ผู้เขียน หัวข้อ: ตามล่าหาความฝันกับรถซิ่ง  (อ่าน 5265 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nicklambo

• Newbie
  • *
ตามล่าหาความฝันกับรถซิ่ง
« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 11:44:09 »
เดิมทีคุยกับภรรยาว่าจะเอา bmw series 5 G30 งบประมาณ 3.5 + -

สุดท้ายแล้ว บอกความในใจสมัยวัยรุ่น สมัยมหาลัยว่า เคยได้แต่มองรถเพื่อน รถคนอื่น(สมัย mmc)ยุคแรกๆ

มันคือความฝันว่าสักวันต้องเป็นของเรา สุดท้ายแล้ว ภรรยา ตกลงว่าเอา accord g10 hybrid tech
ขอเดิมๆนั่งสบาย ฉะนั้นผมเหลืองบในการหารถซิ่ง มีคำถามต่อไปนี้ครับ

1.รถจดประกอบน่ากลัวมั้ย หรือเล่นรถแท้ดีกว่า
2. Rx7 DC5 R32-33  S15 ที่ผมมองๆไว้ขอคำแนะนำครับ
3.เหนื่อยมั้ยกับการเล่นรถซิ่งปีเก่าๆกับการหาอะไหล่และอู่ที่ไว้ใจได้
4.รถสภาพเดิมๆหรือรถที่accessories ครบๆ(ในกรณีไม่ได้ทำเครื่องมาเต็มๆ)
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ตามล่าหาความฝันกับรถซิ่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 11:54:30 »
รถหาแท้ได้ก็ดี แต่แพง

ลองหาพวกรถที่ทำแท้ก็ดีนะครับ เปลี่ยนสลับจากตัวธรรมดาเป็นตัวแรงพวกรถยุโรปทำกันเยอะเดี๋ยวนี้ เนียนด้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 12:17:08 »
จะมีก็ R3x ที่ราคาโดดเอาเรื่อง

สมัยนี้รถทำเดิมราคาพุ่งมากกกกกก  :D

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 12:39:11 »
หารถแท้ให้ได้ก่อน ขับไปไหนก็ปลอดภัยไม่ต้องลุ้นเวลาเข้าด่าน

หาเดิมๆได้จะดีมาก  ขับเอาบรรยากาศ แรงไปโดยอะไรขึ้นมาไม่คุ้ม อะไหล่ยิ่งหายากๆอยู่

Rx7 DC5 R32-33  S15 จิ้มคันไหนมาก็สวยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 12:48:24 »
รถพวกนี้จะหาเดิมยากสิครับ

ออฟไลน์ 20TRF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 13:38:27 »
เข้ามาอ่านแล้วลุ้นแทนเลย
ผมตามหา E36 M3 คูเป้มาหลายปีแล้ว ก็ยังไม่ได้สักที
ไม่ใช่ไม่เจอรถนะครับ ภรรยาไม่อนุมัติ TT TT
เพราะเมื่อก่อนใช่ E36 แล้วพานางไปกินข้าวลิงบ่อย ถึงขนาดบอกว่าถ้าไม่ขายก็ไม่แต่ง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 15:03:13 »
ถ้างบ 3.5 ล้าน ได้ทุกตัวที่ว่ามา มีทอนหรือเติมเพิ่มนิดหน่อย

ผมเคยหา R34 สภาพสวย ณ ตอนนั้น ราคาไกล้ๆ เลข 2 ผมเกือบเอาไปแล้วนะ ตอนนี้ ขึ้นเลข 3 หมดแล้วมั้งสภาพสวย แต่รถทำ รถแปลง รถย้ายของ ผมไม่เอา เพราะอยากได้รถแท้มากกว่า

แต่พอดีผมซื้อคอนโด และ มีลูกสาว ก็เลยจบโครงการรถ Japan'90 ไปแล้ว ซื้อรถใหม่ใช้งานแทน

บางตัวที่ว่ามา ราคา ณ วันนี้ ไม่ถึงเลข 2 ด้วยซ้ำ

ซื้อรถแนวนี้ สภาพเก่าเก็บหรือทำใหม่แล้ว จะแห้งหรือเปียก สภาพเดิมหรือโมเต็ม จะแบบไหน อยู่ที่เราคนซื้อ พอใจแบบไหน เอาแบบนั้นครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 15:36:49 »
เห็นเพื่อนรุ่นเดียวกัน โตมาด้วยกัน ไล่เก็บรถยุค 90 อยู่พักใหญ่ละ

