ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า BMW ถอดแบตเตอรี่ แล้วเผลอปิดฝาท้ายรถจะทำยังไง?  (อ่าน 3903 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
ต้องเกริ่นก่อนเลยว่ารถ BMW มีแบตเตอรี่อยู่ที่ท้ายรถ ถ้ารถที่ผมใช้ เช่น E90 (ไม่แน่ใจรุ่นอื่นเป็นแบบนี้ไหม) LCI ไม่มีรูกุญแจที่ฝาท้ายให้ไขแบบ manual เพื่อเปิดท้าย แล้วรถผมก็ไม่มี option ที่พับเบาะได้ ถ้าถอดแบตแล้วรถล็อคไว้จะทำยังไง แอบคิดไปคิดมามันคือการออกแบบที่โคตรจะผิดพลาดที่สุดเลย

ถ้ารถแบตอยู่ข้างหน้า ก็เสียบกุญแจไขปลดล็อคแล้วเปิดฝากระโปรง จบ
ถ้าแบตอยู่ท้าย แต่มีรูกุญแจก็ไขเปิดได้เลย จบ
ถ้ามีเบาะพับได้ หรือมีรูที่เบาะตรงกลางให้ล้วงเข้าไปดึง emergency latch ได้ เพื่อเปิดฝาท้ายก็ยังพอมีหวัง แต่รถผมไม่มีทั้งคู่

ถ้าเกิดถอดแบตเพื่อทำอะไรกับรถสักอย่างแล้วเผลอปิดฝาท้ายขึ้นมาจริงๆ ผมว่ามันคือ nightmare เลยนะ รถโซนเมกา ยุโรปมีพับเบาะได้ หรือช่องใส่ ski ตรงเบาะกลาง ให้ล้วงไปดึง emergency latch แต่รถบ้านเราไม่มี ตายลูกเดียวแบบนี้ เป็นท่านสมาชิกจะทำยังไงครับ ถ้าเกิดกรณีแบบนี้กับตัวท่านเอง

แต่ถ้าแค่แบตหมด ก็ไขรถไปเปิดฝากระโปรงหน้าเพื่อ jump start แต่ถ้าถอดขั้วแบตแล้วเผลอปิดท้าย รถล็อคล่ะครับ จั๊มไม่ได้ด้วยทีนี้ตายแน่ๆ 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2022, 20:23:29 โดย The Mechanics of Emotions »
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ samaklen

ดูเหมือนจะมีจุดจั๊มไฟที่ห้องเครื่องนะครับ
เป็นขั้วบวก

ออฟไลน์ sukhontha

ดูเหมือนจะมีจุดจั๊มไฟที่ห้องเครื่องนะครับ
เป็นขั้วบวก

ตามนี้  ต่อจั๊มสตาร์ท..

ออฟไลน์ tom46

น่าลองดูช่วงมือจับเปิดดูนะครับ บางรุ่นมองผ่านๆจะไม่เห็น เขาติดหงายท้องไว้แล้วมีฝาปิดไว้ก็มีครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ NavaneS

• Sr. Member
เคยครั้งนึงครับ... ดีที่มีสวิทชิ่งและกระโปรงหน้าเปิดอยู่ เลยใช้สวิทชิ่งคีบช่องขั้วบวก(มีฝาครอบขั้วสีแดง) แล้วก้อเปิดฝาท้ายได้ครับ
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ PaPaMan

ถ้ารถล็อคก็แกะฝาปิดที่มือจับประตูฝั่งคนขับ ถอดกุญแจจากรีโมทเอามาไข เปิดฝากระโปรงต่อจั๊มสตาร์ทก็จบ ไม่ถึงตายหรอกครับ

ที่น่าตายกว่าก็เรื่องจอดซ้อนแล้วปลดเกียร์ว่างไม่ได้มากกว่า

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

เป็นขั้วบวก

เป็นขั้วบวก

ตามนี้  ต่อจั๊มสตาร์ท..

