่อนปี 2008 มักใช้ E20 ไม่ได้ :'(

ออฟไลน์ LoveYouToo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 22:17:25 »
อย่าว่าอย่างนั้นอย่างนี้เลยนะครับ ถ้าเคยขับรถใหญ่ๆมาก่อน พอไปขับรถที่เล็กลง โดยเฉพาะลดไป 2ขั้น จาก D-Seg > B-Seg หรือ จาก C-Seg > A(B)-Seg (Eco) จะรู้สึกว่ารถที่เล็กลง(ถึงจะใหม่กว่า) มีความไม่ปลอดภัยในการขับขี่อย่างมาก(อาจจะคิดไปเอง) ขับรถเล็กจะเหนื่อยกว่าปกติ โดยรวมอาจจะไม่ค่อยเห็นความแตกต่างหากขับช้าๆในเมือง  โดยส่วนตัวผมจะเลือกมือ2 รถใหญ่ครับ แต่ต้องทำการบ้านให้มากๆ อย่างน้อยต้องพา(จ้าง) คนที่ดูรถเป็นไปช่วยดูด้วย

ผมอาจจะมีความคิดแปลกๆ(ในความคิดของคนส่วนใหญ่) คือ ทุกอย่างเป็นไปตามกฎแห่งกรรมครับ หากมีเวรกรรมจะต้องชดเชยในด้านการสูญเสียทรัพย์สินหรือเงินทอง (แต่ก่อนอาจจะเคยโกงหรือขโมยเขามาก่อน) ถึงจะซื้อป้ายแดงเจ้าตลาดอย่างไงก็โดนแจ๊คพอต ดังนั้นแค่พยายามทำให้ดีที่สุดก่อน อะไรจะเกิดขึ้น ก็แค่ทำใจไปตามสภาพความจริงที่เกิดขึ้น

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 22:56:17 »
acv40ครับเน้นภาพลักษณ์ปีก็ยังไม่เก่ามาก หุ่นสวยกว่ารุ่นใหม่เยอะขับดีกว่าอีโคคาร์ป้ายแดงมากหลายขุม

ออฟไลน์ KyOcHiR0

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 23:19:25 »
เปนผมงบเท่านี้ ถ้าหาคัมมารี่ได้ผมเอาคัมมารี่ ;D
HeLLo!!

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 01:06:53 »
Camry ACV40 2.4V ครับ

ถ้ายุโรป ก็ W203 ตาถั่ว บางคันเกินงบไม่เยอะ ดูดีกว่าCamry แน่นอน

promt

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 01:49:11 »
ซื้อมือ 2 ตาดีได้ ตาร้ายเสีย ส่วนใหญ่จะตาร้ายซะมากกว่า
มือ 2 คันใหญ่ได้ภาพลักษณ์
ได้ราคาถูก
จ้างคนดูเป็นไปดูด้วย ปกติ ครั้งละ 1000 (หาคนดูเป็น ดูละเอียด ยากหน่อย)
ให้บอกเขาตรงๆ ว่า หากพบอะไรผิดปกติ ให้บอกเราตรงๆ มีอะไรเสียไหม เครื่อง สี คุ้มไม่คุ้มที่จะซื้อ
ผมเคยจะซื้อ volvo 960 เมื่อปี 2544 ตอนนั้นอยากได้มาก ราคา 240000
จ้างคนรู้เรื่องรถไปดู มีลิสต์ ที่ต้องซ่อมหลักๆ เช่นเครื่องหลวม สั่น สีทำมา ลอกฯลฯ ประมาณ 5 หมื่น บะบาย ไม่เอาครับ ไม่อยากเสียเวลา

ปีต่อมา 2545 จะซื้อ Audi A6 ราคามือสอง 420000 สภาพใหม่กิ้ก ถามทางบ้าน มีแต่คนส่ายหน้า
เลยจ้างคนไปดูอีกครั้ง ลิสต์ต้องซ่อมประมาณ 70000 เช่นน้ำมันซึมตรงเกียร์ ตรงเครื่อง บายๆๆ ไม่เอาครับ ไม่อยากเสียเวลา

ซื้อมือ 1 ไม่ต้องลุ้นมาก ไม่ต้องทำการบ้านเยอะ สบาย

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 05:08:11 »
ส่วนตัวผมจะมองตัวเองแบบนี้ครับว่า เรามีงบประมาณเหลือพอในการซ่อมรถหรือเปล่า ถ้ามี ก็ไปรถ C/D segment มือสองเลยครับ เพราะของพวกนี้มันเสื่อมตามกาลเวลอยู่แล้ว

