ผู้เขียน หัวข้อ: New Camry/Accord ไทยจะมาเมื่อไหร่ครับ // รถคันแรกงบ 7 แสนรุ่นไหนดีครับ  (อ่าน 8206 ครั้ง)

ออฟไลน์ charlse

• Full Member
ตามโจทย์คือแฟนจะซื้อรถคันแรกครับ ขับแค่บ้านกับที่ทำงานแต่เนื่องจากเป็นออดิทเลยทำให้มีออกต่างจังหวัดใกล้ๆบ้างครับ

ปัญหาคือที่บ้านเธออยากออก New Camry ครับ แต่ไม่รู้จะมาเมื่อไหร่ (มีรถเก่าเป็น Altis โฉมที่แล้ว)
ซึ่งบ้านเธอมีงบซื้อได้แค่คันเดียวครับ คือถ้า Camry มาไวก็จะใช้ Altis ต่อครับไม่ต้องซื้อใหม่

ถ้าซื้อใหม่ตอนนี้เลย(Camry ใหม่มาแล้วค่อยขาย Altis)มีรุ่นไหนน่าสนใจครับ ส่ง Ativ ให้เธอแล้วก็ดูน่าสนใจครับ เห็นออพชั่นความปลอดภัยเยอะจะปลอดภัยกว่า Altis ไหมครับ

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ
MB S300 Bluetec Hybrid
MB Viano 3.0
Porsche Cayenne Diesel

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

camry น่าจะ กลางปีหน้า จนถึงปลายปี

accord ปลายปีหน้า จนอาจจะข้ามไปอีกปี

camry น่าจะ กลางปีหน้า จนถึงปลายปี

accord ปลายปีหน้า จนอาจจะข้ามไปอีกปี
โห อย่างเร็วก็ 1 ปีเลย คิดว่า Motor expo นี้จะมีลุ้นซะอีก ขอบคุณครับ  :'(

ออฟไลน์ AkE

ปลายปีนี้ไม่ก้ต้นปีแน่นอนคับ camry รอได้เลย ส่วน accord น่าจะอย่างเร็วเดือน3 ปีหน้าครับ ไม่นานครับรอเลย

ออฟไลน์ InBkk

คันเดิมยังดีๆ ใช้คันเดิมไปก่อนครับ อย่างมากก็ 1-2 ปี ก็ออกใหม่แล้ว

ออฟไลน์ ariazero

• Sr. Member
Camry ปลายปีนี้

Accord ปลายปีหน่า

ณ เวลานี้ ไม่เกิน 7 แสน ณ ปัจจุบัน Ativ เท่านั้น  8)
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คันเก่ายังใช้ได้ก็ใช้ไปก่อนสิครับ ความปลอดภัยน่าจะดีกว่าตรงถุงลมกับแทรคชั่น ที่เหลือคงอัลติส
ความน่าจะเป็น Camryไตรมาส1น่าจะช่วงมีนา Accordไตรมาส2-3 ตามหลังมาติดๆ

ออฟไลน์ sedan lover

all new camry มากลางปีหน้าเป็นต้นไปครับ ไม่เร็วไปกว่านี้ เพราะปลายปี,ต้นปี CHR ต้องมาก่อน กว่าจะเปิดตัวและเริ่มส่งมอบไปอีก
ส่วนall new accord ตัวนี้จะมาช้ากว่าปกติคือปลายปี 2018 ถึงต้นปี 2019เลยครับ
ref: เจ้าของเวปนี้+คนในโตฯไทยแลนด์+คนใน H (ซึ่งข้อมูลตรงกัน)

ออฟไลน์ gorilla

Accord ขอเครื่อง 2.0T ได้มั้ยคร๊าบบบบ  :-[

ออฟไลน์ flybigbear

ถ้าเบิกค่าเดินทางได้ก็ใช้คันเดิมไปก่อนครับ ปีหน้าค่อยมาว่ากัน

ดูแลบำรุงรักษารถตามรอบ

ออฟไลน์ coolcarrera

รอ accord อยู่เหมือนกันครับ
อยากให้ 2.0 T 10AT มาด้วยมากๆ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ dt9

ตามข่าว ปลายปีน่าจะเป็น CH-R มากกว่า
Camry อย่างเร็วกลางปีหน้า

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ถ้าไม่เดือดร้อน ก็คุ้มที่จะรอถึงปีหน้า

ออฟไลน์ SM.

motor show ปีหน้าไงครับ สำหรับ camry

ออฟไลน์ hamenjoy

• Newbie
  • *
ตัว All new Accord เซลล์ผมดันบอกว่าสิ้นปีนี้ มาแน่นอน  :-[

ยังไงรอ confirm แน่ๆดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ คือ Altis คุณพ่อเธอใช้อยู่ครับตอนนี้ เธอเลยยังไม่มีรถใช้(จะได้คันนี้ก็ต่อเมื่อคุณพ่อเธอซื้อรถใหม่) เรื่องค่าเดินทางสามารถเบิกได้ครับ