เห็นแล้วก็อยากมั่ง แต่บ้านไม่มีที่จอดละ ของผม ถ้ามีโอกาส คงไม่เก็บสปอร์ต เพราะสปอร์ตญี่ปุ่นยุค 90 ผมเฉยๆนะ แต่จะไปสนพวกรถธรรมดา ที่เป็น Limited ซะมากกว่า เช่น

Peugeot 405 Mi16
Peugeot 306 S16
SAAB 9000 Giffin / Aero
VOLVO 850 T5R (แถมพวก 760 ตัวเอน หรือ 940 ไปด้วย รถธรรมดา แต่มันคลาสสิคดี)
Mazda Astina ไฟ pop (อันนี้รถไม่แปลก แต่เป็นความหลัง เพราะมันพาผมปลิวเกิน 200 ได้ ครั้งแรกในชีวิต)
Benz SL R129

ประมาณนี้สำหรับผม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 15:58:59 »
เป็นผมเอาR33อ่ะ แต่GTRน่าจะหายากและแพง ส่วนใหญ่เป็นGTS

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 17:24:56 »
ผมเป็นแฟนรถสปอร์ตญี่ปุ่นปี 90s

แต่ตอนนั้นยังเด็ก ๆ ไม่มีตังค์ซื้อ

ตอนนี้ฐานะปานกลาง แต่ไม่กล้าซื้อ

ขี้เกียจไปอู่บ่อย ๆ ครับ

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 18:00:06 »
เคยศึกษาแต่ dc5 อะไหล่ต่าง ๆ ยังพอมีอยู่เยอะ อะไหล่ช่วงล่างใช้ร่วมกับ civic es ได้หลายตัว เครื่องยนต์ก็ยังหาได้ไม่ยาก ผมว่าอันนี้น่จะดูแล้วใช้งานได้ยาว ๆ ไม่จุกจิกคเท่าไหร่

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 18:31:44 »
เป็นคนนึงที่ในยุค 90 ยังเรียนอยู่ ยังไม่มีเงินซื้อเช่นกัน แต่ชอบรถหลายรุ่นในยุคนั้น เข้าใจฟีลเลยครับ  :)
ไม่กี่ปีที่ผ่านมา เลยลองๆหารถมือสอง japanese sports ที่เคยชอบ แต่ผมชอบรถเดิมๆ ตอนนั้นหาเดิมๆไม่ค่อยเจอ เลยยังไม่ได้ซื้อ ไปได้รถยุโรปมือสองยุคนั้นแทน เพราะหาเดิมๆได้ง่ายกว่า มีหลายคันให้เลือกกว่า

ผมอาจจะไม่ได้ตอบตรงนักในเรื่องรถ sports ญี่ปุ่นรุ่นที่ระบุมา เพราะยังไม่เคยมี ถือซะว่าเป็นการแชร์ความเห็นจากคนที่มีรถยุค 90 มือสองคนนึงครับ

1.รถจดประกอบน่ากลัวมั้ย หรือเล่นรถแท้ดีกว่า
ผมชอบรถแท้ครับ รถจดประกอบถึงจะถูกกว่าตอนซื้อ แต่เวลาเราบอกขายก็ถูกกว่ารถแท้เช่นกัน
จดประกอบเห็นมีแบบถูกต้องกับไม่ถูกต้อง ตอนเป็นข่าวเมื่อไม่กี่ปีก่อน ดีเอสไอใช้เกณฑ์ ดูว่าเลขเครื่องกับเลขตัวถังตรงกันหรือไม่

2. Rx7 DC5 R32-33  S15 ที่ผมมองๆไว้ขอคำแนะนำครับ
ผมไม่ค่อยถนัดเลย รอความเห็นท่านอื่นนะครับ

3.เหนื่อยมั้ยกับการเล่นรถซิ่งปีเก่าๆกับการหาอะไหล่และอู่ที่ไว้ใจได้
ถ้าเป็นรถคันที่ 2-3 ขึ้นไปที่ไม่ได้ใช้ประจำ ไม่เหนื่อยครับ เหมือนเราได้ทำ hobby ที่เราชอบอย่างนึง แต่ต้องใจเย็น เพราะรถอาจเข้าอู่บ่อย และจอดอู่นาน เบอร์โทรรถยกนี่ต้องเมมไว้เลย  , ถ้ามีรถประจำคันอื่นขับอยู่ ก็ไม่มีปัญหา

