ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ Navara ซื้อตุลาคม 2555 เกียร์ 1 เข้าไม่ได้ครับ  (อ่าน 4539 ครั้ง)

ออฟไลน์ edward

• Full Member
ขอเล่าคร่าวๆให้ฟังครับว่า รถคันนี้ Navara Single Cab ซื้อ ต.ค. 55 ผมก็เสริมแหนบใสหลังคา เพื่อใช้ส่งของที่ร้าน

เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องตามปกติที่ศูนย์นิสสัน เพชรบุรีตัดใหม่

อาการช่วงแรกๆ เหมือนออกตัวไม่ค่อยพุ่งก็เข้าใจว่ารถหนัก บวกใส่หลังคา ก็ไม่ได้เอะใจอะไร
ปรากฎว่า กรกฎา ปี 56 ต้องยกคลัชครับ ศูนย์แจ้งว่าคลัชหมด เฮ่ย ใช้มาแค่ 20,000 โลเนี่ยนะ
ทำอะไรไม่ได้ ศูนย์ก็ช่วยลดค่าอะไหล่ให้ 30% ก็ต้องยกคลัชกันไป รับรถมารถมีแรงดีขึ้นเยอะ ใช้งานปกติ

ผ่านมาจนถึง ระยะ 102,xxx โล แป้นคลัชแข็งมาก ต้องใช้แรงกดมาก ผมก็เลยเอารถเข้าศูนย์แถวเทียมร่วมมิตร เป็นศูนย์ใหม่ไปสะดวกกว่า เลยไปลองดู
ปรากฏว่าคลัชหมดอีกแล้วครับ ก็เลยต้องยกคลัชอีกรอบ ศูนย์จัดทำให้เรียบร้อย แล้วโทรมาแจ้งว่า ถอยรถผมโครงหลังคาไปครูดกับเสา
ศูนย์เลยขอเวลา 2-3 วันไปซ่อมให้ ก็ทำมาเรียบร้อย ผมก็ไปรับรถมาแล้วก็เอามาขับได้อาทิตย์กว่าๆ

ปรากฏขับๆอยู่จะออกตัว  เกียร์หนึ่งดันเข้าไม่ได้ อาการคือเข้าไปแล้วแต่มีเสียงครืดแล้วก็ออกตัวไม่ได้ ก็เลยต้องออกตัวด้วยเกียร์สอง ประคองเอารถกลับมา แล้วเอาเข้าศุนย์เดิมเทียมร่วมมิตร ศูนย์นี้บอกว่าไม่มีช่างเชียวชาญเรื่องเกียร์เลยต้องเอารถไปเข้าที่ศูนย์วิภาวดี ซึ่งทางศุนย์ประเมินว่าต้องมีค่าใช้จ่ายประมาณ 50,000 ถึง 100,000 T_T  ขึ้นอยู่กัยว่าจะให้ overhaul หรือเปลี่่ยนอะไหล่ ประมาณนี้

รบกวนถามหน่อยครับ

เกียร์หนึ่ง มันไม่น่าพังง่ายขนาดนี้เปล่าครับ ให้นิสสันช่วยรับผิดชอบอะไรได้บ้างมั้ยครับ

ซ่อมอู่ข้างนอก เคสนี้น่าจะเท่าไรครับ

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
ผมเคย overhaul เกียร์ bigm 7000 บาท เปลี่ยนอะไหล่ลูกปืนทั้งกะบิเลย  ราคาของ bigm นะครับ ตอนนั้น ทำเพราะน้ำมันเกียร์แห้ง แล้ว เข้าเกียร์ยากมากๆๆๆๆ แต่หนูนา ไม่รู้เท่าไรครับ ที่ผมทำผมทำอู่นอกนะครับ ไม่ได้ทำใน 0
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ regal

• E90 320ise & E90 320dse
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ johnlee

ตัวตอนเดียว มันใช้เกียร์ของฟรอยเทียร์นี่ครับ 5 สปีดธรรมดา

เราไปซื้อเกียร์ฟรอนเทียร์แล้วมาแกะเอาส่วนที่จะใช้แทนของเดิมที่พังใส่กันได้มั้ยอ่า

น่าจะได้นะ อู่นอกเรื่องเกียร์ งานสิวๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Darkart

น้ำมันเกียร์เปลี่ยนระยะหรือป่าวครับ
ไปอู่นอกครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ God father

• Jr. Member
  • **
ใช้รุ่นเดียวกันอยู่ครับ ออกตัวไม่ค่อยมีแรง เกียร์เข้ายากเหมือนกันเลย

ออฟไลน์ wip

:oเรื่องครัซ นี่ตอนผมเป็นพนักงานรับรถที่โตโยต้า เจอบ่อยครับ 10000 โลครัชหมดยังมีเลย 20000โลมีมาบ่อยๆลูกค้าก็เถียงคอเป็นเอ็นว่า เป็นไปไม่ได้
ถอดออกมา ;D ;D ;D  เรื่องเกียร์ลองดูอู่นอกน่ะครับ ราคาจะถูกกว่ามาก :)