ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำยางสำหรับรถที่จอดมากกว่าวิ่งหน่อยครับ  (อ่าน 4883 ครั้ง)

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
พอดีว่ารถcamryที่บ้านกำลังจะเปลี่ยนยาง แต่คันนี้ปีนึงวิ่งแค่ไม่กี่ครั้ง ส่วนมากจะเอาไว้ไปเที่ยวต่่างจังหวัด หรือเอาไว้ใช้เเทนตอนเอารถไปซ่อม

ยางที่ใช้อยู่เป็นbridgestone er33 ใช้มาหกปีมันค่อนข้างแข็งแล้ว

เห็นพ่อผมที่ส่วนมากเป็นคนขับบอกว่ายางที่มันติดรถมาทีแรกขับแล้วมันนิ่งกว่าตอนนี้เพราะยางที่ใช้อยู่หน้ามันแคบกว่า แต่ไม่รู้ว่าของเดิมเป็นรุ่นอะไร
มันเกี่ยวหรือเปล่าครับที่ว่าหน้าแคบกว่าแล้วมันนิ่งน้อยลง

ลองเสิร์จกูเกิ้ลดูเขาบอกว่าgr90ดี แต่ผมไม่รู้ว่ามันดีกว่าหรือเปล่า เเล้วพวกรุ่นถูกกว่าอย่าง tz700 นี่ดีหรือเปล่าครับ หรือว่าใช้รุ่นเดิมดีอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
ไม่รู้จะแนะนำรุ่นไหนครับ เพราะไม่เคยจอดรถไว้นานๆ

แต่ที่เข้ามาตอบมั่นใจมากว่ายางหน้าแคบจะไม่นิ่ง/หนึบเท่ายางหน้ากว้าง

ทั้งทดลองจริงด้วยตัวเอง และทฤษฎีเลยครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
ER33 ส่วนใหญ่จะเป็นยางติดรถมาจากโรงงาน
ถ้าใช้งานทั่วไป คุณภาพก็ไม่ได้แย่ครับ
แต่ถ้าเทียบกับ GR90 เรื่องความนุ่ม เงียบ รีดน้ำ จะเห็นความต่างอยู่

ตอนนี้ GR90 ตกรุ่นแล้วครับ
สัปดาห์ที่แล้ว พึ่งเปิดตัว GR100

ออฟไลน์ Graham

• Jr. Member
  • **
กำลังอยากรู้อยู่เหมือนกัน ยางรถตอนนี้ใกล้ถึงเวลาเปลี่ยนแล้ว
รถผมวิ่งปีละ 10000-13000 ไม่เกินนี้ รุ่นไหนดี accord แม็ก 17
ถ้าวิ่งน้อยน่าจะหายางที่แข็งช้า แต่กินดอกเยอะหน่อยไม่เป็นไร ผมเข้าใจถูกไหมครับ

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
จะซื้อยางมาเพื่อจอดมากกว่าวิ่งไม่ใช่หรอครับ

ก็ไม่ต้องดีๆหรอก  เน้นวิ่งก็ว่าไปอย่างเอายางดีๆ เอามาใช้เอามาวิ่ง

ไปหาซื้อยางติดรถตามคลับแคมรี่เลยครับ พวกที่ตั้งกระทู้ขายยางน่าจะมีอยู่แล้ว ได้ของโรงงานด้วย ถูกด้วย

ถ้าไม่มีก็ไปตั้งกระทู้รับเลย เดียวก็มีคนมาขายพวกที่ซื้อรถใหม่แล้วจะเปลี่ยนแมกซ์อ่ะครับ เผลอๆซื้อมาทั้งแมกซ์และยางติดรถใหม่ๆดีๆเลย เพราะส่วนใหญ่จะขายแม๊กพร้อมยางติดรถเลย

ออฟไลน์ neutrino

ยางตันไงครับ จอดนานได้ทน(ล้อเล่นครับ) ถ้าไม่เน้นวิ่ง ยางยี่ห้อไหนก็ได้ครับ มาเน้นที่ราคาดีกว่าครับ เอาที่ถูกตังค์ไว้ก่อน

ออฟไลน์ kowit1

เติมรถยางให้แข็งๆไว้ก็พอ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

ถ้ารถวิ่งน้อยนั้นหมายถึง   อายุปีจะหมดก่อนดอกยาง คือดอกยางไม่ทันหมด เเต่ยางเริ่มเเข็งเริ่มเสื่อมสภาพก่อน

กรณีเท่าที่ใช้มาเเนะนำ ยางเเบรนด์ญี่ปุ่นที่ made in japan เเท้ๆ เเละผลิตปีใหม่ๆครับ เช่นใส่ตอนนี้ควรหายางที่ผลิตไม่ก่อน ปลายปี 2013

จากประสบการณืใช้มา รถวิ่งน้อยเหมือนกัน (ปีละ 3-4พัน กิโล) ยางชุดเเรกเมดอินไทยเเลนด์ พอผ่านปีที่ 2ไป ดอกยังเหลือเพียบ เเต่เนื้อยางเริ่มเเข็งเริ่มหอน เเละ ร่อนเเล้วครับ

เปลี่ยนอีกครั้ง ลองใช้โยโก เจเเปนเเท้  วิ่งไป 4ปีกว่าเเล้ว ดอกยางยังคงความนิ่มเเละความเกาะไว้ได้อยู่เลยครับ

ออฟไลน์ honest

หายางติดรถมาดีกว่าครับ ประหยัดคุ้ม

ออฟไลน์ tyo00

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเข้ามาตอบกันนะครับ

sombr

• บุคคลทั่วไป
หายางดีๆ ไปเลยครับ ตอนเปลี่ยนให้รถ Vios NCP42 ขนาด 185/65R14 ซึ่งใกล้เวลาขายแล้ว
ยังจับ Toyo Teo Plus เส้นละสองพันใส่เลย ทั้งที่จริงใส่ Dunlop T1 พันปลายๆ ก็พอได้อยู่
แต่ส่วนต่างทั้งของเราในฐานะเจ้าของเดิม และเจ้าของใหม่เวลาซื้อไปใช้ต่อ มันคุ้มและใช้ได้นานกว่าครับ