แต่ถ้าตั้งใจใช้คันนี้ประจำ ผมว่ามีโอกาสเหนื่อยเยอะนะครับ เพราะรถเก่าแล้ว อะไรๆมันอาจทยอยเสียตามอายุของมัน นึกสภาพว่ากำลังจะไปธุระแล้วเสียกลางทาง จะทิ้งรถไปก็ไม่ได้ ต้องรถรถยก พอรอรถยก ก็ไปงานไปธุระไม่ทัน ถ้าเจออย่างนี้ซัก 2-3 ครั้ง อาจจะเลิกชอบรถคันนั้นไปเลย

แต่ถ้าเป็นรถคันที่ 2-3 ขึ้นไป เรามักเอาออกมาขับเล่นๆ ไม่มีธุระอะไรก็เอาออกมาขับเล่น 555 มันเสียก็เสียตอนขับเล่นๆ ไม่เสียงานเรา

4.รถสภาพเดิมๆหรือรถที่accessories ครบๆ(ในกรณีไม่ได้ทำเครื่องมาเต็มๆ)
ผมชอบเดิมๆครับ

ถ้าตั้งใจหาต่อ ขอให้เจอรถสภาพดีๆ มีความสุขกับมันครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 18:37:42 »
สมัยเรียนชอบ R170มาก.
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 19:13:40 »
1. รถแท้ ก็สบายใจกว่า ปล่อยง่ายกว่า แต่ก็แลกมาด้วยหายากกว่า แพงกว่า ... ถ้าจะไปทาง จปก. จริงๆ ก็ควรไปโอนที่ขนส่งใหญ่ด้วยตัวเองพร้อมเจ้าของเก่า หลีกเลี่ยงการโอนลอย และ/หรือ ฝากให้เจ้าของเก่า/คนรับวิ่งเรื่องดำเนินการ

2. ในกลุ่มนี้ผมว่า DC5 หาง่ายสุด โอกาสเจอรถสวยเดิมมากสุด .. แต่โดยรวมๆหาสวย เดิม เนียน ยาก-ยากมาก ล่าสุดผมเพิ่งไปดู RX7 รถแท้มาคันนึง ค่อนข้างสวย เห็นตำหนิงานสีนิดนึงที่ขอบกระจก สรุป รถโดนกลับสีมา 2 รอบแล้ว .. อีกคันที่ยังไม่ได้ไปดู พิจารณาจากชื่อเสียงเจ้าของแล้วน่าจะสวย แต่เป็นรถ จปก. (แต่ตอนนี้ผมค่อนข้างถอดใจไปแล้ว)
3. ผมเล่นรถมีอายุมาตั้งแต่อยู่มหาลัย (สมัยนั้นรถที่ได้มาใช้ก็จัดว่ามีอายุพอสมควรแล้ว) ก็สรุกสนานตามเรื่องตามราวมาเรื่อยๆ อาศัยหลักว่าดููรถให้ดีตั้งแต่ต้น แล้วซ่อมให้ถึง preventive maintenance ต้องทำ .. แต่หลังๆมาผมเหนื่อยกับการเก็บงานรถเก่ามากขึนเรื่องๆ ไม่รู้ว่าเพราะยุ่งขึ้น หรือ รักรถเก่าน้อยลง หรือ ยังทำไม่จบจริง หรือ ยังไม่เจออู่ถูกใจ ... เอาเป็นว่าถ้าไม่เคย ก็เผื่อใจตรงนี้ไว้หน่อยครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 19:28:40 »
กระแสรถ 90 กำลังมา เพราะวัยรุ่นยุคนั้นตอนนี้กำลังเข้าสู่วัยมีเงินซื้อ

สิ่งที่อยากให้ตอบตัวคุณเองให้ได้ คือชอบมันจริงจัง จะมีความสุขกับมมันจริงๆถ้าได้มา ถ้าคำตอบคือใช่จริงๆ ซื้อตามใจไป

ถ้าตามๆกระแส ตามๆเพื่อนไป ผมว่าเอาเงินไปซื้อรถปัจจุบันที่จะใช้ไปได้ยันอนาคตดีกว่า อย่าไปเสียเงินเสียเวลาซื้ออดีตเลย ผมเห็นราคารถราคาของแต่งแล้วเริ่ม สงสัยว่ามันจะไปกันใหญ่ ซื้อไปแต่งไปแพงแซงราคาอดีต

