ผู้เขียน หัวข้อ: E-Classมีปัญหาแบบนี้ทุกคันหรือปล่าวครับ  (อ่าน 7720 ครั้ง)

ออฟไลน์ yossapatiso

• Full Member
คือมันจะมีฝ้าข้างนอกอะครับ ตอนขับตอนกลางคืน หรือตอนอากาศเย็นๆหน่อยก็จะมีฝ้าขึ้นที่กระจกหน้า มันเป็นเพราะมันมีแอร์ตรงกระจก(มีล่างกระจก) ใช้W211 W212เป็นหมดครับ รำคาญนิดหน่อย แต่ถ้าปิดแอร์ ฝ้าจะหายไปอย่างรวดเร็ว แต่มันร้อน :-\ :-\  ไม่ทราบเป็นเหมือนกันไหมครับ แล้วมีวิธีแก้ไหมครับ

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: E-Classมีปัญหาแบบนี้ทุกคันหรือปล่าวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 20:48:06 »
ผมว่ามันเป็นปกติของรถยนต์นะครับ ไม่ว่าจะรุ่นไหน พออากาศมันไม่เท่ากันก็เป็นกันหมด

Re: E-Classมีปัญหาแบบนี้ทุกคันหรือปล่าวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 20:50:24 »
ผมว่ามันเป็นปกติของรถยนต์นะครับ ไม่ว่าจะรุ่นไหน พออากาศมันไม่เท่ากันก็เป็นกันหมด
อ่าว เหรอครับ :-X :-X :-X :-X :-\ :-\

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 20:56:13 »
หันแอร์เข้าหากระจกก็เปนทั้งนั้นแล มีวิธีแก้คือปิดแอร์ซะ หลักวิทยาศาสตร์เบื้้องต้นเรย :P

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 21:19:48 »
ฟอร์จูนเนอร์ก็เปนครับ  อากาศเยนๆ หน่อย  กระจกหน้า  เป็นเลย

ต้องปรับอุณหภูมิให้เท่าๆ กับข้างนอกอะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 23:35:37 »
ทุกคันครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 00:00:28 »
อันที่จริงมีน้ำยาเคลือบกระจกที่กันฝ้าได้นะครับ แต่ถ้าใช้ที่ปัดน้ำฝนซักพักมันก็หลุดต้องเคลือบใหม่

ผมจำยี่ห้อไม่ได้แต่ลองไปดูตามห้างที่ขายน้ำยาเคลือบกระจก บางยี่ห้อทั้งทำให้หยดน้ำไหลลืนขึ้น+กันฝ้าได้ด้วย

ออฟไลน์ nirund99

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 00:33:04 »
เป็นทุกคันครับถ้าปรับแอร์เป็นออโต้หมด. เป็นที่รู้กันว่าถ้าไม่อยากให้เกิดฝ้าหน้ากระจกให้กดเปลี่ยนจากออโต้ เป็น ลมเป่าแต่ด้านหน้าอย่างเดียว ลองกดไล่ดูนะครับ จะมีสัญลักษณ์ลมเป่าเข้าตัว  ;D

ออฟไลน์ Xtrail

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 08:01:50 »
ง่ายเลยครับ มัวแต่เปิดปิดแอร์ช้าครับ เปิดที่ปัดน้ำฝนกดไป1ทีหาย ไม่ต้องบ่นร้อนหนาวครับ ใช้อยู่ ไอ้ที่รำคาญจริงคือเกียร์กระตุก(5เกียร์)

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 08:30:27 »
ถ้ากดออโตแล้วไม่อยากให้เป็นฝ้าก็ปรับอุณหภูมิDefaultที่21องศาครับ ถ้าปรับแล้วยังเป็นฝ้าแสดงว่าลิ้นFlapหรือMotorมีปัญหาครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ suteki

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 09:20:33 »
ลดอุณหภูมิให้เย็นๆไว้ ซัก 20-22 องศา น่าจะดีขึ้นเองครับ จากประสบการณ์ mb ที่เคยใช้ๆมานะครับ

ออฟไลน์ KKOOB

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 10:34:19 »
ไม่ต้องถึงขนาดปิดแอร์หรอกครับ ผมเดาว่าคุณตั้งแอร์ให้อยู่ในโหมด AUTO ใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ก็เรื่องปกติครับ โหมดนี้บางทีมันก็ปรับแอร์ขึ้นกระจกหน้าเวลาที่อุณหภูมิมันใกล้กับที่ตั้งเอาไว้ ทำให้คนนั่งไม่โดนลมจากแอร์ช่องปกติตรงๆ วิธีแก้ก็ออกจากโหมด AUTO  แล้วก็ตั้งให้แอร์เข้าหน้าอย่างเดียว (มันมีลงเท้า เข้าหน้า ขึ้นกระจก) ส่วนใหญ่จะเป็นเวลาเช้าๆ ฝนตก หรือกลางคืน แต่ว่าคุณใช้รถเกรย์หรือเปล่าครับ? เพราะถ้าเป็นรถ MBTH เค้าแก้ปัญหานี้จบไปตั้งแต่ W203 แล้วนะครับ

ออฟไลน์ firstime911

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 13:25:45 »
เป้นครับ รถผม ก็เป็น ถ้ารถติดๆ แอร์ มันเป่า กระจก อะครับ
แต่ก็นิดหน่อย ไม่เป็นไรหรอกครับ  ;D

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 15:24:46 »
ไม่ต้องถึงขนาดปิดแอร์หรอกครับ ผมเดาว่าคุณตั้งแอร์ให้อยู่ในโหมด AUTO ใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ก็เรื่องปกติครับ โหมดนี้บางทีมันก็ปรับแอร์ขึ้นกระจกหน้าเวลาที่อุณหภูมิมันใกล้กับที่ตั้งเอาไว้ ทำให้คนนั่งไม่โดนลมจากแอร์ช่องปกติตรงๆ วิธีแก้ก็ออกจากโหมด AUTO  แล้วก็ตั้งให้แอร์เข้าหน้าอย่างเดียว (มันมีลงเท้า เข้าหน้า ขึ้นกระจก) ส่วนใหญ่จะเป็นเวลาเช้าๆ ฝนตก หรือกลางคืน แต่ว่าคุณใช้รถเกรย์หรือเปล่าครับ? เพราะถ้าเป็นรถ MBTH เค้าแก้ปัญหานี้จบไปตั้งแต่ W203 แล้วนะครับ
ไม่ใช่ครับ ของMBTHครับ

ออฟไลน์ nirund99

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 18:41:52 »
ตามที่บอกคับ หายแน่นอนใช้อยู่ :D

ออฟไลน์ ChaY_ChonG

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 00:17:08 »

ตามที่คุณ KKOOB บอกเลยคับ เปลี่ยนออกจากโหมด AUTO ก็ตั้งให้แอร์ออกมาตรงช่องหน้าอย่างเดียว แค่นี้ก็ไม่มีฝ้าขึ้นกระจกแล้วคับ ;D