ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้เตือนภัย ผมโดนงัดรถในบ้านตัวเองเมื่อคืน  (อ่าน 8255 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
เมื่อคืนนี้ราวๆ5ทุ่ม เจ้าโคโลราโด้ผมมันก็ร้องขึ้น หมาผมก็เห่า+วิ่ง ก็เลยเปิดบ้านออกไปดูเจอเงาคนกำลังปืนกำแพงหนีอยู่ ลูกน้องก็ช่วยกันวิ่งตามแต่ไม่ทันครับ ได้ ipod ที่ผมเก็บไว้ในรถไป1อัน โทรแจ้งตำรวจแล้วไปลงบันทึกมา แล้วพรุ่งนี้เค้าจะส่งพิสูจน์หลักฐานมาเก็บลายนิ้วมือในรถเพราะวันนี้วันหยุดพิสูจน์หลักฐานไม่ทำงาน ตอนนี้พอรู้แล้วว่าคนร้ายเป็นใครรอเทียบลายนิ้วมืออย่างเดียว ถ้าใช่จัดเต็มแน่นอน

- จอดในบ้านก็อย่าวางใจล็อกรถไว้ตลอด ได้ยินอะไรแปลกๆก็ออกมาดูเลย

ปล.ในโรงรถจอดอยู่2คัน แอคคอร์ดมีความสุขดี คาดว่าคนร้ายนึกว่ารถกระบะจะป้องกันน้อยกว่ารถเก๋งเลยจัดการ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
Re: กระทู้เตือนภัย ผมโดนงัดรถในบ้านตัวเองเมื่อคืน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 14:21:30 »
ประเด็นหลักคือ อุปกรณ์สื่อสาร เครื่องมืออิเล็กโทรนิคที่มีราคาอย่าวางไว้ในรถครับ

กระจกอาจแตกโดยไม่รู้ตัว โจรบางกลุ่มขี่มอไซค์ลาดตระเวน
เห็นเป๋าหลุย ไพแพ็ดตั้งตระหง่ายอยู่บนเบาะนั่ง มันทุบเลยไม่มีรีรอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 14:40:54 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: กระทู้เตือนภัย ผมโดนงัดรถในบ้านตัวเองเมื่อคืน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 14:26:59 »
เมื่อคืนนี้ ผมจอดรถหน้า โรงเรียน สวนกุหลาบ
รอน้องไปซื้อของสั้นๆ

ผมนอนเปิดเพลงฟังใน Ranger Wildtrak

ทันใดนั้นเอง ผมก็เห็นเงาคน คล้ายกับชะโงดเข้ามาดู
ผมเลยลุกขึ้นไปมองหน้ามันทั้งคู่ บนมอเตอร์ไซค์ Honda สีดำ แดง
จำทะเบียนไม่ได้ แต่มีตัว ว. แหวน อยู่ตรงกลาง

มากัน 2 คน เป็นวัยรุ่น หน้าจะเป็๋นคนท้องถิ่น เสียดายว่าคนซ้อนท้าย เสื้อสีชมพูด หน้าตาดีมากๆ

เห็นปุ๊บ มันก็ขี่รถวิ่งต่อไปเลย
แล้วสักพัก ก็ย้อนขึ้นมาบนฟุตบาธ โรงเรียนสวนกุหลาบ แล่นผ่านรถผมไปอีกรอบ แล้วไม่กลับมาอีก

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 15:31:01 »
มีความอันตรายในสังคม เราต้องระวังป้องกันตัวไว้ตลอดครับ มีความน่าจะเป็นที่สามารถเกิดกับตัวเองได้ทุกเมื่อ
วันนี้วันหยุดพิสูจน์หลักฐานไม่ทำงาน ตอนนี้พอรู้แล้วว่าคนร้ายเป็นใครรอเทียบลายนิ้วมืออย่างเดียว ถ้าใช่จัดเต็มแน่นอน
มีด้วยหรือครับ ตำรวจหยุดทำงาน แต่ไหนๆก็จัดให้เต็มไปเลย

ประเด็นหลักคือ อุปกรณ์สื่อสาร เครื่องมืออิเล็กโทรนิคที่มีราคาอย่าวางไว้ในรถครับ
สำคัญเลยแหละ

ออฟไลน์ Oat_Oat

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 17:00:34 »
อ้างถึง
ตอนนี้พอรู้แล้วว่าคนร้ายเป็นใครรอเทียบลายนิ้วมืออย่างเดียว ถ้าใช่จัดเต็มแน่นอน
เอาเลยครับอย่าปล่อยให้คนชั่วลอยนวล ไอ้พวกนี้นิสัยไม่ดี....

