ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามีรถจากเลนสวนฝั่งตรงข้ามพุ่งเข้าใส่รถเรา ควรจะหักรถหลบไปทางไหนดีครับ  (อ่าน 4766 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sukuiguy

• Newbie
  • *
เพิ่อลดความเสียหายหรือการบาดเจ็บของฝั่งเราให้น้อยที่สุด

ตามสัญชาติญาณของคนขับ ผมว่าปกติเราคงจะหักหลบออกข้างถนน ซึ่งผมว่าถ้าเป็นอย่างนั้นจริง โอกาสที่รถที่พุ่งเข้าใส่ แทนที่จะชนเข้ากับกันชนด้านหน้าซึ่งน่าจะแข็งแรงที่สุดคงจะลดลง
แต่อาจจะเปลี่ยนมาชนกับด้านข้างของห้องเครื่องฝั่งคนขับ หรือถ้าแย่กว่านั้น อาจเข้ากับประตูรถฝั่งด้านคนขับ ซึ่งผมว่าน่าจะเป็นจุดที่ไม่แข็งแรงเท่าไหร่นัก (อาจจะพอลดความรุนแรงได้กรณีที่มีคานเหล็กกันกระแทกด้านข้าง อย่างที่มีในบางรุ่นของ Volvo หรือ BMW)

ถ้าเป็นอย่างที่ผมคิด อย่างงั้น ถ้าเราคุมสติได้และจัดการกับรถทัน แทนที่เราจะหักหลบ แต่ถ้าเราหันหน้ารถเข้าใส่รถที่พุ่งใส่เราตรงๆดีใหมครับ เอากันชนแข็งๆใส่กันเลย
อาจจะดีกว่าเราหักหลบแล้ว เราโดนชนส่วนที่ไม่แข็งแรงหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
ถ้ากรณีที่เห็นมาแต่ไกล 50 100 200 เมตร
ถ้ามีสติ ก็จะหาวิธีหักหลบให้พ้น หรือหยุดรถได้ทัน แก้ไขไปตามสถาณการณ์
หลบได้หลบ คับ ไม่พ้นจริงๆแค่เฉี่ยวก็พอ
อย่าคิดหาจุดปะทะ เลยคับ มันไม่คุ้มคับ
คนของเราปลอดภัย คู่กรณีตาย รถพังยับ จะไปเรียกร้องกับใครละทีนี้

ถ้ากระชั้นชิด ต่ำกว่า 20 เมตร ไม่น่าจะทัน ประมาณว่า แวปแล้วตู้ม

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
กิจกรรมยามว่างของผมคือนั่งดูคลิปอุบัติเหตุจากกล้องหน้ารถ

พวกที่ข้ามเกาะมาเค้าก็พยายามหาช่องหลบเหมือนกัน

จะชนไหม มันอยู่ที่การตัดสินใจทั้งของเราและของเค้านี่แหละครับ

แต่ถ้าเป็นเลนสวนกัน ส่วนใหญ่เค้าก็จะหลบขวา เราก็หลบซ้ายครับ

ลงข้างทางยังมีโอกาสรอดมากกว่าประสานงาครับ  :-\

คำถามนี้ทำผมเสียวเลย

ออฟไลน์ Barracuda

กิจกรรมยามว่างของผมคือนั่งดูคลิปอุบัติเหตุจากกล้องหน้ารถ

พวกที่ข้ามเกาะมาเค้าก็พยายามหาช่องหลบเหมือนกัน

จะชนไหม มันอยู่ที่การตัดสินใจทั้งของเราและของเค้านี่แหละครับ

แต่ถ้าเป็นเลนสวนกัน ส่วนใหญ่เค้าก็จะหลบขวา เราก็หลบซ้ายครับ

ลงข้างทางยังมีโอกาสรอดมากกว่าประสานงาครับ  :-\

+1 เลยครับ น่าจะแบบนี้แหล่ะ

ออฟไลน์ Cheze_Cake

• Sr. Member

คำตอบท่านอ่ะ ทำผมเสียวว อ่านเเล้วอินไปถึงความรู้สึกคนขับขณะรถกำลังข้ามเกาะกลางไปอีกฝั่งเลย ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2016, 17:23:49 โดย Cheze_Cake »
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ตอบยากมากครับ

ถึงจะมีคลิปให้ดู ผมยังตอบยากเลยครับว่าจังหวะนั้น จะทำอย่างไร

และที่สำคัญ จะตัดสินใจและทำทันไหม
  :( :( :( :(
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ps000000

จังหวะลงข้างทาง ถ้าไม่เจอ ต้นไม้ หรือ เสาไฟ มีโอกาสรอดสูง

(อย่าไปชนคนอื่นเข้าล่ะ) :-\

ออฟไลน์ TNN

• Full Member
ผมเลือกเบรคกระทันหันครับ
คือไม่รู้ว่าข้างหน้ามันจะพุ่งมาทางไหนแน่ เอาชัวร์ไว้ก่อน

อย่างน้อยแรงปะทะก็ลดลง
แต่ต้องระวังหลังหน่อยนะครับ

อีกอย่างเวลาเราเบรคกระทันหัน รถบางรุ่นมันจะตัดกำลังรถ ตัดการจ่ายน้ำมัน ก็ป้องกันอันตรายที่จะตามมาได้อีกทอด
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