ออฟไลน์ crspy

สงสัยครับ ทำไมเมืองไทยถึงใช้เวลาในการน้ำเข้านานจังครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
สงสัยครับ ทำไมเมืองไทยถึงใช้เวลาในการน้ำเข้านานจังครับ

ไม่ได้นำเข้าครับ
รถผลิตและประกอบในประเทศจะไปเสียเวลาก็ตรงการทำ tooling ให้
part แต่ละชิ้นในประเทศ ปกติต้องส่ง drawing ล่วงหน้า SOP ผลิตขายจริง
2 ปี up ถ้า lead time แค่ปีเดียวหรือปีกว่า part ตัวนั้นอาจจะเป็น CKD นำเข้า

คราวนี้ถามว่าทำไม Honda เริ่มส่ง drawing ช้าจัง ก็ต้องไปดูสาเหตุอื่นๆ ครับ
อาจจะมี priority ต้องทำตัวอื่นก่อน อาจจะรอดูตลาดก่อน อาจจะลงเทคโนโลยี่ใหม่
อาจจะ platform ใหม่ หรืออื่นๆ อีก 108 ต้องสืบๆ ดูครับ

ออฟไลน์ frame@kk

มันไม่ได้นำเข้าหน่ะสิครับ มันผลิตในบ้านเรา
การที่จะเอารถรุ่นนึงมาผลิตแทนรุ่นเก่าที่ผลิตอยู่นั้นมันไม่ใช่เรื่องที่จะทำกันได้ในเดือนสองเดือน มันมีทั้งการเปลี่ยนอุปกรณ์ในไลน์ผลิตให้เข้ากับพาร์ทของรถรุ่นใหม่ การให้ซัพพลายเออร์ผลิตชิ้นส่วนพาร์ทใหม่เพื่อมาประกอบเป็นรถรุ่นใหม่ การตรวจสอบคุณภาพชิ้นงานของซัพพลายเออร์
ไหนจะการวางแผนการตลาดตั้งราคา แผนจำหน่าย โปรโมท มันมีระยะเวลาการดำเนินการของมัน

ถ้าเป็นรถนำเข้าอย่างรถเกรย์นั้นก็นำเข้ามาถูกต้องเสียภาษีครบก็ขายได้แล้ว มันไม่มีระยะเวลาตรงส่วนที่กล่าวมาอ่ะครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

กว่าจะได้ซื้อได้ใช้กันจริงๆก็คงเป็นปีหน้าโน่นละครับ

ออฟไลน์ crspy

ไม่ได้นำเข้าครับ
รถผลิตและประกอบในประเทศจะไปเสียเวลาก็ตรงการทำ tooling ให้
part แต่ละชิ้นในประเทศ ปกติต้องส่ง drawing ล่วงหน้า SOP ผลิตขายจริง
2 ปี up ถ้า lead time แค่ปีเดียวหรือปีกว่า part ตัวนั้นอาจจะเป็น CKD นำเข้า

คราวนี้ถามว่าทำไม Honda เริ่มส่ง drawing ช้าจัง ก็ต้องไปดูสาเหตุอื่นๆ ครับ
อาจจะมี priority ต้องทำตัวอื่นก่อน อาจจะรอดูตลาดก่อน อาจจะลงเทคโนโลยี่ใหม่
อาจจะ platform ใหม่ หรืออื่นๆ อีก 108 ต้องสืบๆ ดูครับ

มันไม่ได้นำเข้าหน่ะสิครับ มันผลิตในบ้านเรา
การที่จะเอารถรุ่นนึงมาผลิตแทนรุ่นเก่าที่ผลิตอยู่นั้นมันไม่ใช่เรื่องที่จะทำกันได้ในเดือนสองเดือน มันมีทั้งการเปลี่ยนอุปกรณ์ในไลน์ผลิตให้เข้ากับพาร์ทของรถรุ่นใหม่ การให้ซัพพลายเออร์ผลิตชิ้นส่วนพาร์ทใหม่เพื่อมาประกอบเป็นรถรุ่นใหม่ การตรวจสอบคุณภาพชิ้นงานของซัพพลายเออร์
ไหนจะการวางแผนการตลาดตั้งราคา แผนจำหน่าย โปรโมท มันมีระยะเวลาการดำเนินการของมัน

ถ้าเป็นรถนำเข้าอย่างรถเกรย์นั้นก็นำเข้ามาถูกต้องเสียภาษีครบก็ขายได้แล้ว มันไม่มีระยะเวลาตรงส่วนที่กล่าวมาอ่ะครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