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 20:36:22 »
เมื่อคืนนี้ ผมจอดรถหน้า โรงเรียน สวนกุหลาบ

ผมนอนเปิดเพลงฟังใน Ranger Wildtrak

ทันใดนั้นเอง ผมก็เห็นเงาคน คล้ายกับชะโงดเข้ามาดู
ผมเลยลุกขึ้นไปมองหน้ามันทั้งคู่ บนมอเตอร์ไซค์ Honda สีดำ แดง
จำทะเบียนไม่ได้ แต่มีตัว ว. แหวน อยู่ตรงกลาง

มากัน 2 คน เป็นวัยรุ่น หน้าจะเป็๋นคนท้องถิ่น เสียดายว่าคนซ้อนท้าย เสื้อสีชมพูด หน้าตาดีมากๆ

เห็นปุ๊บ มันก็ขี่รถวิ่งต่อไปเลย
แล้วสักพัก ก็ย้อนขึ้นมาบนฟุตบาธ โรงเรียนสวนกุหลาบ แล่นผ่านรถผมไปอีกรอบ แล้วไม่กลับมาอีก

เขาอาจจะแค่ชโงกเข้ามาดูภายในก็ได้นะครับ :D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 20:56:08 »
ถ้ามีคนที่ไม่ได้รับเชิญมาเยี่ยมเยียนบ่อย แนะนำติดกันขโมยบ้านครับ  ตั้งเวลาทำงานได้

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 21:08:03 »
จัดกล้องวงจรปิดสักชุดก็ดีนะครับ ผมเพิ่งติดชัดเจนเลย ทันใจเลยครับ
ยิ่งพอจะเดาใด้ยิ่งเร็วใหญ่ครับ คุณใจเย็นนะครับที่ไม่แจกลูกตะกั่วอ่ะครับ :D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 23:11:02 »

เขาอาจจะแค่ชโงกเข้ามาดูภายในก็ได้นะครับ :D
แบบว่า เฮ้ย นี่ตาจิมมี่ที่ชอบทดสอบรถหรือเปล่า (เห็นเป็นคนดังนะครับ)  ;)

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 00:02:36 »
โจรสมัยนี้ไม่กลัวตายแฮะ
อย่ามายุ่งกับผมละกัน
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 10:22:54 »
ผมเคยโดนมา 6 ปีก่อนครับ
โดนกล้องไปตัว และกระเป๋าทั้งใบ

เพราะจอดรถในบ้านแล้วไม่ล็อค มันเปิดหมด 3 คัน ยกเว้นคันแม่ผม
ที่จอดข้างห้องแม่ครัว

ตั้งแต่นั้นมา ผมไม่เคยลืมที่จะล็อครถอีกเลย และเดินเช็ครถพ่อแม่ตลอดด้วย

แต่เชื่อไหม มีครั้งนึงที่พ่อผมเคย ขับรถเข้ามาจอดในบ้าน
เปิดประตูบ้านไว้ ทิ้งกุญแจไว้คาคอพวงมาลัยด้วยนะ แต่ไม่มีอะไรเกิดขึ้น
แต่วันแบบนั้นคงไม่มีอีกแล้ว เดี๋ยวนี้ชินเขตกลายเป็นย่านโจรชุมไปแล้ว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 11:37:44 »
วันนี้ตำรวจมาเก็บลายนิ้วแล้วครับ ตำรวจบอกว่าคนร้ายน่าจะชำนาญเพราะลักษณะลายนิ้วมือที่เก็บได้เหมือนคนใส่ถุงมือ แถมบอกผมอีกว่าถ้าแน่ใจว่าเป็นใครชัวร์ๆไปจัดก่อนได้เลย

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 11:49:02 »
วันนี้ตำรวจมาเก็บลายนิ้วแล้วครับ ตำรวจบอกว่าคนร้ายน่าจะชำนาญเพราะลักษณะลายนิ้วมือที่เก็บได้เหมือนคนใส่ถุงมือ แถมบอกผมอีกว่าถ้าแน่ใจว่าเป็นใครชัวร์ๆไปจัดก่อนได้เลย

ได้จัด หรือ ไม่ได้จัด ส่งข่าวด้วยนะครับ ;)

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 12:23:48 »
อย่าเอาของมีค่าไว้ในรถ ล๊อครถให้ดี ก็ปลอดภัยในระดับที่เราทำได้แระครับ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 15:00:33 »
น่ากลัวอ่ะ ขนาดอยู่ในบ้านตัวเองแท้ๆ  >:(