ออฟไลน์ XyteBlaster

เคยเห็นคลิป crv บวกกับรถที่ข้ามเกาะกลางมาจากฝั่งตรงข้าม

คนขับ "เฮ้ย" ทีเดียว .. จบครับ .. เสียชีวิตทั้งคัน

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
มันขึ้นอยู่กับหน้างาน และสติ ฝีมือของคนขับ

สังเกตุหลายๆคลิปเบรคใส่ก็ไม่รอด แต่ ถ้าหักหลบถูกทิศแล้วจะรอด ก็เยอะ

แต่ถ้าหักหลบกระทันหันไม่เป็น ก็รถคว่ำ หรือหมุนฟาดอีก อืม ย้อนไปบรรทัดบนสุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2016, 19:53:23 โดย Life is a Highway »

ออฟไลน์ นักสร้างภาพ

• Jr. Member
  • **
ฝากไว้กับดวงชะตา

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ฝากไว้กับดวงชะตา

โดนครับ ฮา  :D

หาพระติดประจำรถไว้ครับ จะได้เลี่ยงเคราะห์ได้(บ้าง)
คล้ายจะงมงาย แต่ก็มีไว้ใช่ว่าครับ

มันขึ้นอยู่กับหน้างาน และสติ ฝีมือของคนขับ

สังเกตุหลายๆคลิปเบรคใส่ก็ไม่รอด แต่ ถ้าหักหลบถูกทิศแล้วจะรอด ก็เยอะ

แต่ถ้าหักหลบกระทันหันไม่เป็น ก็รถคว่ำ หรือหมุนฟาดอีก อืม ย้อนไปบรรทัดบนสุด

กับฝึกสตินี่หละแจ่มครับ อิอิ  8)
เวลาเกิดเหตุฉุกเฉิน โลกทั้งใบจะคล้ายหยุดนิ่ง พอจะมีเวลาให้คิดหักครับ

ผมเคยเจอลุงขี่มอไซค์กลับรถ แล้วปาดไม่ดูอะไรทั้งสิ้น
วินาทีนั้น(ตาม กม. 120km/h) เช็คทุกๆอย่างอาทิ หลังซ้ายพอห่าง หลังตามพอมี เบรคไม่ได้
เลยหักตีวงแทบจะโตเกียวดริฟกันเลยทีเดียว ลุงแกตีวงต่อไม่รู้เรื่องราว
ดีผมตีวงกว้างพอ ลุงแกสะกิดข้างรถผมนิดเดียว ไม่มีเสียหลักด้วย คงระยะพอดีมั่กๆ
ไม่มีใครเป็นอะไร จบเหตุ -_-"'

กับจักรยานล้มหน้าฝนครับ
ตัวลอยอยู่ ยังอุตส่าเหลียวหน้าหลัง ดูรถยนต์ตามมามั้ย กับเลือกท่าตบพื้นไถลได้
เสร็จเก็บจักรยานเข้าข้างทาง ไม่มีเหตุแทรกซ้อน -_-"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2016, 21:32:23 โดย punn »
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ SM.

แล้วแต่สถานการณ์จริงๆ ตอบยากนะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ต้องดูสถานการณ์แหละครับ ตอบยาก

ออฟไลน์ Buffy

มันน่าจะมีสถิติน่ะครับ ว่าเวลาเกิดอุบัติเหตุแบบนี้ คนขับทำอย่างไร

หากเป็นอย่างที่กล่าวมา ผมหักซ้ายครับ

เหตุผลคือ เวลาที่คนเราใช้เวลาคิด จะหันหน้าไปทางซ้ายมากกว่าทางขวา ( สำหรับคนถนัดขวา)

ผมว่าไม่มีใครที่ใช้สติในการขับรถพุ่งชนโดยไม่หักน่ะ..........

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ไม่ต้องไปคิดให้เปลืองสมอง ถ้าเวลาของคุณพี่มาถึง หลบยังไงก็ไม่พ้น  8)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ hutchubang

• Newbie
  • *
นึกถึงเวลาเราเดินในห้างแล้วเดินสวนกัน บางทีเราเดินหลบซ้ายฝั่งตรงข้ามดันใจเดียวกันอีก พอเราหลบอีกทางฝั่งตรงข้ามก็ขยับใจเดียวกันอีก 55 กลัวเวลาขับรถแล้วเจอสวนมานี่จะเป็นแบบนี้จริง ๆ

ออฟไลน์ eaton fuller

รถพุ่งข้ามเกาะมา หากอยุ่ข้างหน้าเห็นทัน เบรคแล้วเลือกหลบ

แต่หากพุ่งมาด้านข้างแล้วถึงตัวเลย ไม่เกิน 1 วิ คงทำอะไรกับรถไม่ได้

ออฟไลน์ hutzero

จากที่เคยหลบมาแล้ว ถ้ารถเตี้ยๆช่วงล่างดีๆ หักทางซ้ายปลอดภัยกว่า   ถ้าเป็นกระบะยกสูงตั้งตรงเบรคอย่างเดียวพอ  ไม่ต้องหมุนพวงมาลัยไดๆ