แต่ถ้างบประมาณไม่มีจริงๆ ไปรถมือหนึ่งดีกว่าครับ

ที่สำคัญอย่างที่สมาชิกหลายๆท่านบอก ต้องดูรถเป็นด้วยครับ..
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 06:30:31 »
CIVIC FD สวยดี แรงพอประมาณ อะไหล่ไม่แพงมาก
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 08:39:18 »
ขอถามเพิ่มเติมครับ คือไปเจอ Toyota Harrier โฉมปี 03 มาราคาอยู่ในงบพอดี อยากรู้ครับว่าอะไหล่มันหายากและแพงมั้ยครับ

คือเห็นมันเป้นรถนำเขาด้วย แต่ดูแล้วมันก็ภาพลักษณ์ใช่ได้เลยนะการขับขี่ไม่เคยขับแต่ว่าก็น่าจะดี ถ้าเอามาใช้ยาวๆมันจะดีมั้ยครับ

ตอนนี้ตัดตัวเลือกเหลือแค่ 2 ตัว คือ Camry กับ Harrier ครับ

jaesz

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 08:58:28 »
ดูรถเป็น มีงบเผื่อซ่อม จะซื้อรถเก่าก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ ขนาดรถ มันก็แลกมาด้วยอัตราสิ้นเปลือง และค่าซ่อมที่มีแนวโน้มจะแพงขึ้นด้วย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 09:39:56 »
ในเมื่อเน้นภาพลักษณ์ก็ต้องคันใหญ่มือสองนั่นแหละครับแต่ต้องดูให้ดีๆหน่อยจะได้ไม่ต้องเหนื่อยซ่อม รถจะได้ใช้ก็ต่อเมื่อคุณได้ขับอุปกรณ์บางอย่างแม้ขับก็ไม่เคยได้ใช้ ส่วนภาพลักษณ์ได้ใช้แม้ไม่ได้ขับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 10:07:42 »
เลือก FD ไม่ก้อ Camry ครับ อะไหล่หาง่าย ไม่แพงทั้งคู่

Fdขับสนุกกว่า  ถ้าได้2.0 ยิ่งดี
แต่จะเอาภูมฐานต้อง camry
งบนี้มี crv g3 ลอยมาอีกตัว
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ buttt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 10:30:01 »
ปัจจุบันผมขับ vios ปี08 พี่สาวใช้camry extremo 2.0สีขาวปี2010 ไปขับcamryพี่สาวที่ไรนะมันดูดีกว่าเยอะ ที่สำคัญการทรงตัว ความเงียบ ความนิ่มต่างกับ viosเยอะ ผมแย่ถามพี่สาวเป็นประจำว่าขายเถอะรถ4ปีจะเข้าปีที่5แล้วมันเก่าแล้วจะขอซื้อต่อ แต่ก็ไม่ยอมขายสักที ถามจนพี่สาวรำคาญแล้ว ก็เห็นสภาพรถกันอยู่นานๆก็ขับไปไหนด้วยกัน ใครจะไม่อยากได้ แต่ยังงัยก็ไม่ยอมขายสักทีไอ้เราก็ถามจนเบื่อแล้ว ก็คนมันอยากได้เนอะ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 11:40:40 »
เลือก FD ไม่ก้อ Camry ครับ อะไหล่หาง่าย ไม่แพงทั้งคู่

Fdขับสนุกกว่า  ถ้าได้2.0 ยิ่งดี
แต่จะเอาภูมฐานต้อง camry
งบนี้มี crv g3 ลอยมาอีกตัว

CRV G3 เนี้ยขับดีมั้ยครับ ถ้าเทียบกับเก๋งสองคันนี้

ปัจจุบันผมขับ vios ปี08 พี่สาวใช้camry extremo 2.0สีขาวปี2010 ไปขับcamryพี่สาวที่ไรนะมันดูดีกว่าเยอะ ที่สำคัญการทรงตัว ความเงียบ ความนิ่มต่างกับ viosเยอะ ผมแย่ถามพี่สาวเป็นประจำว่าขายเถอะรถ4ปีจะเข้าปีที่5แล้วมันเก่าแล้วจะขอซื้อต่อ แต่ก็ไม่ยอมขายสักที ถามจนพี่สาวรำคาญแล้ว ก็เห็นสภาพรถกันอยู่นานๆก็ขับไปไหนด้วยกัน ใครจะไม่อยากได้ แต่ยังงัยก็ไม่ยอมขายสักทีไอ้เราก็ถามจนเบื่อแล้ว ก็คนมันอยากได้เนอะ

