ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำร้านเปลี่ยนยางกรอบกระจกหน้ารถ แถวนนทบุรี หรือ รังสิต ด้วยครับ  (อ่าน 13284 ครั้ง)

ออฟไลน์ rotaryman

• Hero Member
เนื่องจากรถของผม Civic FD ยางกรอบกระจกหน้าเปื่อยหมดแล้วเพราะรถจอดตากแดดเป็นส่วนใหญ่ ตอนนี้น้ำซึมเข้ามาบริเวณเสา A เลยอยากขอคำแนะนำร้านเปลี่ยนยางกรอบกระจกดีๆแถว นนทบุรี หรือ รังสิต ด้วยครับ ยางกรอบกระจกมีกี่เกรด ค่าเปลี่ยนประมาณเท่าไหร่ถ้าเอาแบบของแท้เหมือนศูนย์ร้านข้างนอกจะมีไหมครับ
ขอบคุณทุกคำตอบครับ

ออฟไลน์ Deaw

อะไหล่แท้ HONDA น่าจะต้องเบิกศูนย์ครับ
ส่วนอะไหล่เทียบไม่รู้มีหรือเปล่า ต้องลองหาดูครับ

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
ลองถ่ายรูปไปโพสต์ถามในกลุ่มเฟส ccth ดูครับ น่าจะได้คำตอบที่หลากหลาย

ผมลองโทรไปถามศูนย์ฮอนด้าแถวบ้านแล้วครับ เขาบอกว่าต้องเปลี่ยนแถบยางสีดำที่พาดอยู่บนหลังคารถทั้ง 2 ฝั่ง เพราะยางกรอบกระจกมันมาเป็นชุดเดียวกัน ซึ่งผมลองดูแล้วก็จริงอย่างที่เขาว่า แต่ราคาโหดร้ายมากเลยครับ
1 แถบยางสีดำเส้นละ 1500 ต้องใช้ 2 เส้น = 3000 บาท
2 คลิ๊ปล็อกแถบยางด้านละ 600 ต้องใช้ 2 ชุด = 1200 บาท
3 ค่าติดตั้ง 1500 บาท

สรุปรวมค่าใช้จ่ายทั้งหมด 3000+1200+1500 = 5700 บาท คิดหนักเลยครับ :'( เดี๋ยวผมจะลองโทรถามร้านติดกระจกรถยนต์ดูว่าเขารับเปลี่ยนไหมครับ เห็นแบบนี้แล้วใครที่จอดรถตากแดดระวังกันด้วยนะครับ :'(

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ร้านเปลี่ยนกระจกทำได้ครับ ลองหาร้านที่คนเยอะๆดูครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Joii

ไม่ใช่เรื่องแปลกเลยครับสำหรับ fd คิ้วยางห่วย ๆ เก่ามาซีด ด่าง เปื่อย ขาด เป็นทุกคัน เร็วช้าขึ้นอยู่กับการใช้งานของแต่ละคน เปลี่ยนทีแพงพอกับซ่อมใหญ่ (เปลี่ยนศูนย์ครบเซ็ตหมื่นห้า) อยากได้ถูกเข้ากลุ่ม ccth ครับ ในนั้นมีรับเปลี่ยนของแท้เบิกศูนย์ใช้คลิปยึดเดิมประหยัดไปเยอะ แต่ถ้าเข้าศูนย์ค่าของก็ประมาณนี้ถูกต้องแล้วครับ เพราะช่างแกะแบบปกติคลิปยึดจะหัก ทำให้ต้องมีรายการเปลี่ยนด้วย พวกที่รับทำข้างนอกเขาหาวิธีไม่ให้คลิปยึดหักเอง แต่เรื่องน้ำซึมเนี่ย เห็นเป็นกันเยอะ หาให้แน่ใจนะครับว่ามันเป็นจากอะไรกันแน่ บางทีอาจเป็นที่กาวติดกระจก

ไม่ใช่เรื่องแปลกเลยครับสำหรับ fd คิ้วยางห่วย ๆ เก่ามาซีด ด่าง เปื่อย ขาด เป็นทุกคัน เร็วช้าขึ้นอยู่กับการใช้งานของแต่ละคน เปลี่ยนทีแพงพอกับซ่อมใหญ่ (เปลี่ยนศูนย์ครบเซ็ตหมื่นห้า) อยากได้ถูกเข้ากลุ่ม ccth ครับ ในนั้นมีรับเปลี่ยนของแท้เบิกศูนย์ใช้คลิปยึดเดิมประหยัดไปเยอะ แต่ถ้าเข้าศูนย์ค่าของก็ประมาณนี้ถูกต้องแล้วครับ เพราะช่างแกะแบบปกติคลิปยึดจะหัก ทำให้ต้องมีรายการเปลี่ยนด้วย พวกที่รับทำข้างนอกเขาหาวิธีไม่ให้คลิปยึดหักเอง แต่เรื่องน้ำซึมเนี่ย เห็นเป็นกันเยอะ หาให้แน่ใจนะครับว่ามันเป็นจากอะไรกันแน่ บางทีอาจเป็นที่กาวติดกระจก
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะเข้าไปโพสถามในกลุ่มครับ หรือถ้าใครรู้จักช่างที่รับทำ PM มาบอกก็ได้นะครับ ส่วนที่รั่วน่าจะเกิดจากตรงนี้ละครับเพราะว่าก่อนหน้านี้ไม่เคยรั่วเลยครับ

รูปครับ สงสัยว่าเขาจะออกแบบอย่างนี้ทำไม เพราะ Altis โฉมปัจจุบันกรอบกระจกไมได้ต่อกับคิ้วบนเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2018, 11:03:21 โดย rotaryman »

ออฟไลน์ โบตั๋น

รถสามห่วงเคยโดนหินดีดกระจกหน้าแตกละเอียด เพื่อนแนะนำร้าน thaiautoglass เลยลองไปใช้บริการเปลี่ยนกระจก+ยางขอบ งานก็เรียบร้อยดีลองโทรไปถามราคาดูครับ