ขอให้จับได้เร็วๆ น่ะครับ
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 17:06:28 »
เคยโดนทุบกระจกในโรงงาน ด้วยมันหวังว่า ในรถเบนซ์คงมีของมีค่าเยอะมาก หารู้ไม่ว่าในรถมีแต่ไม้จิ้มฟัน ทิชชู่ ซังข้าวโพด เศษเหรียญบาทอีกเป็นร้อย

แล้วที่เหลือก็ขวดน้ำเปล่า อะไรจิปาถะซึ่งไม่สามารถนับมาเป็นมูลค่าเงินได้เลย ต้องขอบคุณมันด้วยซ้ำที่ช่วยคุ้ยของในรถออกมาทำให้เจอของที่ผมตามหา

อีกหลายอย่างมากๆเลย

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 17:20:59 »
วางใจไม่ได้เลยจริงๆแฮะ

ของผมเจอแบบในเรื่อง ATM Error เลย หึหึ ตื่นเช้ามา รถสูงขึ้น แม๊กซ์ 17 ไมตี้-X (สมัยนั้นแพง) หายหมดเลยสีล้อ ด้านหลังมันเอาแม่แรงค้ำไว้ ด้านหน้าเป็นอิฐบล๊อคธรรมดา แม่เจ้า  พอแจ้งตำรวจ โดนยึดแม่แรงไปเป็นของกลางอีก ว่าจะเก็บไว้เป็นที่ระลึกซะหน่อย >_<

ออฟไลน์ 2C-T

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 18:02:15 »
จอดข้างนอกตามซอยเปลี่ยวๆก็ระวังนะครับถึงแม้จะมั่นใจในระบบความปลอดภัยของรถก็เถอะ
อย่างไม่กี่อาทิตย์ก่อนรถที่บ้านโดนขโมยแบตไป
ตอนแรกก็งงในรถไม่ร่องรอยการเปิดเข้าไปในรถ แต่มารู้อีกทีก็ตอนให้ที่บ้านเอาแบตอีกลูกมาใส่สังเกตสายสลิงที่ดึงกระโปรงหน้ารถมันห้อยๆอยู่จึงคาดว่าคนร้ายเอาลวดมาเกี่ยวแล้วดึงกระชากสลิงตัวนี้เพื่อปลดล๊อคชั้นแรกก่อนแล้วเปิดกระโปรงได้เลย

ปล.ทดลองเอาลวดเกี่ยวแล้วดึงมันเปิดได้จริง
ปล2.สำหรับรถที่สายสลิงห้อยนิดๆระวังไว้ให้ดีนะครับควรจะเก็บซ่อนไว้ใต้คานหน้ารถจะได้เอาลวดเกี่ยวไม่ได้

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 21:00:38 »
ต้องขอบคุณฟิล์มลามิน่า 80% จำนวน 2 ชั้น ที่ติดรอบคัน ยกเว้นบานหน้า

วางของไว้ในรถหลายอย่างเลย notebook, กล้อง, เอกสาร, เงิน

ผมเอาไฟฉายส่องเข้าไปยังไม่เห็นของข้างในเลย ยกเว้นของที่เป็นสีขาวจะพอเห็นบ้าง

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2012, 21:35:21 »

สมัยก่อนๆ สมัยที่แม่ผมขับ Mighty-X ป้ายแดงละนะ
แม่บอกว่า โจรขโมยรถไป คือขับออกไปเลย!!!!!! แต่แม่รู้ทัน เลยโทรบอกตำรวจให้ดักจับข้างหน้า ก็ได้รถคืน ส่วนโจร คงโดนลงโทษตามกฏหมายไปแล้วละ

นั่นคือสมัยก่อน

แต่สำหรับรถผมตอนนี้ ไม่ค่อยกลัวครับ เจ้า Altis CNG นี่ สัญญาณเยอะจริงๆ แต่เปิดฝากระโปรงท้ายขณะรถล็อก แตรดังแล้ว.........
แต่ถ้าจะขโมย แล้วถ้าแม่จับได้ หรือตามตัวได้ รับรองว่ารอดยากครับ ทั้งแม่ ทั้งผม ทั้งตำรวจ ถึงที่สุดแน่ๆ(อย่าปล่อยคนชั่วลอยนวล)

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 13:27:14 »
ทำไมถึงต้องโขมย อยากได้กันขนาดนั้นเลยหรอ แล้วทำไมไม่หาเงินมาซื้อ ไม่เข้าใจจริงๆ