นึกภาพออกเลย อดขำไม่ได้ขอโทษด้วย แต่ขอเอาใจช่วยให้พี่สาวขายให้ไว้ๆนะครับ

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 11:51:58 »
เข้ามาเชียร์ Mazda 3 โฉมแรก รุ่นท้ายๆก่อนเปลี่ยนเป็นโฉมหน้ายิ้มครับ
คิดว่าหาได้นะ ภายในราคาห้าแสนเนี่ย เพราะราคาไม่น่าแรงเท่า  H  กับ T

ส่วนตัวคิดว่าเป็น C-Segment ที่ดูดีที่สุดในช่วงนั้น (2008-2010) แล้วครับ :)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 14:58:39 »
ตอนนี้ผมใช้อีโค่คาร์  แหมราคารถใหญ่ 2400 มันลงมาแตะอีโค่คาร์เลย  มองทางไหนรถใหญ่ก็ดูหรูหรากว่า

ถ้ามีเหตุให้อีโค่คาร์ผมต้องจากไป คงมองหากระบะสี่ประตูโก้ๆแทน (ผมคน ตจว.สังคมลูกทุ่ง กระบะสี่ประตูนี่มันหรูสุดๆละ)
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2014, 17:46:32 »
เอากลาง ๆ ถ้างบค่าดูแล ยังเป็นปัญหาอยู่ ก็ซื้อ c-segment ตัวสวย ๆ ก็ได้ครับ mazda3 civic หล่อได้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ pedmama

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 06:57:35 »
ปกติไม่ค่อยได้ตอบกระทู้แต่อันนี้เห็นแล้วอินมากๆ
ผมใช้benz e300 ที่บ้านมรดกบิดา ซึ่งซื้อมือ2มา มันเก่ามากๆ ค่าซ่อมรถมือ2ไม่ถูกนะ เจอไปรวมๆกันช่วงล่าง เครื่องเกียร์ เป็นแสน ก็ไม่จบแถมขับๆไปตายกลางทางมาแล้วด้วย
จนสุดท้ายตัดใจขาย ขายไปในราคาที่แบบถูกมากเพราะค่าซ่อมรวมๆกันนี่ก็เท่าทุนราคารถที่ขายไปเลย แต่ไม่จบ
และที่เด็ดสุดๆคือ คนที่ซื้อเอารถเราไปเขาจดทะเบียนใหม่ไม่ได้เพราะรถที่เราซื้อมา มือ1น่าจะเป็นรถเกรยนำเข้ามาแล้วสวมทะเบียนเพราะเลขตัวถังเดียวกันมีอยุ่ที่เลย ประจวบก็มี อยู่สี่คันในประเทศนี้ เราก็อึ้งเลย อย่างว่านะสมัยนั้นระบบมันไม่ออนไลน์เป็นช่องว่างให้ทุจริตแบบนี้
ที่บ้านมีอีกคันเป็น alphard(โฉมแรก) ซื้อจากเกรยนำเข้าจากญี่ปุ่นมือสองมา ตอนซื้อก็เชื่อเกรยว่านี่รถปี2006นะใช้มาตลอดพอจะขายมีคนมากะซิบบอกว่ารถไม่ใช่ปี2006หรอกนะเพราะalphard มันมีโฉมไม่เหมือนกัน สรุปรถโดนย้อมแมวเป็นรถปี2002 ...ซวยสุดๆซื้อแพง ตอนขายก็ไม่ได้ราคาอีก
ทุกวันนี้พูดเลยกลัวรถมือสองมากๆๆ
ทุกวัยนี้ใช้ eco car กับ honda freed โครตมีความสุข คันเล็กกว่าเดิมภาพลักษณ์ดูไม่ดีแล้วไงซื้อมาต้องวิ่งขับรถเข้าอู่ทุกเดือนแถมเราไม่รุ้อีกว่าอดีตรถเราประวัติเป็นเช่นไร ตอนนี้นั ผมใช้มือ1แล้วจบสบายใจกว่ามากๆ

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 18:26:10 »
มี 2 ตัวเลือกที่น่าสนครับ
- Honda Accord G8 2.0
- Camry Acv40 2.4V

Eco car บอกตรงๆเลยว่าสมรรถนะแย่มากครับ ไม่แนะนำให้ใครใช้เลย เพื่อนๆกลุ่มผมไม่มีใครใช้ซักคน เอาเงินไปซื้อรถ D segment ปีใหม่ๆแล้วเปลี่ยนอะไหล่ยกเซ็ทคุ้มกว่ามากครับ ต่างกันฟ้ากับเหว ยกเว้นราคาอะไหล่ที่ d segment แพงกว่า