แต่หากมีรถเก่าอยู่ แล้วบูรณะเพื่อความทรงจำ อันนี้จะแอบเห็นด้วยมากกว่า

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 20:36:25 »
เล่นรถยุค 90 ผมว่าต้องพอมีความรู้อยู่พอสมควรนะครับ ไหนจะตอนซื้อก็ต้องดูให้ดีว่าไม่ใช่รถยำมาจนเละและหมก
เพราะรถอายุขนาดนั้น ผมว่า 9 ใน 10 คันล้วนผ่านการแต่งและการขับแบบตะบี้ตะบันมาทั้งสิ้น

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 21:52:16 »
อ่านแล้ว ใจล้วน ๆ

คนเคยมีขายทิ้งก็ไม่อยากมีอีก

คนไม่เคยก็อยากลองครับ

รถเก่าขนาดนั้น ใจครับ ชอบก็จัดครับ จะหายคาใจ

ผมเกิดได้ใช้รถในยุคนั้น เลยเฉย ๆ พวกนี้สำหรับผม มันก็เก่าเกิน เอามาใช้ไม่มีอะไรดี มีแค่กลุ่มคนที่ชอบด้วยกันถึงจะเข้าใจ ผมไม่เข้าใจจริงๆครับ รถใหม่กว่าดีกว่า ใช้งบเท่ากัน ขับสบายใจ ใช้งานจริงทุกวันมันมีเยอะแยะ

มีคนรู้จักเจ้าของ FD3 ปล่อยกันไปล้านกว่า คือ อะไร เครื่องโรตี ซดน้ำมันเหมือนถังน้ำมันรั่ว นั่งไม่สบาย กลิ่นเก่า ๆ อับ ๆ ต้องราดน้ำยา กลิ่น เสียง ควัน ขับไปต้องระวังไป อะไรเฉี่ยวนิดหน่อย หาอะไหล่กันตาเหลือก เคยไปนั่งครั้งเดียวขยาดแขยงไปเลย เหม็นควัน แข็ง เสียงดัง รถสั่น

หลายคนที่รู้จัก พอได้รถแบบนี้มาครอง RX7 EVO MINI Rover ... ดีใจตอนซื้อ พอมีก็ลำบาก ตั้งขายคุยว่ารักอย่างนั้นอย่างนี้เสียดาย สุดท้ายดีใจตอนขายได้กันแทบทุกคน เย้ มีคนรับช่วงต่อแล้ว

เอาไปเป็นข้อคิดครับ บอกไปแล้วถ้าคิดว่าคาใจก็จัดไปครับ ถ้าใช้เหตผล ไม่ชอบอู่ ไม่ชอบซ่อม ไม่อยากควันเหม็นในโรงรถ ... คิดเองแล้วกันครับ มันเกินบรรยายจริงๆ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 22:03:21 »

รถเก่าขนาดนั้น ใจครับ ชอบก็จัดครับ จะหายคาใจ

ผมเกิดได้ใช้รถในยุคนั้น เลยเฉย ๆ พวกนี้สำหรับผม มันก็เก่าเกิน เอามาใช้ไม่มีอะไรดี มีแค่กลุ่มคนที่ชอบด้วยกันถึงจะเข้าใจ ผมไม่เข้าใจจริงๆครับ รถใหม่กว่าดีกว่า ใช้งบเท่ากัน ขับสบายใจ ใช้งานจริงทุกวันมันมีเยอะแยะ

มีคนรู้จักเจ้าของ FD3 ปล่อยกันไปล้านกว่า คือ อะไร เครื่องโรตี ซดน้ำมันเหมือนถังน้ำมันรั่ว นั่งไม่สบาย กลิ่นเก่า ๆ อับ ๆ ต้องราดน้ำยา กลิ่น เสียง ควัน ขับไปต้องระวังไป อะไรเฉี่ยวนิดหน่อย หาอะไหล่กันตาเหลือก เคยไปนั่งครั้งเดียวขยาดแขยงไปเลย เหม็นควัน แข็ง เสียงดัง รถสั่น

หลายคนที่รู้จัก พอได้รถแบบนี้มาครอง RX7 EVO MINI Rover ... ดีใจตอนซื้อ พอมีก็ลำบาก ตั้งขายคุยว่ารักอย่างนั้นอย่างนี้เสียดาย สุดท้ายดีใจตอนขายได้กันแทบทุกคน เย้ มีคนรับช่วงต่อแล้ว

เอาไปเป็นข้อคิดครับ บอกไปแล้วถ้าคิดว่าคาใจก็จัดไปครับ ถ้าใช้เหตผล ไม่ชอบอู่ ไม่ชอบซ่อม ไม่อยากควันเหม็นในโรงรถ ... คิดเองแล้วกันครับ มันเกินบรรยายจริงๆ
555 รถบางคัน ทำให้เจ้าของดีใจได้ถึง 2 ครั้ง คือ ตอนได้มา กับ ตอนขายได้

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 22:14:58 »

แล้วรถพวกนี้รักเจ้าของด้วยนะครับ ยิ่งใครไม่ค่อยรักรถพวกนี้จริงแค่อยกาลองนี่อย่างกับผีสิงไล่ก็ไม่ยอมออกไป ปล่อยยากปล่อยเย็น555

ออฟไลน์ rapee001

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 22:59:09 »
เดิมทีคุยกับภรรยาว่าจะเอา bmw series 5 G30 งบประมาณ 3.5 + -

สุดท้ายแล้ว บอกความในใจสมัยวัยรุ่น สมัยมหาลัยว่า เคยได้แต่มองรถเพื่อน รถคนอื่น(สมัย mmc)ยุคแรกๆ

มันคือความฝันว่าสักวันต้องเป็นของเรา สุดท้ายแล้ว ภรรยา ตกลงว่าเอา accord g10 hybrid tech
ขอเดิมๆนั่งสบาย ฉะนั้นผมเหลืองบในการหารถซิ่ง มีคำถามต่อไปนี้ครับ

ขอบคุณมากครับ

1 รถจดประกอบ ถ้าไม่ใช่เรื่องทะเบียนไม่ตรงกับรถ จ่ายภาษีไม่ครบ หรือมีแต่ invoice เหมือนมอไซค์ แล้วก็มีเรื่องประกอบกลับห่วยแบบผ่ากลางแล้วมาต่อใหม่ไม่ตรงกัน ซึ่งไม่รู้ว่าอย่างหลังเป็นเรื่องจริงขนาดไหน

2 s15 dc5 งบ 2 ล้านสามารถหาสภาพสวยๆได้ ส่วน rx7 กับ skyline นั้นอาจต้องเพิ่มอีกครึ่งล้าน และถ้าเป็นตัว gtr นั้นต้องใช้งบ 3.5 ขึ้นถึงจะได้สภาพสวย

3 ถ้าไม่นับ rx7 ที่ต้องหาอู่โรตารี่เฉพาะ ที่เหลือนั้นช่างแต่งซิ่งทั่วไปนั้นซ่อมได้หมด มันจะเหนื่อยตอนวิ่งหาอะไหล่โดยเฉพาะอะไหล่แท้เก่าเก็บที่หายากเพราะเอาไปใช้กันเกือบหมดโกดังแล้ว. ดังนั้น ส่วนมาก รถพวกนี้มักจะใช้อะไหล่แต่งเนื่องจากอะไหล่แต่งนั้นหาง่ายและมักจะดีกว่าอะไหล่เดิมเบิกใหม่. ส่วนตัวถังนั้นซ่อมตามสภาพครับ แต่หาอะไหล่ให้ได้ก็แล้วกัน

4 ขึ้นกับความชอบว่าต้องการเก็บเดิมๆ หรือจะแต่งเต็มที่. เพียงแต่รถเดิมจัดนั้นหายากมากเพราะส่วนใหญ่ถูกเอามาแต่งเกือบหมด. ถ้าต้องการเก็บเดิม บางที ซื้อรถแต่งแล้ววิ่งหาอะไหล่เดิมมาใส่จะเร็วกว่าหารถเดิมซะด้วยซ้ำ

5 ตอนนี้ รถดังปี 90 หลายรุ่นมีอะไหล่เดิมผลิตใหม่. เพียงแต่อะไหล่เดิมเหล่านี้มักจะไม่เหมือนอะไหล่เดิมในอดีตเพราะวัสดุและเทคนิคการผลิตนั้นเปลี่ยนตามเวลาและความเหมาะสม

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 23:12:01 »
เล่นรถแนวนี้ ยังไงก็ต้องรถแท้ครับ ไม่งั้นไม่สุด ยิ่งตอนปล่อยก็ไม่เจ็บ ดีไม่ดีราคาอัพขึ้นไปอีก S15 S14 R34 R33 สุดทุกคัน
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ gunwate

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 23:42:19 »
จปก เล่นได้นะครับ แนะนำว่า ให้ดูว่าโอนได้ไหม แล้วเป็นรถตัดต่อกลาง หรือ รื้อมาแต่โครงแต่มาทั้งลำ ถ้าตัดแล้วมาเชื่อมที่ไทย อย่าซื้อครับ แล้วตอนโอนมันต้องมีภาพตอนขามาด้วย ถ้ามีเอกสารครบ ซื้อได้ครับ คุ้มกว่าเยอะ เพราะได้ตัวถังแท้เหมือนกัน ต่างแค่ทะเบียน คนเล่นรถประเภทนี้ สมัยนี้ เน้นตัวถังแท้ ตัวถังตรงรุ่นแล้วครับ

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2019, 00:21:20 »
วันนี้ เห็นดีเจชื่อดังคนนึงที่ชอบรถลงคลิปรถยุคนั้นพอดี ในชื่อคลิปบอกว่า GTR Skyline R34
ท้ายคลิป ตกลงซื้อ สีน้ำเงินสวยดี ไม่รู้จดประกอบหรือรถแท้ เห็นแล้วอยากได้บ้าง  :)

เพิ่มเติม : ค้นมาแล้วครับ จดประกอบ , ไม่ใช่ GTR แท้ , ราคาตั้งขาย 2.29 ล้านบาท
ถ้าเป็น R34 GTR แท้ สีน้ำเงินแบบที่ paul walker ขับ จะอิจฉามาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2019, 00:30:10 โดย ttcl »

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2019, 06:30:11 »
รายละเอียดอื่นไม่ทราบนะครับ

ถ้าเอาเรื่องความฝัน ผมเชียร์ RX7 ตัวที่เป็น FD3S อยากได้มาวาง 3 rotor น่าจะแจ่มมากๆ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ paulmerc

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2019, 09:48:41 »
ดูจากรุ่นที่ลิสต์มา หลักๆคือเล็ง sport ญี่ปุ่นปี 90+ ขึ้นมาใช่ไม๊ครับ

ถ้ามองเรื่องราคา ผมว่าตระกูล R33-34 ราคาแข็งมากครับยุคนี้ ขายต่อบวกราคาของแต่งได้ประมาณนึงด้วย

1. เล่นรถแท้เท่านั้นครับ  จดประกอบเราไม่มีทางรู้ความสมบูรณ์ในการทำ อีกทั้งขายเปลี่ยนมือยากครับ

2. ผมไม่เล่นรถญี่ปุ่นเลยแนะนำไม่ได้เลยครับ 555+  แต่ถ้าให้ผมเลือกเอง  ผมเลือก brz ครับ ใหม่กว่า แต่งสวย ของเล่นเพียบ
ระบบไม่ไฮเทคไป ไม่พากินข้าวลิงแน่นอน  พออายุเยอะขึ้นอยากเน้นรถทนๆแล้วครับ

3. ผมมีรถยุโรปหลายรุ่น ปี 2000+ ก็จัดกว่าเกือบ 20 ปีแล้วครับ  แนะนำว่าถ้าทำรถ ทำให้จบเป็นระบบไป เช่น ระบบหล่อเย็นก็เก็บให้หมดไล่จากเบา-หนัก ถูกไปแพง สำคัญไปไม่สำคัญ  ส่วนอู่ก็แนะนำว่าเน้นเฉพาะทางไปเลย อู่ช่วงล่าง อู่แอร์ อู่เครื่อง  แล้วก็อู่ทั่วไปที่ service A B ของเหลวต่างๆ  ในเน็ตในเพจคลับต่างๆ ข้อมูลเยอะแยะครับ หรือเรียกว่า เจ็บแต่จบแล้วเราจะใช้รถแบบสบายใจครับ

ผมเฉยๆกับการเอารถเข้าอู่ต่างๆนะ บ้านผมอยู่โชคชัย 4 ก็เข้ามาหมดแล้วครับทั้งอู่เบนซ์อู่ bmw ย่านนั้น บางทีมันเหมือนพอเราใจรัก เราจะสนุกกับมันครับ ถึงมันจะพังแต่เราก็ได้เรียนรู้อะไรหลายอย่าง  อย่างเบนซ์นี่ไม่จุกจิกแต่เข้าอู่ทีจุกเป็นหมื่นๆ  ส่วนบีเอ็มนี่จุกจิกแต่ดูดตังเราทีละสามสี่พัน ก็สนุกกันไปคนละแบบครับ

4. เรื่องนี้ราคาจิตตังครับ  บางคนกลัวรถแต่งเพราะคิดว่ามันถูกรื้อมาเยอะ ไม่เดิมไม่สมบูรณ์ อย่างผมชอบรถแต่งเพราะประหยัดค่าของแต่งได้อีกเยอะถ้าเราไปซื้อเอง

ลองชั่งใจดูครับ  แต่ถ้าเริ่มสะสมรถในฝันแล้ว มันจะหยุดไม่ได้นะครับ อันนี้เตือนไว้ล่วงหน้าเลย 5555+

ชอบซื้อรถ แต่งรถ เปลี่ยนรถไปเรื่อยๆ ครับ

2020  -  Toyota Sienta
2017  -  Mini Cooper Coupe
2011  -  Benz Ecoupe C207
2006  -  BMW 320ise E90
2005  -  Mini Cooper S R53 MT
2012  -  Honda Jazz GE
2010  -  Honda Civic FD
2003  -  BMW 330I E46

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2019, 12:38:58 »
ต้องถามใจตัวเองดูครับ ว่าพร้อมล้มละลายกับรถพวกนี้ไหม  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ bankiesdluffy

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2019, 13:29:31 »
ถ้าตังค์และเวลาเหลือ
ผมก็อยากได้ RX7 กับ S15 นะ
ฝังใจมาแต่เด็ก  :-[

ออฟไลน์ Koolkoe

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2019, 00:03:29 »
อาจจะไม่ตรงกับคำถาม ผมว่า งบเดียวกัน ลองมองพวกสปอร์ตปีใหม่กว่า มือสอง เช่น 86 BRZ หรือ TTS z4 จะเล่นง่ายกว่าครับ คุณภรรยาก็ขับได้ด้วย รถรุ่นใหม่ๆการขับขี่ก็ดีกว่านะครับ แต่ไม่ได้ฟิลคลาสสิก

รถอายุเยอะๆ ผมไม่แน่ใจว่าการหาอะไหล่จะยากไหมครับ และกลัวจะเจอตั้งราคากันแพงๆด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2019, 00:14:46 โดย Koolkoe »

ออฟไลน์ mochalatte

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2019, 21:36:57 »
วันนี้ เห็นดีเจชื่อดังคนนึงที่ชอบรถลงคลิปรถยุคนั้นพอดี ในชื่อคลิปบอกว่า GTR Skyline R34
ท้ายคลิป ตกลงซื้อ สีน้ำเงินสวยดี ไม่รู้จดประกอบหรือรถแท้ เห็นแล้วอยากได้บ้าง  :)

เพิ่มเติม : ค้นมาแล้วครับ จดประกอบ , ไม่ใช่ GTR แท้ , ราคาตั้งขาย 2.29 ล้านบาท
ถ้าเป็น R34 GTR แท้ สีน้ำเงินแบบที่ paul walker ขับ จะอิจฉามาก
R34 GTR นี่ เป็นหนึ่งใน 3 ที่รู้สึกว่า มันคือที่สุดของ การเริ่มต้น global turbocharger’s car ให้ คู่แข่งตามมาเรียนรู้
ต้องมองทุกครั้งที่มีโอกาส
btw รถ GTR 9 คัน ใน fast4 มีแท้คันเดียว

ออฟไลน์ pradungsak dragster

• Newbie
  • *
  • กรุงเทพ..รถอะไรๆๆก็ไปถึง.....อุอุอุ...
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2019, 07:05:16 »
ไม่เห้นมีซูปร้าเลย..555...สงสัยไม่ชอบพี่โต้
1997 Honda Nova rs-Yamaha Y80
1999 Yamaha TZM -Yamaha RXZ
2000 Kawasaki VICTOR M-Kawasaki KR SE
2002 Nissan CEFIRO A31-Toyota D4D
2010 Nissan TIIDA
2010 Nissan MARCH
2012 Nissan TEANA
2018 Kawasaki Serpico SE-Kawasaki KR SE
2035 Nissan GTR R35 old model 2015
2040 Porsche 911 TURBO