ขออนุญาตถามแบบงงๆ เลยนะครับ ถ้ารถผมถอดแบตเตอรี่ออก หรือถอดขั้วลบไว้ จะยังจั๊มสตาร์ทได้ไหมครับ

น่าลองดูช่วงมือจับเปิดดูนะครับ บางรุ่นมองผ่านๆจะไม่เห็น เขาติดหงายท้องไว้แล้วมีฝาปิดไว้ก็มีครับ

e90 lci ไม่มีแล้วครับ ถ้า pre lci จะมีช่องซ่อนอยู่ครับ ผมเลยงงๆ

เคยครั้งนึงครับ... ดีที่มีสวิทชิ่งและกระโปรงหน้าเปิดอยู่ เลยใช้สวิทชิ่งคีบช่องขั้วบวก(มีฝาครอบขั้วสีแดง) แล้วก้อเปิดฝาท้ายได้ครับ

แล้วถ้าถอดแบตหรือถอดขั้วลบไว้จะจั๊มไฟได้ไหมครับ ผมไม่ค่อยสันทัดเท่าไหร่

ถ้ารถล็อคก็แกะฝาปิดที่มือจับประตูฝั่งคนขับ ถอดกุญแจจากรีโมทเอามาไข เปิดฝากระโปรงต่อจั๊มสตาร์ทก็จบ ไม่ถึงตายหรอกครับ

ที่น่าตายกว่าก็เรื่องจอดซ้อนแล้วปลดเกียร์ว่างไม่ได้มากกว่า

ไม่กล้าจอดซ้อนเลยครับ ไกลแค่ไหนก็ยอมต้องมีช่องจอดตลอด เข็นกันไม่สนโลกมาก 55
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ kiwiwi

มาเล่าให้ฟังเฉยๆครับ แต่คิดว่าเกี่ยวเนื่องกันนะ

ตอนสมัยวัยรุ่น ไปเที่ยวเมืองกาญจน์​กับเพื่อนๆ
ไปกันหลายคันอยู่ครับ

ผมก็จัดของท้ายรถ กุญแจรีโมทก็ดันวางไว้ข้างใน แล้วก็ปิดฝาท้ายในสภาพที่รถล๊อค

ความบันเทิงเลยเกิดครับ
W202 c240
ฝาท้ายไฟฟ้า ที่ต้องบิดสวิทช์กุญแจให้ a/c on จึงเปิดได้

จะรอกุญแจสำรองจากแม่... ส่งทางไปรษณีย์​มาให้ ตอนนั้นอยู่ด่านเจดีย์ 3 องค์ ก็กระไรอยู่ สมัยนั้นไม่มี kerry ไม่มีอะไรทั้งนั้น รอไปรษณีย์​ก็ต้องมี 3 วันขึ้น

สำคัญว่าพ้นวันหยุดคือสอบ

สุดท้าย ผมเลือกทุบกระจกหูช้างครับ แล้วก็เปิดรถ... แปลกแรกคือ สัญญา​ณกันขโมยไม่ดัง แต่อาจจะไม่มีก็ได้

ผมต้องเอาเบาะหลังออก แล้วเจาะช่องเหล็กตัวถังที่กั้นระหว่างในรถและท้ายรถออก แต่เจาะไม่เยอะครับ แค่ 1ใน3 พอง้างออก แล้วก็เอื้อมมือไปหยิบกุญแจ

กลับถึงโรงแรมต้องหาพลาสติกปิดกระจกสามเหลื่ยมตรงนั้นวิ่งถึงกรุงเทพ กระพือ​ดีแท้

ส่วนช่องเหล็ก ก็ให้เพื่อนที่ทำอู่สีปิดให้

ตั้งแต่นั้นมา ผมพกกุญแจพลาสติกติดกระเป่าตังค์ตลอด

มิหนำซ้ำ ผมยังทำขึ้นมาอีกอันซ่อนไว้ตรงก้านปัดน้ำฝนด้วย ><

ออฟไลน์ samaklen

จั๊มได้ครับ สำหรับช่องต่อไฟเลี้ยงในห้องเครื่อง

ออฟไลน์ panjap

ของ porsche ก็เป็นแบบนี้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ tom46

ไปลองถามในห้อง siambimmer มา เห็นเขาก็บอกว่าต้องจั้มไฟหน้ารถเอาเหมือนกันครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN