ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องติดฟิล์ม  (อ่าน 6162 ครั้ง)

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
สอบถามเรื่องติดฟิล์ม
« เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 14:01:25 »
ถ้ารถเป็น Focus สีน้ำเงิน ต้องติดฟิล์มปรอท หรือ ฟิล์มดำ ถึงจะสวยครับ

ศูนย์จะแถม 3M ตระกูล FX ให้

ดูFX 20 สีออกดำๆเทาๆ 60% รอบคัน จะเวิร์คมั้ยคับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
Re: สอบถามเรื่องติดฟิล์ม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 14:30:53 »
FX20 ครับ

ฟิล์มดำเท่านั้น ที่จะทำให้รถสีสดๆ สวยได้

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 14:42:38 »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 14:53:08 »
FX20 ครับ

ฟิล์มดำเท่านั้น ที่จะทำให้รถสีสดๆ สวยได้

FX 20 คนข้างนอกมองมา จะเห็นหน้ามั้ยครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 14:53:52 »

FX 20 รอบคันหรอครับ

คนข้างนอกมองมาเห็นมั้ยคับ

ถ้าผมติด FX15 รอบคัน บานหน้า FX20 จะมืดไปมั้ยครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 18:07:09 »
นิดนึงนะครับ  ถ้าจะติด Smart series ของ 3M รอบคัน เลือกปรอท FXR20  เถอะครับ คุ้มค่า กันร้อนได้จริง

(จากคนที่เคยติดฟิล์มดำ FX20 มา)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 19:30:31 »
นิดนึงนะครับ  ถ้าจะติด Smart series ของ 3M รอบคัน เลือกปรอท FXR20  เถอะครับ คุ้มค่า กันร้อนได้จริง

(จากคนที่เคยติดฟิล์มดำ FX20 มา)

ติดแล้วเปนไงอะครับ Ford focus สีน้ำเงิน จะสวยมั้ยครับถ้าติด FXR 20

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 28, 2014, 20:02:52 »
รถสีสดควรจะใช้ฟิลม์ดำสนิดครับ จะช่วยขับสีรถของคุณให้เด่นขึ้นมากๆครับ ยี่ห้อ 3M ตระกูล FX (อันนี้ทำความเข้าใจก่อนนะครับว่าไม่ใช่ชื่อตระกูลมัน แต่เป็นชื่อรุ่นในตระกูลมันครับ ตระกูลมันจริงๆคือสมาทซีรีย์) รุ่นนี้โอเคครับ กันร้อนกันแสงได้พอประมาณ ไม่ถึงกับดีเด่อะไร เรียกได้ว่าไม่ได้ดีที่สุดไม่ได้แย่ที่สุด เกรดกลางๆครับ

ส่วน 3M สมาทซีรีย์ FX อะไรนั้น ส่วนตัวผมคิดว่าบานหน้า FX20 (60%)จะเข็มไปครับ อันตรายตอนกลางคืน แนะนำว่าเข้มสุดไม่ควรเกินเบอร์ FX30 (50%) พอละครับ ส่วนบานที่เหลือแล้วแต่ชอบเลยครับ ถ้าอ่อนๆหน่อยก็ FX20 (60%) ชอบเข็มขึ้นมาอีกนิดกันร้อนได้ดีอีกหน่อยเอา FX15 (ประมาณ 70-75%)ครับ(เบอร์นี้แนะนำ) หรือคุณเปนคนส่วนตัวสูง อยากส่วนตัวมากๆคนข้างนอกไม่ค่อยเห็นก็เอา FX5 (ประมาณ 85-90%) ก็ได้ครับไม่ว่ากันแล้วแต่ไลสไตล์ของคุณเลย

แล้วควรปรอทหรือไม่ปรอท เอาแบบนี้ครับ ลองคิดตามผมนะ ฟิลม์ติดรถควรจะเป็นฟิลม์ดำ เทา เขียว ฟ้า ฯลฯ ที่ค่าความสะท้อนไม่มากครับ เพราะถ้าค่าความสะท้อมมากๆอย่างฟิลม์ปรอท(3M สมาทซีรีย์ ก็พวกตระกูล FXR) ถ้านอกจากไม่สร้างความสวยงามอะไรเลยให้กับตัวรถเราแล้ว ถ้ามุมตกกระทบพอดีไปแยงตากับเพื่อนร่วมทางรถคันอื่นๆจะอันตรายครับ โอเคกันร้อนสะท้อนความร้อนดีกว่าก็จริงอันนี้ไม่เถียงครับ การเลือกฟิลม์ติดรถต้องคำนึงถึงตรงนี้ด้วยครับ อ่อเกือบลืมฟิลม์ปรอทเป็นฟิลม์ติดอาคารครับ อันนี้พูดกันจริงๆ หลายๆคนอาจจะไม่ทราบ ควรใช้ให้ถูกวัตถุประสงค์ด้วยครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2014, 20:06:15 โดย Duey »

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 10:47:31 »

ติดแล้วเปนไงอะครับ Ford focus สีน้ำเงิน จะสวยมั้ยครับถ้าติด FXR 20

ถ้าพูดเรื่องสวย ฟิล์มดำดูสวยจริงครับ แต่ร้อนครับ สีดำมันดูดความร้อน 

ส่วน FXR20 มันกันร้อนได้ดีมากๆ แต่ความสวยอาจจะด้อยกว่าฟิล์มดำครับ

ผมติดมาแล้ว FX20 เนี่ย  รู้สึกได้เลยว่า มันได้แค่สวย แต่กันร้อนไม่ดีเลย

ลองชั่งใจดูครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 17:16:25 »
รถสีสดควรจะใช้ฟิลม์ดำสนิดครับ จะช่วยขับสีรถของคุณให้เด่นขึ้นมากๆครับ ยี่ห้อ 3M ตระกูล FX (อันนี้ทำความเข้าใจก่อนนะครับว่าไม่ใช่ชื่อตระกูลมัน แต่เป็นชื่อรุ่นในตระกูลมันครับ ตระกูลมันจริงๆคือสมาทซีรีย์) รุ่นนี้โอเคครับ กันร้อนกันแสงได้พอประมาณ ไม่ถึงกับดีเด่อะไร เรียกได้ว่าไม่ได้ดีที่สุดไม่ได้แย่ที่สุด เกรดกลางๆครับ

ส่วน 3M สมาทซีรีย์ FX อะไรนั้น ส่วนตัวผมคิดว่าบานหน้า FX20 (60%)จะเข็มไปครับ อันตรายตอนกลางคืน แนะนำว่าเข้มสุดไม่ควรเกินเบอร์ FX30 (50%) พอละครับ ส่วนบานที่เหลือแล้วแต่ชอบเลยครับ ถ้าอ่อนๆหน่อยก็ FX20 (60%) ชอบเข็มขึ้นมาอีกนิดกันร้อนได้ดีอีกหน่อยเอา FX15 (ประมาณ 70-75%)ครับ(เบอร์นี้แนะนำ) หรือคุณเปนคนส่วนตัวสูง อยากส่วนตัวมากๆคนข้างนอกไม่ค่อยเห็นก็เอา FX5 (ประมาณ 85-90%) ก็ได้ครับไม่ว่ากันแล้วแต่ไลสไตล์ของคุณเลย

แล้วควรปรอทหรือไม่ปรอท เอาแบบนี้ครับ ลองคิดตามผมนะ ฟิลม์ติดรถควรจะเป็นฟิลม์ดำ เทา เขียว ฟ้า ฯลฯ ที่ค่าความสะท้อนไม่มากครับ เพราะถ้าค่าความสะท้อมมากๆอย่างฟิลม์ปรอท(3M สมาทซีรีย์ ก็พวกตระกูล FXR) ถ้านอกจากไม่สร้างความสวยงามอะไรเลยให้กับตัวรถเราแล้ว ถ้ามุมตกกระทบพอดีไปแยงตากับเพื่อนร่วมทางรถคันอื่นๆจะอันตรายครับ โอเคกันร้อนสะท้อนความร้อนดีกว่าก็จริงอันนี้ไม่เถียงครับ การเลือกฟิลม์ติดรถต้องคำนึงถึงตรงนี้ด้วยครับ อ่อเกือบลืมฟิลม์ปรอทเป็นฟิลม์ติดอาคารครับ อันนี้พูดกันจริงๆ หลายๆคนอาจจะไม่ทราบ ควรใช้ให้ถูกวัตถุประสงค์ด้วยครับ...

ขอบคุณมากครับ ขอสอบถามเพิ่มเติมได้มั้ยครับ

จะดูว่า ฟิล์มไหน มืดกว่า หรือสว่างกว่า ดูจาก % แสงส่องผ่านถูกมั้ยครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 18:47:05 »

ขอบคุณมากครับ ขอสอบถามเพิ่มเติมได้มั้ยครับ

จะดูว่า ฟิล์มไหน มืดกว่า หรือสว่างกว่า ดูจาก % แสงส่องผ่านถูกมั้ยครับ

ใช่ครับ ดูที่เปอร์เซ็นต์แสงส่องผ่าน จริงๆแล้วดูด้วยตาเปล่าก็แยกแยะออกละครับว่าอันไหนมืดอันไหนสว่างกว่ากันครับ ^_^

ปล. เห็นเพื่อนสมาชิคเชียร์ให้ติดฟิลม์เบอร์ปรอท ส่วนตัวผมไม่สบายใจเลยครับ เพราะการใช้รถใช้ถนนเปนการแชร์กันครับ ถ้าเราไปทำให้ใครเดือดร้อนส่วนตัวคิดว่าไม่ดีแน่ ในที่นี้คือติดฟิลม์ปรอท ค่าความสะท้อนมันสูงมุมตกกระทบพอดีกับแสงแดดมันแยงตานะครับตามที่ผมกล่าวไปข้างต้น ผมไม่แอนตี้ฟิลม์ปรอทนะเข้าใจอยู่ว่ากันร้อนได้มากกว่าฟิลม์ดำธรรมดา แต่ติดแล้วมันอาจจะไปเดือดร้อนคนอื่นที่ใช้ถนนแชร์กับคุณหน่ะครับ มาย้ำอีกทีให้คำนึงถึงจุดๆนี้ด้วยก่อนจะติดตั้งฟิลม์นะครับ  ^_^

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 22:00:57 »
ผมตัดสินใจ ติดฟิล์มดำละครับ

แต่ตอนนี้เลือกไม่ถูกว่า จะเอาแบบไหนดีครับ

1. FX 20 รอบคัน
2. FX 30 บานหน้า-หลัง FX 15 ข้าง
3. FX 20 บานหน้า-หลัง FX 15 ข้าง

ใครเคยติด FX 15 ตอนกลางคืน เป็นยังไงคับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 22:34:25 »

แต่ตอนนี้เลือกไม่ถูกว่า จะเอาแบบไหนดีครับ

2. FX 30 บานหน้า-หลัง FX 15 ข้าง
3. FX 20 บานหน้า-หลัง FX 15 ข้าง

ใครเคยติด FX 15 ตอนกลางคืน เป็นยังไงคับ

ส่วนตัวผมติดช็อย 2. FX 30 บานหน้า- FX 15 ข้าง+หลัง ครับ กลางคืน FX 15 ผมว่าโอเคนะครับ มองเห็นอยู่ครับ ทั้งมีไฟและไม่มีไฟ ไม่ได้มืดตาบอดแบบเบอร์ FX 5 ครับ (กระบะอีกคันนึงของผมติด FX 5 ถอยหลังทีต้องเปิดกระจกข้างช่วยดูทางครับ 555+)

ฟิลม์รถที่ดี ถ้าฟิลม์ดำต้องดูจากข้างนอกอาจจะเห็นบ้างไม่เห็นบ้าง แต่มองจากข้างในออกไปต้องโปร่งตาครับ ยกเว้นฟิลม์มืิดจริงๆอย่าง FX 5  ไรงี้ครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 22:45:07 »

ส่วนตัวผมติดช็อย 2. FX 30 บานหน้า- FX 15 ข้าง+หลัง ครับ กลางคืน FX 15 ผมว่าโอเคนะครับ มองเห็นอยู่ครับ ทั้งมีไฟและไม่มีไฟ ไม่ได้มืดตาบอดแบบเบอร์ FX 5 ครับ (กระบะอีกคันนึงของผมติด FX 5 ถอยหลังทีต้องเปิดกระจกข้างช่วยดูทางครับ 555+)

ฟิลม์รถที่ดี ถ้าฟิลม์ดำต้องดูจากข้างนอกอาจจะเห็นบ้างไม่เห็นบ้าง แต่มองจากข้างในออกไปต้องโปร่งตาครับ ยกเว้นฟิลม์มืิดจริงๆอย่าง FX 5  ไรงี้ครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 29, 2014, 23:31:12 »
นิดนึงนะครับ  ถ้าจะติด Smart series ของ 3M รอบคัน เลือกปรอท FXR20  เถอะครับ คุ้มค่า กันร้อนได้จริง

ถ้าพูดเรื่องสวย ฟิล์มดำดูสวยจริงครับ แต่ร้อนครับ สีดำมันดูดความร้อน  

ส่วน FXR20 มันกันร้อนได้ดีมากๆ แต่ความสวยอาจจะด้อยกว่าฟิล์มดำครับ

ผมติดมาแล้ว FX20 เนี่ย  รู้สึกได้เลยว่า มันได้แค่สวย แต่กันร้อนไม่ดีเลย

เห็นด้วยครับ  FXR กันร้อนดีกว่า FX เยอะเลย ที่เบอร์ 20เหมือนกัน

ส่วนเรื่องแสงสะท้อน ผมว่าเอา FXR ไปเทียบกับฟิล์มปรอทแบบ มีแต่ปรอทจริงๆเลยคงไม่ได้  เพราะการสะท้อนต่างกันเยอะเลย สังเกตดูว่า ฟิล์ม FXR ยังมองเข้าไปในรถเห็นด้วยซ้ำ %แสงสะท้อน ของ FXR 20 แค่ 25% เองครับ  แต่ฟิล์มปรอทแท้ๆนี่มองข้างในไม่เห็นเลย สะท้อนบางมุมตาแทบบอดเลยครับ

แต่เรื่องความสวย อันนี้จริงครับ ว่าติดแล้วมันดูไม่สวยเท่าฟิล์มดำสนิท ต้องแลกกันครับ  ส่วนตัวผม  รอบคัน FXR-20  บานหน้า FX-30 ครับ

ป.ล. ลองดูรูปครับ อันนี้รอบคัน FXR-20  บานหน้า FXR-40  ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2014, 23:34:35 โดย 6162002 »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 30, 2014, 08:14:06 »
นิดนึงนะครับ  ถ้าจะติด Smart series ของ 3M รอบคัน เลือกปรอท FXR20  เถอะครับ คุ้มค่า กันร้อนได้จริง

ผมติดมาแล้ว FX20 เนี่ย  รู้สึกได้เลยว่า มันได้แค่สวย แต่กันร้อนไม่ดีเลย

เห็นด้วยครับ  FXR กันร้อนดีกว่า FX เยอะเลย ที่เบอร์ 20เหมือนกัน

ส่วนเรื่องแสงสะท้อน ผมว่าเอา FXR ไปเทียบกับฟิล์มปรอทแบบ มีแต่ปรอทจริงๆเลยคงไม่ได้  เพราะการสะท้อนต่างกันเยอะเลย สังเกตดูว่า ฟิล์ม FXR ยังมองเข้าไปในรถเห็นด้วยซ้ำ %แสงสะท้อน ของ FXR 20 แค่ 25% เองครับ  แต่ฟิล์มปรอทแท้ๆนี่มองข้างในไม่เห็นเลย สะท้อนบางมุมตาแทบบอดเลยครับ

แต่เรื่องความสวย อันนี้จริงครับ ว่าติดแล้วมันดูไม่สวยเท่าฟิล์มดำสนิท ต้องแลกกันครับ  ส่วนตัวผม  รอบคัน FXR-20  บานหน้า FX-30 ครับ

ป.ล. ลองดูรูปครับ อันนี้รอบคัน FXR-20  บานหน้า FXR-40  ครับ

โดยรวมแล้ว ถึงจะมีปรอท ก็ยังเป็นสีดำหรอครับ FXR เนี่ย

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 30, 2014, 09:45:11 »
FX20 รอบคัน เลยครับ สวย เต็ม ทั้งคัน       ถ้าบานหน้า ติด FX15 หรือ FX30 เชื่อได้เลยคุณต้อง ลอกออก

เพราะมันใสมาก  ของผมเพิ่งติดมากับ รถสีขาว ติดทั้งคัน FX20   ไม่แนะนำแบบ ปรอท (FXR20) ความแตกต่าง

ในการกันความร้อน ไม่แตกต่างกันมากหรอกครับ    เคยติดแบบใส เวลาจอดติดไฟแดง เป็นเป้าสายตา เพื่อนร่วมทาง

แนะนำ รอบคัน FX20

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 30, 2014, 09:56:46 »
FX20 รอบคัน เลยครับ สวย เต็ม ทั้งคัน       ถ้าบานหน้า ติด FX15 หรือ FX30 เชื่อได้เลยคุณต้อง ลอกออก

เพราะมันใสมาก  ของผมเพิ่งติดมากับ รถสีขาว ติดทั้งคัน FX20   ไม่แนะนำแบบ ปรอท (FXR20) ความแตกต่าง

ในการกันความร้อน ไม่แตกต่างกันมากหรอกครับ    เคยติดแบบใส เวลาจอดติดไฟแดง เป็นเป้าสายตา เพื่อนร่วมทาง

FX 20 ด้านข้าง ยังมองเห็นคนใช่มั้ยคับ

แล้วบานหน้า FX20 กลางคืนมืดไปมั้ยคับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 30, 2014, 10:30:33 »

FX 20 ด้านข้าง ยังมองเห็นคนใช่มั้ยคับ

แล้วบานหน้า FX20 กลางคืนมืดไปมั้ยคับ

บานหน้า FX20 ไม่แนะนำครับ ควรทำตามผมแนะนำคือ บานหน้าเข้มสุดไม่ควรเกินเบอร์ FX 30 เพื่อความปลอดภัยนะครับ
อ่อ...อีกอย่าง FX 15 ไม่ใช่แบบใสนะคับ มันดำเข้มเลยหล่ะครับ อยู่ระหว่างเบอร์ FX 20 กับ FX 5 ครับ เพิ่งออกใหม่ในแคตตาล็อก 3M ไม่มีครับ...  :o

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 30, 2014, 14:02:00 »

ผมใช้รถ สีขาว  ติด FX20 ตั้งคัน ขับและใช้รถที่ ตจว ทุกวัน   ไม่มืดมาก  ส่วนตัว ทัศนวิวัย การขับขี่ ก็ มองเห็น มองปกติ(ผมสายตาสั้น ด้วยครับ)  ค่ำว่า มืด หรือ ใส สายตา คนเราจะไม่เท่ากัน ลองไปดูที่ร้านได้ครับ  หรือเกรงว่า จะมืดมาก ก็ลอง ติด FX30 บานหน้าก้ได้ครับ ลองดู  แต่ส่วนตัว ผมก็มองว่า มันใส นะครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 30, 2014, 14:24:01 »

โดยรวมแล้ว ถึงจะมีปรอท ก็ยังเป็นสีดำหรอครับ FXR เนี่ย

ถ้าในที่ร่มยังเห็นเป็นสีดำนะครับ(แต่ไม่ดำสนิทเหมือน FX) แต่ถ้าแดดจ้าๆ ถึงจะสะท้อนออกเทาๆ เงินๆ ครับ   แต่ไม่ใช่เงินจ๋าแบบพวกปรอทของหลายๆยี่ห้อน่ะครับ

ออฟไลน์ Sunlight

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 01, 2014, 20:14:04 »
สีเดียวกับรถแฟนผมเลยครับ ผมเป็นคนไปจองให้เองเลย ถ้าถามเรื่องฟิล์มส่วนตัวผมว่ารถสีๆเค้าจะเลือกติดเป็นฟิล์มดำสวยกว่าปรอทนะครับ
ผมเลือกเป็นฟิล์มดำของลามิน่ามาครับ ฟิล์มบานหน้าเป็นรุ่น POP35C รอบคันเป็นรุ่น POP20C ฟิล์มดำตัดกับสีรถสวยกว่าแน่นอนครับ
ยี่ห้อฟิล์มรู้จักแต่ลามิน่าครับ เคยได้ยินแต่ยี่ห้อนี้ คนรู้จักก็แนะนำครับ ส่วนตัวก็ถือว่าโอเคนะ

ออฟไลน์ Tabbar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 02, 2014, 08:29:00 »
ผมก็ติด FX20 แรกๆจะมืดหน่อยครับ อีกซักพักก็จะสว่างเอง แต่ก็จะร้อนขึ้นด้วย ถ้าเน้นกันแดดผมว่าอย่าดีกว่าครับ